Viwanda vya usafirishaji ONATRA na SNCC tayari vitakuwa chini ya uongozi wa pamoja, serikali ya taifa na wasaidizi wake wa kigeni. Watumishi wa ONATRA walionyesha sikitiko yao sababu hawakuulizwa chochote kuhusu mabadiliko hayo yanayoelekea ya zaidi. Tutasikiliza pia mafasiri ya waziri anayehusika na uongozi wa viwanda vya serikali. Shirika la kiraia la jimbo ya Kivu ya kaskazini linafurahishwa na kusukumwa nyuma kwa mkutano mkuu kuhusu amani katika maeneo ya Kivu, lakini shirika hilo la kiraia lina masito kuhusu kushiriki kwake katika mkutano huo kabla ya kuchunguzwa kwa mashurti yake. Hali ya kimya ilirudi leo hii nyuma mchana katika mji mdogo wa Aru, umbali wa kilomita 216 kaskazini ya mji wa Bunia wilayani Ituri, kisha mzozo mkali kati ya wanajeshi wa Brigedi ya kwanza ya mchango na madereva wa teksi moto, wakisaidiwa na raia wa moja hao, walipinga kuuawa jana usiku kwa moja kati yao na watu wenye silaha wasiojulikana. Maandamano yao yalisambazwa kwa risasi baadaye. Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika mkutano wake wa juma jana, serikali kubwa ilijulisha kwamba mashirika ya usafirishaji ONATRA na SNCC e, tayari yatakuwa chini ya uongozi wa pamoja serikali ya taifa na usaidizi wake wa kigeni. Shirika la ONATRA litasaidiwa katika uongozi wake na kiwanda Progosa cha jamhuri ya Espagne na SNCC itaongozwa pamoja na kiwanda cha usafirishaji kwa treni Vecturis e, cha ufalme wa Belgigi. Wakuu wa mashirika hayo mawili hawayatoa maoni yoyote, lakini upande wa ONATRA watumishi wanasikitika sababu hawakuulizwa lolote kuhusu mabadiliko hao yanayoelekea yanayoelekea zaidi ufuateni mafasirio ya bwana tadila presidenti wa tume la kutetea watumishi wa onatra akiwa njiani mwasimu na olga ndomba Jisho... Jambo enye kujulisha kama shirika ya ONATRA itakuwa sasa ya kipekee tuliipokea na kusita sana kwa sababu tumefahamu kama kazi ambayo shirika COPIREP ilianzisha kwa kufika kwa mpango ya uongozi huyo haiamalizika. Ndio wasiwasi ya kwanza. Wasiwasi ya pili ni kusema kama mpaka hapa tupo katika kipindi cha mabadiliko ya sheria mbalimbali yenye kuhusu mashirika ya serikali. Kwa ile hatusikie namna gani serikali inaharikisha kuwaita kutia shirika na trati ya uongozi ya kipekee ijapokuwa sheria yenye kuhusu swali hiyo haijachukuliwa. Ndio tunasita kabisa. Kwa hii swali huyo ni Tadila akiwa president wa tume la kutetea watumishi wa Onatra, njiani mwasimu na Olga Ndombashi. Matamshi yake ile tafsiriwa na Karim Ndamuso. Upande wa bunge, msemaji wa Senate amesema kwamba ni mbele ya kusema kama hatua hiyo ni mbaya wala ni nzuri kabla ya kutangazwa kwa sheria kuhusu kuboreshwa kwa mashirika ya serikali, sheria inayochunguzwa kunako Senate. Afuataye ni Modesti Mutinga mtuishai ishai, njeni mwasimu na wili ya konda Si gouvernement... nazani kama serikali inatumika kwa hii swali, kutokana na sheria ya mwaka elfu moja na mia kenda na makumi saba na mnane yenye kuhusu uongozi ya mashirika ya serikali. Kuna sheria ine kwa hii swali, na baraza la bunge ilisha ichungua na sasa inachunguzwa kwa makomisheni ya seneti zenye kuhusu swala hili. Sitaki kusema neno lolote kwa mpango ya serikali. Waziri ya naye usika na mambo ya mashirika ya serikali na waziri wa mambo ya usafirishaji na mahusiano ndio wanaweza kupana jibu kwa ulizo huu. Baraza la bunge linachungua mpaka sheria yenye kuchaguzwa na kujulishwa na Prezidenti wa