Habari zetu dunia. Mukunda Milemba fateni. Habari zenyewe kwa kifupi. Arkisi Notese wa Kisangani akiwa prezidenti wa baraza la maskofu wa Kongo ya Kidemokrasia, Lora Mosengo Pasinya anatoa mwito kwa kila raia Mkongomani kwa kuwa na ukimya na kwa kuweza kulinda amani. Na kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anaomba Joseph Kabila na Jean Pierre Bemba kukubali matokeo ya uchaguzi na kuheshimu mipango ya sheria. Wilayani Ituri mjini Bunia, sio tena siri watu husema kama askari wa Uganda wanapatikana nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mengi mtayafuta baadaye. Mjini Bujimai, dawa zilizoharibika huujishwa katika nyumba za dawa. Kati ya dawa hizo zilizoharibika na kuujishwa mjini Bujimai, hutaja kinini. Inspekta jimboni au sikae na uchunguzi wa dawa kwenda kuchukua mipango maalum okay. Nam habari kamili Kinshasa. Baraza episkopa ya waskofu wa dini la kikatolika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linatoa mwito kwa raia wote wakongomani kuwa kimya wakati huu ambao hali ya usalama si nzuri nchini. Arkioskofu wa Kisangani wa Musengo akiwa pia presidenti wa kundi hilo la waskofu wa Kongo, akiwa presidenti wa baraza hilo Senko kwa kifupi, anaomba kila raia kwa upande wake kuweza kufanya nguvu kwa kukinga amani nchini kote. Maoni hayo ya kiaskofu Rora Musengo Pasinya aliyatoa kulingana na hali iliyotolewa na kardinali Etau siku ya kwanza iliyopita. Uh, kiaskofu Rora Musengo akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Karine Kakasi. Kutokana na malalamiko ya wamoja kwa wengine, tunawaalika wanasiasa wote na wananchi wetu kutochukulia matamshi ya kardinali katika hali mbaya. Kile ambacho kanali anataka ni umoja wa Kongomani pamoja na ustahiki wao kwa ujenzi wa nchi yetu katika umoja na masikilizano ya kitaifa. Alikuwa pale arkiaskofu Lora Mosengo Pasinya akisimulia kuhusu hali ya usalama nchini na mwito wake. Maoni yake yaliweza kutafsiriwa na Rakimo Kalumendo na kuhusu kura ya tarehe makumi mbili na tisa Oktoba mwaka tunao ya urais wa jamhuri kwa kipindi cha pili, kundi la uchunguzi wa uchaguzi madini, iyo, la madini ilitwalo kwa kifransa le reseau d'observation electorale de confession religieuse linatoka kujulisha ripoti yake. Katika ripoti hiyo inayo ukarasa nane, kundi lile la madini kuhusu uchunguzi wa uchaguzi inatoa maoni mengi mazuri juu ya ukusanyi wa vyeti vya uchaguzi na idadi ya vyeti vyenye havikukubaliwa. Kwa upande mwingine, kundi lile linajulisha kama kuliweko jaribio la manyanga na lile la rushwa. Hayo yote hayazuie kutofikia kwa matokeo, yaani nukta nzuri za uchaguzi huu. Tumsikilize Pasta Emmanuel Kazadi Chichiku, koordonato wa kundi lile, akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Adia Kipuku. Waangalizi wetu walitambua mambo machache safari hii, se ilituma wafanyakazi wake mbele ya wakati. Wakati wa uchaguzi tulitambua makosa machache, kwa mfano jaribio la rushwa katika ofisi nyingine za kupigia kura. Nukta nzuri ni kwamba safari hii kulikuwa na uhimizaji wa watu, yaani kulikuwa na vyeti vichache vilivyoharibika. Uchunguzi uliofanywa katika eneo lote la nchi ni wa kuhakikishia wakungumani kwamba uchaguzi huo ulikuwa wa kweli. Kuhusu mashitaka ya kardinali hu kwamba kuna uwezi katika matokeo ya kura, ro ni shirika la kiufundi. Katika ripoti yetu hatukuelezea hata mahali fulani kuhusu matokeo ya mgombea huyu wala yule, swala ambalo ni jukumu tume huru ya uchaguzi