tout, Stéphane Mukendi Nzita. Oh, Rais wa Jamhuri Joseph Kabila alikutana mara ya kwanza na Rais Makamu Jean-Pierre Bemba tangu mapambano ya mwezi wa Agosti iliyopita kati ya kundi zao mbili hapa mjini Kinshasa. Mabwana hao wawili walikutana katika baraza la usalama. Na waziri wa Akiba anapanga kutoa katika banki kiasi kubwa ya franka ya kigeni ili ibadilishwe na franka ya Kongo kwa ajili bei ya Kongo, ya franka ya Kongo ipande tena. Alichukua hatua hiyo kisha kutambua kama bei ya franka ya Kongo inapunguka sana siku hizi hapa mjini Kinshasa na kuna msiba wa moto uliojitukiza kunako ofisi ya pamoja ama gishe unique ya bandari ya Matadi jimboni Bakongo. Kazi ilisimamishwa leo kunako bandari hiyo ya Matadi. Mtafauta mengi na taarifa ya mwandishi wetu Gi Roje Mnyampala toka Matadi. Wanawaskilizaji oh, ya mjambo tena na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha la Kiswahili. Mabwana Joseph Kabila na Jean Pierre Bemba walikutana mara kwanza kunako Palais la Nation leo tangu mapambano yaliyoendesha tarehe makumi mbili hadi tarehe makumi mbili na mbili Agustu iliyopita hapa mjini Kinshasa, kati ya kundi zao mbili. Lakini kuhusu mkutano hiyo ya baraza kuu la usalama hakuna habari lolote lenye lilisha kujulishwa kuhusu nukta zenye zitatatuliwa katika mkutano hiyo. Taarifa ya mwandishi wetu Rene Kapita kunatoka kunako Palais de la Nation. Inatolewa mu studio ni na Alain Hung. Mkutano ya kamiti kuu ya ulinzi iliendeshwa tokea saa munane na nusu ya asubuhi kunako Palais de la Nation, wakialikwa na rais wa jamhuri, na gisi kamiti ya nchi zigeni, iliomba eneo ya marais bila rais makamu Abdulahi Ndombasi. Rodia walikusanyika Yafaa kujulisha kama rais makamo Jean-Pierre Bemba alisindikizwa na maaskari wa MONUC. Walishiriki kwa mkutano hiyo, inje ya marais, ni waziri wa ulinzi, waziri wa mambo ya ndani, waziri ya mambo za kigeni na kiongozi mkuu wa jeshi la FRDC. Marais walikusanyika wao peke hadi saa kumi ya asubuhi, mbele ya kufika kwa mawaziri na viongozi vya kijeshi. Tujulishe kama hakuna habari hata moja kuhusu mkutano hiyo yenye ilitolewa hadi sasa. Asante kwakwa Alan Runga. Na kuna siku chache kamati lenye kuhusika na mpito nchini ama kwa kifupi SIAT iliomba waaskari wa FRDC wa Kinchasa, hasa sana wale wa bwana Joseph Kabila na wa bwana Jean Pierre Bemba wakusanywe katika makampi mpaka mwisho wa duru ya pili ya uchaguzi. Na kwa hiyo raia wa Kinchasa wanashutumu hali ya kupatikana kwa wingi kwa waaskari wenye kushika silaha hapo mjini Kinchasa katika kata zimoja za mji wa Kinshasa, askari hao ni wenye kunyanyasa sana raia popote wanaopatikana. Tusikilize ushuhuda ya wakaaji wa moja wa mji wa, wa Kinshasa mbele ya mikrofoni ya mwandishi Turene Kapito. Kuko unyanyasi kubwa wa kijeshi tokea wakati mwanajeshi mmoja wa FRDC aliwawa na kundi moja ya upinzani. Tokea wakati ile, pahali hapa panapatikana wanajeshi wengi usiku, weko na silaha, wanatisha watu na kuwanyanyasa. Mara mingi wanapora mali ya watu, wananyang'anya simu franka, na mara nyingine wanakushukuma sukuma kidogo. Kama tunafika saa sita ya usiku namna, tuko na shaka ya umeme hapa. Wanajeshi wanatunyanyasa sana, kunyanganya watu simu franka. Utaona weko kumi katika msululu washafuchama na masila. Siku moja wenye ndoa walitokaka katika Centre Superieur Militaire, wanawasimamisha kuwavula mangua na