Habari zetu dunia. Mukunda Milemba, habari zenye kwa kifupi. Kinshasa, uchunguzi wa maoni kuhusu matokeo ya uchaguzi yaliyotolewa na kundi la siasa Inyo planacio ni yenye kuchunguliwa na korti kuu ya sheria. Kisha siku saba korti hiyo kuu ya sheria itatoa maoni yake kuhusu shida ya Inyo planacio. Mutafata masemi ya bwana Jerome Wani akiwa mwandikaji wa mastaka kunako korti ku kuu ya sheria. Ni leo hii kuna kunasherekewa ulimwenguni kote siku kuu ya mkataba kuhusu haki za watoto. Mpakani mwa jimbo la Maniema na lile la Kivu ya kusini, pasa la mabila, watoto wengi hutumiwa kwa kazi ya kuchimba madini na wakaaji wa Namoya huchimba madini katika wilaya yao wa kusudi waishi. Jimboni Kasai Occidental, pamuji Kamako, eneo lenye kuwa na shaba nyingi, vitendo vya kuumizana kwa kutumia chupa na gwembe vinaendelea sana Okazi. Habari kamili. Maoni ya kundi la siasa ineopola nasio kuhusu matokeo ya uchaguzi huenda kuchunguliwa na kurti kuu ya sheria. Kurti kuu hiyo ya sheria ina siku saba kwa kutatua maoni yale, na hayo huenda kuchunguzwa na vyumba vyote. Ni hivi itakuwa mkutano wa waendesha mashtaka wakuu watano kwa kuchungua jambo lile. Kama kunapatikana mzozo, kurti kuu huenda kutoa mwito kwa wataalamu wengine Tumsikilize mwandikaji wa mastaka kuna kukurtiku ya sheria Bwana Jerome Wani akiwa mbele mikrofoni ya mwandishi wetu Gimati ile siku ile itakuwa mtu watu ataua sutahu mjini Kinshasa sha kama chumba kamilifu cha baraza la bunge la taifa, wana memba wenye kutoka katika makundi mbalimbali mbali ya siasa. Na hatua hiyo bila shaka iweza kuswa na kutiliwa kunako mazungumzo kati ya makundi yale mawili ya, limawili, ya, nukta ya hatua hiyo kwenda kuchunguliwa. Kwa upande mwingine, kuliweza kutolewa maoni ya nopola nation, chumba kikamilifu kinapaswa kuonyesha matokeo au nukta ya uchaguzi sio ya manyanga. Mambo hayo yanaweza kutupiliwa mbali na kundi la, la siasa alliance majorité alliance majorité présidentielle, wakisema katika lugha ya Kifaransa. Tumsikilize. Kwa upande mwingine, bwana Sesanga, akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeff Ngori Chama chetu MLC kinatumaini kufanya kazi katika bunge hiyo, kinatumaini kudarakisha bunge hiyo kwani isiwe bunge yenye kutumikia serikali lolote. Na kwa hiyo tunawaza kama nukta ile yalipashwa kubadilishwa kusudi tueleweshe vizuri vituo ambazo yalipashwa kuangalia hali za kisiasa. Niliwaza kama uwingi ulipashwa kukubali wazo bora ile, lakini ombi ile ilitupiwa mbali, tunabaki na njia ingine kisha Ukubalio wa sheria ya kati, tulikubali nukta ile tukiomba kwamba hali ya kisiasa ifanyike kufuatana na matokeo za uchaguzi, lakini hapana kulingana na kuchangana kwa kisiasa kati ya wanasiasa katika bunge. Naona kama bunge inakubali kuchangisha kwa kisiasa pahali pa matokeo za uchaguzi. Ni jambo imetolewa kwa raia yetu na bunge hiyo, na hali ya kiuwingi, jinsi inaonekana, hakutakuwa kuwepo katika vituo vya serikali, na kuwepo kwetu itakuwa barabara. Ya simplement une majorité qui s'exprime. Kuna watu wengi wenye kuonesha wazo yao kwa hivyo tutafanya namna yote kuheshimu kanuni yenye kuitika kuna kwa baraza la bunge. Kwa hiyo kundi lenye kuwa na watu wengi ni AMP. AMP ni kundi lenye kutokea kwa uchaguzi. Kati ya kundi hii kuna Palu na pia Idemo. Niko mwenye kufurahisha na kanuni hii kwa sababu kiko na lengo ya kutia masikilizano kati ya vyama vya siasa. Ndio kusema, kuzungumza na watu wote na kuona