Ni saa 12 kamili mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni saa saa kumi na moja kamili hapa mjini Kinshasa. Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuifata taarifa yetu ya habari magharibi ya leo. Jioni ya leo tumekuandalia nini? Mji mdogo wa Upyenge ulio kwenye kilometa makumi matatu mashariki mwa mji wa Bafasende katika jimbo la Mashariki umeanguka mikononi mwa wapiganaji Maimai. Mji huo ulitekwa na wapiganaji mwisho mwa juma iliyopita, baada ya mapigano yaliyodumu saa chache na wanajeshi wa serikali. Baraza la uchunguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linalohusika na, na haki za binadamu ONDH limekula kiapo na kusema litawafikisha mahakamani viongozi wa chama cha kisiasa MLC na wale wa jimbo la Bakongo ukuwa viongozi wa maandamano mjini Kinshasa na Matadi. Ugonjwa wa kipindupindu au waba umetangazwa katika mtaa wa afya wa Uvira. Kazi zinazohusika na ugonjwa huo kunako hospitali ya Uvira zimehesabu wagonjwa watatu waliofariki juma iliyopita, wagonjwa karibu tisa wanaongezeka kila siku tangu mwanzoni mwa mwezi huu. Ifuatao ndio taarifa kamili ya habari. E, katika jimbo la mashariki mji mdogo wa Opienge kilomita makumi matatu mashariki mwa mji wa Bafasende imeanguka mikononi mwa wapiganaji wa chini kwa chini maimai mai. Mji huo ulitekwa na wapiganaji hao tangu mwisho wa juma iliyopita. Wanajeshi wa serikali FARDC ambao walikuwa wakian, wakilinda usalama katika kijiji hicho waliondoka baada ya mapambano ya masaa machache. Kamanda wa jimbo la tisa la kijeshi anaahidia kutuma wanajeshi wengine katika kijiji hicho kwa kuwafyeka, yaani kuwafukuza kabisa wapiganaji hao wa msituni. Kutoka Kisangani, mwandishi wetu Safia Farai ana maelezo zaidi. Kijiji cha upienge kimetekwa nyara na wamaimai tangu siku ya sita iliyopita, kisha saa chache za mapandano juu ya ukosefu ya habari ni nguvu kwa wakati huu kufahamu matukio ya mapambano hayo. Kufatana na administrata wa Bafwasende Adele Kafwana, wa mai mai wale walisaidiwa na wasimba wenye walitoka pale muji silisa ngambo za Lubutu na walikale, walisaidiwa pia na waliopokonyewa silaha, chini ya uchunguzi ya Major Luka aliongeza kamanda wa jimbo la kenda la askari ni ya wamaimai wale ni kubaki ndani la shamba la nyama ama park Maiko, yenye kuwa fasi yao ya asili, wasemavyo habari hiyo. Ilihakikishwa na kamanda wa jimbo la kenda la waaskari chemadari padiri Bulenda, mwenye haitike kutekwa nyara ya mji ya upyenge na wamaimai anaandalia kutuma waaskari kwenda kuwafukuza wale washambulizi. tujulishe kama Mashambulizi ya mwisho wa mai mai pale Opienge ilikuwa mwanzo wa mwezi huu. Watu sita walifariki, kati yao askari mbili wa FARDC na raia wako ndani ya pori. Kutoka Kisangani, Xavier Farai, Radio Okapi. Tukisalia katika jimbo hilo hilo zaidi ya wanajeshi wa zamani makumi mawili na waliopokonywa silaha walishambulia leo hii ofisi ya CONADER katika mji wa Buta. Waandamanaji hao wanadai pesa zao walizoahidiwa tangu miezi mitatu iliyopita kwa ajili ya kuendesha miradi yao watakayoendesha katika maisha yao ya kijamii. Taarifa ya Godilivo Omondo iliyotolewa na Jaki Mkonkole inasomwa studioni na mwandishi wetu Safi Faraji tendo hiyo ilipitikana siku ya kwanza mchana. Waskari wa zamani wenye kujitosha jeshini walikasirika sana, pia walivunja vio na kuvunja ukuta ya ofisi ya CONADER. Hawa waskari wa zamani walihakikisha kwamba muda wa miezi tatu wanangoya fedha yao hawaipate kutokukosa