Habari zetu ikanyama, saa kumi na moja ya magharibi hapa mjini Kinchasa. Ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu, ufuateni kwanza. Habari tunazo kwa kifupi: jimboni Kivu ya Kusini, wanasiasa wa Alliance pour la Majorite Presidentielle AMP na wale wa Union pour la Nation wanapatana vizuri Panyabibwe. Katika eneo hilo lenye kupatikana kwenye umbali wa kilometa mia moja na Bukavu, kila kampi inaendesha kampeni ya uchaguzi katika kimya na jimboni Kasai ya Magharibi, hali ni mbovu katika eneo la madini la Kalombela, mtaani Dimbelenge, watumishi wa ushirika za usalama, wanajeshi na polisi wanatumika katika eneo za madini za almasi wa wakati wa usiku. E, hujambo ndugu msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Mara tena walisahihi mkataba wa uhusiano leo hii hapa mjini Kinshasa. hivyo leo hii nyuma ya mchana akihojiwa kwa njia ya simu na Terese Basubi, tumsikilize. Ninahakikisha ninashiriki katika kundi ya bwana Jean Pierre Bemba juu ya kuokoa inchi yetu. Tuko kumkongo ya Jean Pierre Bemba, tuna mfamu na tunajua fasi anatoka. Ninaweka pembeni mahali ya ya uchungu ya mwenendo wa serikali mpito. Musiku tarehe makumi mbili na kenda ni siku kubwa sana juu yetu sisi wote. Kwa kifupi, B Olive Lembe Kabila alitembelea leo hii eneo kubwa la Kasai, akianzia ziara yake pa Mbujimai, kwenye aliongoza mkutano mkuu kabla ya kutembelea wagonjwa katika hospitali ya Dipumba. Alijielekeza baadaye, yani nyuma mchana, pa Kananga na alitembelea atatembelea pia Chikapa. Mjini Kananga na Mbujimai, katika masemi yake aliomba wakaaji wachague Rais Joseph Kabila katika kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais. B Olive Lembe Kabila anasindikizwa na wanamemba wengi wa chama cha kisiasa cha PPRD jimboni Kivu ya Kusini. Kama vile tumesema mwanzo wa kipindi hiki, wanasiasa wa Alliance pour la Majorité Présidentielle, AMP, na wale wa Inio pour la Nation wanapatana vizuri hapo Nyabibwe. Katika eneo hilo lenye kupatikana kwenye umbali wa kilometa mia moja na Bukavu, kila kampi inaendesha kampeni ya uchaguzi katika kimya, hata ofisi kubwa za kampi hizo mbili za kisiasa zinapatikana uso kwa uso. Unapofika Nyabibwe unashikwa na mshangao, kwani ofisi mbili hiyo ya Peperde na MLC ziko karibu. Bendera za vyama hivi mbili vinapepea karibu kwenye mita makumi mbili katika mji huo. Makandideti wakiwa wanamemba wa IMP na wagombeaji kwenye bunge jimboni wanapiga kampeni yao na vipaza sauti, magari zinatembea mchana mzima, vikionyesha picha za kandidati wa IMP mgombeaji kwenye kiti cha urais. Lakini ngambo yao Union pour la Nation wanamemba hawaonekani kabisa. Hapo tunatafuta kuwaona, mwanamemba mmoja wa IMP anajitoa ili atupeleke mpaka hapo anakaa mwanamemba mmoja wa Union pour la Nation. Huyo anatueleza kuwa hapa anapiga kampeni yake bila matatizo yoyote. Kwenye barabara kuu hakuna hata picha mmoja yake Jean-Pierre Bemba inayowekwa. Picha tunazoziona ni za makandideti wake wagombeaji kwenye bunge jimboni zinazopatikana Nyabibwe, bila mwandiko fulani kuhusu chama cha MLC kwake. Kiongozi wa mtaa wa Kalehe, raia walisumbuka sana kwa leo, wanapendelea kwenda kwenye uchaguzi ndani ya kimya na amani ya kudumu. Toka Bukavu, mimi ni Ewing Ahmed Salumu, Radio