Tout. Jean Désiré Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi, njia ni mwanga afuateni. Kwanza vichwa vya habari, tunazo kwanza. Mjini Bukavu, serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini inapinga pendekezo ya kujiuzulu iliyokubaliwa jana siku ya tatu na bunge la jimbo hilo. Hatua hiyo ilichukuliwa leo hii siku ya ine katika mkutano wa kawaida wa shauri ya mawaziri wa jimbo la Kivu ya Kusini. Punde tutasikiliza mafasirio ya Alfred Maisha, waziri wa sheria, akiwa pia msemaji wa serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini. E, baadaye tutajielekeza mjini Goma ambako jimbo la nani la kijeshi limehakikisha kwamba shambulio la juzi siku ya pili liliendeshwa na watiifu wa jenerali wa zamani Laurent Kunda zidi wanajeshi wa FRDC katika kampi ya wahami ya Mgunga ya kwanza. Waasi wawili wa kundi la CNDP lililokuwa na nia ya kukamata mji wa Goma ulionyeshwa leo hii mbele ya waandishi wa habari. Na jimboni kasa ya mashariki, usafirishaji kati ya Mbujimai na Mweneditu umesimamishwa sababu barabara namba moja inaharibika kunako kilometa nane na mkutano ulioendeshwa leo hii kunako ofisi ya liwali kwa kutafuta suluhisho kuhusu namna ya kusafirisha vifaa na chakula katika maeneo hayo. Oh, okay. E, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari e. Pabukavu hakuna masikilizano kati ya serikali ya jimbo na bunge la jimbo ya Kivu ya kusini Serikali ya jimbo inapinga pendekezo ya kujiuzulu iliyokubaliwa jana siku ya tatu na bunge la jimbo hilo. Hatua hiyo ilichukuliwa katika mkutano wa kawaida wa leo hii, siku ya ine, wa shauri ya mawaziri wa jimbo la Kivu ya Kusini, mkutano ulioendeshwa kunako ofisi ya liwali wa jimbo. Ufuateni mafasirio ya wa waziri wa sheria, akiwa pia msemaji wa serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini, Alfred Maisha. Maseme yake alirekodiwa na mwenzete wa Bukavu, Jean Kasami. Le gouvernement provincial tient à informer l'opinion tant provinciale, nationale qu'internationale. Serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini inatangazia jumuiya ya kimataifa kama vile ya kimataifa kwamba haijali kamwe kile kilichosainiwa na wanabunge. Kwa hivyo, serikali inaomba wanamemba wake waendelee na shughuli zao za kawaida. Serikali ya jimbo inajulisha kwamba imekwisha kupeleka kibarua chake cha mashtaka kwenye vyumba vya sheria kama vile chumba cha sheria cha Bukavu. Kwa hivyo, kila tokeo mbaya linahusu wanabunge wa jimbo la Kivu ambao wamekusudia kufanya hivyo. Le gouvernement provincial tient l'Assemblée provinciale responsable de la crise qu'elle vient de créer délibérément. Huyo ni Alfred Maisha, akiwa waziri wa sheria, pia msemaji wa serikali ya jimbo ya Kivu la Kusini. masehemu yake yalirekodiwa na mwenzetu Jean Kasami. <muchos> Jimboni Kivu ya Kaskazini, jimbo la nane la kijeshi limehakikisha kwamba shambulio la juzi, siku ya pili, liliendeshwa na watiifu wa jenerali wa zamani Laurent Kunda zidi wanajeshi wa FARDC katika kampi ya wahami wa Mugunga ya kwanza kwenye umbali wa kilomita 15 na mji wa Goma watiifu wa kundi la CNDP walikuwa na nia ya kuwaua wahami na kuchukua mji wa Goma, lakini walizuiwa na wanajeshi wa FARDC. Waasi wawili wa, wa kundi la CNDP walionyeshwa leo hii mjini