Ala oh, Jimboni Kivu ya kusini, ndege moja ya aina Antonov 28 ilianguka leo kando kando ya eneo ya Katana pa kilomita makumi tano kaskazini mwa Buiji Bukavu kwa mujibu ya kamanda wa kiwanja la ndege ya Kavumu, akuna mutu hata moja mwenye alipona. Jimboni mashariki pale Opienge lokaliti patikanacho pakilomita mia moja makumi tatu na muji Bafwasende, hakuna tena nte mutu ata moja raia wanakuchama msituni, wakikimbia mapambano kati la jeshi la FRDC na wa mai mai. Watu sita njo waliwawa katika mapambano aya. Jimboni Bandundu, bei ya mafuta ya gari inapanda kwa rafla mjini Kaemba, karibu na mpaka na inchi ya Angola. mafasi kamili katika kipindi ike okay. Jambo wa ndugu wasikilizaji, na karibuni kwa kufuata habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Jimboni Kivu ya kusini ndege moja ya aina Antonov 28 ilianguka leo kandokando ya eneo ya Katana pa kilomita makumi tano kaskazini mwa mji Bukavu. Ndege hiyo ambayo ni ya shirika Transept Congo ilikuwa natokea Lugushwa katika teritoria ya Mwenga ikiwa na wasafiri kumi na ine na watumishi tatu wa ndege, kwa mujibu ya kamanda wa kiwanja la ndege ya Kavumu, hakuna mutu mwenye alipona. Tumsikilize George Matutu akiujiwa kwa Serge Maeshe. Hapa nafasi ya ajali, tulikuta ndege yote iliungua, tulikuta tu mwili za marehemu na tukingali natafuta mwili zingine. Mpaka sasa tumepata mwili kumi na moja za watu wakubwa na moja ya mtoto. Na watu ngapi walikuwa ndani ya ndege? Kwa masemi toka kwenye hii ndege ilitokea, kulikuwa watu kumi na mbili wakubwa na watoto wawili. Tunaweza sema kama hali ya hewa ilikuwa mbaya na ndege ilikuwa karibu na pisa ya kumi na saba, na kufuatana na yeni tulikuta hapa, nawaza kama ndege ilikuwa ikitafuta kubadilisha pozision yake wakati iligonga mlima na kuungua. Tribunali kuu na tribunali ya usalama ya Chikapa jimboni Kasa ya Magharibi zililungua moto jana. Kwa mujibu ya mashahidi, ni tokea saa kumi na kenda ya jioni njo majerani waliona moto hiyo. Asubuhi ya leo, moto hiyo ilikuwa naendelea ikibomoa malata za nyumba mbili hizo. Tujulishe kama jimbo la Kasa ya Magharibi inakumbwa na ukosefu wa gari la kuzima moto. Maelezo nawe Marie Chantal Lumba toka Kananga kufatana na masemi ya wajirani ni masaa saba za asubuhi njoo waliona moto imetoka mu tribunal de paix. Wajirani waliongeza ya kwamba moto enye kutokia mwiyo tribunal de paix ililunguza na parquet secondaire ya Chikapa. Moto ililunguza madossier yote. Waskari polisi walifika kusaidia, lakini awakuweza kutosha kitu Alikuwa na mimba alikufa jana usiku mbele ya hospitali kuu ya Kananga. Kulingana na mashahidi, muke huu alifukuzwa kunako hospitali hiyo na mimba yake, sababu ya ukosefu wa franka. Hali hiyo inashutumiwa na shirika jimboni ya Umoja wa Mataifa usikayo na haia. Tumsikilize Dr Gui Kalambai, mtaalamu usikayo na mpango ya FNUAP katika Kongo ya Kidemokrasia, yupo mbele ya mikrofoni ya Basil Bakumbane. Kongo njuu ya kukumanisha kufa ya wamama, tunatoa vyombo vyote vya kutumikia njumbani la uzazi na watumishi walifata masomo njuu ya kutengeneza kazi zao. Tunasikitika kwa