Akizungumzia kuhusu mkutano wa juma jana mjini Paris nchini Ufaransa, mkutano wa kundi la kazi ya benki ya kimataifa y kiongozi wa FEC amesema kwamba hali ya kiuchumi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni yenye shida. Albert Yuma Mulimbi, tutamsikiliza mwanzo wa kipindi hiki habari. Amejulisha mbele ya wapasha habari leo hii, kama muungano wa wafanyabiashara uliomba usalama wa kimutu na wa kisheria kwa kuboresha hali ya uchumi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, yapata watu mia tano waliandamana leo hii siku ya tano katika mabarabara kubwa za jiji la Goma kwa kuunga mkono na jeshi wa FARDC katika maoperesheni za kupinga makundi ya silaha maandamano hayo yaliandaliwa na shirika la kiraia la jimbo la Kivu Kaskazini na yalikusanya makundi mengi na mashirika ya hapo nyumbani, vyama vya kisiasa na watumishi wa serikali. Anaakisha maandamano ya wanafunzi wa kipindi cha mwisho cha sekondari leo hii mjini Kananga, waziri wa serikali kuwa anayohusika ameomba viongozi wa masomo waandike bila shaka wanafunzi hao hiyo ni kwa kuwaruhusu ruhusu wasirii katika mitihani ya mwaka ujayo. <coughs> Na kabla ya kuwaletea mingi, jueni kwamba katika maoperesheni yao kwa kupinga makundi ya silaha wanajeshi wa FRDC wanapokea faida na usaidizi wa Monique. Hayo ni masemi ya kamanda wa majeshi ya Monique aliyoyatamka leo hii mjini Goma, wakati wa mkutano wa pasha habari, kamanda Babakar Gay. Kamanda Babakar Gay anaomba wakuu wa kiserikali wa jimbo waalike wakaji wa Kiroluire ili wahame makao yao sababu mashambulio yataendeshwa katika eneo hilo linalopatikana kwenye umbali wa kilometa makumi matano magharibi ya mji wa Goma na lenye kuwa chini ya utawalo wa Oasi na ifuatayo ndiyo taarifa kamili habari. Esalaam, kariboni, hali, aki, uchime, jamura, ki, ya habari salam karibuni na usikilivu mwema. Hali ya kiuchumi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni yenye shida. Hayo ni masemi ya Albert Juma Mulimbi, kiongozi wa muungano wa wafanyabiashara wa Jamhuri ki, ya Kidemokrasia ya Kongo, aliyatamka leo hii hapa mjini Kinchasa wakati wa mkutano na wapasha habari, akizungumzia kuhusu mkutano wa juma jana wa mjini Paris nchini Ufaransa, mkutano wa kundi la kazi ya Benki ya Kimataifa shabaha ya mkutano huo ilikuwa ya kuboresha hali ya uundaji wa kazi kwa kutengeneza hali ya kiuchumi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jioni kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepangwa nchi ya mia moja makumi saba na nne kati ya nchi mia mbili kati ya nchi mia moja makumi mnane sabani katika ripoti ya mwisho ya benki ya kimataifa kuhusu hali ya biashara. Muungano wa fanyabiashara uliomba usalama wa kimutu na wa kisheria kwa kuboresha hali ya uchumi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ufuateni mapendekezo mengine yakifasiriwa na Albert Yuma mbele ya mikrofoni ya Rene Capitaine. Sur la réforme urgente. Tuliomba mabadiliko haraka katika mashirika ya serikali na sekta zimoja za hali zinapaswa paswa kuwa ya kipekee soabili mashirika snct onatr rv sle na régi des au kwa sababu ndiyo mashirika ya hali yanaweza kuendesha kazi katika masekta ya kipekee. Tulikumbusha kama wakati tunataka uchumi ya nchi iendelee, inafaa kupendelea sekta ya kilimo na kufanya namna yote kwa ajili ya kuendesha