tujulishe kama kundi lile la uchunguzi wa uchaguzi linalo wana memba kutoka katika dini la Katolika, Kiprotestanti, Kibangwiste, Orthodox, Waislamu na makanisa huru na yale ya kusimo, yani der wakisema katika lugha ya Kifaransa. Na katibu mkuu wa umoja wa mataifa bwana Kofi Annan, naomba Joseph Kabila na Jean-Pierre Bemba kuweza kukubali matokeo yani nukta za uchaguzi kwa kura ya uraisi kwa kipindi cha pili. Alisema hivi ninamnukua: Natumaini kama wagombea kiti cha urais watakubali matokeo yatakayotangazwa ya na kuheshimu mipango wakifanya hivyo, alinena bwana Kofi Annan, tutaweza kuleta usalama katika nchi hiyo kubwa inayo eneo la Ulaya. Hayo ndiyo maoni aliyojulisha leo hii siku ya tatu na katibu mkuu wa umoja wa mataifa bwana Kofi Annan tangu mjini Nairobi nchini Kenya. Na tujulishe kama matokeo yaani nukta za kura ya uraisi kwa kipindi cha pili, iliweza kujulisha leo hii na tume huru la uchaguzi nchini, ni matokeo ya jimbo la Kasai ya Magharibi na jimbo la Equatoria. Jimboni Kasai ya Magharibi ni matokeo ya teritoria ya Kamona, ambako Jean Pierre Bemba alinyakulia sauti 1153 na 3 na Joseph Kabila alinyakulia pia sauti 1113 na 119 Jimboni ya Ekuatoria ya teritoria ya Bumba, Jean-Pierre Bemba alinyakulia sauti 172864 na, na, na, na, na Joseph Kabila sauti 1267 na na na na na na na na. Wilayani Ituri, mjini Bunia, watu wengi husema kama wasikari wa Uganda wanapatikana katika eneo la Kongo Kidemokrasia. Leo hii siku ya tatu viongozi wa distrikti ya Ituri vilihakikisha jambo hilo kwa Redio Okapi mjini Bunia. Kwa upande wao viongozi vya wa majeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika wilaya ya Ituri vimehakikisha jambo hili pia, lakini hao hujulisha pia kama waaskari wa Uganda ambao walikuwa wakiingia kwa ufichu kwa upande wa Boga katika bonde la Semiliki walijiondoa tangu siku ya pili jana. Maelezo mengi na mwandishi wetu Sadala Shabani. Ni tangu Jumambili Pabunya, wasafiri wengi kutoka mitaa ya Mahagi na Aru Ujulisha kuwako kwa askari wa Uganda ndani ya migi mingi kupatikana katika mipaka ya Uganda. Walitaja kwanza mgini Nderi na Mozeu. Siku ya tatu walipoulizwa, Jamadari Venker Mayara, mwongozi wa jeshi katika wilaya ya Ituri, uhakikisha kitendo hiyo. Ni tangu siku ya kwanza kuingiza kwa, kwa uficho la jeshi la Uganda ilijirishwa na kuhakikishwa na Monusco, mashirika ya maendeleo, na pia wajasusi ilijirishwa paboga katika bonde la Semiliki. Jana siku ya pili tulituma gari moja la jeshi kuchunguza jambo hilo, hawa walikuta wameisha wa kwenda. Mwongozi wa wilaya wa Ituri ujulisha pia kwa ngambo yake kwako kwa majeshi ya Uganda katika eneo yake, amehakikisha petronia vaweka Uingizwa kwa uficho kwa majeshi ya Uganda katika Ituri. Ni kweli, Waganda waliingia ndani ya Ulaya Ituri. Ni pajalasiga, nilikuta hapo gari nzima la jeshi la Uganda wasio hata na barua moja ya ruhusa. Kuna wengine walishikwa pakasenye, wasiokuwa pia na kitambulisho. Nilitambua kuwa maofisa la jeshi la Uganda na walirudishwa kwao. Makamu wa waziri wa Ukingo aliyo katika ziara paituri alipoulizwa kuhusu neno hiyo alikatala kusema lolote. Nikiripoti kutoka Bunya, ni mimi Sadala Shabani, Radio Kapi. Naam, jimboni Kivu ya Kusini, wa askari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na wale wa MONUC waliamua kufanya doria, yaani uchunguzi pamoja katika eneo la Kanyola, mtaani wa Lungu. Hali hiyo inasababishwa na gisi mashambulio na kutekwa nyara