kuona mke muke afariki njua ni chika kuza Akiulizwa kuhusu hali hiyo, Dr Edmond Kabongo, mganga mkuu wa hospitali kuu ya Kananga, ananena kama ni mgomo wa kazi ya waganga na pia ukosefu wa mafuta ya gari kwa kutumikisha jenerata njo inasababisha kifu ya mke huu. Wakimbizi elfu mia moja wa vita wanapatikana kusini ya wilaya Ituri kila siku kumi, kati yao ambaye wengi ni watoto, ndio wanafariki. Jambo hiyo ilihakikishwa na ofisi ya usikayo na hali ya kiutu ya Umoja ya Mataifa. Kwa mujibu ya OCHA, usaidizi wa kiutu unachelewa ku, kuwafikia wakimbizi sababu ya ukosefu ya ulinzi. Akiulizwa jana, mwongozi wa OCHA wilayani Turi aliomba kurudishwa kwa usalama katika eneo ya wakimbizi. Tumsikilize Dr Modibo Traore, yupo mbele ya mikrofoni ya Jean-Paul Basila. Enke... tunahuzunishwa na hali ya magonjwa yenye kuambukia watu wengi zaidi, kipindupindu, katika kampi zimoja. Maana yake kuna wafu wengi zaidi upande wa watoto. Kwa mfano, kuhusu kampi ya Geti, zaidi ya watoto kumi wanafariki kwa siku. Tuna shida nyingi kwa kufikisha chakula mara nyingi kwa watu walioama makao yao tangu miezi nyingi na wenye kuishi tu na chakula kutoka msaada wa kiutu. Tulitamani hali ya usalama itengenezwe katika vijiji vya asili vya wahami hao ili warudi haraka makwao na waanze kazi za shamba. Tujulishe kama shirika PAM inatayarisha kusafirisha siku ya tano ijayo furushi ya mwisho ya chakula kwa wakimbizi wa Geti pa kilomita makumi sita kusini mwa Bunya. Watumishi wa shirika la kigeni inayohusika na upinzani ya njaa Action contre la faim ya Malemba Nkulu wanahuzunika sana. Wanashutumu hatua ya shirika ASF ya kupunguza idadi ya watumishi kumwisho ya mpango ya malisho bila kulipwa. Wakiulizwa kuhusu hali hiyo, waongozi wa Action wa wa contre la faim walikataa kusema kitu yeyote. Mwandishi wetu Prosper Mulobe ana maelezo mengi. Wafanyakazi wa masenta mbalimbali mbali ya malisho bora pale Malembankulu wameomba mshahara wa mwisho kamili baada ya miaka mitano na zaidi ya kazi. Masenta hayo yamesaidiwa na shirika la kimataifa Action contre la faim. Wafanyakazi hawa wameshuhudia ya kwamba mpango wa malisho bora ndani ya teritori hiyo imefika mwisho. Wameendelea na kusema shirika la kimataifa ACF imetunga mpango wa kuvunja makubaliano ya kazi na wafanyakazi wa masenta hayo ya malisho bora. Mwongozi wa shirika la kimataifa Action contre la Faim hapa Lubumbashi huhakikisha ya kwamba hajue lolote kuhusu jambo hili. Wakati huu wafanyakazi hawa wamejiandaa kutuma mmoja wao hapa Lubumbashi kuona mtetezi atakayesimamia jambo hili. Toka Lubumbashi, Prosper Mulobe, Radio Okapi. Jimboni mashariki pale Upyenge lokaliti patikanacho pa kilometa mia moja makumi tatu na muji Bafwasende hakuna tena mutu hata moja. Raia wanafuchama msituni wakikimbia mapambano kati la jeshi la FRDC na wamaimai. Kamanda wa wa FRDC ya Bafwasende anawastaki wastaki wa maimai mai kushambulia kijiji ya Upyenge siku ya kwanza iliyopita. Zavie Farai, utueleze mengi mashambulio ya siku ya kwanza iliyopita pale Opyenge ni ya pili ya wa wamaimai mujuma mbili. Kamanda wa FARDC wa