Habari zetu. Jean Desire Kanyama ina timu. Saa kumi na moja hapa mjini Kinshasa, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika bara ya tukufu la Kiswahili. Kwanza ni muhtasari wa habari. E jimboni Kivu ya Kusini, wanajeshi wa brigedi ya mnane ya mchango wana shida nyingi kisha kutawanyisha kwao katika mtaa wa Lungu wanajeshi hao, wa, wanajeshi wa vikosi vimoja vya brigadi hiyo wanakosa nafasi ya kulala. Wengi wanalazimishwa kubaki katika vyumba vya parokia ya Kidodobo. Watumishi wa shirika la njia za anga RVA waliandamana leo hii mbele ya wizara ya usafirishaji na mawasiliano hapa mjini Kinshasa, wakidai kufukuzwa kazini, wakati huu huu kwa kamati ya uongozi kwa mjibu wa msimamizi wa kamati hiyo Selestin Kabuya Lumuna, tutamsikiliza punde. malipo, ha malipo yao hayacheleweshwe hata mwezi moja. Hujambo ndugu msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kusini, wanajeshi wa brigedi ya mnane ya mchango wana shida nyingi kisha kutawanisha kwao katika mtaa wa Walungu. Wanajeshi wa vikosi vimoja vya brigedi hiyo wanakosa nafasi ya kulala Yapata mia mbili makumi matano kati yao wanalazimishwa kubaki katika vyumba vya parokia ya Kidodobo. Kutoka Bukavu, maelezo mengi nawe Jean Kasami. Juma moja kisha waaskari hao kuwasili Kidodobo, raia wanasema wanafurahia kuweko kwao katika nafasi ambayo zamani kulikuwa kunaripotiwa mashambulizi ya makundi yenye silaha. Mchungaji wa parokia hiyo ambayo majumba yanaikaliwa na waskari wa brigedi ya nani ya mchanganyo anafurahia pia kuweko kwa waskari hao, lakini bado ana wasiwasi. Shida moja ambayo tunaweza kutaja ni juu ya nyumba ambazo wanakaa ndani na tulikuwa tunafanyia mokazi fulani fulani za kanisa. Shida nyingine, choo zetu zilikuwa chache sana, na wenzetu wako na wake na watoto. Watu hao wana haja ya choo. Kamanda wa brigedi husika ameahidia kuondoa haraka wa askari wake hadi mahali pengine. Kanali Taylor siku tumetoa oda au askari waweze kutoka pale, alafu watafute mahali ambao wanaweza wakaishi, ili waweze kuachia watoto wa masomo na wengine wananji waendelee na shughuli zao. Nafikiri askari na wafanyakazi wa serikali na wana pesa zao ambao wanaweza wakanunua dawa Wakati huo huo, Kanali Taylor ameeleza kwamba nafasi majeshi ya brigedi yake yangewekwa ingali bado inaikaliwa na wenzao wa brigedi ya kwanza ya ziada ambao wanaendelea kusubiri watumwe mahali pengine. Bukavu Jean Kasami, Radio Okapi. Msako wa pamoja Monique Police ya mchango unaendeleshwa katika kata za mji wa Kinshasa tangu tarehe makumi mbili na tatu Agosti iliyopita nikisha mapigano yaliyotokea mjini humo tarehe makumi mawili hadi makumi makumi mbili na tatu augusti iliyopita. Kwa mjibu wa inspekta Dominic Manjenga, msemaji wa polisi ya taifa, msako huo unashabaha kukinga wakaaji wa mji wa Kinshasa wenye kukosa usalama katika kata zimoja. Mwandishi wetu Nazian Koko alijionea binafsi namna gani msako huo unaendeshwa. Taarifa yake inatolewa na Joakim Kalumendo. Msako huo wa pamoja unaundwa na polisi wa kikosi cha polisi kilichochanganywa, polisi wa Monic FPU pamoja na mshauri mmoja wa kiufundi kutoka kikosi cha polisi cha muungano wa Ulaya ambaye ndiye mwongozi wa msako huo. Polisi hao wanaendesha msako huo katika magari mane aina ya jeep kutoka kwa polisi wa mchango, kifaru kimoja kutoka Monic pamoja na gari moja kubwa linalobeba wa polisi wa Monic ambao wanazunguka katika mabarabara ya Kinshasa. Mji umegawanywa kwa pande mbili, mashariki pamoja na magharibi. Baada ya saa sita, polisi hao huwa wanabadilisha nafasi. Kwa usiku wa jana, msako wa eneo la mashariki ulianza na saa moja ya usiku pa kambi ya kijeshi Alufungola mtaani Lingwala, ilirudi hadi Gar Central kabla ya kuenda Kintambo. Waendesha msako huo walivuka mtaa Bandalungwa kwa pumziko la dakika makumi matatu karibu