Habari zote, Jean Desire Kanyama. Oh, asante kwa kuwa nasi wengi njiani Mwanga fuateni, kwanza habari tunazo kwa kifupi. Yapata wachaguzi 2000 wa yapata wachaguzi 2000 hawakuchagua mnamo tarehe 29 Oktoba iliyopita pa Nyalanya, umbali wa kilomita 315 na Bunia katika wilaya ya Otuwele. Hali hiyo ilitokana na ukosefu wa daftari za uchaguzi katika eneo hilo. Jimboni Bandundu, katika mji wa Kikwit, mtu mmoja aliuawa. Maji yalijaa katika zaidi ya nyumba makumi manne na kwa ghafla jamaa makumi matatu zinakosa makao. Hayo ni matokeo ya mvua kali iliyoonyesha jana nyuma ya mchana kati. Na chumba kinachowakilisha mfuko wa Umoja Mataifa kwa manufaa ya watoto pamatadi jimboni Bakongo kiligawa leo hii vifaa vingi vya masomo kwa walimu na wanafunzi wa zaidi ya shule 150. Msaada huo unalingana na mpango wa uhusiano 2006-2007 kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na UNICEF. Tunawasalimu na kuwatakia usikilivu mwema matangazo yetu ya jioni. Habari zenyewe kwanza, jimboni mashariki, hapo Nyalanya milima inayopatikana kwenye umbali wa kilometa mia tatu makumi tano na Bunia, mtaani Faraje katika wilaya Otu ya Otuele yapata wachaguzi elfu mbili hawa kuchagua tarehe 29 Oktoba iliyopita. Habari hii ilihakikishwa na watumishi wa sei wa eneo hilo na redio moja ya kijamii. Inajulishwa pia kwamba watu hawa wa kuchagua sababu ya ukosefu wa daftari za uchaguzi kutoka Bunia. Mwandishi wetu Andre Kitenge alitukusanya taarifa ifuatayo. Kufuatana na ushuhuda nyingi yeni kutolewa kwa njia la simu na wakaji wa muji Nyalanya, ni mara ya pili jambo hii kuwafikia. Wamesema kwa kipindi ya kwanja la uchaguzi ya uraisi ya tarehe makumi tatu mwezi wa 7 iliyopita hawakupiga kura, kwani daftari ya uchaguzi yao ilipotelewa. Watu hawa wamesema jambo hii imerudia tena kwa kipindi hichi cha pili cha uchaguzi. Kiongozi wa kijiji Sekanor, Bwana Drale Haguma, kwa njia la simu anashuhudia sisi ni Wakongomani, tulitamani tumchague huyu kandideti tunamutaka. Kwenye tulienda kupiga kura katika chumba la uchaguzi nambari kumi na moja, walituambia kwamba hatutafanya uchaguzi sababu daftari yetu inapotea. Tulikuwa wengi na karta zetu la uchaguzi. Tulijaribu kupata maelezo mengine kwa chumba ya sei ya Dungu, lakini walituhakikisha kama ni kwenda hatutapiga kura. Kisha kumuliza kiongozi wa chumba la sei jimboni la Mashariki amesema kwa ngambo lake ya kama yeye vile ametoka kupata habari hilo siku ya kwanja, na kiongozi wa ofisi ya uchakuzi muji Dungu ameuzika kwa jambo hilo bila kuona hata ripoti katika vibarua vya mambo ya uchakuzi, kwa upande ule wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Bunya, mimi ni Andre Kitenge Radio Okapi. Jimbo ni Kasa ya Mashariki sasa katika kituo cha uchaguzi cha Lusambo umbali wa kilomita 200 kaskazini ya Mbujimai, imeonyeshwa juma jana kwamba mfuko mnane zenye kuwa na matokeo ya uchaguzi kutoka chumba cha kuwakilisha sei paloja zilikuwa wazi. Wakilishi wa Union Pola Nation wanaomba uchaguzi uvunjwe katika eneo hilo. Upande wa chumba kinachowakilisha sei paloja imehakikisha kwamba mifuko ya matokeo ilikuwa ya kufungwa wakati ilisafirishwa. Maelezo mengi nawe Emmanuel Kanagaro kutoka mji wa Mbuji-Mayi kwa masemi ya mkuu wa selser