Goma mbele ya waandishi wa habari. Bernardi Nyangi analeta mafasilio mengi kutoka mji wa Goma miongoni mwa walioshikwa siku chache mbele ya mapambano ya siku ya pili iliyopita pa Mugunga, luteni mmoja wa sit dp alioneshwa hii leo kwa waandishi wa habari, kwa mujibu wa canal Delfin Kaimbi, makamu kamanda ausicn operation mnamo kanda lana la kijeshi. Afisa yule alidai kuwa mashambulizi ya SDP dhidi ya FRDC ilitarajiwa mbele, ikiwa kwamba SDP ilikuwa na msaada wa wademobilize wenye kuwa pa Gisenyi, Rwanda. Mwingine aliyeshikwa ni luteni wa umri wa miaka 24, mzaliwa wa kiwanja pa Rutshuru. Yule alishuhudia kuwa alishikwa na wa FRDC baada ya mapambano, ikiwa kwamba alijeruhiwa na kuwa na ugumu wa kukimbia na wengine kwake Kanali Delphin, askari ishirini na wanane wa Saint de Pe waliuliwa mnamo mapambano yale, na kwa ngambo ya FRDC hata askari mmoja alijeruiwa. Goma, Bernardin Yangi, Radio Capi. Nao wahami wa Tengerero kwenye umbali wa takriban kilometa makumi mawili na Ruturu Centre, waliopata makao hapo kwa muda, wameanza kurudi katika kijiji chao, kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa wa Ruturu Wahami hao wanarudi sababu monikilishimika kampi yake hapo chengerero, lakini presidenti wa wahami wa kampi ya nyongera paruchuru centre anawaza kwamba usumbufu wa raia unaendelea katika vijiji vya sekta hilo. Ndiyo maana wahami wengine wana mashito kwa kurudi mafasi hiyo. Mengi nawe Bernarde Nyangi kutoka mji wa Goma. Kwa jumla ni familia za waami wenye makao kando ya nafasi kuliko shimikwa ngome la wapiga doria wa Monuc pachengerero ndio walioanza kurudi. Duru za Monuc zeleza kuwa waami wenye kurudi tokea siku ya pili hadi sasa wafikia elfu tano. Kiongozi wa mtaa wa ruchuru athibitisha kuwa baadhi ya waliorudi ni wale waliokuwa kimbizini ndani ya vyumba vya shule la msingi Rugabode, mnamo uwanja wa kandanda na chuo ISP pa ruchuru. Ila President wa kamati la wakimbizi pa Nyongera aeleza ya kwamba wa moja miongoni mwa raia hao walirudi tena kambini, wakiufia unyanyasi wa askari wa sade pedhidi yao pa Chengerero. President yule aomba usalama wa kuaminika kabla ya kurudi kwa ngambo yake. MONUC yanena kuwa askari wake waendesha doria kwa bidii eneo lile, ili raia wenye kurudi wawe na usalama wa kuaminika hapa mjini Kinchasa, kazi inasimamishwa tangu juzi siku ya pili katika sekta la masomo ya vyuo vikuu na mauniversiti. Kazi zote zinasimamishwa katika vituo hivyo vya masomo makuu, alionea binafsi mwandishi yote aliyotembelea masomo hizo. Profesa Albert Kabamba Mweu, prezidenti wa umoja wa mashirika kutetea watumishi wa, wa masomo wa makuu na university anaeleza hapa mahitaji ya watumishi wa, wa sekta hilo. Yupo njiani mwa simu na Stefan Mukendi Ntita. Sisi tunakataa kazi kwa ajili tujulishe malalamiko yetu, hasa sisi walimu wa university tunasema hivyo. Tokea serikali ya mpito kulianza kuongezwa mishahara ya walimu wa university ilipashwa ifanyizwe kwa kikundi. Kundi ya kwanza ilifanyizwa na ilishia pale, yote zifuatazo haikuangaliliwa tena. Pia ni sababu ya hiyo ndiye tunakataa kazi. Katika bajeti ya mwaka jana uliongea kwa kila mtumishi kwa masomo makuu na watumishi wote wa serikali elfu kumi na nne ya fedha ya Kongo yenye sisi tunafahamu bajeti