Habari zetu Kenyama. Asante oh, kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Fuateni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Sei inaendelea kutangaza matokeo ya muda ya kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais wa tarehe 29 Oktoba iliyopita. Tutawatolea punde matokeo ya mitaa moja za jimbo la Bandundu, Equateur mashariki, Kivu ya kusini, Katanga, Manyema, Kasai mashariki na Kasai magharibi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, gari ndogo moja la mabawa lilidema katika hali ya mchafuko jana usiku katika barabara ya lami ngumu, yaani gudron pa Kilambo mtaani Walikale. Mtu mmoja aliwawa, wengine tatu waliumizwa vikali na nyumba zimoja zilivunjwa. Jimboni Kasai ya Mashariki, ugonjwa mpya usiotambulikana ulijitokeza kwa watoto wa umri wa kuzaliwa hadi miaka tano katika mtaa wa afya wa Kalonda yapata kilomita 115 kusini ya Kabinda. Kwa mjibu wa washuhuda wengi, ugonjwa huwa unaoneshwa na homa kali, kipindupindu na kukojoa sana. Tunawasalimu na kuwatakia usikilivu mwema wa matangazo yetu ya jioni. Habari zenyewe sasa. Inaendelea kutangaza matokeo ya muda ya kipindi cha pili, cha pili cha uchaguzi wa rais wa tarehe 29 Oktoba iliyopita. Katika taarifa hii ya habari tunawaalika kufuata matokeo ya mitaa zimoja za jimbo la Equateur Bandundu, jimbo la mashariki, Kivu ya kusini, Katanga, Maniema, Kasai ya mashariki na ya magharibi. Matokeo hayo yanasoma studioni na Joaquim Kalumendo. Tuanzie matokeo ya leo na jimbo la Bandundu, ambao katika mtaa wa Mushie Jean Pierre Bemba anakura kura elfu makumu mawili na mbili mia sita makumu manne na saba, Joseph Kabila kura elfu mbili mia moja makumu mawili na tatu. Mtaa wa Popo Kabaka Jean Pierre Bemba alipata kura elfu makumu matatu mia sita makumu mawili na tano, naye Joseph Kabila kura elfu tatu mia tatu na mbili. Katika mtaa wa Yumbi Jean Pierre Bemba na kura elfu kumi na mbili mia tatu makumu manane na nane. Joseph Kabila kura elfu kumi na saba mia nne makumi matano na nane. Mtaani Feshi Jean Pierre Bemba na kura elfu kumi na nane mia saba makumi matano na sita. Joseph Kabila kura elfu makumi mawili na sita mia nane makumi tisa na tano tukielekea jimboni Equater katika mji wa Zongo Jean Pierre Bemba alijinyakulia kura elfu makumi matatu na tano mia tatu makumi saba na moja wakati Joseph Kabila alipata kwa upande wake kura elfu moja mia moja makumi mane na saba. Katika mtaa wa Lukolela Jean Pierre Bemba alipata kura elfu makumi mane na nne mia nane makumi manane na mbili. Joseph Kabila kura 716 Mtaani Gemena, Japier Bemba anakura elfu mia tatu makumi mane na saba mia saba makumi saba na nne Josef Kabila kura elfu tano mia ine na tano. Katika mtaa wa Lisala, Japier Bemba anakura elfu mia moja makumi saba na nane mia mbili makumi tisa na nne naye Josef Kabila kura elfu moja mia tano na nane. Mtaani Basangusu, Japier Bemba anakura elfu makumi matano na moja mia tisa makumi mawili na sita. Na Joseph Kabila kura elfu moja mia nane makumi nane. Katika jimbo la Mashariki mtaani Ango, Jean Pierre Bemba alipata kura elfu. Katika mtaa wa jaie na a Joseph Kabila kura kura elfu makumi tisa na nane mia tano makumi saba na sita. Mjini Kisangani, Jean Pierre Bemba na kura elfu kumi na sita mia saba makumi matatu na nne, Joseph Kabila elfu mia moja makumi saba mia mbili makumi sita. Tuchunguze sasa jimbo la Kivu ya Kusini, katika mtaa wa Fizi, Jean Pierre Bemba alipata kura 4667 wakati Joseph kwa upande wake ana kura 