Lusambo bwana Andre Mulobwe juu ya vifungo mia moja makumi tatu na moja walivyovipokea wikendi hii, vifungo nane ambamo mnakuwemo daftari ya matokeo ya uchaguzi ilikuwa ikifunguliwa pia. Kwa niaba yake vyeti na vifungo vilikuwa vinachangwa kwa mfuko mmoja, na ile ikaacha wafanyakazi wake wanakuwa na magumu kwa kuhesabu matokeo. Tulipomhoji msimamizi wa ofisi ya Loja, yeye anatupilia mbali mashtaka yale. Bwana Basile Dimanja anaeleza kuwa hakuna hata kifungo moja kilichokuwa kikifunguliwa wakati alivyovituma Lusambu. Anaongeza kusema kuwa kazi yake ilikuwa tu kwa ajili ya vifaa na hata mara moja hangeweza kufungua vifungo hivi. Ila bahasha kubwa ilikuwa wazi kwa sababu ya wingi wa vifungo vilivyokuwa ndani. Akiulizwa, bwana Iberi Chiswaka, mkuu wa Sei Jimboni, anasema kuwa amejulishwa habari hiyo na na ngoja ripoti ya Selser Mashahidi ya UN wao wanakuwa na mashaka ya matokeo na wanaomba ivunjwe. Toka Mbujimai, Emmanuel Kanagaro, Radio Okapi. Na kazi za kuchanga matokeo ya uchaguzi zinachelewa tangu siku mbili katika kituo cha Idiofa, Jimoni Bandundu. Tangu siku ya posho ile pita, wanaotumika katika ofisi ya kupigia kura wanafunga mikono sababu ya shida za usafirishaji, mizigo ya kura kutokea eneo la Gungu hazifikishwe pa Idiofa. Taarifa ya mwandishi wetu Jacques Yves Molima na Soma Sidoni na Joachim Kalumendo. Magari mawili yanayobeba mifuko ya kura kutoka kunako kituo cha kupigia kura cha Gungu yamekwama barabarani karibu kunao kilomita makumi sita na mji wa Idiofa tangu siku ya tano iliyopita. Tume huru ya uchaguzi mjini Idiofa inasema kuwa gari moja limekosewa na petroli ya yaani essence na lingine lina matatizo ya kiufundi katika mota. Mpaka siku ya Mungu jioni hali bado ilikuwa haijarekebishwa. Tulipozungumza na kiongozi wa kituo cha kuhesabu kura mjini Idiofa alisema kuwa mapema leo fundi mmoja wa gari alitumwa katika eneo hilo. Padri Ernest Gizebu aliahidi kuwa hilo ni suala la saa chache. Mambo yote yatakuwa vizuri katika saa zinazofuata, alihakikisha. Wakati huo huo, mifuko ya kura ya uchaguzi wa majimbo ilikuwa haijafunguliwa kuhusu swala hilo, kiongozi wa kituo alisema kuwa amri imetolewa tayari ya kuhesabu kura hiyo kuanzia leo. Itafahamika kuwa baada ya juma moja ya kufanyika kwa uchaguzi karibu asilimia makumi tisa ya mifuko ya kura ya kituo cha kupigia kura cha Gungu haijafika, iliyofaa kwa kuhesabiwa, ile iliyofaa tayari imekusanywa. Na jimboni Ekuater watumishi wa sei waliandamana leo hii pa Basankusu. Watumishi hao waliotumika wakati wa kutambua na kuhesabu wapiga kura wanadai malipo ya primi, yani marupurupu ya kazi yao. Kisha mwaka mmoja wanakosa wa mvumilivu, waliandamana katika barabara na kuzuia njia zote za kuingia katika vituo vya mchango wa matokeo ya kura. Tusikilize maoni ya asira, mazi, maoni yao ya asira wakiwa mbele ya mikrofoni ya Henri Lobondo Bokelu. Mwaka moja iliyopita kwenye hatupate kitu tangia mwezi wa Novemba mpaka sasa, pesa yapata mia mbili makumi munane ya dola ya kimerikani ya operesheni ya kuandikisha majina sisi wa OPS wa Bolomba na Basankusu pamoja na wa PCI tunadai mishara zile, walituagamia mingi sana, tunachoka, tunadai mishara zetu leo santa wa kuuchanga majibu ya Basankusu aitafanya