kwa wakaji kunaendelea katika eneo lile nalopatikana pa kilomita 60 magharibi mwa mji wa Bukavu mashambulio yale yanatiliwa migongoni mwa wapiganaji wa zamani wa uto wa Nyarwanda. Maelezo mengi na mwandishi wetu Jedone Bagalwa. Siku tatu kisha kutekwa nyara kwa watu kadhaa mtaani Walungu, maskari wa FRDC pamoja na vikosi vya MONIC wanaonekana ndani ya eneo hilo tangu mwanzoni mwa juma. MONIC inaongeza duria ya usiku na mchana ndani ya mkoa wa Kanyola na Walungu inaendesha pia duria yakitumia helikopta za kupiga vita na pia mipango zingine kwa jina maarufu night flash zinaendeshwa ndani ya maeneo mengine. Lengo ni kusimika kempi za maskara wa Monik kwa uchunguzi wa saa za usiku. Tukumbushe kwamba muda wa juma moja mashambulizi tatu za wanamgambo wa Hutu wa Nyarwanda wa ziliripotiwa ndani ya mkoa wa Kanyola na zaidi ya watu ishirini waligeuzwa mateka na kupelekwa toka Bukavu. mimi ni Bagalwa kwa niaba ya Radio Okapi mjini Goma, mfanyakazi mkuu wa ofisi inayohusika na ukingwa wa nyama ya SNCN, wakisema katika lugha ya kifupi, katika lugha ya Kifaransa, alijeruhiwa vikali sana na askari wa jimbo la kijeshi la kijeshi kenda. Wasikari wale walipewa ruhusa ya kumpiga kinyama na kamanda wao Kanali Mayanga. mtumishi yule wa shirika hilo la usika na ukingwa wa nyama alimkosea adabu ni vile kanali alisema. Tufate mengi kutoka Goma na mwandishi wetu Moizo Mutunga Lukube. Mtumishi huu wa SNCN, shirika la kulinda buga la wanyama alishuhudia kwamba alipigwa viboko zaidi ya 60 kwa oda ya kamanda wa brigadi ya tisa inayokuwa Ruchuru. Ainaena kwamba ilikuwa wakati alipendelea kutoa ripoti kwa kamanda huyo kuhusu mawindo za kimagendo zinazoendeshwa ndani ya buga la Virunga na waaskari wa brigadi ya tisa. Anaeleza hapa yaliyomfikia akanieleza wewe unanitambua vibaya, nimefanya vibaya kuja kukupa ripoti baada ya kushambuliwa na watu wako, ili tupate suluhisho. Akanieleza hajui kama mimi sijui Mayanga, akatoa oda ili dilale chini moji. Kwa simu kamanda huyo ameitika jambo hili ila kamanda Mayanga wa Kishuba amenena kwamba mtumishi huyu alimtusi, ndiyo aliamuru apigwe viboko. Jambo hili limejulikana kwa, kwa wakuu viongozi wa kanda la nane la jeshi, Kanali Delfin Kaimbi war, la ke... baada ya kupata ripoti de kama mtumishi wa Isesen alipigwa Tulimwita kamanda aliyetenda hayo, nikamwambia mambo mawili: ya kwanza amwache huru, ya pili atowe mafasirio kwa ajili ya shida hiyo. Kamanda wa brigadi ya tisa anahakikisha kwamba hakuna tena shida. Nikiripoti toka Goma, mimi Mweze Mtunga Lukube, kwa niaba ya Redio Kapi na dawa nyingi zilizokwisha kuharibika zinaendelewa kuuzishwa mjini Mbujimai. Kati ya dawa hizo hutaja kinini ambayo pia huuzishwa katika nyumba za dawa mjini humo Mbujimai. Mchunguzi mkuu wa jimbo ya wa, wa, kuchungua dawa ya kuuzisha dawa mniorazi anatoa mwito kwa wakaji wote wawe macho wazi na kuweza hivi kuwataja wale wote wenye kuuzisha dawa za namna ile. Tumsikilize bwana Jean Richard Ilunga akijieleza mbele mikrofoni ya mwandishi wetu Kati Mulamba. Kuna kuweko na dawa nyingi za uongo kwenye soko Dawa za haramia, dawa zinazochanganyiza ambazo hazistahili, zinafanywa na watu wasio na ruhusa, kama vile mafuta inayotumiwa kwa nje ya mwili. Kuna kuweko pia kinini ya maji ambayo ni ya uongo, ambayo nyumba fulani wanatengeneza kinini ya farmakina. Kunako mfuniko, kuna kuweko kitambulisho ya farmakina peka. Kwa hizo za uongo, kitambulisho peka hakipo. Toni ya