kazi katika sekta hiyo. Tulionyesha pia swali ya benki, kwa sababu haitoe fedha ya kutosha kwa kuendesha kazi, na ndio maana kuna shida ya ukingo ya sheria ya upande yao. Na mwisho tulionyesha kweli kama inafaa kupiganisha mabaya kwa kuendesha kazi ya uchumi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Inafaa kuungana na shirika yenye kuendesha kazi ya uchumi sawa shirika c kopemeko na sinapeka. Mkutano wa Paris ulikutanisha wanamemba wa serikali, wanamemba wa fek na wafanya biashara wa kundi la MEDEF. Juoni kwamba fek ilianda mapendekezo kumi kwa manufaa ya serikali kwa kuboresha hali ya kiuchumi na ya uundaji wa kazi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. En, kwa upande mwingine, Jumajana waziri makamu wa serikali ya Kinshasa anayehusika na madini akisindikizwa na liwali wa jimbo la Katanga ziarani mwa kazi Pasakania alikusudia kusimamisha usafirishaji hadi nchi za kigeni wa mazao ya madini ya kiwanda cha Sakania. Komisa, wakuu wa kiwanda hicho walihakikisha kwamba kinalipa ushuru wa serikali. Bila shaka wamehakikisha kwamba hakuna usafirishaji wa madini katika hali ya kimagendo. Rafael Ngoi, kiongozi wa kiufundi wa Komisa, anasema kwamba kiwanda hicho kinapoteza kutokana na hali ya kusimamishwa kwa usafirishaji wa madini katika nchi za kigeni. Tumsikilize. <todio> madini inayotoka Lonshi inapelekwa nchini Zambia <todio> karibuni kilometa makumi nne kwa kusafishwa ni <todio> madini inayokuwa na oksidi na itamalizika miezi tano ama sita ijayo. ni kwa hiyo tumepata ruhusa ya kuipeleka nje ya Congo bila kuisafisha. Wakati madini haya yanatoka Kongo inabaki yetu. Matokeo ni kwamba inapoturudilia inakuwa madini ya shaba na malipo yanakuwa makubwa zaidi, nayo nchi ya Kongo inafaidika zaidi. Komisa inalipa kodi yote, tuwape tu, tu mfano kwa malipo yote kwa jumla, Komisa imetoa mpaka sasa milioni makumi tatu na saba ya dola ya Kimarekani. Kwa upande wake waziri wa serikali ya jimbo la Katanga anayehusika na madini amesema kwamba Komisa inashutumiwa kweli kwa usafirishaji wa madini kwa kwa katika njia isiyokuwa halali katika eneo la madini la Kishiba. Kutokana na hiyo, Komisa imesimamishwa kusafirisha nje ya taifa mazao ya madini pamoja na madini zisizo kutumikwa bado. Mumba Gama anaeleza kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapaswa rudi katika haki yake. Tumsikilize. Gari no, okay, zote tulikuta huko, okay. pia madini iliyolindwa kwenye gala hakuna karatasi hata ya ofida wala ya OCC hakuna karatasi okay, ya benki hata pia ya ofisi inayohusika na madini hata gari haina karatasi inayoruhusu usafiri. Ukweli ni kwamba kampuni First Quantum inafanya majengo ikilinda madini yake nchini Zambia. Tuliarifiwa kwamba huko Zambia kampuni hii inaheshimu kanuni zote, bali hapa Kongo wanafanya kama vile eneo ya Kishimba na Lonshi ni udongo wao wenyewe. Sasa uchafu wa madini unatupa kwetu na madini safi upande wa Zambia, si, si, si. <coughs> Eh, jueni kwamba komisha ni moja ya kundi ya First Quantum. Vikaratasi vinavyoombwa kunako mpaka kwa kusafirisha madini havipo halali. Na tukirudi hapa mjini Kinshasa, tuulize kwamba barabara ya taifa namba moja imekatwa vipande viwili upande wa Katabinza village mtaani Ngalima ni mvua jana usiku ndio ulizidisha mporomoko wa udongo mahali hapo. Usafirishaji ulisimamishwa