Jamhuri, wala waziri mkuu. Hatuwezi kuchungua mbele sheria yenye prezidenti wetu ayajulisha. Na mafasi hiyo mengi yalitolewa na waziri anayehusika na uongozi wa mashirika ya serikali. Kwa mjibu wa Janin Mabunda yoko Tutamsikiliza punde. Hakuna kiwanza kilichouzishwa kati ya hivyo viwili, yaani Yonatra na SNTC. Mashirika hayo yatabaki ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo, lakini yatasaidiwa kiufundi katika uongozi wa sasa. Afuataye ni Janin Mabunda Iyoko akiwa njiani mwasimu na Agat Mpona Minga. Sold... hatupatie mashirika kwa wageni, si uongozo ya kipekee. Shirika SNCC na Wanatra inaendelea mpaka kuwa shirika za serikali ya Congo, lakini tunaita wenzetu wa nchi za kigeni kwa kutumika nasi pamoja kufuatana na mkataba ya uhusiano pamoja na wakuu viongozi ya fedha na wakuu viongozi makamu ya shirika wenye waliweza mashindano ya shirika watumike kuhusu kuongoza mashirika za serikali sawa shirika za kigeni Mude ya mwezi ya Juni COPIREP iliomba usaidizi ya nchi za kigeni kuhusu hali ya njia za gari kwa SNCC, pia kuchukua kwa watu bandari wasaidizi wawili wa walijulikana ugoza juu ya Onatra na Verturiste juu ya SNCC, mkataba ya uongozo ili sahihi. Siyo, kwa kuondosha wafanyakazi madarakani, kuna namuna ya kuongoza mwenendo ya shirika bila kuondosha madarakani wafanyakazi wengi Serikali ni mpaka mkuu. Kiongozi ya shirika haifai kuogopa, tuna direkta na makamu yake wenye kuchaguliwa na shindano. Na kuhusu sheria ya kuboresha viwanda vya serikali, waziri Janine Mabunda ameeleza kwamba hatua kuhusu Onatra na SNTC ilitokana na sheria ya elfu moja mia tisa makumi saba na nane inayoelekea viwanda vya serikali. Shirika la kiraia la jimbo ya Kivu ya kaskazini limefurahishwa na kusukumwa nyuma kwa mkutano mkuu kuhusu amani katika maeneo ya Kivu, lakini shirika hilo la kiraia lina masito kuhusu kushiriki kwake katika mkutano huo kabla ya kuchunguzwa kwa masharti yake na waandalizi wa mkutano huo. Shirika la kiraia la jimbo ya Kivu ya kaskazini linatamani mafasirio kuhusu hali ya makundi ya silaha iliyoalikwa yatolewe, pia idadi ya uwakilishi wake iongezwe. Ufuateni mafasilio ya Jason Luneno, presidenti wa shirika la kiraia la Kivu ya Kaskazini akiwa njiani mwa simu na mwenzetu George Kamujova no. Tunazani kama wana memba wa shirika la kiraia kushiriki pa mkutano mkuu ni ya lazima kabisa. Wana memba wa shirika ya kiraia mia moja na makumi tano kwa kila jimbo kutokea jimbo ya kivu ya kusini na kaskazini. ya kaskazini kati ya wa washiriki mia sita itakuwa mzuri sana, tunaomba tushiriki mia moja na makumi tano kwa sababu kutakuwa wa wacordonata wa mashirika ya kiraia ya majimbo yote, tunataka kukua ofisi ya katibu mkuu wa shirika ya kiraia na tunataka pia wana memba wa upinzani washiriki wengi pa mkutano, kwa sababu swali tutazungumzia inahusu maeneo zote za jamhuri ya demokrasia ya Kongo. sawa amarikani kundi la SNDP la Laurent Kunda ali silai omba sila itolewe chini kwa kuhusu mkutano wa amani kuhusu Kivu usanike bila shaka na mkutano huo wa serikali kuhusu amani katika maeneo ya Kivu hauna maana. Amesema hivyo leo Arthur Zahidi Ngoma presidenti wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali ya kimya ilirudi leo hii nyuma mchana pa au, kisha mzozo mkali kati wa ya wanajeshi wa brigedi ya kwanza ya mchango na madereva wa teksi moto wakisaidiwa na raia wa moja kwa mujibu wa wakuu wa, waku, wa