Kapi. Jimboni Equateur pa Boende wakuu wa ngazi za chini wanasikitika na vipindi vinavyotangazwa na radio mbili za kipekee: ni Radio Liberté ya chama cha kisiasa cha MLC na Radio Bonanga ya chama cha kisiasa PPRD imefungua wakati huu katika wilaya Chwapa. Kwa mjibu wa wakuu wa ngazi za chini, vituo hivyo viwili vya habari vinaleta chuki kwa wakaaji, vinatumikishwa na Alliance pour la majorité présidentielle na Union pour la nation kwa sababu za uchaguzi, vikitumia masemi mabaya na ya vitusi. Ofisi inayowakilisha sai pabowende ilikutanisha jana wakuu wa kampeni ya wagombea wawili chapili, cha, wa kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais na kuwatolea moja kwa moja wangalisho kinyume kinyume ya hiyo. Kiongozi wa wilaya la Chwapa ameahidia kufunga vituo hivyo viwili, na wakuu wa redio hizo mbili wanakubali kwamba walikaribisha wanasiasa wenye walitangaza masehemu ya chuki katika vipindi fulani, lakini wanapinga jukumu lolote katika hali hiyo. Kwa upande wake Autorite Ot De Media, yani tume linaloboresha upashaji wa habari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, komisheni ndogo inayohusika inahusika na sheria na uangalizi wa uchunguzi jimboni Equateur itakutanisha wanamemba wake kesho, siku ya tatu, kwa kutoa maoni kuhusu hali hiyo. Jimboni Kasai ya Magharibi, hali ni mbovu katika eneo la madini la Kalombela, mtaani Dimbelenge, watumishi wa shirika za usalama wanatumika katika eneo la madini za, eneo za madini za almasi Polisi na wanajeshi wanatumikisha askari wa chini usiku na kwa sababu hiyo mporomoko inakuwa mingi na kusababisha vife vya wa watu. Marie Chantal Lumba anajiunga nasi kutoka Kananga. Kufatana na masemi ya wakaaji ya hiyo eneo ya madini awayue wanani wanaongoza hiyo eneo, sababu hata kama sheria imekataza kuchimba madini usiku na kuchimba manjia udongoni, waskari polisi na waskari jeshi awafate hiyo sheria. Wakaaji wameongeza ya kwamba ni wengi wenye kutokea kujimbo ya Kasai Oriental wenye awaheshimu sheria na tena awaheshimu waskari polisi na jeshi ya Kasai Occidental. Kiongozi kwa muda jimboni ya waskari askari ametoleze ya polisi kwamba ni kweli kuko waaskari jeshi na polisi ya Kasai Oriental kubakamba, lakini wamechunga mfanya biashara moja. Colonel Lebon Mipembe ametoleze alisha lomba waongozi yake waweze kumaliza hiyo shida na kuongeza ya kwamba wale wa askari awachimbe madini. Colonel Bengama, kiongozi kwa muda njimboni ya askari polisi ya Kasai Oriental, ametoleza ya kwamba afaamu ya kama kuko waaskari yake pale Bakamba mu Kasai Occidental, lakini amelomba waongozi ya PNC Kasai Occidental waweze pamoja naye kuanza uchunguzi kuhusu hiyo mambo. Kungambo yake waziri ya maneno ya ndani amelomba waongozi mu majimbo majimbo yote mbili waweze kumaliza hiyo shida kutokea Kananga. Marison Talumba, redio Kapi. E, tutarudi hapo Boende jimboni Equateur ambako ofisi inaowakilisha Sei ilikutanisha jana wakuu wa kampeni ya wagombea wawili wa kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais na kuwatolea moja kwa moja angalisho, sababu ya masemi ya vitusi wanaotumia katika redio. Kinyume ya hiyo kiongozi wa wilaya la ya Chuapa aliahidia kufunga vituo hivyo. Bibrigit Botete Botepu mbele ya mikrofone