kazi. Tunavala kapitula pia na mabache zetu, tutafanya yote te enye tunataka mpaka watulipe. Akiulizwa kiongozi wa chuma kinachowakilisha sei pa Basankusu DJ Bombila anasema kwamba mahitaji ya watumishi hao ni ya kweli. Yupo pia mbele ya maikrofoni ya Henri Lobondo Bokelu. De... wafanyakazi wanadai mishara juu ya kipande kia pili wa kuandikisha majina ya wale watakaochagua juu ya ofisi ya Basankusu. Pesa ni ya elfu makumi ine mia tatu na kumi ya dola ya kimerikani, na wako na sheria ya kudai ya kudai mishara zile, sababu tulishakatuma barua hata mu njia ya mel na ujumbe ya presidenti ilifika mpaka hapa kama waliwaagamia. Tunaomba kwa viongozi kuleta suluhisho na shida ile. Tujielekeze sasa jimoni Bandundu, katika mji wa Kikwit, mtu mmoja aliuawa na maji alijaa katika zaidi ya nyumba makumi mane na kwa ghafla jamaa makumi matatu zinakosa makao. Hayo ni matokeo ya mvua kali ilionyesha jana nyuma ya mchana. Mvua hiyo ilisababisha pia miporomoko ya udongo. Taarifa ya mwandishi wetu Rebecca Ibalinguma kutoka Kikwit, nasoma soma studio na Joakim Kalumendo. Mtu aliyefariki kutokana na kupigwa na radi alikuwa akijulikana kwa jina la Fidel Mula na alikuwa na umri wa miaka makumane na miwili, na alikuwa na mke na watoto wawili. E, katika kata la masamba mtaani Dinda ambako alikuwa akiishi marehemu huyo, nyumba makumi mawili na moja zimejaa na maji. Kwa wakati huu, wakaaji wa eneo hilo wamekuwa wakihamisha vitu vyao hadi kunako makao mbalimbali ya mashirika yasiyokuwa kiserikali, makanisa, pamoja na ofisi ya mtaa. Katika mtaa wa Lukeni tuliona pia zaidi ya nyumba kumi ambazo zilikuwa zimejaa maji. Wenyeji wanaishi nje tangu jana na saa tisa baada ya mvua kunyesha. Pia kulitokea na mimomonyoko ya udongo katika maeneo mengi mjini, mfano makutano ya barabara maila meme na makao la Kubu, eneo ambalo limekuwa likitengenezwa na shirika moja kutoka Uchina. Njia panda vile bas nayo imeharibika kutokana na mchanga unaotoka katika mabarabara mbalimbali yaliyo kando kando ya njia panda hiyo. Kuna pia mimonyoko ya udongo inayojitokeza mahali ine katika kata la Dekezulu. Kanisa moja la Kimbangu karibu na antena ya Vodacom mjini Kikwiti limekuwa likishambuliwa na mmonyoko wa udongo wa kata hilo la Dekezulu. Tukibaki jimboni Bandundu, tujulishe kwamba utume wa pamoja wa kamati ya usalama ya jimbo la Bandundu ulijielekeza jumajana pa Bolobo. Shabaya ujumbe huo, watumishi wa shirika la upelelezi watumishi wa DGM na MONUC ilikuwa ya kuchungua mengi kuhusu mapigano yaliyotukia kati ya kabila ya wabanunu na batende mnamo tarehe 29 Oktoba iliyopita. Ajali hiyo ilishitukiza wakati kiongozi mmoja wa lokalite batende alitamani kukaribia kituo cha mchango wa matokeo ya kura upande wa saa tatu za usiku, kampi ingine ikimzuia. Maelezo mengi nayo Fabien Kambizi kutoka Bandunduville. Ulikuwa mapambano usiku ya tarehe makumi mawili na kenda Oktoba mwaka huu kati ya kabila ya wanunu na ya watende, ilikuwa karibu ya ofisi ya kupiga kura kwenye metre kupita mia moja. Wengine wanasema ni sababu ya uchogozi kati ya vijana iliyo tuma moja wao la kabila la batende kulumia wengine. Pia usema ni sababu ya moja ya wasultani la kijiji ya Batende kutaka kuingia usiku ndani ya