na makao ya Bunge baadaye walirudi katika mtaa wa Gombe na huko walienda moja kwa moja mpaka njia panda ya kitambo Magazeni. Mwishowe na saa kumi unusu ya asubuhi walirudi kunako kambi ambako walianzia msako huo. Wananchi kwa upande wao wamefurahishwa na kazi hiyo, lakini wanatoa sikitiko lao la kuona polisi hao kuzunguka kwenye barabara kuu pekee, wakati vitendo vya unyanyasaji vinaendelea katika maeneo yaliyofichama kwa sikitiko hilo Inspekta mkuu wa polisi anaelezea kuwa tatizo la ukosefu wa barabara katika kata nyingine kunapelekea polisi walio na magari kushindwa kufika huko. Taarifa ya Joakim Kalumendo. Na waongozi wa Tume la Uchaguzi Huru SEI walikutana leo hii hapa mjini Kinshasa na wakilishi wa wagombea wawili wa raundi ya pili ya uchaguzi wa urais walijulishwa kwamba kampeni ya uchaguzi itaanza hakika leo hii usiku kati pia vyumba vya uchaguzi vya zamani vitabaki vikuwa vyenye idadi ya elfu makumi tano na makumi manne na tano. Kwa upande mwingine, mawaziri wote na wakuu wa shirika za serikali wana memba wa AMP, yaani muungano unaounga mkono mgombea wa urais Josefu Kabila. Hao wanaombwa kuwasili kunako bunge jipya, wana siku mnane kisha kukubaliwa kwa vibarua na bunge kwa kuacha viti vyao vya zamani. Masemi hayo yalitamkwa leo hii na msemaji wa muungano huo unaunga mkono mgombea wa urais Joseph Kabila wakati wa mkutano hapa mjini Kinshasa na wapasha habari. Kwa mjibu wa Olivier Kamitatu, ni ya lazima kuheshimu raia katika uchaguzi wake. Tumsikilize mbele ya maikrofoni ya Kelin Kuteintu d. Kutokana na maandishi ya katiba, yanayoelekea kutumika kazi mbili tofauti na hapo, ni kulingana na kipengee mia moja na nane cha katiba kiongozi wa MP alitoa amri kwa wote waliochaguliwa chini ya kusanyiko la kisiasa MP, wanaopigwa na hatua inayokataza mtu aliyechaguliwa kuwa mbunge asiendelee kutumika mahali pengine serikalini, kuheshimu vilivyo sheria na kupatia nafasi kazi nyipya waliopewa kutoka kwa Wakongomani. Huyo ni Olivier Kamitatu akiwa mbele ya mikrofoni ya Kelin Kute watumishi wa shirika la njia za anga RVA waliandamana leo hii hapa mjini Kinchasa, mbele ya wizara ya usafirishaji na mawasiliano. Wanadai kufukuzwa kazini wakati huu huu kwa kamati ya uongozi inayosimamiwa na, na Selestin Kabuya Lumuna. Kamati hiyo inashutumiwa kutolipa mishahara na fedha za matunzo. Tusikilize moja kati ya watetezi wa watumishi wa RVA akiwa kwenye mikrofoni ya Mirei Kabala azi aitemekisawa disi banatengeneza m mshahara bacheenterera bapati batu bengine banakufa a mapati franka banani ba retrete a mapati franka na kama biki tu ya kuandikisha ya kumutosha Kabuya, kuna tuko tayari kuwapatia biki ya kumutosha Kabuya iske tabu. inaendelea kwa mjibu wa kiongozi mkuu wa shirika la njia za anga watumishi wake wanasukumwa kisiasa, malipo yao ya mshahara hayacheleweshe hata mwezi mmoja. Celestin Kabuya Lumuna, njiani mwa simu na mirei kabala. Bon, uh, mimi ni Mkongomani, niliteuliwa kuwa kiongozi mkuu. Wanaopenda niondoke madarakani wanapasha kuonyesha kwa nini niondoke na kwa sababu gani wanapenda niondoke madarakani, waonyeshe kwa leo hawana hata mshahara uliochelewa kuna mashirika ambako wafanyakazi hawajalipwa, imepita sasa miezi makumi mawili, lakini ya kutulivu. Hiyo ni njama ya kisiasa. Madam jimboni Katanga ni mporomoko ya udongo ndiyo inapingwa. Chumba cha msaada cha shirika Small Mining SESCAM kilitoa maoni mengi kwa kupinga mporomoko ya udongo. Chumba hicho kiliomba waondoshwe katika eneo la madini la Kalukuluku mtaani Washi wachimba madini wa mikono hao pia wanakataa kabisa maoni hayo. Kutoka Lubumbashi, mawilizo mengi nawe kalengea mukena ya tumbi. Wiki mbili iliyopita, wachimba maadini saba wamefariki kwa mporomoko wa shimo la maadini itwayo Kalukuluku, mtani washi, watu wengi wamejeruliwa vikali. Jambo