Jean Desire Kanyama. Oh, jimboni Kivu ya kaskazini, ya wagombeaji wa ubunge wa taifa wana masito ya kuendelesha kampeni ya uchaguzi katika mitaa ya kati. Shambulio ya mgombeaji Jean-Luc Mutokambali juzi siku ya kwanza paruchuru na watu wenye silaha inasababisha huzuni upande wao. Hapa mjini Kinshasa, zaidi ya polisi elfu saba walikomesha mafunzo ya juma mbili kuhusu ulinzi wa mwenendo wa uchaguzi Wakuu wa polisi ya taifa wanafurahishwa na mafunzo hayo yenye kuruhusu ulinzi wa usalama wa watu wote wakati na nyuma ya uchaguzi. Tangu juma moja kampeni, kampuni za gari za mabawa zina shida nyingi kwa kupata mafuta ya gari yenye kuitwa kerozen, mjini Kisangani jimboni Mashariki. Kwa hiyo mwenendo wa kazi katika shirika hizo una mvurugu. Leo ni siku ya tatu tarehe kumi na tisa Julai mwaka wa elfu mbili na sita. Karibuni, salamu na usikilivu njema kati. Na ufuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni mara tena. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wagombeaji wa ubunge wa taifa wana masito ya kuendelesha kampeni ya uchaguzi katika mitaa kati ya kati. Shambulio ya mgombeaji Jeanlu Mutakambali juzi siku ya kwanza hapo Ruchuru na watu wenye silaha inaleta huzuni, yapata watu wawili waliuawa. Pia inapita juma mbili mtaani Masisi, wengine wagombeaji walishambuliwa mara mbili na wapendelevu wao. Kwa mjibu wa kamanda wa jimbo la mnani la kijeshi, shambulio ya Bugarama sio ajali yenye uwezo wa kusimamisha kampeni ya uchaguzi. Kutoka Goma, mwandishi wetu Rosali Zawadi alizokusanyia taarifa ifuatayo. Hali hiyo inahusu zaidi makandideti wasio katika vyama vya kisiasa ambao baada ya kusikia yaliyomtokea wa Jean-Luc wamtokambali mtaani huchuru siku ya kwanza wanaomba kulindwa wakati wanapoendesha kampeni yao katika mitaa mbalimbali. Makandideti hao wanaomba serikali kuwagharamia wote kuhusu usalama. Hii siku ya tatu, kandideti mmoja alipokelewa na liwali wa jimbo ili kuzungumzia swali hilo, alieleza kama ametulizwa na liwali Tumepokelewa na liwali wa jimbo naye ametwagania kuhusu usalama wetu. Kwa ngambo yote tunaweza kuomba msaada na tutasindikizwa, hakuna pesa itakayoombwa. Kwa upande wake kamanda wa jimbo la nane la kijeshi Jemadari Hamisi, anaomba makandideti kuonana na viongozi wa kijeshi wa jimbo kabla ya kujielekeza mitaani za jimbo hili ya ndio kwa, kwa, kwa watu Uchaguzi. Kuna zaidi ya juma moja, wana memba wa PPRD walishambuliwa pa Mushaki wakati walikuwa wakitoka Masisi. Katika juma hilo tu wana memba wa RCD walishambuliwa pa Mugunga karibu na Goma. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Tukibaki katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tujulishe kwamba wagombeaji mta wa mtawa Lubero wana shida nyingi kwa kuendesha kampeni katika maeneo moja sababu ya ukosefu wa usalama kutokana na kuwapo kwa wapiganaji wa utu wa, wa Rwanda wa FDLR. Mafasilio mengi, nawe Etienne Mwindo kutoka mji wa Butembo. Kuna baki siku kumi kabla uchaguzi wa raisi na ule wa wanabunge ufanyike, lakini wagombea katika mtaa wa Lubero wanalungunika na kusema kwamba kuna maeneo moja moja ambako inakuwa shida kwao kwa kufanya kampeni. Maeneo haya ni Mashuta, Luhanga, Busharingwa, Buleusa na