yetu ya mwaka juzi ilikuwa ya miliardi kumi na nne mara moja ikaongezwa kwa miliardi kumi na tisa sasa fedha yenye kubaki hatujue jinsi iligawanya hiyo ndiye tunaziomba kwa ajili kwa muda chache serikali itaenda kuacha bajeti mbele ya baraza ya taifa Akiulizwa kuhusu hali hiyo, kiongozi wa ofisi ya kazi ya waziri wa masomo makuu na university amehakikisha kwamba waziri huo ulipokea kibarua cha mahitaji ya maprofesa wa mauniversity. Na kwa upande mwingine, walimu wa msingi wa kiprimari wa eneo la Luisa kwenye umbali wa kilomita mia mbili na mji wa Kananga, jimboni Kasa ya Magharibi, wanafundishwa namna ya kuongoza somo. Lengo ya mafunzo hayo ni ya kusawazisha walimu kwa kutimiza vizuri mpango wa masomo. Eh, taarifa ya mwenzetu Andre Kambala kutoka Kananga na somo sio na Vivian Safi Faraje. Swali hiyo inahusika na masomo yote ya Kasai ya Mashariki. Wanatamani vifaa vya UNICEF lakini hawaitumie vyema kwa sababu ya ile. Ndiye inspekta wa jimbo alikusanyisha walimu wote wa Luiza kwa nia ya mpana mafundisho au formateur Bwana Andre Muteba husemavyo kwa ajili ya mafundisho hiyo. Ndiye maana walimu wanafahamu kutumia leo vifaa vya UNICEF. Miongoni mwao mwalimu mmoja anahakikisha kama yeye tokea mafundisho ile anafahamu sasa vizuri kutumia vifaa hivi. Anatumainia ya kama mafundisho hiyo itapanwa katika jimboni mzima ya Kasai ya Mashariki. Pale Kasai ya Mashariki, mashule mingi hazina vifaa vya kuenea, ndiye UNICEF inawalaga msaada ya vifaa jimboni Kasai ya Mashariki. Usafirishaji, kati ya Mbuji Mayi na Mwene Ditu umesimamishwa sababu barabara namba moja inaharibika kunako kilomita nane. Mkutano uliendeshwa leo hii kunako ofisi ya liwali kwa kutafuta suluhisho kuhusu namna ya kusafirisha vifaa na chakula katika maeneo hayo. Maelezo mengi nawe, Vivian Safi Faraji. Pa kilomita saba nje na katika magari kubwa na maremoke haziwezi kupita kwa mwenedito na materitori zingine, hivyo liwali makamu anakataza mpito za gari zote kubwa mpaka njia itengenezwe. Katika njia ile kumefanyizwa matundu kubwa, na ayo ndiye ni kiziwio ya mpito za gari kubwa, mpaka magari madoko na mamini bus azo ndiye zinaruhusiwa kupita hapo. Kutokana na mashahuda ya raia wamesema kama ile iliharibika wakati wa chimba madini walijenga galerie souterrain katika lokalite ya madini. Magari zaidi makumi mbili zinakosa jinsi ya kupita ndani zimejazwa na vyakula na mafuta ya gari zinasimama pa kilometa saba na lokalite ya Chitenge vile vilevile pa Mbujumai upande ya kilalo Lubilanji magari zaidi kumi nazo zinakosa jinsi ya kupita. Hey, kwa kifupi akiendesha ziara ya kazi jimboni Katanga Kiongozi mkuu wa shirika la uchuru DGI amepinga kabisa habari yenye kuarifu kwamba viwanda makuu nane na tatu vya jimbo hilo vitaanza punde kulipa uchuru mjini Kinshasa, yani kunako ofisi kubwa ya uchuru. Sam Bokolombe alisema hivyo jana siku ya tatu hapo Lubumbashi, wakati wa mkutano na wapasha habari. Kwa mjibu wake, ni kampeni yenye lengo ya kuharibu mabadiliko yanayotayarishwa katika shirika la uchuru. Kwa kifupi pia, bandari kima ya kimataifa ya mji wa Matadi ilifaidishwa na vyombo 136 vya kupakiza mizigo. Vifaa hivyo vilitolewa jana pa Matadi na kiongozi mkuu kwa muda wa shirika la usafirishaji Onatra na pa