mji huo wa mdogo unaopatikana kwenye umbali wa kilomita 216 kaskazini ya mji wa Bunia wilayani Ituri, wanajeshi wa FRDC walifyatua risasi angani kwa kusambaza waandamanaji hao, walipinga kuuawa jana usiku kwa moja kati yao na watu wenye silaha wasiojulikana. Mafasirio mengi nawe Isaac Remoyope. Dereva huyu ya pikipiki piki aliwawa na saa mbili kisha usiku kati karibu na soko kuu ya Aru. Asubuhi njima ya siku ya tatu hii wenzake na asira walifanya maandamano na kuchukua mwili ya mwenzao ya kwa kupeleka kwa kambi ya jeshi ya FRDC. Wadereva ya pikipiki hao wanashtaki waskari ya bigedi ya kwanza ya FRDC kusababisha mauaji hiyo. Kulingana na kiongozi ya mtaa ya Aru, wandamanaji wanaomba waskari ya FRDC kuondoka katika mtaa ya Aru. Bwana Mawaliwis Enzoroni ananena kwamba waskari walipiga risasi mengi angani kwa muda saa sita, kwa kusambaza wa dereva ya pikipiki piki hawa kwa masemi ya kiongozi ya raia ya Aru, soko, duka na ofisi ya serikali yote ilifungwa. Kufuatana na hali hiyo, watu wengi wanahakikisha kwamba kimya imerudi tangu saa kenda ya magharibi. Raia tatu wanaoshtakiwa kusababisha maandamano hiyo walinaswa na kufungwa kwa gereza ya polisi ya Aru. Kamanda ya FRDC ya Aru hajatoa bado maelezo yake. Kutoka Bunya, Izakre Moyope, Radio Kapi. Habari yengine kutoka mji wa Bunya nawe Karin Damuso wilayani Ituri katika jimbo la mashariki kufungwa kwa eneo kubwa la madini za dhahabu la adidi kwa kazi za kenyeji kuna haribu kazi za kijamii na za kiuchumi katika muji mdogo wa Mungwalu, mbali wa zaidi ya kilometa makumi mnane kaskazini ya Bunya. Zaidi ya wakaaji elfu makumi tano wa muji huo mdogo wa madini wanaguswa na hali hiyo. Kiongozi wa muji huo mdogo anasikitika na kurudi kwa vitendo vya u etu tutajiunga na mwandishi wetu Sadala Shabani kwa mafasirio mengi. <coughs> <coughs> Okay, maji hii yenye kutoka katika mwamba huanguka juu ya vichwa ya machimba madini wenye kuingia ndani ya shimo la dhahabu la makala, shimo iliyokuwa chini ya udongo shimo hiyo ya zaabu iliwacha tangu zamani sababu ya ukosefu wa madini Felindroza, mchimba madini mmoja tuliyomkuta hapo, husema kama ameingia katika shimu hiyo isiyo kitu sababu ya kufungwa kwa shimu kubwa ya adidi, na pia amekatala kuiba na kutenda maovu. Wachuuzi wa zahabu wao pia wamelalamika ukosefu wa zahabu siku hiyo sababu ya kufungwa kwa shimu la adidi. Sio wawe peke tu watu wengine ulalamika zaidi hata wamama sokoni awaujishe tena uchuuzi yao vizuri. Hii ilijulisha na bwana Jean-Pierre Bikilisende, mwongozi wa site ya Mungwalu. Huyu anasema tena kuna kuwa ukosefu wa amani sababu wizi wa silaha unazidi kuongezeka. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi ni Sadala Shaban, Radio Kapi jimboni. E, Bandundu watoto wa uombali eneo linalopatikana kwenye umbali wa kilomita tatu na mji wa bandundu kando ya mto wa Kwilu watakuwa sasa na masomo yao pekee. Serikali ya jimbo ilitolea vifaa kwa ujenzi wa masomo hayo, sawa zawadi ya Noel kwa watoto. Hayo ni kutokana na hiyo, ni kutokana na shida ya watoto wanaoanza masomo ya kuvuka mto wa Kwilu kwa mtumbwi, hata kutembea kilomita makumi mawili na tano kwa miguu kwa kufika kunako masomo pa Kabanku. E, taarifa ya Bazil Bakumbani kutoka Bandundu, inasoma Sidoni na Karin Damuso feza ya kikongomani milioni mnane 8 elfu na tano na mabati mia moja na makumi tano ndio msaada ya kwanza iliyotolewa kwa kamati ya maendeleo katika