Hadi sasa daftari za matokeo azi abandika kunako ofisi zingine za uchaguzi za CEI na wakati huu, hapa mjini Kinshasa kuna tabia mupya kwa wachuuzi wa magazeti na kartasi zingine wenye wanaanza kuuzisha idadi yenye kutolewa kama matokeo ya uchaguzi wa urais wa tarehe 13 Julai iliyopita. Mafasirio zaidi katika kipindiki leo, siku ya tatu limwenguni ulimwengu na sherehe siku kuu ya wankaji wa kwanza, ama journée internationale des peuples autochtones. Tutawasikiliza katika kipindi hiki. Raia wa lokalite ya Saki, jimboni Kivu ya Kaskazini, wanakataa kurudia makaoni mwao ijapo e waongozi wa, wa lokalité waliwaomba, wali hivyo walikimbia mapambano kati za brigade mbili za FRDC wiki iliyopita. Tunawasalimu na kuwatakia usikilivu njema. Habari kamili Tare saba mwezi tunayo aba. Apolinaire Malumalu president wa tume huru alieleza kunako redio Kapi kama daftari za matokeo za muda zilipashwa kubandikwa tokea siku ile katika miji zenye kumaliza kazi ya mchango, na alieleza kama operesheni hiyo itafanyika juma mzima hadi wakati mitaa zote zitamaliza lakini tokea wakati yule senta lizizilisha bandika matokeo ziko tu kidogo. Kwa nini ubandiko huu unachelewa? Tufuate jibu imetolewa kwa Dieu Done Mihimo, msemaji wa sei, yupo mbele ya mikrofoni ya Innocent Olinga. Tunakwisha omba wa raia watulizane na kuchunga, matokeo ya kura ni kazi nguvu, hatupendi kuzifanya ovyoovyo. Nadhani tunabaki siku chache watapata matokeo kwa kujua kabisa siku tutaisha kazi. Na wakumbusha kama tuliwalaka, kama zitakuwa tayari siku makumi mbili ya mwezi huu tunao, lakini tutawajulisha yote kufatana na gisi kila senta itatuma matokeo yake. Hapa mjini Kinshasa kuna kuwa tabia mupya kwa wachuuzi wa magazeti wenye wanaanza kuhuzisha idadi yenye kutolewa kama matokeo ya uchaguzi wa urais wa tarehe 30 Julai iliyopita. Matokeo ingine ambayo imetambulikana kama matokeo ya kwanza inahuzishwa sana kwa wachuuzi wenye kutembea barabarani paeneo za Victoire na Kitambo magazin, na watu weko na nunua gazeti hiyo kulingana na maoni yao ya kisiasa. taarifa ya mwandishi wetu Jacques Molima inatolewa studioni. Nawe sifa Faraje. Tangu siku chache kumepatikana uchuluzi ya magazeti ya matokeo ya kura pale Victoire na Kitamo Magazin, inanunuliwa moja makumi tano wala mia moja mashahidi ya muuza moja, watu wamenunua kadiri ya uchaguzi yao. Wakati Bwana Kabila anaasinimia mingi wapendwa wake wananunua wengi na kama iko na asilimia kiloko, wapenda wake vile vile hawatanunua hivyo. Njoo yamepitikana ngambo ya bwana Jean Pierre Bemba, lakini zile matokeo zinatokea wapi haijuikani. Kuna gazeti na majina fulani fulani sawa Observatoire International, na zingine hazina majina. Namna gani kuendesha hali ya ukimya wakati kisha uchaguzi mtaani Gemena jimboni Ekwatoria? Swali hiyo njo ilikuwa muhimu ya mazungumzo yenye kuendeshwa jana kwa kamiti ya ulinzi ya wilaya ya Sud Ubangi. Katika mkutano hiyo ambayo iliongozwa na dudone mwelwa, walishiriki Monique na waongozi wa kata. Tumsikilize Jean