98499 Mtaani Uvira, Jean Pierre Bemba na kura 4817 Joseph Kabila kura 173913 katika mtaa wa Kabare Shapier Bemba alipata kura elfu moja mia tano makumi mawili na tano Josefu Kabila kura elfu mia moja makumi tisa na tano mia tatu makumi matano na saba Mjini Bukavu Champier Bemba na kura elfu tatu mia tano makumi saba na saba Josefu Kabila kura elfu mia moja makumi tisa na nne mia nne makumi sita na sita Hebu tuingie katika jimbo la Maniema, katika mtaa wa Kabambare Jean-Pierre Bemba ana kura mia mbili makumi saba na moja Joseph Kabila elfu makumi manane na nane mia sita makumi manane na nne Mtaani Punia, Jean Pierre Bemba alipata kura elfu moja mia moja makumi matatu na sita Joseph Kabila elfu makumi matatu na saba mia tatu makumi saba na saba Tujielekeze jimboni Kasai ya Mashariki ambako mtaani Mweneditu Jean Pierre Bemba ana kura elfu makumi manne na moja mia tatu makumi saba na moja, moja. Joseph Kabila kura elfu ine na moja. Mtaani Lubao Jean Pierre Bemba ana na kura elfu makumi mawili na moja mia nane makumi mawili na nne, Joseph Kabila kura elfu kumi na nane na kura tano. Mtaani, kwa, mtaani Kabinda Jean Pierre Bemba alipata kura elfu makumi mawili na tatu mia nne na nne. Joseph Kabila kura elfu makumi mane na tano mia nne makumi tisa Tumalizie matokeo yetu ya leo na jimbo la Kasaya Magharibi ambako katika mtaa mweka Japier Bemba alijipatia kura elfu makumi matano na moja, mia moja, na sita wakati Joseph Kabila naye kapata kura elfu makumi matatu na moja, mia mbili, makumi matano na mbili Tunawakumbusha kwamba matokeo hayo ni ya muda yanayotangazwa kupitia tovuti ano internet ya tume la uchaguzi urusei na sio matokeo ya redio Okapi. Kwa upande mwingine, wakilishi wa union pour la nation na wa alliance pour la majorite presidentielle walikusudia kuheshimu hali isiyokuwa ya kisiasa. Majeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walisahihi mkataba leo hii kisha mkutano wa komisheni yao ya kisiasa wakiewemo pia wakilishi wasei, wa sei mwa Autorite de media na Monique. Maneno ya muhimu katika mkataba huo yanasomwa na msemaji wa presidenti wa tume huru la uchaguzi Delion Kimbulumbu. Masemi yake yalichukuliwa na Adi ya chipukuu Nous prenons les engagements suivants. Tuna kamata makubaliano yanayofuata: kuheshimu hali ya jeshi polisi na kazi nyingine za usalama ya kutojiongiza katika masuala ya kisiasa, kuheshimu ngazi za uongozi wa jeshi polisi kama vile inayojulikana kisheria na kanuni nyingine zinazokubaliwa, kuepuka vishawishi vyovyote juu ya hatua ya ngazi ya uongozi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo polisi na kazi nyingine za usalama kuepuka kitendo chochote cha kutaka kuleta fujo na kuharibu akili katika jeshi la Kongo na polisi au kazi FNC, nyingine za usalama, kuepuka kitendo chochote cha kusukuma wanajeshi wa Kongo, polisi wa Kongo ama a kazi a nyingine ya usalama, a kutenda kwa ajili ya rangi za kisiasa, upendeleo na kwa faida ya kipekee, kuwaita wanaotupendelea kushirikiana na vikosi vya usalama katika kazi yao ya ulinzi wa taifa kwa wanajeshi au kwa kulinda usalama kwa polisi kuendelea kutumika baada ya uchaguzi kwa ajili ya serikali kama vile kwa ajili ya upinzani kwa mabadiliko ya ujenzi wa jeshi pamoja na polisi ya muungano. Wakati wa mkutano huo wa Grand Hotel Kinshasa, Francois Mwamba alijulisha kwamba Union pour la Nation ilitumia tume la uchaguzi huru kibarua kingine, hakujulisha ini kuandikwa katika kibarua hiko cha tatu kwa upande