kile tuta za kufanya kufuatana na wale walipenda kuitika kanuni hii. Kwetu sisi hatuna na wazo ya kuongoza wengine, lakini ni kutia tu mazungumzo kati ya vyama vyote vya siasa taka mfata pale mwanabunge bunge Olivier Kamitatu wa kundi MP, masemi yake yanatafsiriwa na Bibi Elise Chikota njimboni Katanga pa Manono kilomita mia ine mashariki mwa mji wa Kalemi maandamano ya furaha ya wafuasi wa Alliance pour la majorité présidentielle ilimalizika kwa uporaji wa vitu wiki iliyopita. Vitendo vile vilifanyika kunako soko kubwa ya cite na ile ya mji Manono, lakini pia kunako makao ya kiongozi makamu wa cite. Kulingana na hali yake ya kisiasa, tumsikilize mwandishi wetu Cipriano si Mbayo kwa njia ya simu mwalimu mmoja pale Manono amehakikisha kwamba wafuasi wa muungano wa vyama vilivyojiunga nyuma ya rais Joseph Kabila wamepora vitu kadhaa wafanya, vya wafanyabiashara hapo sokoni. Chanzo ilikuwa ni shangwe tangu kutajwa kwa rais Joseph Kabila kufaulu ushindi kwa duru ya pili, na mnukuu: tumewaona watu hao hao wakati wa mchana wakichugua bakora na kujielekeza moja kwa moja kudhibiti makao ya kiongozi wa siti makamu bwana yuyu Kyungu na pia makao ya bwana kwa kumbi banze na kuwapora vitu vyote. Mwisho kunuku. Kulingana na fununu iliyosikika, watu hawa wametendewa hivi kwani walikuwa wanamemba wa chama cha RCD. Wakati huo huo, wavurumati wa askari polisi waliotambazwa katika eneo hilo wamefaulu kuwasambaza watu walioandamana wakifyatua risasi juu, na baadaye wameenda kuwatolea mwito wale wote ambao walienda kuonekana wenye kuhusika na jambo hilo, ila soko haijawahi kulema. Toka Kalemie, Sipiano Mbayo kwa niaba ya Radio Okapi mamia na mamia ya watoto ni wenye kufanya kazi ya kuchimba madini kila siku katika eneo la Salamabila, kijiji chenye kupatikana kati ya mpaka wa jimbo la Maniema na ile ya Kivu ya Kusini pana moya. Kwa mfano, wengi wakazi huchimba madini pembeni ya makao yao kwa kuweza kuishi. Watoto wadogo hutumiwa kwa kazi ile. Tufuate ripoti ya mwandishi wetu Seremlais kutwanga kutwanga kabisa, tena muda wa saa nyingi. Ni hiyo kijana huyu tulimkuta mlimani wa Namoya anafanya kila siku. Kilima hiki kinajaa dhahabu mingi, na hapo vijana kama wazee wanasukumana kwa kutafuta madini. Wanakuwa mamia ya watoto wenye kutumika hapo kila siku. Wamoja hawana zaidi ya miaka sita au saba, wanachimba udongo, wanajaza masaki na kuzibeba vichwani. Wamoja wanatumika kwa kuulipa masomo yao, lakini wengine ni kwa kusaidia jamaa zao. Tumsikilize basi Pierre Selemani. Akiwa na miaka kumi na mbili ya kuzaliwa huyu anatumika kila siku saa ndogo mbele ya kujielekeza somoni Kila mwaka watoto zaidi ya kumi wanakufa kupitia malali yenye kuambatana na kazi wanazozifanya mnamo shimu za madini. Nikiripoti toka Bukavu, mimi ni Serge Maeshe kwa niaba ya Redio Okapi na mjini Bunia, maandamano yalifanyika kwa kusherekea leo sikukuu ya mkataba wa kutii haki za watoto. Yapata watoto mia moja walishiriki katika sherehe hiyo iliyopitika mbele ya tribune ya mji wa Bunia. Akisimulia kuhusu sikukuu hiyo, presidenti wa bunge la watoto wa wilaya la Ituri alitoa mwito wa amani na kuomba watoto wasitumiwe na makundi yaliyochukua silaha. Maelezo mengi na mwandishi wetu Isaki Remo Yope. Ni kupitia kipindi moja ya mziki ya kundi moja ya nyumbani ndiyo watoto walifanya maandamano mbele ya waongozi ya mji na jeshi ya MONUC na ya FRDC. Juu ya bendera waliochukua watoto kulikuwa maandiko sawa