katika kati ya kata mbili za Ozone Delvo na Upen. Sababu ya hali hiyo, ufuateni ushuhuda wa mkaaji moja wa wakaaji wa kata hilo, wakiwa mbela ya mikrofoni ya Mnyeri Kabala. Shirika ambayo ingefanya ile kazi sio yenye iliyotumika, tungefaa kwanza wafanye kazi ya kupana na njia kwa maji ya mvua, lakini hawakuifanya. Sasa atanki kwa ile wakati mvua inanyesha, kuna mikoromoko ya udongo. Ile shirika ndio ayekutumika mzuri, kazi tunafanya sisi upande yetu, tuka kwepuka shida io, kwa hii shida, mpaka kuna shirika ambayo inazoezi kufanya hii kazi sawa, shirika tafikal wala shirika ukepa beson ikusema kama inafaa kuomba kwa mashirika ya zamani ndio yaweze kuendesha hii kazi kama wanaendelea kutuma kila mtu ana kila shirika kwa kutumika hii kazi. Nadhani kama hawataweza kumaliza shika. Yapata watu mia tano waliandamana leo hii siku ya tano katika mabarabara kubwa za jiji la Goma kwa kuunga mkono wanajeshi wa FRDC katika operasheni za kupinga makundi ya silaha jimboni Kivu ya kaskazini. Maandamano hayo yaliandaliwa na shirika la kiraia la jimbo ya Kivu ya kaskazini na yalikusanya makundi mengi ya mashirika hapo nyumbani, vyama vya kisiasa na watumishi wa serikali. Maduka madogo sawa vile makubwa ya kufungua milango asubuhi leo hii mjini Goma sababu ya maandamano hayo. Mafaegi e Imaguru, shirika la raia ya Kivu ya Kaskazini, inaunga mkono majeshi ya SRDC katika operesheni ya kupiganisha maadui wa amani. tunaunga mkono ushirikiano kati ya MONUC na SRDC. Hizo ndizo maneno yaliyoandikwa kwenye vitambao walivyokuwa wakibeba wakiongozwa na polisi. Maandamano yale yalianzia kwenye uwanja wa mpira wa Goma, kupitia kwenye BDGL hadi kwenye ofisi ya jimbo la nane ambako hotuba ilitolewa kwa ajili ya viongozi wa jeshi kupitia nyimbo za kupinga makundi ya waasi. Wakati wale walisifia juhudi za jeshi ya Kongo, wenye kupatikana kwenye mapambano. Presidenti wa shirika la raia kwa muda alisifia kuchukuliwa kwa, kwa maeneo yaliyokuwa yakidhibitiwa na waasi. Bwana Thomas Dain Mwiti hakukosa kutoa mwito kwa vijana wazaliwa wa Kivu ya wa kaskazini na walio bado ndani ya makundi ya Laurent Nkunda ili wapate kuondoka mapema kwamba mbele kuma utuba, wa kikinya, kamoja, wa kagoma, ya kumaliza hotuba waandamanaji wale walibaki kimya dakika moja kwa heshima ya askari wa FRDC waliofariki kwenye mapambano. Kutoka Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Kumbukeni kwamba katika operesheni yao kwa kupinga makundi ya silaha wanajeshi wa FRDC wanapokea msaada wa Monique. Hayo ni masimu ya kamanda wa majeshi ya Monique aliyoyatamka leo hii mjini Goma jimboni Kivu ya Kaskazini wakati ya mkutano wa, wa pasha habari Kamanda Babakar Gai aliomba wakuu wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini waalike wakaaji wa Kirolire wa hame eneo lao, sababu mashambulio yataendeshwa katika eneo hilo linalopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi matano magharibi ya Goma na lenye kuwa chini ya utawala wa waasi. Tukibaki jimboni humo, tujulishe kwamba mume mmoja na mke wake waliowawa wa kwa risasi na wajambazi nyumbani kwao leo hii usiku katika kata Bunyangula pa Rutu Centre. Polisi ya eneo hilo inajulisha kwamba wajambazi walikimbia baadaye, lakini wakaaji wanasema kwamba ni jambo la kulipisha kisasi. Mtu mwingine aliuawa, inapita sasa