Habari zetu. CEI inaendelea kutangaza matokeo ya muda ya uchaguzi wa ubunge ya tarehe 13 Julai iliyopita. Mtafuta matokeo ya majimbo ya Bakungu, Equateur Mashariki, Kivu ya Kusini, Katanga, Manyema, Kasai ya Mashariki na Kasai ya Magharibi. Ni siku ya kwanza ijayo tarehe ine Septamba njo masomo itafungua milango zao kwa mwaka wa masomo wa elfu mbili na sita hadi elfu mbili na saba kulingana na atua ya serikali. Ngambo moja, wazazi wengine hapa Kinshasa wiko tayari kwa kurudisha watoto somoni, lakini wazazi wengine wanawaza kwamba awiko tayari sababu awakununua vifaa vya masomo. Jimboni Katanga, wanajeshi waliopokoniwa silaha na kurudishwa katika maisha ya kijamii katika mtaa wa Mitwaba, zaidi ya kilomita 466, kaskazini mwa Lubumbashi, hawapokelewi vizuri katika maeneo yao ya kuzaliwa. Wanavijiji wengine wamekuwa wakiwalaumu wakisema kuwa waliendesha vitendo vibaya katika vijiji vyao. Tunawasalimu na kuwatakia usikilivu njema. Afuataye habari kamili. CEI inaendelea kutangaza matokeo ya muda ya uchaguzi wa ubunge ya tarehe 30 Julai iliyopita. Afuateni matokeo ya majimbo ya Bakongo, Equateur mashariki, Kivu ya kusini, Katanga, Manyema, Kasai ya mashariki na Kasai ya magharibi. Nawe Joachim Kalumendo, tuanzie matokeo yetu ya uchaguzi wa ubunge magharibi ya leo. Katika jimbo la Bakongo, tuanze na kituo cha kupigia kura cha Madimba ambacho kina viti vitatu walioshinda katika kituo hicho ni Richard Makuba Lutondo kutoka ACDC, Simon Boso Okiamputu kutoka Force du Renouveau, Antoine Gora Mangalibi wa PPRD. Kituo cha kupigia kura cha Sekebanza kiti kimoja na aliyepata ushindi wa kiti hicho ni Joseph Ngoma Dinza Umatona kutoka kikundi cha Aren. E, kituo cha Kasangulu kiti kimoja, na aliyepata ushindi ni Jean-Claude Vwemba Luzamba kutoka MPCR. Kituo cha Kimvula kina kiti kimoja, na aliyepata ushindi ni rimfe mpaka mawete kutoka Rec Lever. Na tuingie katika jimbo la Equator. Kituo cha kupigia kura cha Businga kina viti vine na walioshinda katika kituo hicho ni Artir Sedea Ngamo Zabu kutoka PDC, Jean-Pierre Kapwili, Wedo Gilin kutoka Idemon, Vincent Nkende za Ezunga kutoka MLC, Leo Ozana Wezago ambaye yeye ni mgombea huru e. Katika kituo cha Zongoville kiti kimoja, na aliyepata ushindi ni Viki Bokolo Nyaswa ambaye naye pia ni mgombea huru. Tuingie katika jimbo la Mashariki, kituo cha kupigia uh, kura cha Kisangani Ville kina viti vitano. Waliopata ushindi ni pamoja na Jea Yagisitolo kutoka chama cha PPRD, Emil Bongeli Ye Ikolo kutoka PPRD, Jaba Manisa Saidi mgombea huru, Iber Molisho Nendolo Bo kutoka Kade la Patri, Fredi Isomela iyonga kutoka Force du Renouveau. Tuingie katika jimbo la Kivya Kusini, hebu tutupilie macho kituo cha kupigia kura cha Fizi ambacho kina viti vitatu. Waliopata ushindi ni Pardon Kaliba Mulanga wa PRM, Jean Ve James Mulengwa kutoka DSEF Kofedek, Ferdina Esambo Luke kutoka chama cha PPRD. E, kituo cha kupigia kura cha Uvira kina viti vitano na waliopuka ushindi ni Marte Bijitula Mahimba kutoka M SR Justin Bitakwira Bihona Ahai kutoka PCBG, Wildor Makonero kutoka PPRD, Mart Bishomberu Walalia kutoka PPRD, Samuel Kanyegere Lwaboshi kutoka kikundi cha Mai Mai. Kituo cha kupigia kura cha Mwenga vituo vitatu, leo