Jean Desire Kanyama. Helikopta moja ya MONUC ilifyatuliwa risasi leo asubuhi upande wa Nyankunde kwenye umbali wa kilomita makumi matatu na Bunia wilayani Ituri. Moja kati ya marubani yaliumizwa na. Kwa wakati huo huo, matokeo ya kiserikali ya shambulio ya wapiganaji pachei yamejulikana. Wanajeshi kumi waliuawa na wengi waliumizwa, walijulisha msemaji wa FRDC wilayani Ituri, Kapteni Olivier Putu. Tutamsikiliza. Jimboni Manyema kamanda wa jimbo la saba la kijeshi alitoa mwito kwa wanajeshi ili wasishawishi wanamemba wa jamaa zao katika uchaguzi ujao. Jenerali Aleng Bianzambe tutamsikiliza punde. Anaomba wanajeshi wasidanganywe na wanasiasa na wasiendeshe kazi za kisiasa katika makampi. Kuhusu salwa la Bi Jislen Dupont, bwana Henri Mova Sakanyi amejulisha kwamba mpasha habari huyo wa redio Faransa ki ya kimataifa akukubaliwa kutumika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa upashaji wa habari alikumbusha kwamba siku zilizopita ldo alitumika bila y kuruhusiwa na serikali ya mpito. Ujambo ndugu msikilizaji, popote unaposikiliza matangazo yetu ya jioni, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Helikopta moja ya MONUC ilifyatuliwa risasi leo asubuhi kwenye umbali wa kilometa makumi matatu na Bunia wilayani Ituri kati ya gari ndogo hilo la mabawa walikuwa wana memba wa utume wa uhimizaji wa upokonyaji wa silaha na mpasha habari mmoja wa nchi ya kigeni. Utume huo ulikuwa na shabaha ya kutupa vibarua vyenye kukosa sahihi na vyenye kuomba wapiganaji watowe silaha. Msemaji mmoja wa Monique alijulisha kwamba helikopta hiyo ilishambuliwa upande wa Nyankunde. Moja kati ya marubani yani pilot aliumizwa sio vikali. Tusikilize moja kati ya msemaji wa Monique katika eneo hilo Carmen Camerini yupo kwenye mikrofoni ya adi ya chipukuu. Uh, um... wakati tulikuwa kwenye umbali wa kilomita makumi matatu na mji wa Bunia, tulifyatuliwa risasi na wanamgambo ambao hatujatambua bado. Tulikuwa angani kwa urefu wa mita 600, urefu ambao unatazamiwa kuwa wa usalama. Kwa sasa mpango huo wa upokonyaji silaha umekuwa ukishughulikia suala la Ituri, kwa sababu ikiwa wanafyatua risasi kwa helikopta inayokuwa ikigawanya karatasi nyeupe, yaani tuko katika mpango wa malipo, tendo hilo linalo matokeo mabaya kwa upande wao. Inaonyesha kama tuko kwenye njia nzuri na kuwa kuna matatizo, na kwamba tunapaswa kuendelea, lakini muda uliotolewa kwao unabaki hivyo hivyo, kwa mwisho tutatumia nguvu. Huyo ni Carmen Camerini, moja kati ya wasemaji wa Monique. Alikuwa kwenye mikrofoni ya Adia Chipuku na matamshi yake yalitafsiriwa na Joachim Kalumendo. Kwa upande mwingine, matokeo ya kiserikali ya mapigano ya Chei uleani Ituri tu yamejulikana. Kwa mjibu wa msemaji wa FRDC katika wilaya ya Ituri kapteni Olivier Mputu, wanajeshi kumi waliuawa na wengi waliumizwa. Kwa upande mwingine, msemaji wa FRDC katika wilaya ya Ituri anasikitika sababu shambulio ilifanyika wakati mapigano, wakati wapiganaji na wanajeshi wa FRDC walisimamisha mapigano kwa kuruhusu upokonyaji wa silaha kwa wapiganaji. Matokeo ya kiserikali ya mapigano ya chei wilayani Ituri imejulikana. Basi amesema hivyo kapiteni Olivier Mputu. Tumsikilize kwenye mikrofoni ya Aja Chepuku. Kusema sisi uh, kama jeshi, jeshi la taifa FRDC tuna kweli