fedha wengi kati yao wameshindwa kueneza shida ya jama zao, ndio maana ya utomboshi hiyo mkubwa. Bwa moya wa Konader Buta alipima kuwapoleza na kusema kama ukawio hiyo inafatana na ukarani ya Kishasa, lakini mafasirio yake haikuitikwa, ilibili waite wa polisi juu wa wasambazi. Sasa ofisi hiyo inachungwa na wapolisi na madereva ambao wanaendesha mabasi makubwa makubwa pamoja na wale wa madogo madogo yaitwayo huko teksi, kutoka Likasi hadi Lubumbashi, mapema leo walifunga mabarabara karibu na kuingia katika mji wa Likasi katika eneo la Kitabataba. Madereva hao walitenda hivyo kwa kuonyesha malalamiko yao na kupinga zoezi la malipo ya barabara ambayo wamekuwa wakiyalipa wa imepita sasa miaka miwili. Madereva hao walizuia magari yote kupita yakiwemo yale makubwa makubwa yanayopakia madini au vyakula kutoka Lubumbashi. Mwandishi wetu Kalengia Mukele Atumbi anaarifu zaidi. Tangu asubuhi mapema leo hii wa driver walichoma mipeto barabarani na walizuiza kabisa mzunguko ya magari kwa upande huo. Wa driver walisema kama wamependa kuakiki boma la njia itwayo peage, kulingana nao kazi za kuitengeneza barabara aiendelee, ijapokuwa wanatoa ushuru kila mara wanapopita fazi hiyo ya peage. Wa driver wanaakiki tena njia ya mzunguko wanapopitia wakati wa kazi ya matengenezo ya barabara njia ambayo ni mrefu kabisa. Bwana Kapendiav, mkuu kiongozi wa boma la njia hiyo ama peage, amejulisha kama pesa ambayo wanaipokea pa nafasi ya peage wanaitumikia kwa kutengeneza barabara, lakini si kuijenga upya. Jambo la mwisho ni kusema kama kundi la watetezi wa wadraive imekutana na meya wa Likasi kwa ajili ya kutafuta mapatano juu ya hiyo. Toka Lubumbashi, Kalenge ya Mkene ya Tumbi, Radio Okapi. Na mjini Mbujimai jimboni Kasaya Mashariki, kiongozi wa mtaa wa Bipemba ametaka azidishwe polisi katika mtaa anaoongozwa. Ombi hilo lilitolewa baada ya wananchi kuchukua sheria mikononi na kuwaua wizi wawili kwa kuchomwa hai na kukamatwa kwa watu wengine wawili mwishoni mwa juma iliyopita. Baada ya kisa hicho, makundi ya majambazi yametawanya vikaratasi visivyo na saini ambamo yametangaza kuwa yatalipisha kisasi kwa wananchi. Wananchi nao wameshajikusanya na kuanzisha ulinzi wao wakishirikiana na kupiga doria wakati wa usiku na polisi. Kutoka Mbujimayi, Chris Mukanda ana maelezo zaidi. Sasa hivi bibi na watoto zenu ndio shaba zetu tunapasha kujilipizia kisasi. Vikartasi hivi ya matract vilitupwa katika mtaa wa Bipemba na wa ayari. Tukumbuke ya kuwa jumajana raia za mtaa wa Bipemba walinasa hayari mbili na kuiunguza. Mwisho la wiki raia walisaidia askari polisi kunasa hayari zingine mbili. Kiongozi wa mtaa wa Bipemba nasumbuka kwa kisasi, Mama Josephine Mwaluke anaomba uongozi wa askari polisi wakaze usalama. Askari polisi 15 wakiwa na gari moja walitumwa kwa muda pale Bipemba. Jana askari polisi walipiga zamu na vijana wa kata. Meja Chilembi anayetazama upande wa shoto wa mji Mbujimai anaalika wakaji wa Bipemba wamsaidie kwa kuchongea hayari zote. Mwananchi Chilembi anafasiria akionyesha ya kuwa mtaa wa Bipemba unapendelea uhayari, Bipemba ni mnene mno kukinga kuna shida, mabonde pia shimo zinako zinasaidia hayari kufichama. Toka mbuzimai, Chris Mukonde, Redio Kapi. Baraza la uchunguzi nchini wa kuhusika na haki za binadamu ONDH, limekula kiapo na kusema litawafikisha mahakamani viongozi wa chama cha kisiasa MLC na wale wa jimbo la Bakongo kuwa viongozi wa maandamano mjini mjuni