mtoto na haki ya elimu na malisho na afya, na hapana kwa vitendo ya ukarimu kwa watoto. Hotuba nyingi zilitolewa na viongozi ya shirika inayoshughulikia watoto na kiongozi ya distrikt. Presidenti ya bunge ya watoto kwa Ituri pande wake alitoa agizo kwa waongozi ya serikali, tumsikilize Dani Chile viongozi ya serikali kulipa mshahara ya wazazi ili wawe na uwezo ya kulisha vyema watoto kwa viongozi ya makundi ya majeshi kukomesha kuingiza jeshini watoto na kuwacha huru wale wakiangali bado katika jeshi, kwani nafasi ya mtoto ni pa masomo na katika jamaa yake. Kufatana tu na matayarisho ya siku hiyo kuu, tuwakumbushe kwamba juma iliyopita bunge ya watoto ya Ituri pamoja na shirika inayoshughulikia watoto waliongoza mashindano ya kandanda walioshiriki masomo ya kisekondari mbalimbali ya hapa mji Bunya. Toka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Kapi. Haki ndogo za watoto haziheshimiwe mahali mengi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hali hiyo ilijulishwa na mkuu kiongozi wa UNICEF nchini Kongo ya Kidemokrasia, kwa wakati huu kunasherekewa miaka kumi na saba ya mkataba kuhusu haki za watoto. Bwana Anthony Blomer alisema kama nafaa kabisa kupinga, kupinga matatizo yote ambayo watoto wanatendewa. Tujielekeze katika jimbo la Maniema kama mwanafunzi mmoja wa universiti ya Kindu alifariki usiku wa leo hii kufuatana na kupigwa na wenziwe. Morisi Momango ndilo jina lake. Alikuwa hospitalini tangu juma moja. Leo hii asubuhi, jamaa lake lilipeleka maiti yake kuna universiti ya Kindu. Maelezo mengi na mwandishi wetu Didone Tumba Mobili. Ni asubuhi ndani ya mji wa Kindu, kuwepo fasi yote ya askari polisi la taifa, wapo zaidi kandokando ya nyumba ya kiongozi wa universiti ya Kindu na pia kuchumba cha kazi ile ni kuepusha matukio mbaya yenye inaweza kujitokeza kufatana na kifo cha mwanafunzi mpya, ambaye alipata vipigo chini ya tumbu wakati ya walipokea wanafunzi wapya, inakuwa juma moja hasa zaidi. Mwili ya mwanafunzi huyu ililazwa na wanamemba wa jamaa yake kulupangu ya masomo hii. Kwa ukumbusho, Morisho Momango alipigwa na wanafunzi wa zamani wakati wa sherehe yenye kuitwa blezai. Siku tatu kiisha alipelekwa hospitalini kwa matukio ya damu kugandamana tumboni. Ijapokuwa msaada wa dawa aliyopata toka kwa kiongozi Pascal Manga, mwanafunzi huyu aliaga dunia hii usiku. Tudurishe kama ni wakati ya mabishano iliyokuwa kati ya meya ya kiongozi wa university na jamaa ya marehemu, ndiyo hali ilirudi sawa. University ilikubali kuendesha majishi uchunguzi inaendelea kwa kugundua waliotenda kitendo hiki, kwani tabia hii inakatazwa na viongozi wa masomo. toka Kindu Zezonetumba, mobile Radio Okapi. jimboni Kasa ya Magharibi, hali ya usalama si nzuri tangu hivi siku kumi na tano pakamako. Hali hiyo ilitambulikana na waskari polisi wa eneo lile lenye shabaha nyingi sana pa kilomita 115 na mji mkuu wa teritoria ya Chikapa kulingana na masemi ya mkuu kiongozi wa askari polisi kulitambulikana ujeuri wa watu kumi na tano ambao waliumizwa na machupa na pia wembe wakati wa mizozo. Hali hiyo inawahuzunisha watetea haki za binadamu. Kufatana na maoni ya shirika la kutetea vijana na watoto kwa kifupi pejedo, vitendo hivyo vya kuumizana ni vya kuogopesha, kwani huenda kuleta vinyume vikali sana. Tumsikilize mganga Piere Bidimpati akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Piro El Maji. Itene miezi moja namba ya watu wameumizwa kwa