huzuni uh, ya kuona kwamba ni kwa muda huyu wenye President Muito Akobi huyu mweneko President wa FRPI alijitoa alipokonya sila na kaamba kwa FRDC kusimamisha vita kuhusu watu wake wakuye wajiunge uh, ku procesus si ya desarmement sasa, wawamilisha wakachukua hiyo muda kwa kunyemelea wala kupiga kudestabiliser ma position uh, ya FRDC. Kusema uh, chei kama vile mnaijua, iko kwa wa milisien uh, kwa muda waleo, ndio una kama hiyo ma chaine uh, international, siwe mimi siwe kama nani aliwapatia bilan, lakini uh, sisi kwetu tulipoteza watu kumi na wengine uh, nusu walijeruhiwa. Kulikuwa uh, watu walikufa uh, ngambo yote kwa wamilisha na kwetu, maisha ya mwananchi Wakongomane iwe maisha wa milisien wala wa militaire iko na valeur ndiyo. Uh, mama journaliste, sisi kama jeshi la taifa tuko na mission ya kuprotege, tutalinda mpaka ya Ituri hadi soda wa mwisho, na tutagomba na vita kama inastahili kwa kulinda Ituri, watoto wa Ituri na mali yao na kulinda mpaka ya Ituri. Huyo ni msemaji wa FRDC katika wilaya la Ituri, kapitaini Olivier Mputu kwenye mikrofoni hadi ya Chipuku. Tutajiunga sasa na mwandishi wetu Fabien Kambizi mwenye kuturipotia tangu Kikwiti kuhusu maandamano ya walioondolewa silaha hapa Kimbinga. Wanadai malipo ya wa mwezi wa Julai yaliyotolewa kwa mmoja kati yao. Fabien Kambizi, mawe na miti mikononi, hawa wametoka jeshini ama wademobilize walikusanyika tena siku ya ine hii mbele ya ofisi ya mai la muji na kisirani sana kwa kuomba mshahara yao wa mwezi wa sita umepita. Wademobilize hawa huonesha kama kutoka kwao kwenye senta la Kimbinga tarehe makumi mawili na kenda huonesha kama walikuwa kazini na wanastahili kupokea, na wanasema tena kama kundi moja ya wenzao wale walikuwa karibu na viongozi wao wote walipokea, ndiyo ujio yao sawa vile wa raia, mbele ya mai wa muji, yeye aonane na wakuu viongozi la jimbo la kwanza la jeshi kuleta jibu ya haraka mbele ya wao pote, kusiletea jibu na mali wa muji. Alipojiwa na Radio Okapi usema, aliomba kwa wademobilize kufika kurudia kufika tena siku ya tano hii asubuhi kwa kupata jibu itakayotoka kwa wakuu wao viongozi la jeshi. Nikiripoti kutokea muji Kikwiti, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Jimboni Maniema kuhusu kampeni ya uchaguzi pakindu. Kamanda wa jimbo la saba la kijeshi anatoa mwito kwa wanajeshi ili wasishawishi wanamemba wa jamaa zao katika uchaguzi. Generali Yaleng Bianzambe Bianzambe anaomba wanajeshi wasidanganywe na wanasiasa na wasiendeshe kazi za kisiasa ka, katika makempi. Ni wakati wa mazungumzo ya pamoja polisi na FRDC leo hii katika kampi Makuta ndiyo mwito huo ulitolewa Afatayendi jenerali ya Leng Banzambe mase mi Akel na Gabriel wamenya tolobi ktii politiiti, tunanena, hapana kazi ya siasa ndani ya kempi ya kijeshi. Inafaa kila mtu kati yenu afahamu neno ii tangu leo. Kwa yule ambaye anawaza kama anajua prezidenti wa chama moja na anaweza kukamata kitu moja ya chama hii, nitamfunga. Basi kama huko na wazo hii ya kuchugua vitu na unawaza ya kama hawatakufanya kitu, basi uanze kurudisha, kwani tutakuwa wakali sana. kama hatujakamata bado mipango kisha uchaguzi, wewe na miye tutapigana, damu itamwangika na hatutakuwa na amani ndani ya nchi hii. Na hapo Kongolo, kwenye umbali wa kilometa