kuiba zawadi zote, na bakado na bango bake na alikuwa pale ushuhuda ya wakaaji wa moja u wa mji wa Kinshasa kuhusu jambo hiyo. Na kwa ngambo yake shirika la MONUC linangojea kupata ombi ya serikali mbele ya kuendesha kazi hiyo ya kukusanya waskari wa FRDC wa Kinshasa katika makampi zao. Msemaji maalum wa MONUC bwana Jean Tobiokala alinena kama wazo la siat sio oda, lakini ombi tu. Tusikilize bwana Jean Tobiokala kwenye microfone ya Mimia Ngumba Mnongo. Si la MONUC est par le gouvernement kama MONUC inaalikwa kiserikali na gavenment kuhusu ombi ya aina hiyo tutafanya <tank> vile. Hakuna sababu moja ambayo inawezi kukataza MONUC kufanya kazi ile, aza sana inaenda katika njia vema. Ni utamani wa watu wote, ni utamani wa Wakongomani, ni utamani ya siat, na hakuna sababu yenye inawezi kupinga MONUC kufanya hivi. Siat ai kulazimisha azimio ile siat ilitoa kwa serikali kama aliyosema mutu moja, siat inatoa na serikali inatengeneza, tuko marafiki katika mwenendo hiyo, na kama serikali inatengeneza, tunasema kama yafaa iweke mbele lazima kubwa ya nchi. Yafaa kukumbusha kama tokea wakati ya mwaka wa elfu mbili na tatu hadi mwezi wa Mei mwaka wa elfu mbili na sita monkilendeshaka ulinzi ya wakubwa wawili wa mpito rais makamo Bemba na rais makamo Ruberwa yalikuwa pale. Msemaji maalum wa Monuk bwana Jean Tobi Okala, maseme yake alitafsiriwa na Alain Rung. Na bwana Marco Banguli, waziri wa Kiba, anatuliza mioyo za raia kuhusu kupunguka kwa bei ya franka ya Congo na kupanda kwa bei ya dola za Kiamerikani. Waziri wa Kiba alichukua, alichukua mipango zimoja kwa ajili ya kutatua shida hiyo. Kwa mfano Bwana Marco Banguli aliahidi kutoa katika banki kiasi kubwa ya franka za kigeni ili zibadilishwe na franka ya Congo. Tujulishe kama franka ya Congo zinabadilishwa leo kwa mia nne makumi kenda kwa dola moja ya Kiamerikani, waziri wa Kiba alinena kama moja ya sababu zenye kutuma franka congo kupunguka bei ni mapambano yaliyoendeshwa tarehe makumi mbili hadi makumi mbili na mbili Agustu hapa mjini Kinshasa. Tumsikilize bwana Marco Banguli, waziri wa Kiba, kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu Dona Madimba. Azimio tatu za kiufundi na za usafishi zimekamatwa tuliangalia tena koefisient de reserve za mabenki za uchumi, tuko naangalia tena matoda ya intere, kulikuwa anafikiri utolevu kumwanzo ya posho hiyo. Benki kuu iliingiza franka katika soko ya pesa ikitoa pesa nyingi za kigeni kwa kukadirisha soko ya uchumi. Tunawaza kama hadi mwisho ya posho hiyo asili tarudi kama kawaida ya yafarahia, ijitulize, hakuna sababu ya uzuni. Pesa ya serikali inaendelea na serikali iko na angalisho, hatutawezi katika serikali hiyo kutumia hali ya kufanya franka yaani plancha bie, sababu vinyume vitakuwa mbovu sana. Kisi tulivyosema katika vichwa vya habari, kazi ilisimamishwa tangu leo asubuhi kunako bandari kuu ya Matadi jimboni Bakongo. Sababu ya jambo hiyo ni kama kuna moto iliyojitukiza katika ofisi ya pamoja ama giche unique Moto hiyo iliharibu vitu nyingi kwa mujibu wa kiongozi wa kundi la polisi lenye kuhusika na ulinzi wa bandari hiyo. Msingi wa moto huyo mpaka hivi haujajulikana. Ripoti ya mwandishi wetu Giro Je Mnyapala inatolewa mustijioni na lengo. Kufuatana na masemi ya msungulu Fidel commander wa polisi ya bandari la Matadi, nyuma ya kupandisha kwa bendera moja, kati