Kateku, karibu kilomita arobaini magharibi mwa mji wa Kanyabayonga. Vitongoji hivyo vyote vinatawaliwa na waasi wa FDLR. Kwa matamshi ya makandideti katika vijiji hivyo, hakuna serikali wala jeshi au tena polisi. Shirika la raia mtaani Lubero na ile shirika ya kutetea haki za binadamu inayojulikana kwa jina la Bonsamaripe katika mji wa Kirumba zimetoa malalamiko na kusema wananchi wa maeneo haya hawatakuwa na uwezo wote wa kufanya uchaguzi wa tarehe thelathini Julai ijayo. Naye kiongozi wa mtaa wa Lubero, bwana Josue Badibanga, ameshuhudia jambo hilo na kusema maeneo haya yote inalomba msaada wa kijeshi ili raia ambao idadi yao ni karibu elfu thelathini waweze kufanya uchaguzi na amani. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo, Radio Kapi. Na kumetokea na ajali jipya hapo jana kijijini Boya, kilomita makumi sita na mji wa Mbuji Mai katika jimbo la Kasai ya Mashariki. Ajali hiyo ilitokea wakati wa mkutano wa hadhara uliokuwa ukifanywa na bwana Andre Philippe Futa, kiongozi nchini wa kusanyiko la kumuunga mkono Rais Kabila amp. Wakaaji wa kijiji hicho walikataa mwito wa wa kuwataka wamchague Joseph Kabila kama rais wa jamhuri. Msimamizi wa kampeni ya mwanasiasa huyo anazarau ajali hiyo na anasema kuwa mkutano huo ulimalizika bila matatizo. Mwandishi wetu wa mbuzi ma le ya uchudi, ambaye alifuatilia habari hiyo, anatumia taarifa ifuatayo. Ilikuwa saa mbili ya usiku wakati bwana Philipe Futa alianza maongezi yake mbele ya watu wa pale mjini Boya. Kadiri ya kiongozi ndelela ule alikuwa mu maongezi haya, watu walisababu, msimamizi wa Alliance pour la Majorité Présidentielle aliwaomba kwamba wachugue Joseph Kabila na wakamwomba pia kwamba majadiliano mafanike mbele ya uchakuzi, akakatala na watu wakapiga mawe na waka pachua mpira inye sura ya Joseph Kabila na bwana Philippe Futa na ujumbe wake wakakingwa kwa askari polisi. Kwa maneno haya bwana Jean-Pierre Kaembe, presidenti makamu wa Panu na kiongozi ya kampeni ya bwana Philippe Futa, ilikuwa watu wachache walipenda kuvuruga kampeni haye, na inakuwa wale wanatumikishwa na ngambo ya upinzani kwa kuzo hapa mjini Kinchasa. Ina timu saa kumi na moja jioni kupita dakika sita. Zaidi ya polisi elfu saba wa jiji la Kinchasa na wa jimbo la Bakongo walikomesha mafunzo ya juma mbili kuhusu ulinzi wa mwenendo wa uchaguzi hapa mjini Kinchasa. Mafunzo yalitolewa na polisi ya raia ya Monik yakisaidiwa kifedha na uhusiano wa kiufundi wa Japan mafunzo hayo yalikomeshwa kiserikali leo siku ya tatu kunako chumba cha polisi ya jiji la Kinshasa. Polisi hao walipokea vyeti. Wakati wa maandamano hayo, polisi ya taifa inafurahishwa na mafunzo hayo yenye kuruhusu wanamemba wake kulinda usalama wa watu wote wakati na nyuma ya uchaguzi. Inspekta jimboni wa polisi ya Kinshasa ni Jenerali Patrick Sabiti Abdallah. Tumsikilize kwenye maikrofoni ya Mirei Bukasa tunafikiri na alama ilihakikisha kufuatana na vitendo tumetenda kama polisi, inafundishwa na kuwa na vifaa vya kazi kama iliyostahili. Polisi inatenda kazi kama iliyofaa wakati ya maoperesheni ya kulinda uchaguzi pia watu na vitu vyao. Kama tumesema kila wakati, polisi iko na kazi mbili, ni kulinda na kupinga fujo wakati hali ya