ya Jislen Ntobo. De radio, la radio Liberte, la radio. Katika marajio hizo mbili Radio Liberte na Radio ya Peuple kuna makosa ndio maana natoangalisho kwa radio hizo, wanapashwa kuheshimu amri ya uchaguzi kwa sababu raia inatamani kusikiliza aina pia mipango ya kila kandidenti, ila wasipitishe matusi katika radio zao. Kisha mkusanyo iliyopitikana siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu katika ofisi ya bwende kuna pitikana tena makosa, tutashurutishwa kukamata hatua ya kufunga marejio zote mbili mpaka amri ya mpya itolewe. Habari zingine kwa kifupi zinatolewa na wezo wa Kim Kalumendo. Mamia ya wachunguzi wa uchaguzi wa jumuiya ya Ulaya wameweza kusukumwa katika maeneo mengi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zaidi ya wachunguzi wa mia mbili wa, wa jumuiya ya Ulaya wa, watawasili hapa mjini Kinshasa mnamo ku, ili kuzai, kuchungulia uchaguzi utakaofanyika tarehe tarehe ishirini na tisa Oktoba ambako ni raundi ya pili ya uchaguzi kwa mjibu wa kiongozi wa tume ya wachunguzi wa uchaguzi wa jumuiya ya Ulaya, wamesema kuwa karibu na kumalizika kwa kampeni, wanasikitika na kuona kuwa hali mbaya ya ukosefu wa usalama imekuwa ikionekana katika nchi nzima. Walielezea hasa sana katika maeneo ya Mbanda ka Loja ya Lubumbashi, pabukavu na Kindu. Na katika hali ya vyombo vya habari, e, tume hiyo ya jumuiya ya Ulaya imeweza kusikitika na kuona kuwa usawa umepotea katika vyombo vya habari kwa wagombea mbalimbali mbali. Huku kwa mfano waliweza kuelezea chombo cha habari cha serikali RTNC er na katika hali ya ushirikiano wa mahakama kuu ya uchaguzi ya Brazil pamoja na tume uhuru ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Brazil imeweza kutolea vifaa uh, vya kupigia kura elfu ine ambavyo vitaweza kusaidia katika uchaguzi waliwali, makamu waliwali, watu, watu wa senato wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Vyombo hivyo vya, uh, vya upigaji kura viliweza kutolewa leo hii huko kunako uwanja wa Njili na, na balozi wa Brazil nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Flavio Roberto Bonza nini ambao alivyoipokea Padre Apolinaire Malumalu, kiongozi wa sei, na huku, taarifa nyingine zinaelezea kuwa kwamba leo hii ilikuwa ni sherehe ya Umoja wa Mataifa katika ulimwengu, na hii kiongozi ambaye anasimamia mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo William Lassie Swink ameweza, ameweza kuelezea kuwa Marekani ama Umoja wa Mataifa hautaendelea hautaachilia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alisema kuwa wataendelea kuunga mkono nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. William Lassi Swing aliweza kutolea kupongeza wakaaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ukimya pamoja na usalama uliwali, vile walivyoendesha uchaguzi nchini humu. Mwakilishi mkuu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo William Lassi Swing yuko mbele ya maikrofoni ya Therese Basubi. Je voudrais donner uh, au peuple congolais le message de remerciement. Nataka kutoa ujumbe ya shukrani kwa raia wa Kongomani juu ya utulivu na heshima walipana katika uchaguzi. Ndiyo uchaguzi uliopitikana vema, pia tunazani kama uchaguzi ya turo ya pili nayo itapitikana katika usalama. Ya pili