Bwamanda, kwenye umbali wa kilomita 175 na mji wa Gemena, kaskazini ya jimbo la Equateur, polisi ya mtaa ilivunja nyumba makumi mbili na saba na viwanja vilivyojengwa kando ya soko kuu kwa mjibu wa kiongozi, majengo hayo yanaleta uchafu, lakini zaidi ya watu makumi matano wanakosa makao. Maelezo mengi nawe Bernard Beatrice na Bindi Mboyo kutoka mji wa Mbandaka. Raia ilishituka siku ya tatu iliyopita kwa kuona vyumba pia navyo kubomboa. wa kweni waskari polisi wenye vyumba wengi wametoka mji mkuu wa Kinshasa kwa kufanya biashara zao, hawajue wapi waende. Mmoja kati yao amesema kama hata rauti Gemena aye ate mwenye kutoka Gemena alitufukuza ndani ya vyumba zetu na alibomboa vyumba mimi, napatikana nje pamoja na watoto yangu, sijue nini nifanye. tunaomba kwa viongozi kututafutia suluhisho Babu hatujue nini tufanye mwakati huu. Kwa upande wake, Adimsata wa teritoria ya Gemena mwenye alifanya safari Kumbwamanda amejibu kama wanajenga vyumba bila ruhusa, wenye vyumba wanafikisha nyumba zao za kupokea wageni na vile wanalazimia pata magonjwa za kila namna. Jean Kabamba Namna gani mtu anapasha kujenga nyumba ndani ya soko na hawalali uwoo peke, wanaweka watu wa kupangia ndani na wanatumika kazi ya nyumba ndani ya soko, wanamwanga maji ndani ya soko na vile raia iko na hatari wa kugonjwa. Lakini adimseta wa teritoria aliacha vyumba zingine zenye zitasaidia wafanyabiashara kuweka bidhaa zao, toka mji wa Mbandaka, Beatrice na Bindi Radio. Se tutajiunga basi na waandishi wetu wa Lubumbashi wakituripotea kuhusu ziara ya kazi ya kiongozi mkuu wa DGI, anaendesha ziara ya kazi jimboni Katanga. Kiongozi mkuu huyo amepinga kabisa habari yenye kuharifu kwamba viwanda wa kumi na tatu ya jimbo hilo vitaanza punde kulipa uchuru mjini Kinshasa, kunako ofisi kubwa ya uchuru Juma mbili sasa, watetezi jimboni wa ofisi ya mpo wameandika kibarua kwa gavana jimboni, ambako wamejulisha kutoelewa kwa wafanyakazi wa ofisi hii. Jean Xavier Fikila, president aliye ujumbe wa watetezi jimboni, amesema ifuatayo: le problem, hapo awali umetolewa shurti kwa kuwa mwanamemba wa DGI ni kutoa dala milioni mbili ya kimalekani, siyo tena kiasi hiyo bali ni dala elfu mia ine ya kimalekani na hapa Katanga ni kampuni makumi minane na nne inayohusika. Habari hii imeleta wasiwasi kwa wanabunge jimboni, hawa wameshindwa kuendelea na kazi waliokuwa nayo, wakikusudia kusimamisha kwanza. Wanabunge walilazimisha mafasirio mengi yaandaliwe kwanza na direkta wa ofisi ya MPO Katanga, bali direktera ya kitaifa wa ofisi ya MPO amesema kama habari iliyoandaliwa ni ya uongo. Kampuni makumi mnane na moja imesemewa kwa kibarua gani? Hamutaweza kuona hayo, lakini Redio Okapi na habari yake iko naleta fujo mjinini. Mimi binafsi sikuwafata rafiki zangu, lakini waliniita na kuniambia kama inawezekana wafanyakazi wenu wameandamana. Tukumbushe kama Redio Okapi haitaleta hata habari moja kuhusu maandamano ya wafanyakazi wa dji Katanga. Katika habari iliyotolewa na Redio Okapi hakuna jambo lililoandali la ziada. Lakini Radio Okapi imefasiria tu yale iliyotukia. Hiyo ni taarifa y Madeleine Waila kutoka mji wa Lubumbashi. Huo utakomesha matangazo tu ya jioni. Nasema shukran kwa wote waliojiunga nasi. Kwaherini baada na kesho nasi.