Kabamba, administrator wa mtaa ya Gemena, anaeleza hatua ya ulinzi yenye kukamatwa katika mkutano hiyo, mbele ya mikrofoni ya Jean Michel Libula Il a ete decide que la campagne electorale a deja pris fin. Hatuko tena mwa wakati wa kampeni wa uchaguzi, watu wa vyama vya siasa waache raia wetu ndani ya Kenya, raia inakaa kwa kungojea maalama zenye zitatangazwa. Wakipenda kukusanya, waifanye mwa maofisi yao, lakini juu ya kwenda nyumba kwa nyumba, itaonekana sawa wanatuma raia kutomboka Tukaona mutu mwenye kutoeshimu mpango ule ataazibiwa, sababu sheria iko juu ya mutu wote, tangia kiongozi wa karta wa site na CDD na maofisi zote kwenye tunatumika. Mutu wote mwenye anatumika fazi yake atumike mzuri. Mukiona mutu akitoeshimu mpango, umochongee na ataazibiwa, le traduire devant la justice, si ils sont jugés coupables tujulishe kama kisha uchaguzi, hali ya ukosefu wa ukingo unaendelea katika mji mkuu wa wilaya ya Sud Ubangi. Kuna kunatambulikana vitendo vya ujambazi kama uporaji wa makao ya chama cha PPRD Gemena, ushambulio wa wanamemba wa vyama vya siasa vya kuachana, na vitisho vya kuchoma magari na manyumba za waongozi wa, wa serikali mahali hapo sente ya mchango ya matokeo ya muji wa Bandundu jimboni Bandundu inakumbwa na shaka za kuchanga matokeo ya uchaguzi ya tarehe makumi tatu Julai iliyopita sababu ya ukosefu wa njia na fanka ya kulipa wenye magari wa upekee. Mafasirio kamili nawe Fabien Kambezi toka Bandundu. Kituo ya katikati ya kupokea matokeo ya kura mjini Bandundu ina teritori ya sita pia na muji inyewe ya Bandundu. Uharibifu ya manjia njo inaleta tatizo sana kwa kufikisha majibu ya kura hapa mjini Bandundu, hasa teritoria ya Oshwe na ya Bolobo. Na tena ukosefu ya fedha kwa kulipa wanikungwe wale wenye kubeba, hawa wanalomba fedha mbele ya kuondoka kutembea lwa miguu makilomita zaidi ya mia tano mbele ya kufika mjini Bandundu. Tuseme kama ni kwa msaada ya Monique Jana siku ya pili njo ilituma helikopta moja pale Oshwe kwa kuchugua majibu. Hata vile majibu ya senta ya Bisengo Batwa kwenye makilometa mia tatu zilibaki kwenye Bolobo, senta moja tu njo ilishapeleka majibu hapa Bandundu, na bwana Bruno Sabana anajulisha kama hawakuwa tayari kwa kubandika majibu bado hawapewa ruhusa kutokea Kinshasa. Ni kiripoti kutokea muji Bandundu Ville. Mimi ni Fabien Kambizi, Radio Kapi. Asante kwako Fabien Kambizi. Katika lokalite ya Kalonda yenye kupatikana pa kilomita 115 kusini mwa mtaa ya Kabinda jimboni Kasai ya mashariki, wafanyabiashara wanawina sana katika uchuuzi ya mipira, vikwembe na makofia zenye zilikabuliwa kwa wagombeaji wakati walikuwa naendesha kampeni ya uchaguzi. Makao za vyama vya siasa zinahuzunika kuona kama vifaa vya kampeni kuhuzishwa, ijapo vilikosa wakati ya kampeni ya uchaguzi. Tufuateni ni ripoti hiyo pale Kabinda kuna ujishi wa bikwembe na mia tano mipira na mia tatu shapo na mia tatu na nusu vitamba na mia moya na nusu uchuluzi hiyo njo inavuma katika soko ya Kalonda imepatikana kandokando kando ya