mia tatu makumi matano na Kalemia jimboni Katanga, kampeni ya uchaguzi ilianzishwa jana siku ya tatu katika eneo hilo la Kongolo kwenye nafasi nne katika ubunge kuna wagombeaji makumi matatu na kenda na hali ya kisiasa ni mbovu hapo. Loja mtaa wenye kupatikana kwenye kilometa mia nne makumi tano kaskazini ya Mbujimai jimboni Kasai ya mashariki, ikiisha mapambano ya tarehe makumi matatu Juni iliyopita, wapendelevu wa vyama vya kisiasa vya Bwana Lambert Mende na hao wafonise Joseph Olengankoi wanatumia maseme ya chuki kupitia redio mbalimbali. Komisheni ya uhaki na amani ya dayosisi ya chumbe yanaomba wanamemba wa vyama hivyo vya kisiasa wabadilishe hali ya kuendesha kampeni kutoka mbuzi mai. Mwandishi wetu Ester Ndalafina anaturipotia. Kampeni la uchaguzi ilianza na fujo kali pale Loja tangu siku ya tano mnamo tarehe 13 Juni. Pale kwenye uwanja wa mpira Lumumba wanamemba wa kikundi la siasa Funusi ya bwana Olenga Nkoyi na wale wa kikundi la siasa CCI ya bwana Lambert Mende walipambana siku ya kusherekea kumbukumbu la uhuru wa nchi Kongo. Kisha mapambano Radio Sankuru Liberté ya bwana Olenga Nkoyi na Radio Losanganya ya bwana Lambert Mende ikapeperusha habari ya ubaguzi ikisindikizwa na matusi. Shirika la pale Loja inahakikisha jambo hii na sikitiko mingi. Yote ni sababu wakaaji wa pale Loja wanawashakia viongozi vya vikundi viwili hivi sababu ya mwenendo wao wa kisiasa kisiasa. Sio mara ya kwanza radio kutusi viongozi vya kisiasa pale Loja. Hadi sasa hakuna kitu kilichoandaliwa kwa kwa kwa ajili ya kurudisha usiano. Lakini shirika JSTP usema kwamba tayari wamekubali kukaa fasi moja kwa kuzungumza. Upande wao viongozi vya amu waliotia mkazo kwa kuwakirebesha siku za nyo usema leo kwamba wanajua habari lote ila wanakosa namna watakaofika pale loja kwa kukomesha mzozo tokea ya mbuji mai ester dalafina redio okapi na kamati ya ulinzi wa wapasha habari kwa kifupi katika kifaransa cpj inashutumu kufukuzwa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa mpasha habari juslain dupont mwakilishi maalum wa redio ya ufaransa ya kimataifa wakati wa uchaguzi na kampeni yake kwa mjibu wa cpj Ghislain Dupont akupata mafasirio kuhusu kufuza kwake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kuhusu tu swala la mpashahabari Ghislain Dupont, bwana Henri Mova Sakanyi alijulisha kwamba mpashahabari huyo wa redio Fransa ya kimataifa akukubaliwa kutumika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa upashaji wa habari kakumbusha kwamba siku zilizopita Ghislain Dupont alitumika bila kuruhusiwa na serikali ya mpito. Azimio hiyo ni ya utawala wa nchi huru yenye aiombe mafasirio ya serikali mara na mara. Huyu hapa ni Henri Movasakanyi akiwa mbele ya maikrofoni ya Dona Madimba Mbaya. Un kutolewa ruhusa ya kutangaza habari ni kitendo cha kuingiza fedha katika mfuko wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tuko inji maskini, haifai watu wanaotoka katika inji tajiri waje mara kadha, na hii ni kitendo cha kurudilia mara nyingi. Ndipo ameingia nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kutumika bila ruhusa. Na wakati wote tulipokuwa nataka mpa ruhusa, ni mimi binafsi nilikuwa natoa pesa zangu. Siwezi kabisa kulipa juu ya Ufaransa kusema kuwa mwandishi