Bafuisende Bwana Cretien Bopelewe anajulisha kama kulikuwa vifo sita mbili kati ya waskari wake na ine kwa wamaimai. Wananchi mmoja aliweza kuumia kwa miguu juu ya fujo hiyo. Rahia wanakimbia ndani ya pori na washambuliaji wamerudi ndani ya parki ya Maiko, haijulikani kwa nini. Wamaimai hawa wanaendelea kuleta fujo na kukataa kwenda kusantre ya brasage. Wamaimai wengi wenye kutawaliwa na kamanda Luka wanakataa mipango ya kuchaguana ama brasage, alisema kamanda wa FARDC bwana Cretien Bopelewe. Anaidia kuanza kuhakikisha raia kusudi parudi kumuji zao. Habari hiyo yafurahisha chumba cha CEI ya Bafwasende isiyokuwa na habari hata moja juu ya mizigo tatu ya bahasha la uchaguzi. Xavier Farai Kisangani Radio Okapi. Accent Xavier Farai. Trudia pa Kinshasa ujulisha kama jeshi la Umoja wa inchi za Ulaya inasifu wote wenye walifanya nguvu kwani uchaguzi uendeshwe katika ukimya, na wanasifu pia kazi ya askari polisi ya polizia Kongo na MONUC walifanya. Jemadari Christian Dame, kamanda wa EUFOR katika Kongo ya Kidemokrasia, alitamka hivyo leo katika mkutano wa kila juma na waandishi hapa mjini Kinshasa. Wakati wa mkutano huu, Ingrid Beck, msemaji maalum wa wizara la ulinzi ya nchi ya Ubelgiji, alitoa matokeo ya mwisho kuhusu ndege ya EUFOR Yenye ilianguka kuna kukata kingabwa hapa mjini Kinshasa. Ingrid Beck yupo mbele ya mikrofoni ya René Capita. Ndege inayotembea bila rubani iliguswa kwa risasi na risasi hiyo iligusa vifaa vya lazima na jo ile ilifanya kama ndege hiyo ipasuke. Kundi ile ilikuwa chini ilishinda kufanya kitu, lakini hakuna kitu moja ya kusema kama madege zingine haziwezi tena kuruka. Inafaa waongozi wa EFOR wabebe mipango ya utaratibu, donc c'est au commandement EFOR de determiner des mesures de precaution kuhusu hali hiyo, Ingrid Beck alieleza kama jamaa ambayo nyumba imeharibishwa kulingana na msiba ya ndege hiyo itapewa pesa kwa mtendaji wa kosa hiyo, kama uchunguzi unahakikisha hivyo. Bei ya mafuta ya gari ilipanda tokea jana magharibi hapa mjini Kinshasa. Litre moja ya esensi inapanda tokea franka mia ine makumi sita hadi franka mia ine makumi kenda ya kikongomani. Bei ya mazut inapanda tokea franka mia ine makumi tano na mnane hadi franka mia ine makumi mnane na mnane ya kikongomani. Tujulishe kama kupandishwa kwa mwisho kwa bei ya mafuta ya gari ilikuwa tarehe makumi mbili na tano Aprili iliyopita Jimboni Bandundu bei ya mafuta ya gari inapanda pia mujini Kahemba, karibu na mpaka na inchi ya Angola. Litre moja ya essence yenye ilikuwa na uzishwa juma iliyopita na franka mia moja mnane ya kikongomani inapanda adi franka elfu mbili ya kikongomani. Bei ya mazut inapanda tokea franka mia tano adi franka elfu moja mia tano ya kikongomani. Mafasiyo mengi, nawe Joachim Kalumendo wanaohusisha mafuta hayo mawili mjini kahemba wanafikiria kuwa wafanyabiashara wanaowaletea mafuta hayo wameyaweka mafuta hayo mjini kikwiti wakiogopa kuwa huenda kukawa na fujo baada ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi kwa upande wao wafanyabiashara hao wanasema kuwa hali hiyo inatokana na hali mbaya ya