Kinshasa na Matadi. Viongozi wa MLC wanatajwa kuwa viongozi wa maandamano ya tarehe makumi mawili Julai mjini Kinshasa, na viongozi wa jimbo la Bakongo kuwa wasimamizi wa maandamano ya tarehe makumi matatu Juni. Hii ni kutokana na makosa yaliyopelekea kuuawa kwa watu. Hii ndiyo muhimu iliyo katika ripoti iliyotolewa hivi karibuni na shirika hilo kuhusu zoezi la uhuru wa watu wakati wa kampeni ya uchaguzi. Mwenyekiti wa baraza hilo anasema kuwa hatua yake inalingana na sheria iliyokubaliwa ya sasa kuhusu maandamano ya wananchi Singani basi onde hash itaheshimisha hatua yake. Bwana Mpinga Chibasu, mwenyekiti wa onde hash, anajibu akiojiwa na mwandishi wetu Bi Mimi Engumba Mulongoo nahukumu kushtaki mbele ya sheria. MRC msimamizi wa maandamano ya siku zile, kwa ile inaangalia maandamano ya Matadi, tunataja liwali wa Bacongo, kamanda wa jimbo la pili ya kijeshi, kamanda makamu wake, pia meja yule alifanya maoperasheni fasi kulikuwa maandamano ayo. Mara hiyo tunahukumu kutumia madaraka ile sheria inatupatia ya kushtaki mwendesha mashtaka yule atakayevunja sheria taka wamepewa masiku makumi matatu tu ya kujifunza kesi hiyo, lakini tenis kama anavunja tenis sheria, naye tutamshtaki mbele ya sheria e, ka justiz... na kamati ya kimataifa ya wazee wa hekima inayofuatilia uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetoa uh, kwa, uh, kwa ajili ya wagombeaji wa kiti cha urais pamoja na wale wa ubunge tofauti kati ya uwizi wa kura na makosa yaliyofanyika wakati wa uchaguzi. Mwenyekiti wa kamati hiyo rais mstaafu wa Msumbiji Joakim Chisano alisema hayo katika tangazo lililoandikwa na kamati hiyo kuhusu uchaguzi uliofanyika nchini mnamo tarehe makumi matatu Julai iliyopita. Kamati hiyo iliomba pia kwa wagombeaji watakaokuwa na malalamiko wayapeleke kwa viongozi wanaohusika. Huyu hapa ni Joakim Chisano akihojewa na mwandishi wetu Kelinkute wenye kuangalia wa kandideti ujumbe wa ulimwengu kwa ajili ya watu wa elimu imetamani kuvuta wekevu yao kati ya madanganyo ya kura na ya neno usiokuwa mzuri ama maovu mbalimbali katika nchi kubwa hiyo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, yenye inaongoza kura ya mara ya kwanza. Pengine kama kulipatikana udanganyo yenye kuchunguliwa, ujumbe hiyo inaomba kwa wakandidenti wa kiraisi wala wa kibunge waende kuchongea kwa wakubwa wa sei. Ujumbe hiyo iko tayari kusaidia wakandidenti wala wakubwa wa nchi juu ya kusaidia wapate huyo mzuri. Mzuri. Ni Joaquim Chissano, kiongozi wa kamati ya kimataifa wazee wa hekima katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi mjini Kinshasa. Ugonjwa wa kupindupindu au waba umeitangaza katika mtaa wa afya wa Uvira. Kazi zinazohusika na ugonjwa huo kunako hospitali ya Uvira zilihesabu wagonjwa watatu waliofariki juma iliyopita, wagonjwa karibu tisa wanaongezeka kila siku tangu mwanzoni mwa mwezi huu. Daktari chifu wa mtaa huo Bwana Alois Kapama anasema kuwa hatua za kukinga ugonjwa huo zilikamatwa zili zili bado na hazitoshi kwa kuzuia ugonjwa huo kutoka Uvira, Fiston Ngoma Mayabala ana maelezo zaidi. Jana Jumapili, wagonjwa makumi mbili na mnane walilazwa kwenye kituo ya wagonjwa wa kipindupindu, ijapokuwa chumba ambamo wanalazwa hakina uwezo ya kupokea zaidi ya wagonjwa kumi na mbili wengi kati yao wanalazimika kulala nje chini ya hema. Wagonjwa hao wanatumia vyombo vya plastiki kwa haja zao pia na kwa kuwekea chakula na kila mtu anayetoka ndani ya kituo anapuliziwa dawa