kiserikali inaharibiwa. Ninakamata mfano ya maandamano ya jana ambayo ilijisema bila fujo na ililindwa na polisi, lakini ia, a, a, a, a, a, a, imeonekana lord kama waandamanaji walionyesha hali ya fujo na polisi, wakati ile ilifanya kazi ya kupinga fujo kwa kukataza watu kisipi, pasipi, kutenda vitendo vya kuharibu hali ya kiserikali na kampeni ya uchaguzi. pambandaka jimboni ya Equateur chapo nyingi za wagombeaji zinabandikwa pembeni ya zingine bila kupasuliwa ni katika barabara ipeko. Kwenye kiwanda losanganya cha kutengeneza mabaskeli ya nivinga kwa jina la demokrasia, vijana wenye kutumika katika kiwanda hicho walisikilizana kila mmoja kutia picha ya mgombeaji anayependelea. Bwana Albert Engo, kiongozi wa kiwanda losanganya, anafasiria shabaha ya mradi huo. Yupo kwenye maikrofoni ya Paul Richard Malingela tuko wengi katika kiwanda chetu na kila mtu ana mgombeaji wake anayependelea. Kutokana na demokrasia, kila mmoja alibandika picha ya mgombeaji wake kwenye ukuta. Hakuna anayepaswa kuondoa picha ya mgombeaji mwingine. Pili ni kwa sababu wanaopita njiani wengine hawajui wagombeaji wao, hii itasaidia basi wao kuwajua. Hakuna vitisho tunavyopata, ni wakati wa demokrasia. Pamoja na hayo, ukuta ni wetu, sisi wote shabani moja ni kule kusaidia watu wote wachague mgombeaji anayependeza. Hatutoe masharti isipokuwa pale tu mgombeaji kwa kutaka kwake anatununulia pombe. Na mtu mmoja amefariki na wengine sita kujeruhiwa vibaya sana katika ajali ya gari mjini Kananga jimboni Kasai ya Magharibi. Trela yani remorke moja ya gari ilikuwa imejaa vijana iliteleza na kupoteza barabara inayounganisha uwanja wa ndege na jiji la Kananga. Walioshuhudia ajali hiyo wanasema kuwa gari hilo ambalo lilikuwa limewabeba zaidi ya vijana mia mbili ambao wengi wao ni wenye umri wa miaka kumi na sita lilikuwa anatembea kwa haraka kubwa. Watoto hao walipelekwa kunako uwanja wa ndege kwa ajili ya kumngojelea mmoja wa wagombeaji wa ubunge katika jimbo la Kasai ya Magharibi. Mashirika UNICEF pamoja na Monique ya jiji la Kananga yamelaumu vitendo vya kuwatumia watoto katika kampeni ya uchaguzi. Kutoka Kananga, Willy Kalombo ana maelezo zaidi. Ajali ilifanyika jana masaa ya magharibi karibu na kiwanja ya ndege ya mji wa Kananga. Kufuatana na washahidi, watu karibu na mia mbili walikuwa ndani ya gari. Driver alishinda kupinda gari sababu ya upesi na gari lianguka. Watu wa moyo mema walikuwa kuwasaidia na kupeleka wenye waliumiza kupitalo moja kati wa walifariki na sita weko na vilonda mnene. Upande wage ndugu ya marehemu amesema kwamba jamaa ya ke na yua neno mpaka leo asubuhi mu njia ya radio. Anaongeza tena ya kwamba ndugu wake komo masomo ya pili ya sekondari, na alimutafuta sana siku ilipita bila kumupata mpaka leo njo anakuwa kuona maiti. Waskari polisi walisha kuanza kazi wao na UNICEF pamoja na monic wanasikitika njo ya neno hii na wana kupatiliza wa kandidati wenye kutumia watoto kwa kufanya utetezi ya uchaguzi. tokea kanongea, mimi ni Willy Kalombo Radio Okapi. Na jimboni Katanga, kiongozi jimboni wa tume la uchaguzi huru alitoa mafarisio zaidi kuhusu kutawanyishwa kwa vifaa vya uchaguzi. Bwana Albert Kisimba anajulisha kwamba vifaa