kinini isiyo ya uongo ni ya buchungu sana, ila ile ingine ya uongo unaweza onja, siyo buchungu. Ndiyo maana inaomba usaidizi wa watu wote, shirika za habari, viongozi vya nchi, ili waweze fanya kitu fulani, isipokuwa hivyo, watu wapo hatarini na mjini Mbandaka, mpango uliochukuliwa na serikali kwa ujenzi wa nyumba mia tatu haukufaulu hata kidogo. Juu ya nyumba mia tatu zilizopashwa kujengwa ni tu nyumba tatu ambazo hazijibaki bila kumalizikwa kwa kujengwa ndizo huonekana. Kwa maoni ya wakaaji wengi wa mji wa Mbandaka, mpango huo hautaendelea tena. Tufuate ripoti ya mwandishi wetu Bibi Beatrice Nabindi. Kazi zile zilianzishwa kukole na Ngomo, kampuni tatu zilipata kikwazo wa kujenga vyumba. Mumwezi wa tatu iliyopita, njo kazi zilianja na wakugawia na kupata shida. Muda wa miezi miwili tu, wafanyakazi walianja kunungunika, na hawakupokea mishara zao wa miezi mitatu. Mtare kumi na mbili mwezi wa Septemba iliyopita, idadi mingi ya wafanyakazi waliikalishwa chini, kisha wakafunga shante mzima. Ku mwanzo wa mwezi wa Novemba wafanyakazi walikamata mpango wa kuandika barua kwa kudai mishahara zao na walimletea kiongozi wa kampuni ile siku munane, kama hawakupata jibu mzuri njo watastaka maneno. Kwa upande wake, kiongozi yao anaomba kwa wafanyakazi kujituliza. Lui Adula Maungu akiwa directeur de province wakati aliulizwa, akajibu kama wafanyakazi wale wajitulize. Ijapo mjini Kinshasa, bwana Jacques Walubila amesema kama anapenda kufanya safari apa mbanda kama masiku zijao, na musafari ile njo atakuya ona gisi kasi na mosafari ile njo atakuya o na gisi kazi inaanjishwa musite de la pe toka mju wa Mbandaka. Beatrice na Bindi, radio Okapi. Na njia kubwa ya mju wa Kisangani inayopatikana kunako buleva Lumumba, katika mta wa Mangobo, kati ya mju wa Kisangani, imearibika kufatana ya mvua kubwa ilionyesha na kuporomosha hivi udongo. Kwa sasa ni kugumu kwa gari kupita. Kwa maoni ya wakaaji wa mji wa Kisangani Singamwambe Boyoma, kusema kama yale yote utokana na viongozi vya serikali ambavyo havikushirikia ujenzi upya wa barabara ile. Ripoti ya mwandishi wetu Jose de Chartemenga: barabara kubwa Lumumba imekatika mbele ya shamba la wafu la 10e Avenue. Shimo kubwa la metri tatu imeonekana hii siku ya tatu asubuhi. Singa la umeme na chuma cha kugawa maji la Regie des Eaux zimetoka nje. Mto moja kidogo imeanza hata katiliza katika barabara Lumumba. Kaburi moja moja ya la shamba la wafu la dizieme avenu zimeharibishwa pia na maji ya mvua ya siku tatu. washuhuda washuuda wamesema ya kwamba ni tangu miezi miwili ndiye mvua ilianja kula barabara Lumumba na yote imepitikana mbele ya macho ya wakuu viongozi wa Kisangani. Jirani wamesema ya kwamba kama viongozi hawakufanya kitu, siku zijaye, siku moja, mifupa la wafu zitatupwa nje na maji ya mvua. Liwali kwa muda bwana Didier Gelengi mwenye aliulizwa na Radio Okapi kuhusu jambo hilo amesema ya kwamba mwelezo ya kutengeneza njia ni ya serikali, lakini ataitisha munyapara au maire de la ville kwa ajili watengeneze pamoja barabara Lumumba. Nikiripoti tokea Kisangani, mimi ni Jose de Chartemenga, Radio Okapi, nani pamoja nawe Jose de Chartemenga. Twakomesha taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya waandishi wetu wote waliofika katika taarifa ya habari pamoja na Joakimo Kalumendo, sisi pole Mwekeo, kwa upande wa ufundi Namiduni Mukunda Milemba, tunapigia asante sana. Usiku mwema, tunaonana kesho asubuhi.