ya klor, ili kwamba asiweze kuambukiza wengi huko nje. Ni wagonjwa mia moja makumi sita na moja tayari wameorozeshwa mnamo miezi miwili, ikiwa watatu kati yao wamefariki. Ni wajamaa za wanajeshi kwenye Estagrico. Kwa upande wake, mganga mkuu wa zone de sante alisema kwamba itakuwa jambo la muhimu ikiwa kutawekwa matanke ya maji safi katika makata inayoathirika. Tayari shirika la Msalaba Mwekundu limewatuma wa volontaire kwa kutia dawa ndani ya maji na kupana mafundisho za usafi. Toka Uvira, Fistongo Mama ya Bala kwa Nyaba, Radio Okapi. Wakati huo huo, wakaaji wa mji wa Bulongo, karibu kilometa makumi mane na mji wa Beni, barabara iendayo katika mji wa Kasindi ulio mpakani baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda, wanashambuliwa siku hizi vibaya sana na ugonjwa malaria. Kwa mjibu wa muuguzi kiongozi wa kituo cha afya, cha kipekee cha afya katika mji huo bwana Mate Kichamule, mamia ya wagonjwa wa malaria wanapokelewa katika kituo hicho kila mwezi na karibu watano wanafariki eh, kwa sababu ya wa madawa na huku. Kiongozi huyo anasema kuwa sababu kubwa ya ugonjwa huo wa malaria ni tingitingi zinazozunguka mji huo na ambazo zinakosea usafi na ambako ndiko kuna ishi mbu nyingi zinazotawanya ugonjwa huo. Kutoka uh, huko uh, uh, Goma, mwandishi wetu na mkumrazi huyo bwana Katusile Mate ambaye ndiye kiongozi wa afya katika maeneo hayo ya huko uh, Bulongo anahojiwa hapa na mwandishi wetu Shale Nduricha. zaidi wanaofariki ni watoto wa chini ya miaka tano na wingi wao ni wale wanaoishiwa na damu hii kuishiwa na damu inakuwa tu kufuatana na hii ugonjwa ya malaria. Ni kusema hapa mustike ni nyingi sana. Tumefanya nini? asemsema ya mili, tumeleta ba mustikere kwa kusaidia wagonjwa, lakini hii ugonjwa ingali, sasa tuna probleme ya dawa. Hawa wagonjwa wametufikia mingi, tumekosa namona sasa ya kubatunza. Ile makuta yenyewe banatoa kwa fakirasyo ni hile hile himakuta hile yenye tunatumikisha kwa kununua hidawa yenye tabasaidia kwa kutunza hii magonjwa na kikosi cha umoja Mataifa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo E4 kilichotumwa Kananga siku za hivi karibuni kimekuwa kisaidia kituo cha afya pamoja na eneo la kuzalishia wanawake katika kijiji cha Tubuluku katika kilomita tatu kaskazini mashariki mwa mjiji hilo Nuku. Msaada huo ni madawa pamoja na vifaa vya kutunza vidonda, biskuti ya kuleta nguvu viliweza kutolewa hapo jana siku ya Mungu kwa watu hao. Viongozi wa vituo hivyo, kapten Wachyan ambaye anahusika na kazi nyingi ya kiuguzi katika E4 anasema kuwa kuchagua kituo hicho ni kutokana vule kituo hicho kiko mbali na jiji la Kananga, pamoja na hapo hali yake ambao ni mbovu. Naye kiongozi wa kituo hicho anasema kuwa msaada hujo huo unakuja wakati nzuri kwa vile wamekuwa wakipokea wagonjwa wengi wa malaria siku za hivi karibuni. Muuguzi huo wa kituo ho hicho hapa anaelezea huko kwetu ugonjwa unene ni malaria yenye iko naua watu mingi kushinda ugonjwa wa ukimwe. Lakini hapa wanatusaidia na madawa ile, ni fura sana, serum kinin, na yingine ni madawa ya lazima yenye kutolewa. Wanatusaidia na vyombo vya kazi vingine, vile tutatumikia ndani ya chumba chetu, na tutapiga hatua na ile tunapokea. Naam, ni kwa taarifa hiyo kutoka Kanangati tunakamilisha taarifa yetu ya habari jioni ya leo hii. E, kwa niaba ya ndugu zote walioshiriki katika kutayarisha taarifa hii, jina langu ni Joachim Kalumeno nikiwaaga nikisema kwa heri jioni njema. Oh.