vinatawanywa pamoja na wakuu wa senta wenye kisha mafunzo walipokea fedha kwa kazi hizo. Afuataye ni bwana Albert Kisimba kwenye mikrofoni ya Denis Mahiho. Eh, les moyens financiers dont il parle, ukweli ni kwamba pesa haipewi wa logisticien, ni viongozi wa masenta ya uchaguzi ndio wanapewa pesa. Katanga imeanza kutawanisha vifaa vyake pamoja na viongozi wa masenta ya uchaguzi. Baada ya kumaliza mafunzo yao, wanajielekeza pa nafasi yao ya kazi, wakichukua vifaa ni kwa hiyo ni wao tunawapa pesa. Mpango huu unatusaidia kutokuwa na madeni sababu mtu fulani hakutoa pesa. Hapa Katanga wafanyakazi wa Mr. Cash wameanza kuwalipa viongozi wa masente ya uchaguzi, na wakati utakapofika wao watasambaza vieti vya uchaguzi. Uchaguzi, tukumbushe eh, kwamba kiongozi anayehusika na vyombo wa ofisi ya kuwakilisha sei palikasi alihakikisha kwamba anangoja pesa kwa kuendelesha kazi za kutawanyisha vifaa vya uchaguzi. Tangu juma moja, kampuni za gari za mabawa zina shida nyingi kwa kupata mafuta ya gari yenye kuitwa kerozen mjini Kisangani, hapo ni katika jimbo la Mashariki. Kwa hiyo mwenendo wa kazi katika shirika hizo una mvurugo. Kutoka Kisangani, Jacques Mkonkona turipotia Nyuma ya kutembelea shirika mbalimbali mbali ya usafirishaji kwa ndege, tulitambua kweli kama shida ya ukosefu ya mafuta ya ndege ni kubwa. Kuambatana na hiyo, bidhaa nyingi imechelewa katika madepo, kama vile inajulishwa na mfanyabiashara huyu tuliyemkuta kwa shirika Air Navette tunahuzunika sana nilipasha kupeleka mafuta ya gari pombe na kadhalika muji Isiro lakini bizaa inafanya katika depo juma moja na nusu au mbili hatujui nini ni tufanye sasa kwani sisi tuko wafanya biashara na fedha yetu imechelewa isipokuwa tu wafanyabiashara, hata viongozi wa mashirika za ndege wamehuzunika kufuatana na wamoja, kati yao wamebadilisha mipango ya safari na wanapoteza pia fedha nyingi kufuatana na shida ilo, kama vile ilihakikishwa na Bwana Richard Mulenda, kiongozi wa shirika Air Navet. Viongozi wa mashirika zenye kuuza mafuta ya gari wanaeleza kama jambo hilo inatokana na namna mafuta imeingia katika nchi yetu na pia namna wanaituma katika majimbo. Hata hivyo kiongozi wa Kongo Sepe, pia ule wa Kongo fina wanahakikisha kama shida hilo itakomeshwa bado kidogo, kwani mashua moja imeongojelewa mji Kisangani tarehe makumi mbili na mbili mwezi tunayo, toka mji Kisangani. Mimi ni jake Mukonkole Radio Okapi. Ukarasa wa habari za kimataifa kwa kifupi, nawezi wa Kim Kalumendo. Mpango wa chakula ulimwenguni PAM ulisema leo kwamba vyakula vya walioathirika katika ukame nchini Kenya, nchi patikanayo mashariki mwa bara la Afrika, vitamalizika hivi karibuni. Shirika PAM linaomba kwa haraka msaada wa dola milioni makumi tisa kwa kununua vyakula vyengine. Shirika hilo limeomba nchi wafadhili kutoa msaada huo kwa haraka. Kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari inaweza kusikika kupitia internet kwenye www.radiookapi.net. E, pia kunako masafa mafupi kwenye kiloet elfu kumi na moja mia sita makumi tisa siku zote, tangu saa 11 hadi saa 1 za asubuhi na tangu saa 11 hadi saa 12 za jioni, wakati wa hapa mjini Kinshasa. Shukran kwa wote waliojiunga nasi. Kwaherini, jioni njema.