kijiji sababu ya kujenga masomo katika kijiji ya umbali. Msaada huyo yenye kutokea kwa serikali ya jimbo inajibu kwa masuala mengi ya wazazi wa kijiji ambao walikuwa nateswa kwa ajili ya kusomesha watoto yao katika kijiji kubwa. Hiyo, kuna zaidi ya watu elfu, lakini hakuna masomo. Wazazi wa moja walikuwa na watoto yao tambuka mutoni kwa kusoma mujini Baundundu. Hatari kwa safari hiyo, watoto wengi walizama. Swala hiyo ni tangia wakati ya wakoloni, ndio maana serkale ya jimbo ya Bandundu ndundulichikwa hatua ya kusaidia watoto waweze kupata mafunzo. Kamati ya maendeleo katika kijiji yenye kuongozwa na padri Onesime muyembe pamoja na serkale ya jimbo yanachukua mpango ya kumaliza kazi muda wa miezi tatu. Waliomba pia wazazi waungane nawo kwa ajili ya kujenga ofisi ya direkte ya masomo iyiyo, kwa kusaidia watoto mamia waweze kuanza masomo mwaka kesho ya masomo. Habari kutoka Lubumbashi nawe Karin Damuso. Jimboni Katanga yapata watumishi makumi saba wa sheria ya polisi wa Kamina walifukuzwa kazini tangu jana siku ya pili, kutokana na usumbufu wa raia. Kwa mjibu wa mwanasheria mkuu wa tribunali kubwa ya Kamina, hatua hiyo ilichukuliwa na mwanasheria mkuu wa taifa wa korti kuu ya sheria mnano tarehe kumi na mbili na ine Disemba elfu mbili na sita. Kutimizwa kwake kulishelewa kutokana na ukosefu wa watumishi wa kutumika na mafasirio mafasi mengi. Nawe Nelikabena kutoka mji wa Lubumbashi. Pali pote Kamina abari ni kufukuza kiolela wafanya kazi kwenye ofisi ya visambo. Wamoja kati ya wale wamefukuza, wameshutumu jambo ii wakisema ni ya kisiasa. Wote wametamani kupata akizao. Kazi ya watu awa ilikuwa kufata habari mbalimbali kuhusu kesi inayochunguzwa na chumba cha mahakama na kutimiza hatua fulani inayochukuliwa na ofisi ii. Kufatana na barua imesainia tangu tarehe makumi mbili na ne, mwezi Desemba, mwaka wa elfu mbili na sita, mkua ofisi kuu ya visambo. Alipasha wakuu wa chumba cha mahakama kuwaondosha kazini hawa wote awastahili. Mkuu wa chumba cha mahakama pale Kamina usema kwamba watu hawa walikubaliwa kazini kama wasaidizi na inspekta moja pale Kamina. Kwa sasa chumba cha mahakama kinasaidiwa na askari polisi Gaspar Kateng utoa wito kwa hawa wote ya kama ni lazima warudishe vikartasi walivyotumia kama APG kwa kuepuka mashtaka yeyote. Bena, Radio Kapi. Habari hiyo kutoka mji wa Lubumbashi ndio itakomesha matangazo yetu ya jioni. Tunasema asante kwa wote waliojiunga nasi, lakini kumbukeni kwamba viwanda vya usafirishaji Onatra na SNCC tayari vitakuwa chini ya uongozi wa pamoja, serikali ya taifa na wasaidizi waki wakigeni, wa kigeni. Watumishi wa Onatra walionesha sikitiko yao sababu hawakuuliza chochote kuhusu mabadiliko hayo yanayoelekea zaidi tulisikiliza pia mafasirio ya waziri anayehusika na, na uongozi wa viwanda vya serikali . Shirika la kiraia la jimbo ya Kivu ya kaskazini limefurahishwa na kusukumwa nyuma kwa mkutano mkuu kuhusu amani katika maeneo ya Kivu, lakini shirika hilo la kiraia lina masito kuhusu kushiriki kwake katika mkutano huo kabla ya kuchunguzwa kwa masharti yake. Na hali ya kimya ilirudi leo hii nyuma mchana katika mji mdogo wa Aru kisha mzozo mkali kati ya wanajeshi wa brigedi ya kwanza na ya kwanza mchango na madereva wa teksi moto, wakisaidiwa na raia. Hao walipinga kuuawa jana usiku kwa mmoja kati yao na watu wenye silaha wasiojulikana. Maandamano yao yalisambazwa kwa risasi.