wa habari ali eda apate ruhusa lakini walimkatalia. Nitajibu kuwa tukubali kuwa ni kitendo cha utawala wa nchi. Kama vile Ufaransa ama nchi nyingine inaweza kufanya kitendo cha utawala wake. Na wanaosema kama tulitenda kama PPRD na sio kama waziri wa serikali, nitawajibu kuwa PPRD haitoi ruhusa kwa waandishi wa habari. Hampendi kujua kama alivunja sheria na kwamba hii ni mara yake ya nne kuvunja sheria. Nilimkaribisha katika ofisi yangu kwa kumwelezea hivyo, alitambua mwenyewe makosa yake. Ni kwa sababu alikuwa na tabia ya kuja kutumika bila kustushwa, ndio aliendelea hivi. Nilikubali kutoa ruhusa kwa waandishi wane wa RFI. Huyo hapo ni Henri Mova Sakanyi, waziri wa upashaji wa habari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Alikuwa mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba mbaya na Matamseki, alitafutiriwa na Joakim Kalumendo. Tukumbushe kwamba Henri Mova Sakanyi alitoa maoni hayo kunako Senta Waloni Brisel hapa mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa kutoa vyombo vya radio na UNICEF pamoja na UNESCO kwa manufaa ya redio za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Tutawatolea mengi kuhusu maandamano hayo katika vipindi vya habari vifuatavyo. Lakini kabla ya kukomesha swala hilo, tunawakumbusheni kwamba mpasha habari wa Ufaransa Ghislain Dupon alifukuzwa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo tangu siku ya kwanza usiku iliyopita. Nao wapasha habari wa redio wa Radio Communautaire Libre de Kolwezi walishambuliwa nafasi ya kazi na mfanyabiashara mmoja wa madini wa eneo hilo jana siku ya tatu hapo kolezi, ndiyo, ajali hiyo ilijitukiza kwa mjibu wa kiongozi wa vipindi kunako redio hiyo vyombo vingi viliharibishwa polis ilileta msaada baadaye na kushika watu hao walioendesha shambulio na tukibaki jimboni katanga tuishe moja kwa moja kwamba watumishi wa shirika la tdk waligoma kazi tangu jana usiku hapo kakanda kwenye kiwanda hicho huenda kupatikana umbali wa kilomita mia moja makumi saba kaskazini magharibi ya Lubumbashi. Watumishi hao wenye idadi ya zaidi ya mia mnane wanadai kuzidishwa kwa mishahara ya kazi siku moja kisha kuanzisha kwa malipo. Watumishi waandamanaji wanazuia mwenendo wa kuingia kwa shirika zingine zenye kutumika katika usaidizi na kiwanda chao. Hata hivyo, kazi za shirika za madini zinaharibishwa. Taarifa ya Prosper hali imeendelea kuharibika jana pa saa kumi na mbili ya asubuhi watumishi wengine wenye waliendelesha kazi mpaka asubuhi walichoka sana. Kazi zote zimesimamishwa na kuna kimya kama katika makaburi, kuna kufuasi ya kazi na katika eneo ya kuchimba madini ya Mukondo kuko mpaka fondeuse moja ya shirika KLJHM ambayo imetumika shirika Transport de Couverture du Katanga inafanya kazi la kobalti kunako mlima ya Mukondo nya zamani mazao za masiku hizi ziko ndogo sana. Hali hiyo inasababisha kutotayarishwa kwa kila siku kwa metre cube elfu makumi tatu ya steril na pia metre cube elfu mbili mia tano ya kobalt. Mpaka sasa hakuna mazungumzo zimeendeshwa kati ya waongozi na watumishi kwani kazi ianze. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matayarisho na kwa niaba ya fundi mitambo, nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi. Kwaherini, nikiwatakia jioni njema.