vipande ya chupa kisha kupigana imeongezeka sana sana, ni vijana tumeuzika kuona na muna wale vijana wametumia hiyo vipande ya chupa kwa kupigana, kitu haikukuwa natendewa zamani. Tumewaza kama nawafikia wakati wanakunya pombe mingi. Tumelomba waongozi ya jimbo pamoja nasi tuweze kupiganisha hiyo matabia. Natoka fata pale maoni ya mganga Pierre Bidipati masemi yake za kutafsiriwa na Bibi Marisha Ntayi Lumba. Mkuu kiongozi wa askari polisi wa Kamako Bwana Felix Mutombo Tiala alijusha kama atafanya nguvu zake zote kwa kukomesha vitendo vile, ingawaje anakosewa vifaa vya kumsaidia kanali Zingi Baramoto anajulikana kwa jina Zing Zong, wa brigadi ya kumi ya Mchango aliyetwa kwa kusikilizwa na jimbo la kenda la kijeshi mjini Kisangani wiki iliyomalizika fatana na maoni ya jimbo la kenda la kijeshi, kanali huyo Zingi Baramoto alikataa kuenda mahali walipomtumwa kwa kazi jimboni Ekwatoria. Na pia inasemekana kama yeye kanali Zingi Baramoto ni mwenye kuandaa mikutano ya siasa na kuandika walio pokonya silaha ishirini. Maelezo mengi na mwandishi wetu Andre Kitengi. Kanali Zingi Baramoto mwenye kujulikana na jina la Zingzong ni mumoja ya waskari wa brigedi ya kumi yeni kuchangana hapa muji Kisangani tangu mwezi wa sita mwaka huu. Yeye alifata mafunzo na wenzake waskari wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya pili wenye walipokimbia inchi Kongo Brazzaville tangu miezi ine. Waskari wa brigedi ya kumi walianja kujielekeza sehemu yao ya kazi jimbo la Ekuatoria, lakini kufuatana na misemo ya kamanda wa jimbo la jeshi ya tisa, jemadari padiri bulenda Zingzong ayakubali bado kujerekeza fazi yake mpya ya kazi. Alisema hali ya afya yake ayamurusiwa kusafiri. Sasa jimbo la jeshi ya tisa imeona ya kama amefanya kazi ya udanganyifu, kwa mfano kuunganisha waskari wenye kuwacha kazi la kijeshi na kufanya mikusanyo ya kisiasa bila kusharikia kwa mikutano ya kijeshi. Jemadari padiri amesema ayapata oja kwa mashtaka yote ilo ya kanali Zingzong. Ametoka kuanzisha kazi ya kutafuta ukweli na mashirika lake ya uchunguzi kwa kujua mambo zote kwake yeye jemadari padiri alinena ya kama hata kosa bila shaka yoyote kumpeleka kanali Zingzong kunako chumba cha sheria la kijeshi kama mashtaka ilo ni kweli. Hata vile aliongeza ya kwamba kanali ule amepashwa kuenda sehemu yake mpya ya kazi na gundi ya pili yeni imepashwa kuondoka muji Kisangani muda mwa wiki mbili. Muji Kisangani, mimi ni Andre Kitenge, Redio Okapi. Kwa kifupi tuwajulishe kama leo hii kumesherekewa ulimwenguni uh kote sikukuu ya mkataba wa kwa kuhakikisha haki za watoto. Sikukuu hiyo inayo maana gani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Hilo ndilo swala la leo. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuliweko mbele makampuni mengi ya kutengeneza vifaa vingi, lakini haya yote yaliporwa na kuharibika tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa. Watu wengi kuliotumika zamani katika makampuni mbalimbali mbali, general motor, izar, iveco na mengine, kwa leo hawana kazi. Jimboni bako ongo jusha kwamba ni kugumu kufika katika teritoria ya Kimvula. Barabara mbili zenye kuunga teritoria hiyo na maeneo mengine zimeharibika kutokana na mvua kubwa ilionyesha muda wa siku tatu. Hali hiyo inasababisha ugumu kwa wakaji kwa kuweza kusafirisha mazao ya mashamba yao nani. Na hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Asante kwa kuwa nasi, takutana na siku za usoni.