wa mapolisi waliowekwa ndani ya bendera juu ya machungo, akaona moto mkubwa ndani ya ofisi yenye imeitwa na mara moja akatoa mpango ya kukata nguvu za umeme kwa muda mchache. Gari kubwa la kuzimisha moto la Onatra likafika kuzimisha hii moto kupita mashine kumi na tano iliunguzwa na moto. Kwa muda huu wafanyakazi wote wamekua nje bila kazi, na wakuu wa jimbo la Pakongo walifika pa nafasi na wanausu kujua mwanzo ya mambo yote kutokea. Matadi, mimi ni Giroge Nyampala, radio Giroge Nyampala Radio Kapi pala naombi la shirika la raia jimboni Manyema la kusukuma raia wasilipe franka ya ushuru inatimizwa sana na watu wengi siku hizi. Kwa mfano katika eneo la Kabambare, raia wengi wa miji za Salamabila na wamaza wa wanakataa kulipa franka hiyo ya ushuru. Hali hiyo inahuzunisha sana kiongozi wa eneo la Kabambare, bwana Igo mavangu anaahidi kusukuma raia kuheshimu sheria na kulipa franka hiyo ya ushuru. Tumsikilize akijieleza mbele ya mikrofoni mwandishi wetu Sadara Shabani mita Le, imepashwa kutumika bila pesa, hatuwezi kufanya chochote. Wakaaji wamengoja kwetu mipango mingi ya maendeleo lakini watu wa moja tulioweza kualika walitujulisha kama ni shirika la raia ndiyo inawakataza watu wasilipe kodi. Nilitamani kujua sababu gani shirika la raia inawakataza watu wasilipe kodi, wakisema kama pesa zote zimeingia katika mifuko ya waongozi na haifanyi hata kitu chochote. Lakini sisi tuliwaomba watuchunguze kwanza, waangalie namna gani tunaweza kufanya sababu sisi tunafika siku hizi bullaioso... na tunakuwa na mipango ya kuweza kuendelesha mambo zaidi, hawakubali mambo haya. Habari toka mjini Uvira, jimboni Kivya kusini hujulisha kama wagonjwa wa hospitali kuu ya mtaa wa Fizi hawakupewa matunzo jana siku ya pili kulingana na mgomo wa kazi za waguzi ulioanzishwa jana katika hospitali hiyo tangu siku ya kwanza. Waaguzi wanagoma kazi wakidai mishahara zao za miezi nne zilizopita. Fisto Ngoma Mayabala anatueleza mengi toka Uvira. Kufuatana na masikilizano yao, shirika la Medecin en Catastrophe ilichukua jukumu ya kulipa wauguzi wa hospitali kuu ya Fizi. Kwa mujibu ya shirika hiyo, kuchelewa kwa kulipa marupurupu ya watumishi hao ilifuatana na matatizo mbalimbali mbali. Claude Bwito wa Medecin en Catastrophe alihakikisha ya kwamba tangu siku ya tatu ao kesho siku ya ine wataanza kulipa watumishi. Mganga mkuu wa hospitali ya Fizi Boviki Miango Ziarani Uvira alitoa jana maoni yake kuhusu mgomo huo ugoma kazi kwa njia ya kiganga ya si vizuri, kwa kuwa katika hospitali kuna watu wenye wanahitaji kupata utuba. Tuko hapa Uvira ni konteksti ya kutafuta suluhisho, na ninawaza kama koordinateur medikal wamekwisha kutuhakikisha, kama tunaweza kuambia watumishi wawe na moyo safi kwa kuanza kazi. Kwa upande mwingine, mjini Fizi leo hii, siku ya tatu, wauguzi hawakwenda kazini na wagonjwa wengi hawakupata matibabu. Kumi peke yao walibaki hospitalini ikiwa tatu kati yao wakiwa katika hali ya kutatanisha posho. iliyopita shirika la Metan Catastrophe ilipokea msaada wa balozi wa Amerika pa Kinshasa kwa tasaidia kwa kuboresha matibabu ya wanaorudi ukimbizini tarafani Fizi Uvira. Fistongo mama ya Bala kwa niaba ya Radio Kapi na kazi ya kugawa vyombo vya masomo ilianzishwa tangu leo asubuhi mjini Siro, jimboni Mashariki. Msaada huo unalingana na kampeni ya kuandika watoto somoni kwa wingi, mpango