kilometa mia moja makumi tano na na kusini ya Kabinda. Hivi vitu vyote zinazo na sura ya vyama vya siasa. Wakaaji wengine hawafurahi jinsi vitu hivyo viko na ujishiwa papa, japo zingepewa kwa watu wakati wa kampanyi ya kura na wana wengine wanafurahi jinsi weko nanunua vile vitu na bei chini, lakini vyama vya, vya siasa hawafurahi jinsi vile vitu viko na ujishiwa, na wanasema kama vinatokea kumpaka ya Kasai na Katanga kule njo kulipatikana mafungo nyingi za vitu. Kufanyizwa kampeni mjini Mweka, jimboni Kasai ya Magharibi, wagombeaji tatu wa ubunge wenye walifungiwa masiku tatu kisha uchaguzi waliachiliwa kwa muda. Gabriel Bopey Bavon Minga Shanga na Jacob Pembelongo walistakiwa sababu waliwaziwa kuendesha ushambulio za ofisi za uchaguzi ya Cite tarehe 13 Julai, iliyopita kwa mujibu wa Alain Vwana, prokurata makamo wa kwanza. Kesi yao ilifikishwa kunako tribunali kuu ya Kananga tarehe kenda 26. Ulimwengu unashere, unashere siku kuu ya wakaji wa kwanza wa eneo Umoja wa Mataifa ulikubali kuendesha siku hiyo kwa kurudisha wakaji wa kwanza wa eneo mmoja katika haki zao kama elimu, utamaduni, afya na mazingira katika Kongo ya Kidemokrasia. Siku hiyo ilihusu wambuti na uchaguzi kwa wakaji wa kwanza wa RDC. Siku hiyo ni ushindi. Tumsikilize Kapupu Tiwa, mwongozi wa shirika la wambuti katika Kongo ya Kidemokrasia, akisimulia kwa njia ya simu na Ramambai. Ni siku ya kuokoa yetu sisi wambute, tena ni siku yetu ya ushindi. Oni imetupa siku hiyo juu ya uokoo yetu na muungano yetu. Inakusanisha ujamii makumi tatu na mbili ndiyo ujamii zetu zimepatikana popote katika RDC, na tunashindikiza zaidi ya maujamii mia mbili ya wambute au wachwa wenye hawajulikani. Tunayo isi ine ya kazi: ya kwanza sheria ya kiutu, ya pili maendeleo ya kijamii Sherehe ya sikukuu ya wakaji jimboni Kivu ya kusini, hakuna kitu kiliofanyika kuhusu sherehe hiyo, ijapo wambuti elfu ine wanapatikana katika jimbo hiyo, hasa sana katika buga la nyama la Kauzi Biega, lakini udongo ya wambuti wengi ilishanyanganiwa. Leo hiyo, wambuti wanatumaini sana katika uchaguzi, kwani warudishwe katika haki zao, kwa mujibu wa Prince Chiramba Mulei, mwanamemba wa shirika la wake wambuti Kupita makumi munane asilimia moja ya wambuti wenye waliandikwa katika daftari za uchaguzi walichagua kunapita masiku kumi. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Charlotte Ngungi Selemani. Wambuti kwa jumla wanangoja mengi toka inchi itakuya na pia bunge. Wambuti wamefukuzwa mahali wameishi wakati shamba la wanyama zilishimikwa bila kuwashurulikia hata. Haya mambo hayaruhusu Wambuti kusonga mbele na kusikilizwa kama watu wengine. Inabidi uwe usawasawa. Ndiyo maana ni muhimu uwawe nafasi kwenye bunge. Ni kweli kuna shida la Mjini Butembo, jimboni Kivu ya Kaskazini, pepo mkali pamoja na mvula kubwa zilivunja malata za manyumba nyingi usiku wa siku ya pili. Meja wa muji ya Butembo anatuma mwito kwa serikali, shirika za kiutu na pia watu wa ro nzuri kuwasaidia, kuwasaidia watu wenye kukumbwa