la mporomoko wa shimo hilo hutokea mara tena, siku ya pili iliyopita, na watu wawili wamejeruliwa. Kulingana na kiongozi sa eskami nchini Kongo ya Kidemokrasia ambaye ametembelea hapa Lubumbashi, wachimba madini wanajiingiza kwa kimagendo ndani ya shimo wakisikilizana na viongozi wengine. Baudoin Ieta. Kwa ngambo yao wachimba maadini wameeleza kama hawakubali kutoshwa kwao pa nafasi Kalukuluku, wanaomba ukingo maeneo ya shamba la maadini la. Ou ils vont nous mettre on fera toujours l'exploitation artisanale, kule watapenda kutupeleka tutachimba maadini kama hivi sasa, lakini inafaa iwe fazi nzuri, kwa bure misiba itafanika kila mara. Ndiyo maana mimi naona kama misiba haiko lengo ambayo itasababisha watutoshe hapa. Kiongozi wa SESCAM amesema kama uchimbaji wa madini unakuwa neno muhimu kabisa, wachimba madini wanapashwa kujitolea kwa kuepuka msiba ndani ya shimo. Toka Lubumbashi Kalenge ya Mukena ya Tumbi, Radio Okapi. Na katika eneo la madini la kiwanda Shemaf mtaani Rwashi, mporomoko wa udongo ulitokea leo hii siku ya nne mchana. Kwa mjibu wa mtumishi mmoja wa Shemaf, mtu mmoja aliuawa kati ya wa wachimba madini wa mikono wenzake waliharifu kutotumika kesho kwa kuhudhuria katika mazi, mazishi. Upande wa kaskazini ya Katanga, maji safi yatagawanywa punde katika eneo la Kongolo, umbali wa kilometa mia tatu makumi tano na Kalemia, kisha miaka kumi ya kusimamishwa kwa operesheni hiyo, kazi za ujenzi wa kiwanda cha kusafisha maji zinaendeshwa na kituo cha Rejidezo jimboni Katanga kikihusiana na ofisi ya Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu jimboni humo. Wakaaji yapata elfu makumi tano wanafurahishwa na mradi huo. Hao walishota maji moja kwa moja katika jito Kongo kutoka Kalemie ya mafasirio mengi nawe Siprie Mbayo. kamati ya msalaba mwekundu imeanzisha kazi ya kurekebisha mitambo ya shirika la maji katika mkoa wa Kongolo. Vifaa kadhaa vimekwisha kutiliwa, ili wakaaji wapate maji safi. Kulingana na maandalizi ya kazi hiyo, kamati ya msalaba mwekundu imehakikisha rasmi kwamba kazi hiyo itachukua miezi mitatu kwa upande wa enjinia Kalihezo Maxim, msimamizi wa wafundi kwenye shirika la maji, amependelea ugao wa madaraka uwe sawasawa, yaani, shirika la maji lipangilie matayarisho na ugao wa maji kwa wakaaji. Jambo hili limeenda kufurahisha wakaaji wote wa Kongolo. Toka Kongolo, Sipuyano Mbayo kwa niaba ya Radio Okapi. Kwa kifupi, katika jimbo la Equateur, watumishi wa kazi za siku kwa siku wa masomo makuu ya ESP Gemena wanasikitika na kuondoshwa kwa fedha katika malipo ya wa mshahara wao. Ni tangu sasa miaka miwili ndio watumishi hao wanapokea mshahara usioenezwa bila utashi wao. Watetezi wa haki zao tayari walirifiwa na shida hilo, lakini kiongozi mkuu wa ESP Gemena alitoa mafasilio mengine. Hali hiyo inatokana na mikopo yenye watumishi wanaomba mbele ya malipo. Ni mikopo ndio inaondoshwa katika mshahara, alisema Maluku Maluka Mopongo akiwa mbele ya mikrofoni ya askin zigbya tayoro. E, basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga wo nasi kumbukeni, kwamba taarifa hii ya habari inaweza pia kusikika kupitia tovuti yaani internet www.radiokapi.net kwa irini jioni njema, nikiwakumbusha kwamba jimboni Kivu ya Kusini, wanajeshi wa brigedi ya mnane ya mchango wana shida nyingi kisha kutawanyisha kwao katika mtaa wa Walungu. Wanajeshi wa vikosi vimoja vya brigedi hiyo wanakosa nafasi ya kulala, wengi wanalazimishwa kubaki katika vyumba vya parokia ya Kidodobo. Na watumishi wa shirika la njia za anga RVA waliandamana leo hii mbele ya wizara ya usafirishaji na mawasiliano hapa mjini Kinshasa wakidai kufukuzwa kazini, wakati huuhuu huu, kwa kamati ya uongozi kwa mjibu wa msimamizi wa kamati hiyo Celestin Kabuya Lumuna, tulimsikiliza: malipo yao hayacheleweshe hata mwezi mmoja.