ni ujumbe ya tumaini kwa sababu kisha miaka mingi za mateso ya hali ya ukosefu ya usalama pia ya kutokuwa na uwezo. Kisha ujumbe hii sipende raia iwazi kama kisha uchaguzi Umoja wa Mataifa itawachilia, si hivyo. Pamoja na watumishi wa Monique, tutawaunga mkono kama wakati wa mbele tutachangana na serikali ya sasa na almashauri na taarifa kutoka gereza la Makala ambalo lina, lina wafungwa wa wengi hapa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaripoti kuwa wafungwa kumi na tatu ambao wote wanahusika na mauaji ya rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Laurent Desire Kabila ambao walikuwa katika chumba nambari moja huko Makala, inaripotiwa kuwa wamekimbia katika jela hilo. Taarifa hiyo ilitolewa kwa, kwa redio Okapi na watu walio karibu na gereza hilo. Kiongozi wa jela hilo aliweza kuelezea kwa radio Okapi kwamba kweli watu hao walikimbia lakini hakupenda kutoa maelezo zaidi. Habari zinaarifu kuwa viongozi wa jela la Makala pamoja na polisi na kazi za ujasusi wa kijeshi leo hii waliweza kuweza kue, kuhesabu kila wafungwa walio katika chumba hicho nambari, nambari ya kwanza. Habari zina mwangaza zaidi kuhusu kukimbia kwa wafungwa hao bado hajatolewa. Asanti kwako, Joakim Kalumendo. Ujumbe wa Beseco unaopatikana ziarani ya kazi ya uchunguzi wa miradi iliyosaidiwa kifedha jimboni Manema umeomba masomo sita zivunjwe mjini Kindu. Kati ya masomo hizo kuna masomo kubwa za kisekondari za jiji la Kindu sawa vile Institut Imara na Basoko. Wajumbe wa Beseco walijionea binafsi kwamba kazi zilizoendeshwa na shirika Alternative zilikuwa mbovu. Shirika hilo linashutumiwa kutumikisha vibaya dola za Kimarekani elfu makumi tisa. Tusikilize kiongozi wa Besco mbele ya mikrofoni ya Sada la Shabani. Six tre, tre mal masomo sita iliyojengwa vibaya sana, na iyo iliweza kutumia zaidi ya dola ya kiamerikano elfu mia moja iliyopewa na shirika la Beseko. Iyo pesa iliibwa wakati ya mjengo. Kazi iliyofanyishwa ka kwa masomo iyo ni mbaya sana, kwa kuona kama ukuta inakingama inajengwa na ujongo bila sima. Ni masomo aya yenye inaanguka na upepeu, hata kwa mkono umeweza kuyasukuma na itaanguka. Ndiyo maana sisi shirika ya Beseko tulio ba masomo hiyo ibomolewe kwa kuogopa asara yoyote yenye inaweza kutukia kama nyumba kama haya inaanguka juu ya watoto. Tuliambia shirika la Alternative iliyo saini makubaliano na Beseko kama Beseko tunajitosha kwa asara yoyote yenye inaweza kutukia ikuguza maisha ya watu kama ama nyumba hiyo zimebomoka na kuanguka juu ya watu. Tulisema kama tutaenda kwa sheria tustaki shirika la Alternative kwa kuweza kurudisha pesa zote za serikali zilizoweza kubebwa wakati ya mjengo huo. Itabli. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika Alternative la Canada, kazi za ujenzi wa masomo hizo ziliendeshwa na shirika la hapo nyumbani Entregem lenye kuhusika na ujenzi wa viwanda Jimboni Manyema. Basi huo utakuwa mwisho matangazo tu ya jioni, kwa niaba walioungana nasi njiani Mwanga, nasema asanti kwa niaba waandishi wetu wote walio shiriki katika matangazo, na kwa niaba ya fundi mitambo, kumbukeni kwamba taarifa hii habari inaweza pia kusikika kupitia tovuti ya yani, internet kwenye www.radiokapi.net kwa Irini, ni jioni njema.