barabara inayotoka kikwiti hadi kahemba badala ya siku mbili magari yao kwa sasa yanafanya majuma mengi kutoka Kikwiti mpaka Kahemba, kama alivyoharifu Bwana Chikai, mmoja wa fanyabiashara hao, ambaye gari lake sasa limefanya majuma mawili katika kijiji cha Mkusu, kilometa 116 na mji wa Kahemba. Gari hilo ambalo linapakia tani saba ya mafuta ya kuendesha gari limechelewa njiani kutokana na makosa ya kiufundi yaliyotokana na mchanga mwingi barabarani. <muchana> wachunguzi wa uchaguzi wa kongomani na wageni wa kanisa la Kristo inchini Kongo ya wa kidemokrasia walizungumza leo asubuhi kuhusu mwendo ya uchaguzi wa tarehe makumi tatu Julai iliyopita. Walitambua shaka zenye watumishi wa tume huru na polisi walikumbwa nazo, lakini wanakubali kama hata kama kulihesabiwa shaka huku na kule, uchaguzi uliendeshwa mzuri. Tumsikilize askofu Marini Bodo, prezidenti wa sc mbele ya mikrofoni ya Gimate. en tant que eglise sisi kama kanisa tunasifia hii utalamu ya kwanza yenye kupata ushindi. Pia raia walifanya kazi ya ovema, lakini kwa wakati wa matangazo ya matokeo, tumeomba kwa wakandidenti wafate mfano ya raia, pia waitike matokeo ya kura. Hivyo tumeita raia waishi kama wakati wa kura, na wagonje matokeo itatangazwa kwa sei, kwa sababu sei njo iko na hukumu ya kisiasa pamoja na l'autorite politique c'est la commission electorale la partie juridique c'est la cour supreme de justice. Habari zingine nawe Joachim Kalumendo, serikali ya Nigeria imeweza fukuza siku ya tatu hii ulipita wafanyakazi watatu katika hospitali ya University ya Lagos. Hii ni baada ya mtoto mmoja kuweza kumwambukiza ugonjwa wa ukimwi huku wakati walipokuwa wakimwongezea damu. Habari hiyo ilitangazwa na waziri wa afya Eitalo Lambo katika mkutano wa waandishi wa habari uku, huku AFP ikielezea inasema kuwa waziri huyo alisema kuwa mtoto huyo Eniola aliweza kupata ugonjwa huo hatari wa ukimwi tangu mwanzo wa mwaka huu, na huku kiongozi daktari wa kiongozi alifukuzwa pamoja na kiongozi wa chumba cha kuweza kufanya vipimo pamoja na kiongozi anahusika na idara inayohusika na damu. Aksanti Joakim Kalumendo. Wandugu wasikilizaji, mbele ya kukomesha habari yetu tukumbushe vichwa vya habari. Jimboni Kivu ya Kusini, ndege moja ya aina Antonov 28 ilianguka leo kandokando kando ya eneo ya Katana hapa, kilomita makumi tano kaskazini mwa muji Bukavu kwa mujibu ya kamanda wa kiwanja la ndege ya Kavumu, hakuna mutu hata moja mwenye alipona. Jimboni mashariki pale Upenge lokaliti patikanacho nacho pa kilometa 113, na muji Bafwasende akuna hakuna tena mutu hata moja raia. Wanafuchama msituni wakikimbia mapambano kati la jeshi la FRDC na wa mai Mai. Watu sita ndio waliwawa katika mapambano haya. Jimboni Bandundu, bei ya mafuta ya gari inapanda kwa ghafla mjini Kaemba, karibu na mpaka na inchi ya Angola. Aksanti wa nduku wa sikilizaji, ni hapa njo tunakomesha kabisa taarifa hiyo. Mimi ni Alain Rungu mushinji wa MWIT, nilisaidiwa kwa njia ya ofundo na Alain Goy. Aksanti kwa wenzangu wote wenye wanisaidia kutayarisha kipindi iki. Tutaona na kesho inchala. <laughs>