wake padri Apoliner Malumalu alijulisha kwamba kazi za uchunguzi wa madai ya Interpol Nation zilianza, lakini kwanza kuhusu mji wa Kananga prezidenti wa Sei alijulisha pia kwamba matokeo asilimia asilimia makumi tisa na tano ya kipindi cha pili cha uchaguzi wa rais yamechangwa tayari, na majeshi za jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo zinapashwa kupokea maarifa tu kutokea wakuu wa kijeshi wenye kuenda kinyume ya hatua hiyo watajibu mbele ya vituo vya sheria. Hayo ni maseme ya kiongozi mkuu wa majeshi za FRDC Jenerali Kinsepia Sungilanga, wakati wa mazungumzo leo hii mnamo Kampi Kokolo na wanajeshi wa vikosi vya mji wa Kinshasa. Kiongozi wa majeshi za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alikumbusha kwamba umoja wa majeshi ndiyo huenda kuwa nguvu na sifa ya taifa. Jenerali Kinsepia Sungilanga mbele ya mikrofoni ya Lusiamba. "Parti politik, moko, na moko", kila chama cha kisiasa kinalo jina lake kinacho ofisi yake, bendera yake, ideolojia yake pia mpango wake. Lakini sisi katika jeshi tuna bendera moja, bendera ya taifa. Tuna vazi moja, vazi la kivita. Tuna jina moja, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kumbukeni wakati tulikuwa tukifanya vita kuanzia mwaka elfu moja mia tisa makumi manane na nane mpaka elfu mbili na na tatu inji ilikuwa namna gani? Walikuwa wakisema kuwa RCD inaongoza eneo fulani. Haikukuwa juu ya walimaji wa RCD au kwa wanamchezo wa timu la RCD, ilikuwa juu ya wanajeshi, kwa sababu walisema nje ya RCD ndio hii. Hii ilikuwa sawa katika upande wa MLC, RCD KML, pamoja na upande wa serikali ya zamani. Kama ilivyokuwa nchi yetu, ilikuwa imegawanywa kwa vipande. Kwa kifupi, nyinyi wote ni washuhuda, mliona jinsi kuwa hali ilikataa. Balozi wa Angola mjini Kinshasa anatupilia mbali kuwepo kwa majeshi za nchi yake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaosemewa kutumiwa kwa manufaa ya mgombea mmoja wa kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais. Jean Baptiste Mawete anasema kwamba mashtaka hayo ya wanasiasa wa moja wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni ya uongo na yenye shabaha ya kugawa wakaaji wa nchi hizo mbili. Ni wakati wa mkutano na wapasha habari hapa mjini kinshasa wa kwa kusherehea sikukuu ya makumi matatu na moja ya uhuru wa Ngola, ndiyo alitamka hivyo. Jimboni Kivu ya kaskazini, gari ndogo moja na mabawa lilidema katika hali ya mchafuko jana usiku, mnamo barabara ya lami ngumu, yani gudron, pakilambo mtaani Walikale. Mtu moja aliuawa, wengine watatu waliumizwa vikali na nyumba zimoja zilivunjwa. Rubani yaani pilot, na wasaidizi wake ni wazima. Kiongozi wa mtaa wa Likale anaomba kiwanja cha ndege kinachofaa kitengenezwe. Mafasirio mengi nawe, Silvestre Kilolo kutoka mji wa Goma. Kwa mujibu wa viongozi wa walikale ni mwendo wa saa kumi magharibi, hiyo siku ya nne ndipo ndege hiyo iliondoka kwenda Goma toka barabara inayotumiwa kama uwanja wa ndege. Muda kidogo baada ya kuondoka ndege ilipatwa na shida ya kiufundi angani na ikarudi kutua tena kwenye barabara hiyo hiyo, ndipo gari zilizokuwa zikingoja wateja kwa kusafiri walijikuta ndege juu ya gari mbili. Mtu mmoja ambaye hakufaulu kujiokoa haraka alifariki baadaye kwenye hospitali. Watu watatu kuumizwa vikali, nyumba ya matunzo na nyumba zingine karibu tano kuvunjwa, ila wasafiri ndani ya ndege hata waongozi walitoka bila jeraha. Ndege ilimaliza safari yake katika shamba la mingazi hapo Kilambo. Kwa sasa haifahamike ndege