Mumate Nyamatoma, MSR Justin karibahaza mkubwa Ipenaku damie kabwene mwetaminwa Peperde ndiyo ambao walijinyakulia viti hivyo vitatu. Kituo cha Shabunda kina viti viwili, waliopata ushindi katika kituo hicho ni Auguste Mopipi Mukulumani mgombea huru, Siprie Kyamusoke Bamusulanga kutoka Peperde. Hebu tuingie jimbo la Katanga ambako kituo cha kupigia kura cha Malemba Ngulu kina viti vine na waliopata ushindi ni Che Kabimbi Ngoi Mwanangoi, mgombea huru, Jean Mulunda Shimbi, e mgombea huru pia, Emengoi Mukena Lusa Diese kutoka Peperde, Ivan Mulongo Ngoi kutoka Inafec. Na kituo cha kupigia kura cha Kongolo viti vitatu, waliopata ushindi ni Richard Ngoi e Kitangala kutoka CCU, Theodore Mugalu wa Mahingu kutoka Peperde, Ishak Muyumba Ndubula naye wapeperd kituo cha kupigia kura cha Lubumbashi ville kina viti kumi na kimoja. Waliopata ushindi ni pamoja na Banza Mukalai Nsungu, mgombea huru, Jean-Claude Muyambo Kiasa Kodeko, Alexis Takizala Masoso kutoka PDC, Edouard Edo Kasongo bin Mulonda, mgombea huru Honorus Kisimba Ngoi kutoka UNAFEC, Moise Katumbi Chapwe kutoka peperd, Ogiste Katumba Mwange kutoka peperd, Floribert Kaseba Mukunko kutoka peperd, Richard Mujei Mangenze kutoka peperd, Jean Mbuyu Luyongola kutoka peperd, Fifi Masuka Saini kutoka chama cha kisiasa cha MLC. Na katika jim la Maniema huko Punia ambako kuna kiti kimoja na kiti hicho kiliweza kunyakuliwa na bwana Gustaf Omba Bindi Mono, mgombea huru. Ikituo e cha kupigia kura cha Lubutu kiti kimoja, na aliyepata ushindi ni Bernard Guyeni Masili Peperd. Na katika jimbo la Kasai ya Mashariki, kituo cha kupigia kura cha Katako Kombe kina kiti kimoja, na aliyepata ushindi ni bwana Christophe Lutundula Apala na Pena kutoka MSDD. Na tumalizie matokeo yetu magharibi ya leo na jimbo la Kasai ya Magharibi na kituo cha Dekese ambacho kina kiti kimoja na kiti hicho kiliweza kuchukuliwa na Christophe Beyeye Jema kutoka Force de Renouveau. Ni siku ya kwanza ijayo tarehe ine Septemba, ndio masomo itafungua milango zao kwa mwaka wa masomo wa elfu mbili na sita hadi elfu mbili na saba kulingana na hatua ya serikali hapa Kinshasa. Ngambo moja, wazazi wengine wamesema kwamba wiko tayari kwa kurudisha watoto somoni, lakini wazazi wengine wanawaza kwamba hawiko tayari sababu hawakununua vifaa vya masomo. Taarifa ya mwandishi wetu Ramambayi inatolewa nawe Safi Faraje. Kila mwaka ya kurudia masomo ya watoto inakuwaka, tuna maswali namna moja, sawa kununua vitu vya masomo, malipo ya fedha ya masomo. Ilakini katika mwaka hii kunaongezeka tena hali mbaya ya nchi. Wazazi wengine wiko na woga ya kutuma watoto wao katika shuleni hii siku ya kwanza. Watoto wengine hawiko tayari ya kurudi shuleni hii siku ya kwanza juu ya ukosefu ya vitu vya masomo kujua kama hawa wasendika wawili sinekana sieko walitoa wa sauti na kusema kama mpaka tarehe mbili ya mwezi Septemba wanangoya mapatano ya mbudi itimizwe mbele ya kukamata hatua kama wataanza masomo hii siku ya kwanza. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika UNICEF limejiingiza katika mwaka wake wa tatu mfululizo katika kampeni yake ya mafunzo kwa watoto likitia mkazo kubwa kwa wasichana. Kwa mujibu wa anayehusika na mpango wa elimu katika ofisi ya UNICEF katika eneo la mashariki na akiwa kiongozi wa ofisi kwa muda, kwa kipindi cha miaka miwili ya kampeni, jumla ya wasichana walioandikwa katika darasa la kwanza la kiprimari iliongezeka kwa asilimia tano. Wakati jumla ya vijana iliongezeka kwa asilimia 11. Bikatia Morino anaeleza kuwa idadi hiyo inaleta juhudi. Hata hivyo, alisema kuwa kuna baki mengi ya kufanya ili kuongeza jumla ya wasichana masomoni. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Rosali Zawadi. Nawapa matokeo ya mwaka jana, idadi ya watoto walioandikwa katika somo la kwanza iliongezeka kwa asilimia kumi na moja kwa wavulana na asilimia tano kwa wasichana. Kama mwonavyo, kazi ingali kubwa ili mabinti wao wengi shuleni, ila matokeo haya ni mazuri na UNICEF itaendelea mpango huu kwa mwaka huu. Hata watoto wa somo la pili watapewa pia msaada. Ukomo si kuandikisha tu mabinti kwa shule, ila Wavulana pia. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, zaidi ya wanawake makumi mane kutoka nchi ine za mashariki mwa bara la Afrika wameunda kundi moja la kupiganisha ubakaji wa wanawake katika kanda la maziwa Makuu. Kundi hilo lina msimamo moja, ukiwa ni tusimamishe vita pamoja na ubakaji tukomeshe kutotoa malipizi wanaume kwa wanawake katika ushirikiano kundi hilo la pamoja ambalo linashirikisha wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Kenya pamoja na wa Burundi liliundwa katika kikao cha ubadilishanaji wa mafikiri kilichofanyika mjini Bukavu kuanzia siku ya kwanza hadi siku ya nne iliyopita. Kikao hicho kilitishwa na shirika liitwalo American Friends Service Committee. Tumsikilize yupo mbele ya mikrofoni ya Astrid Mujinga. Le, Ujeuri na ubakaji unaotendeka dhidi ya mwanamke ndani ya majimbo ya maziwa makuu inapita kiasi ya umtu, lakini yanayotendeka hapa yanaonyesha utashi wa kujilipizia kisasi na huo unaonekana kujitolea kwa namna ya pekee. Tulitambua ya kwamba ni kupitia vikundi peke yake ndiyo njia ya moja ya kufaulu kwa juhudi zetu. Tunapendelea kupitia vikundi tuweze kuwasukuma wale watenda mabaya popote walipo ingawa kwa kusaja matendo yao kwa namna ya pekee, ama kwa vikundi, na katika aina zote ambazo tunaweza kutumia kwa kutetea wamama wetu, watoto na ujio wa nchi yetu. Karibu asilimia kumi na mbili ya watoto wagonjwa wanafariki katika jimbo la Kasai Magharibi. Tukio hiyo limegunduliwa na inspekta wa afya wa jimbo hilo pamoja na washirika wake. Ili kupunguza jumla kubwa hiyo ya vifo, kumeanzishwa tangu jana katika mtaa wa Mweka semina moja ya mafunzo juu ya matunzo ya magonjwa ya utoto, zaidi ya wauguzi wa makumi matano kutoka mitaa ya Ilebo, Lwebo pamoja na Mweka wanashiriki katika mafunzo hayo. Daktari Jean Kanoa, kiongozi wa mpango huo, anasema kuwa baada ya mafunzo hayo washiriki watakuwa na uwezo wa kutunza watoto pamoja na kufuatilia hali nzima ya, ya mgonjwa. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Marie Chantal Lumba. La situation de tout le pays, c'est la situation de la province. Près de tumeona ya kwamba shida ya nchi mzima ni shida ya jimbo yetu, sababu kwa watoto wagonjwa elfu moja, mia moja, na makumi mbili na tano wanakufa. Ikuwe sababu waguzi hawakuweza kutunza vizuri, hawana vyombo nzuri, au madawa, ao ni ukosefu ya wazazi jumana. OMS, UNICEF na serikali ilikamata kusudi ya kuanza mpango enye naweza kutunza watoto mzuri. Wakati mtoto amefika kuhopitali, wauguzi wasitunze tu ugonjwa ya mtoto, lakini waweze kuangalia vizuri kama ana maonyesho ya ugonjwa ingine. Hivyo tutaweza kupunguza kifo ya watoto. Avec cette stratégie, nous pensons contribuer à la réduction de ce taux de mortalité. Wanajeshi waliopokoniwa silaha na kurudishwa katika maisha ya kijamii katika mtaa wa Mitwaba, zaidi ya kilomita mia nne makumi sita na sita kaskazini mwa Lubumbashi jimboni Katanga, hawapokelewi vizuri katika maeneo yao ya kuzaliwa. Wanavijiji wengine wamekuwa wakiwalaumu wakisema kuwa waliendesha vitendo vibaya katika vijiji vyao. Ushirikiano umekuwa wa ugomvi kati ya pande mbili. Mwandishi wetu wa Lubumbashi Paul Kaboba ametukusania taarifa ifuatayo. Baada ya bwana Gedeon Mtanga kujipeleka kwenye makao ya Monique pale Mitwaba, wapiganaji wengi wa kikundi lake nao walitoa silaha. Baada ya kutoka jeshini, wengi walitamani kurudi kwa makwao, lakini mapokezi ni mbovu. Upande ya wakaji wakaji husema kama uharibifu uliotukia katika vijiji zao husababishwa na mauaji pia uporaji ulioendeshwa na Wamaimai. Bwana mgambo mmoja aliyetamani kurudi katika kijiji chake utu adishia yenye iliyomfikia. Ilifikiria mupori, kisha mi nakitelemuka, mi naenda mumukini, nikalamukie vandu vakinyona tu kunesha, vanavamba asema maimai anakuya, vananza kunyipika bimuchi na makofi, kisha mi mi nakimbia, mi naanza kwa kumitwaga. Bwana Floris Floribert Ngumbu, adminiseta ya teritoria ya Mitwaba, husema kama atasungumuza na masultani kusudi wenye waliotamani kurudi wasidione kama wenye kufaulu na upande wengine wakaji wapokee vizuri waliotamani kurudi. Upande wake Konaderi usema kama amekwisha kuendesha masungumuzo kama haya. Lubumbashi, Paul Kaboba, Redio Kapi. Kukadiria hali ya kuendelea kwa kazi ya ujenzi wa nyumba zitakajo wakaribisha wakimbizi wa, wa, wa kongomani walio nchini jirani ya Kongo Brazzaville, na kukadiria nia yao ya kurudi nchini, hiyo ndiyo kusudi ya safari ya siku mbili ambayo mashirika ya Umoja wa Mataifa yaliyo mjini Mbandaka yalifanya katika mji wa Bururu, Buburu kwenye mto Ubangi pamoja na Ifondo nchini Kongo Brazza. Ujumbe huo ulirudi siku ya tatu iliyopita ukiwa na matumaini mazuri kwa kuendelea kwa kazi ya ujenzi wa kituo kitakachopokea wakimbizi au kwa jumla ya wakimbizi elfu makumi matatu na wanane 8 karibu asilimia makumi mawili nane iko tayari kwa kurudi nchini. Tumsikilize. Keke, as tulinena kama, ASEF ilifanya kazi nguvu kabisa, ijapo ofisi yao ilisimamishwa imeenea mwezi moja. Kazi zote zenye zilistahili fanyika mbele wa kurudisha wakimbizi zimeanja fanyika, na bado kidogo wataanza kupokea wakimbizi wali. Kwa upande ya wakimbizi tulinena kama kuko wenye wako tayari kwa kurudia, na wengine wanakatala kurudi, nyingi zaidi ni wenye maisha zao ziko kule Kukifondo huko Santa kubwa kule, na kazi za biashara zinafanyika mzuri kule. Wakimbizi wale wanakataa la hacha kazi zao kwa kurudia. Sababu ya hayo, idadi ya wakimbizi elfu makumi tatu na saba wenye wanapenda kurudi, elfu kenda na nusu tu ndio wanahitika kurudia.