Habari zetu. Jean Desire Kanyama, mpasha habari. Oh, bapu wa Mwamba aliyeuawa tarehe <tis> mnane Julai hapa mjini Kinshasa alizikwa leo hii nyuma mchana katika kaburi ya Gombe. Mwili wa marehemu uliondoshwa nafasi ya tarehe ne Januari katika kata Matonge, sio katika utaratibu. Mgombeaji moja wa ubunge wa taifa anaendesha kampeni ya uchaguzi alishambuliwa jana na siku ya kwanza katika lokalitea ya Rugarama Mugogo mtaani Ruchuru, jimboni Kivu ya Kaskazini. Imetangazwa upande mmoja kuuawa kwa watu wawili, na upande mwingine imejulishwa kufariki kwa watu saba, wengine watano wenye kuumizwa, wawili wakiwa kati ya katika hali mbovu wakipata mata, matibabu katika hospitali kuu ya Ruchuru na kamati inayosindikiza mpito katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaomba wanajeshi wote waingizwe katika makempi kwa kutengeneza hali ya umoja mbele ya tarehe 13 Julai ijayo, na wakati wa nyuma ya uchaguzi. Leo ni siku ya pili, tarehe 18 Julai mwaka wa 2026. Karibuni salamu na usikilivu njema, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni mara tena. Mpasha habari Bapua Mwamba aliyeuawa tarehe mnane Julai hapa pa mjini Kinshasa alizikwa leo hii nyuma ya mchana kunako katika kaburi ya Gombe, pembeni ya kaburi ya mpasha habari. Mwingine, Frank Ngike wa gazeti la Reference Plus aliyeuawa pamoja na mke wake mnamo mwezi wa Novemba mwaka jana, mwili wa marehemu uliondoshwa nafasi ya tarehe ne Januari katika Katamatonge sio katika utaratibu Taarifa ya Leona Mulamba inatolewa studioni na Joakim Kalumendo. E, kabla ya kuenda kuzikwa kwa mwili wa mwandishi wa habari huyo eneo linaloitwa la tarehe 4 Januari liligubikwa na moshi wa mabomu ya kutoa machozi. Watu waliokuja kushiriki katika majishi hayo walikimbia ovyo katika kila upande kunako barabara Kasavubu polisi walitumia mabomu hayo kwa ajili ya kutawanya wafuasi wa vyama vichache vya upinzani waliokuwa na andamana karibu na hapo. Maziko ya bapwa mwamba yaligeuka kuwa jaribio la swala la kisiasa. Msafara wa mazishi uliweza kusimamishwa kwa muda wa zaidi ya dakika kumi kati ya eneo la tarehe nne na kilalo Kasavubu. Kwa mwisho polisi ilitumia mara tena mabomu ya kutoa machozi kwa kutawanya waliokuwa hapo. Ni kisa cha farwest ambacho watu walihudhuria. Mamia ya polisi waliokuwa na magari walifaulu kukondoa gari la maiti ya mwandishi huyo, na gari lililokuwa na beba maiti lilishindikizwa likizingirwa na magari mengi ya polisi, huko sauti ya kalialia ikisikika. Maiti ilipita kunako barabara Kasavubu Triofal pamoja na 24 Novembre hadi kufika kunako shamba la wafu la Gombe. Magari mengine yalirudilia njiani hivi sasa hali imerudi tulivu kunako eneo la Katre Janvier. Maduka yaliyofunga yameshafungua milango yake, polisi huku wakiendelea na kupiga doria kandokando kando ya hapo. Na sababu ya hali yake maalum, redio Kapia iweze kusimamisha kutangaza vipindi vyake, lakini najiunga na wapasha na habari wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo redio Kapia ilitangaza vipindi maalum vyenye kuruhusu wapasha habari waonyeshe huzuni mbele ya mauaji na mabaya yenye kuwafikia. Alisema hivyo msemaji wa Monique Bwana Kemal Saiki, tumsikilize mbele ya maikrofoni ya Mirei Bukasa. Radio Kapi n'est pas une radio comme les autres. Radio Kapi aina sawa ma radio ingine. Hali ya kazi yetu haituruhusu kusimamisha kazi. Tunaungana na wandugu wetu watangazaji na tunawategemea katika vitendo vyao. Siku ya leo kutakuwa kipindi maalumu mkipindi yetu Dialogue entre Congolais na watasumbulia juu ya uhuru ya kutangaza. Siku ya leo ni siku ya kukumbuka wadugu wetu wandisho waliofariki. Kama sisi tulitangaza habari aina kusema kama mambo hile aituangalie, tunapatana nao katika uchungu inapika vituo vya habari basi. Sikukuu bila habari ina maana gani kwa wakazi wa jiji kubwa la Kinshasa? Ni sawa sikukuu bila kazi, walitamka wakazi wa mji mkuu wa Kinshasa. Maoni yao yalichukuliwa na Rene Kapita. Kama bajournaliste par exemple wanafanya wanadecrete une journee morte, hakuna information seske Mambo iko napitikana aina mzuri, kuona namna watangazaji ya habari weko na waua, ni sikitiko juu yangu. Inafaa watangazaji wafanyata siku ine au tano pasipo kutangaza habari. Mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini, hakuna station ya radio na television iliyotangaza habari leo hii. Sikukuu mzima ni taarifa za kibiashara na izo za vipindi vingine ndio vilitangazwa hiyo kutokana na azimio ya muungano wa wapasha habari kwa kupinga uwazi wa Bwana Bapu wa Mwamba kutoka Bukavu. Mwandishi wetu Michel Tirimwami Mwami alitukusanyia taarifa ifuatayo. Asubuhi ya hii siku ya pili, hata redio moja ya hapa Bukavu haikutoa taarifa ya habari: RTNC, Redio Maria, Redio Maendeleo, Redio Rehema. Mwenyekiti wa UNPC Kizito Mshizi anafurahia jinsi wote walifuata mwito wake. Alisema kupiga marufuku vipindi vya habari ni bora hasa wakati huu wa kampeni ya uchaguzi, ili kueleza namna watangazaji habari wamelaumu viongozi na wenye mamlaka nchini. Kiongozi wa RTNC jimboni aliunga mkono wazo la UNPC. Kwake yeye ni namna ya kushutumu vitisho ambavyo vinafanyiwa wanahabari upande wake makamu waliwali wali wa jimbo la Kivu hausikai na uongozi, anasema uhuru wa utangazaji habari unapaswa kukingwa, kwani unalindwa na sheria ya nchi. Bukavu, Michel Tilimwami, Redio Kapi. Na jimboni Katanga, vituo vya habari viliheshimu hatua ya muungano wa wapasha habari wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tangu leo hii asubuhi, hakuna stesheni ya redio na televisheni iliyotangaza habari jijini Lubumbashi. Wapasha habari wa eneo hilo walijiunga na wenzao wa jiji la Kinshasa, lakini ilikuwa kugumu kwao kuheshimu azimio hiyo, sababu wanaishi kwa kazi ya siku kwa siku. Upande wao wachunguzi wa gazeti walitumika bila shaka, wakihakikisha kwamba hawakuarifiwa kuhusu sikukuu. Bila habari, maelezo mengi nawe Denis Maheho, kutoka mji wa Lubumbashi. Kama desturi, wapasha habari wamefika asubuhi mapema kusenta ya waandishi wa magazeti ya Katanga. Pale ndipo wanapojielekeza kawaida kwa kujua jambo lolote kuambatana na kazi yao, tukiwauliza sababu gani wamefanya kazi.