hiyo ni ya shirika gani. Goma. Silvestri Kilolo, Radio Okapi. Na msiba wengine, lakini huo ni wa treni, ulipitika jana siku ya ine jimboni Katanga na kusababisha kufa kwa watu wawili na behewa yani vagon tano zilianguka kwenye kilomita kumi na Kabongo. Treni hiyo ya SNCC ilitokea Kabongo kwenye iliondosha mazao ya kilimo ya wafanyabiashara kwa mjibu wa kiongozi wa SNCC Pakamina. Msiba huo ulisababishwa na kuzoeka kwa njia ya usafirishaji wa treni. Wafundi wa shirika hili waliharikishwa nafasi yenyewe. Donat Mboge analeta mengi kutoka mji wa Lubumbashi ni tangu mwanzo wa mwezi wa Novemba kampuni SNCC ilianza kazi ya kusafirisha biashara muteritori ya kabungu hadi hapa. Safari mbili imekwisha fanyika na wagoma kumi nne imefikishwa pale Kamina, lakini treni ya tatu ilikuwa na wagoma kumi mbili na mbili ilipata magumu. Treni hiyo ilianguka jana siku ya ine pa kilometa kumi baada ya kuondoka gari ya Kabungu. Mkuu kiongozi wa SNCC kamina husema kwamba wagon tano ilianguka na watu wawili walifariki. Direkta huu ongeza kama anasubiri ujumbe uliojielekeza mahali pa ajali kwa kujua hesabu kamili ya waliofariki. Bwana Samia Lunga anajulisha pia kama hali ya njia ya treni eneo ya Kabongo ni mbaya na inaomba kutengenezwa. Tujue kama teritoria ya Kabongo ina mazao mengi ya mahindi na miogo ka Lubumbashi. mimi ni Dona Chimbo Shwedi Wakapi, jimbo ni kasa ya Mashariki. Ugonjwa mpya usiotambulikana ulijitukiza kwa watoto wa umri wa kuzaliwa hadi miaka tano katika mtaa wa afya wa Kalunda, yapata kilometa mia moja makumi tano kusini ya Kabinda. Kabinda, kwa mjibu wa washuhuda wengi, ugonjwa huo unaonyeshwa na homa kali, kipindupindu, na kipindu na kukojoa sana. Watoto tano walitambuliwa katika lokalite ine Emmanuel Kanagaro. Hali hii ilitambuliwa katika mikoa ya Nkoji, Kilenge, Ngefu na Lulu. Mikoa hii yote inakuwa jirani, inahudumiwa na eneo la afya la Kalonda. Wanaohasiriwa zaidi ni watoto wa miaka chini ya mitano. Tukio la mwisho ni lile la jumajana pale Kilenge. Kwa ushuhuda wa wakaaji, ugonjwa huu unatambuliwa kwa homa kali, kwa kuhara, kikohozi na kutojizuia kwa mikoyo, ila hakuja kuweko na vifo. Akiulizwa Dkt. Abdu Makanda, mganga mkuu wa eneo la afya la Kalonda, anaeleza kuwa hana habari yoyote kwa ajili ya ugonjwa ule. Anajieleza kusema kuwa haja kuwa na siku nyingi katika eneo lile. Kwa ngambo yake Josue Mwamba, mganga mkuu wa wilaya ya Kabinda, anahuzunishwa kwa kupashwa habari hiyo na vituo vya habari kwa ajili ya ugonjwa fulani, mahali ambapo kuna kuweko timu inayochunguza siku kwa siku hali ya magonjwa. Ila Dr Josue Mwamba anaeleza kuwa kutakuweko na timu ya waganga itakayojielekeza hapo kwa uchunguzi kwa ajili ya kuleta mwangaza kwa ugonjwa ule. Mbushimai Emmanuel Kanagaro, Radio Kapi. Kwa kifupi utumiaji wa tumbaku ya kulevya ulizidishwa sana miezi mitatu iliyopita katika mji wa Chikapa, umbali wa kilomita 215 na Kananga katika jimbo la Kasai Magharibi. Utumiaji wa sigara ya kulevya unasababisha vitendo vibaya. Imearifu, imearifiwa na ofisi ya kamati ya waziri ya mawaziri ya kupinga kulevya na vitendo vibaya sawa vitendo vya ubakaji, mauaji na ajali katika eneo za madini na kwa kifupi pia mpaka iliondoshwa katika barabara namba moja baina ya miji ya Kinshasa na Matadi wakati wa usiku kama vile wa mchana. Hatua hiyo ilichukuliwa na liwali wa jimbo la Bakongo kutokana na azimio ya waziri wa mambo ya ndani kwa kuzuia vitendo vya ujeuri. Kituo cha uchunguzi cha Kasangulu kitabaki wazi, okay.