ulioandaliwa na shirika la UNICEF. Sherehe ya kuanzishwa kwa mpango huo kiserikali uliendeshwa na liwali makamu wa jimbo la mashariki mwenye kusika na uongozo Bwana Hubert Pierre Moliso Andre Kitenge. Kampeni hii imeangalia jimbo la Mashariki nzima isipokuwa jimbo ndogo la Ituri, na ni pale muji Isiro ipatikanayo pa kilomita 600 kaskazini ya muji Kisangani, ndiyo maandamano ya kampeni hii ilianzishwa kwa namna ya kiserikali. Kufatana na misemo ya waongozi, uchakuzi wa muji Isiro kwa maandamano hii ni kufatana na idadi ya matukio ndogo ya wanafunzi wasika mwaka iliyopita. Liwali wa jimbo makamu usikae na mambo ya waongozi, bwana Iber Pierre Moliso, mwenye kuongoza maandamano hilo, alihakikisha ya kwamba jimbo ndogo la uele ya juu ilionyesha idadi ndogo kwa maandiko ya wanafunzi somoni kabisa kabisa wasika. Kwake yeye, liwali wa jimbo makamu, ni kwa hiyo ndiyo wali jielekeza pale Isiro kwa kulamusha wazazi wapate kuandikisha kwa wengi watoto wao somoni kabisa kabisa wasika kufatana na mradi wa shirika UNICEF. Na siku hii ya tatu, kazi ya kugawa vifaa vya masomo ilianja toni mia moja makumi saba na mbili ya vifaa vya masomo vimetayarishwa kwa ajili ya wanafunzi kupita elfu mia tatu na walimu elfu saba muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitenge, Redio Okapi na habari toka jimboni Equatoria hujulisha kama jana, siku ya pili, kuna wakimbizi wa Kongomani mia moja makumi nne na nne wenye walirudishwa kwao wakitokea nchini Congo Brazzaville. Wakimbizi hao walirudishwa kwao kisha kupitisha miaka sita nchini kigeni. Wakimbizi hao walipokelewa na shirika la HCR Mbandaka pa kilometa kumi na saba na mji mkuu wa Mbandaka mjini Lyonda. Alen Runga anatueleza mengi kutoka Mbandaka. Wakati walifika, wakimbizi awa walipokelewa na HCR Mbandaka ambayo iliwaikarisha pale Ionda, pa kilomita 17 na muji wa Mbandaka. Kwa mujibu wa Samuel Mbui, asistan wa kituo kya kiutu ya HCR, wakimbizi wote awa ni wazaliwa wa Mbandaka wenye watarudia kwao masiku zijazo. Wakimbizi makumi mane na nane walipokea makiti ya kurudi ambayo mumepatikana chakula ya PAM, vyombo vya ujenzi na masahani. Katika senta ya mpito walichunguzwa na wagonjwa walitunzwa na ONG Asodeva osikayo na afya ya wakimbizi. Tujulishe kama kuna wakimbizi kupita elfu makumi tatu na sita katika nchi ya Kongo Braza, ni idadi ndogo tu, hiyo njo ilitika kurudia. Kwa mujibu wa Ben Diallo, kiongozi wa HCR Equateur, wakimbizi wengi wanakataa kurudi sababu ya ukosefu ya ulinzi wakati ya uchaguzi, na wanasema kama watangojea matokeo ya mwisho ya uchaguzi kwa kuangalia kama wanawezi kurudi. Tujulishe kama kundi ingine ya wakimbizi itasafiri pale Mbandaka tarehe kumi na kenda Septemba ijayo na kwa kumaliza habari kwa kifupi toka mjini Mbujimai, ujulisha kama hali ya mzozo ilijitukiza katika parokia Saint Pierre ya Kamukungu mjini Kabinda, pa kilometa 115 kusini mwa Mbujimai, jimboni Kasai ya Mashariki. Sababu ya mzozo hiyo ni, kuhaki, ni kuhamishwa kwa padri cure wa parokia hiyo. Padri huyo aliomba kwenda kutimiza kazi zingine katika diosezi ya Kabinda. Basi jambo hiyo ilikasirikisha sana waamini na kuwasukuma kuzuia mwenendo bora wa kanisa siku ya Mungu iliyopita. Wanadugu waskizaji, ni hapo ndio tunakomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Asante koskilven mwema, kwa heri ya kuonana kesho magharibi.