na msiba hiyo. Tufuateni ripoti hiyo. Maafa ya mvua na upepo mkali ya Jumanne ni kubwa. Kata zilizoathirika ni Kongo ya Sika, Vihiana na Kalemire. Idadi iliyotolewa na meya wa jiji mheshimiwa wa Bunga Singa ni nyumba thelathini. Upepo huu umerusha paa na mvua ikajaa ndani ya nyumba na kuharibu vitu mbalimbali. Kwa kauli ya meya wa jiji amesema kwamba waathiriwa wana haja ya msaada ya vifaa kama mabati kwa ajili ya kufunika nyumba zao, mavazi pamoja na bangeti. Ombi hili tayari amelifikisha meya wa jiji kwa viongozi wake. Kwa mashirika ya kimataifa ili waje wasaidie kutokana na mkasa uliowapata. Kwa upande wao waathiriwa wana watakata tamaa ikiwa msaada hautawafikia haraka iwezekanavyo. Bila shaka nyumba zao huenda zikabomoka na maji kutokana na kipindi hichi cha mvua. Ikisubiriwa msaada ulioahidiwa na mkuu wa mji waathiriwa hulala katika nyumba za jirani zao. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etien Muindo, Radio Kapi. Kwa kifupi, tujulishe kama mwandishi wetu Jean Dombasi alifungiwa jana kisha kuendesha kufanya ripoti kuhusu maandamano la kanisa la Bundu dia Congo mjini bwana mjini Mwanda, jimboni Bakongo. Raia wa lokalite Asaki, jimboni Kivu ya kaskazini wanakata kurudia makaoni mwao, ijapo waongozi wa lokalite waliwaomba hivyo. Tufuateni ripoti hiyo toka Goma. Tangu mapigano ya siku ya sita iliyopita, mikutano yaandaliwa kila siku, ila hiyo haitulize wakaaji. Hii siku ya tatu, Pakimoka, kilomita mbili, na Sake, mkutano wa tatu ulikutanisha viongozi wa brigedi za makumi nane na tatu makumi nane na moja wasiochanganywa na wale wa batalieni ya mia kumi na moja yenye kuchanganywa. Walishiriki mkutano huo viongozi wa Kamuhonza na askari wa Monuk. Katika mkutano huo Ilikusudiwa kama askari wasiochanganywa watabaki Pakimoka, japo kuwa kamanda wa kanda la nane la kijeshi alikusudia hapo mbele kwamba askari hao watajielekeza Pakabati, kilomita ishirini na sita na Sake. Hivi mambo ya pitika ginsi raia hawakuingojea Pakimoka. Wakaaji wamesema kama hawatalala tena katika nyumba zao. Kutokana na kusudio hilo, hatufurahi vyu mupaka yenye vametia tena pale kutanke vyu mupaka ndo yenye inyeba tuvakovanaogopa na leo hii mpaka tele mekuwa kumbe, pale hakuna tu usalama yenye iko sie. Population tunaamua kusema tukimbie mwingine, kwa sababu brigade mbili haziwezi chunga groupement moja. Pakimo katu wakaaji washutumu askari wasiochanganywa wanaomiliki vijiji vyao kuendesha uwizi. Wasema kama hawaelewe namna gani viongozi wa kanda la nane la kijeshi hawalazimishe brigedi ya makumi nane na tatu kwenda kwenye mchanganyiko wa jeshi Goma. Rozali Zawadi, Radio Okapi. Aksanti kwako kwa Rosali Zawadi. Wandu kwa sikilizaji, na ni habari hiyo njoo tunakomesha kipindi kyetu kya magharibi ya leo. Mimi ni Alain Rungu Mushinji wa Mwit, nilisaidiwa na Safi Faraje, na kwa njia ya ofundo tulikuwa na Heritier Sidi ya Kala. Munawezi kufuata tena habari hiyo kwa njia ya internet pa www.radiokapi.net. Sisi wote tunawatakia jioni njema.