siku tatu katika eneo hilo na watu wenye mavazi ya kijeshi. E, kaskazini ya Katanga, ni wapiganaji wa zamani ndio watasaidiwa na kuonyeshwa kazi mbalimbali mbali za mkono kwa kuanza maisha ya kawaida wamefadhiliwa pia na UNDP wa maskini mia tano wakiwa wahami wengi, wakiwa miongoni mwao mafasilio mengi. Nawex mwamba mubi yapata wapiganaji wa zamani elfu moja mia nne wamehusishwa kwenye miradi hiyo ya kuwarudisha katika maisha ya kawaida. UNDP, yani shirika ya Umoja wa Mataifa inayohusika na maendeleo imewafadhili pia watu mia tano wa masikini miongoni mwao wahami. Selusi moja ya waliobahatika ni wanawake amesema kiongozi mmoja wa PNUD wote watasaidiwa kulingana na pendekezo lao binafsi katika sekta ya mlimo, ufugaji, kivuvi, kutengeneza sabuni na kadhalika. Tunayo magumu kwa kupitisha msaada wetu kwa wapiganaji wa zamani wanaoishi vijijini kilometri mia mbili mbali na mji wa Kabalo wamefasiria viongozi wa PNUD. Nazo mashirika za nyumbani zinazowasindikiza wapiganaji wa zamani katika miradi hiyo wametoa angalisho. Mfano, katika sekta ya mlimo mwezi wa tatu ndio mwisho wa mvua, baada ya hayo ni shida kupanda mimea. Ikiripoti tokea kaleni jimboni mashariki, walimevundio waliandamana katika barabara za mji wa Kisangani leo hii maandamano hayo yalilingana na kumbukumbu ya sikukuu ya ulimwengu ya walemavu iliyosherehewa duniani hapo awali. Jacques Mukonkole Maandamano ilianzishwa kunako senta Sima mamu, mtaa wa Makiso. Walema walikuwa zaidi ya mia moja, wakubwa, vijana, wanaume pia wanawake. Wamoja walitembea na makinga zao, lakini wengine walibebwa na wajirani wao. Walivaa pia manguo yenye kufanana, na wakachukua vipande vya manguo mikononi yenye kuonesha nia zao. Wakati waliofika kunako ofisi ya liwali wa jimbo, walitoa kibarua wali yenye kuonesha nia ya hilo kama wanatoa shauri kwa baraza la bunge kuhusu ukingo wao kufuatana na mkataba ya makumi ine na tisa ya buku la sheria ya nchi. Wakati aliyopokea kibarua hilo, waziri jimboni usikanaye na mambo ya mlimo pia mwakili waliwali ya jimbo Jean-Claude Esuka Alfani aliwaelezea walema ya kama serikali inashurulukia kweli hali yao kwa kuonesha wazi nia hilo. Waziri jimboni husikanaye na mambo ya jamii, Bibi Angel Uvon aliwapatia dola mia tano ya Kimarekani akinena kama ilo ni msaada wa serikali ya jimbo kwao. Toka mimi ni Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni kaskazini mashariki, sekta ya afya na watumishi wa uongozi zaidi ya elfu mbili watumishi wa uongo, samahani, zaidi ya elfu mbili Ni waziri wa serikali ya jimbo anayohusika na afya ndiye alijulisha habari hiyo wakati wa kikao cha bunge ya jimbo cha juzi, siku ya tatu, akijibu kwa swala la mbunge moja hatua itachukuliwa kwa kurudisha usalama, usawa katika sekta hiyo ya lazima. Na kisha maandamano ya wanafunzi wa kipindi cha mwisho cha sekondari leo hii mjini Kananga, waziri wa serikali kuu anayehusika ameomba viongozi wa masomo waandike bila shaka wanafunzi hao. Hayo, ni kwa hiyo ni kwa kuruhusu washiriki katika mitihani ya mwaka ujayo. Waziri Makele Mwangu Famba, njiani mwa simu na mwandishi wetu wa Kananga Andre Kambala waziri maker mwangu kwamba huyo njiani mwasim na Andre Kambala, huo utakomesha matangazo yetu ya leo. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi nikiwatakia mwanzo jema wa weekend.