ofisi ya kupiga kura. Kwa hapa sasa, usalama umerudia na walishimika tangu tarehe makumi tatu kamati moja itakaochunguza hiyo jambo. Katika mapambano yale waliharibu vitu vingi sawa vile mashamba, manyumba kuchomwa na kulumiza watu wane wanawake wawili na bwana moja walifungwa wakati walikuwa wakiharibu mashamba ya wengine. Sultani mwenyewe walitakia kifo analindwa na serikali, na yule askari polisi aliyemsaidia mwanamke moja kutoroka amefungwa. Nikiripoti kutoka Bandunduville, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kwa kifupi kiongozwa mtoa Masisi anaona kama hatua ya kubadilisha mkuu wa polisi ndiyo ya mafaa katika eneo hilo. Ni tangu siku ya tano iliyopita ndiyo mkuu wa polisi jimboni Kivu ya kusini, jimboni Kivu ya kaskazini, samahani, alibadilisha kazini mwake kiongozi wa polisi wa mtaa wa Masisi kutokana na shida nyingi. Kati ya shida hizo, kiongozi wa mtaa wa Masisi Bwana Justin Mukanya Kasombo anataja ukosefu wa masikilizano kati ya aliyeondolewa na wasaidizi wake, jambo lililoharibisha hali ya usalama katika mtaa wa Masisi. Tukumbushe kwamba kiongozi jimboni Kivu ya Kaskazini wa polisi aliondoa hapo majuzi kazini luteni kanali Gilbert Serushago, aliyebadilishwa siku ya tano iliyopita na inspekta Mambambu Walonga. Kwa mjibu wa kiongozi jimboni Kivu ya Kaskazini wa polisi jenerali Ndatikapend, Gilbert Serushago anashutumiwa kuacha kazi wakati wa uchaguzi, kupoteza silaha na mavazi ya polisi hapo Masisi Centre. Kwa kifupi, pia waziri wa mambo ya ndani aliondoka leo asubuhi Kisangani katika jimbo la mashariki na kujielekeza moja kwa moja Paloja jimboni Kasaya mashariki. Wakati wa ziara yake ya kazi zimadari, deni Kalume Numbi alisifu wakaji wa Kisangani kwa maneno njema wa uchaguzi wa tarehe makumi mawili na tisa Oktoba iliyopita. Aliahidia kuzungumza na mwenzake wa fedha hapa mjini Kinshasa kwa kutafuta shida, kwa kutafuta suluhisho kwa shida kuhusu fanka zenye serikali inapashwa rudishia majimbo kwa kazi za siku kwa siku. E, chumba kinachowakilisha mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa watoto pa Matadi njimoni Bakongo kiligawa leo hii vifaa vingi vya masomo kwa walimu na wanafunzi wa zaidi ya shule mia moja makumi matano. Msaada huo unalingana na mpango wa uhusiano elfu mbili na sita elfu mbili na saba kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na UNICEF. E, Kiro Shenya Mpala anaeleza mengi kutoka mji wa Matadi. Mkutano hii ya kukabula bitu ya masomo ilifanyika ndani ya masomo ya msingi ya Londe katika komine ya Matadi. Mwana nchi la mitu tonda na ekua moongozi ya ofisi ya UNICEF Matadi amesema ya kwamba hii bitu za masomo itakabulia kwa wanafunzi 1217 kwa walimu na waongozi ya masomo 1018 kati la jimbo ya Kongo ya kusini. Moongozi ya masomo ya shule ya kiprimari ya Luvuvamu ya mtaa Matadi alifurahi sana, amelomba na UNICEF aendelee tena juu hii bitu ya masomo itawasaidia juu ya kufanya kazi mzuri. Daniel Singizikano, mjumbe wa mwongozi la jimbo la kongo la kusini, amefurahi na yeye, lakini amelomba na waongozi wa masomo ya Matadi kuheshimu abri iliyokamatwa na serikali tulipa kwa wanafunzi kwa kuingia somo la kwanza kwa shule ya kiprimari toka Matadi. Giro Jean Pala, Radio Okapi.