Habari zetu, Joakim Kalumendo. Hujambo oh, ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi jioni ya leo katika taarifa hii ya habari. Tumekuandalia nini magharibi ya leo? Baada ya kutangazwa kwa ushindi wa Joseph Kabila kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Mahakama Kuu ya Sheria hapo jana, maoni mbalimbali mbali, pamoja na pongezi mbalimbali zimekuwa zikitoka hapa na pale. Tutayagundua katika taarifa hii ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini mjini Kirumba, katika mtaa wa Lubero, watu waliokuwa na silaha walipora mali katika maduka mengi hapo jana, baada tu ya kutangazwa kwa matokeo ya raundi ya pili ya uchaguzi wa rais na korti kuu ya sheria mapambano yalianza tena mapema leo katika kijiji cha Sake, kilometa makumi mawili na saba na mji wa Goma. Safari hii mapigano hayo yaliyokati ya wanajeshi wa serikali na wale waliotipu kwa jenerali aliyeondolewa jeshini Laurent Kunda yanafanyika katika kitongoji cha Kimoka, kilometa nne na kijiji cha Sake. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili hivi punde tu, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Joseph Kabila ameteuliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameibuka ushindi na asilimia makumi tano na nane nukta sifuri tano dhidi ya Jean Pierre Bemba ambaye alipata asilimia makumane na moja nukta makumi tisa na nne. Tangazo la ushindi wa Rais Joseph Kabila lilitolewa jana na Mahakama Makuu ya Sheria ambayo yalithibitisha matokeo ya muda yaliyotangazwa na Tume Huru ya Uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya raundi ya pili ya uchaguzi wa urais uliofanyika mnamo tarehe 29 Oktoba iliyopita. Mahakama Makuu ya Sheria yalitupilia ya mbali malalamiko manane yaliyopendekezwa na chama cha kisiasa MLC ambacho kilikuwa kikitaka matokeo uchaguzi ya uchaguzi yavunjwe. Joseph Kabila anatazamiwa kuapishwa mnamo tarehe sita Disemba elfu mbili na sita. Mpaka sasa Joseph Kabila hajasema lolote kuhusu kuchaguliwa kwake. Vile vile mshindani wake Jean Pierre Bemba hajasema lolote. Hata hivyo, kanisa la Katoliki halikuchelewa kutoa maoni yake katika matamshi aliyotoa mbele ya waandishi wa habari mapema leo mjini Kisangani. Mwenyekiti wa baraza la maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Askofu Lora Mosengo Pasinya, aliahidia kwamba baraza lake litajieleza juu ya matokeo raundi ya pili ya uchaguzi wa urais. Aliongeza kuwa Seko ilifuata kwa makini kutangazwa kwa matokeo ya mahakama makuu. Hata hivyo, arkiaskofu wa Kisangani amebainisha kuwa kamati yake ya wakati wowote pamoja na mkutano mkuu wa maskofu itaelezea ya maoni yake mbele ya tarehe 10 Disemba. Askofu Lora Musengo anaelezea mbele ya microphone ya José de Chartemenga. La Conférence épiscopale, baraza la askofu Episcopal... za nchi Congo, ilifuata na maana yote namna korti kuu ya nchi au Cour Suprême ilitangaza matukio ya uchaguzi. Sisi tuna mpango ya kukusanisha maaskofu wote kuanzia tarehe ini mwezi wa kumi na mbili kwa huu mwaka. Sisi maaskofu wote tutakuwa pale Isiro kwa ukumbukumbu wa miaka makumi ine na mbili tangu kuwawa ya Bikira Anwalite. Kwa hiyo hakuna maana prezidenti ya maaskofu azungumuzie maoni ya wote. Baraza itakusanika kisha siku chache, kisha mkusaniko na kuzungumza na wote tutatoa kauli yetu kuhusu matukio ya uchaguzi ya kiraisi. Nayo tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Monic imefurahishwa na matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa na Korti Kuu ya Sheria. Pia inawapongeza wakaaji wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa kufanya uchaguzi katika amani na katika msimamo wa siku za usoni za nchi. Hatimaye Monik ilipongeza Joseph Kabila kwa kuchaguliwa kwa ajili ya kuongoza Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo tume hiyo iliahidia kwa serikali mpya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na kwa Kongomani kwamba itaendelea kuunga mkono amani na kuzidisha demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kamati ya kimataifa inayoshirikiza kipindi cha mpito nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, siat imesema imefurahishwa na kutangazwa kwa matokeo rasmi ya raundi ya pili ya uchaguzi uliofanyika mnamo tarehe 19 Oktoba mwaka huu. Kupitia fursa hiyo, kamati hiyo imewataka wanasiasa wa Kongo kupatia faida serikali ya haki ya upatanisho wa taifa na kupigania faida kuu ya taifa. Pia SIATA imetoa mwito wa kuheshimu makubaliano ya baada ya uchaguzi yaliyosainiwa na wagombea wote wawili katika raundi ya pili ya uchaguzi. Katika makubaliano hayo, wote walikubali mbele ya Wakongomani kuheshimu sheria wapinzani wao, pamoja na kuwatuliza wananchi pamoja na wafuasi wao, kutotumia nguvu. Vilevile walikubali kuunga, kuunga, kuunga mkono serikali ya Jamhuri ya Tatu. Wakati huo huo, pongezi zimekuwa zikitoka katika sehemu nyingi za kidiplomasia. Kutoka Johannesburg, rais wa Afrika Kusini Thabo Mbeki amepongeza Rais Joseph Kabila kwa kuchaguliwa kwake kushika hatamu ya uongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mjini Kinshasa, balozi wa Afrika Kusini amethibitisha kuwa serikali ya nchi yake imefurahishwa na matokeo yaliyotangazwa na Mahakama Kuu ya Sheria. Bwana Sisangombane alisema kuwa serikali ya nchi yake imepanga kukutana na serikali mpya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ili kukadiria mambo yatakayopewa kipaumbele katika ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Muda mfupi uliopita, mwandishi wetu Gi Mate alifanya mazungumzo na balozi Sisangombane, naye alisema haya. Gavment ya Afrika ya Kusini imefurahiwa na matokeo ya kura inayotolewa na korti kuu ya sheria. Kwetu ni hatua kubwa kwa maendeleo ya DRC. Ni tangu zamani nchi hii haikuwa na gavment, raisi au serikali iliyochaguliwa. Tunatamani kukutana pamoja na gavment inayochaguliwa sasa, kubadiri mawazo pamoja kuhusu mpango muhimu inayopangiliwa na government ya jamhuri ya tatu. Sisi tuko hapa tangu miaka michache, tumekwisha andaa mipango ya maendeleo ya kazi ya usalama, kazi ya serikali. Tumekwisha jiandaa pia kwa kazi ya maendeleo ya askari polisi. Kuna mengi ya kufanya pamoja na government mupya, tunaweza kuhusiana ndani ya mipango ya kujenga kupya nchi ya DRC nao Umoja wa Afrika umekuwa ukijifunza njia za kuinua ushirikiano wake katika sekta nyingi nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matamshi hayo ni ya mwakilishi makamu wa umoja huo nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Pierre Yere amethibitisha kuwa muungano huo ambao una, anawakilisha unatoa pongezi zake kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuimarisha kukomaa kwao kulingana na harakati ya uchaguzi. Pia Umoja wa Afrika ulipongeza Joseph Kabila pamoja na Jean-Pierre Bemba. Pierre Yere alihojiwa kwa njia ya simu na Gimate Lai kisha kutangazwa kwa matukio ya mwisho ya wachaguzi wa uraisi. Ninatamani kusifu raia wa Kongomani ili walitimiza mapasha yao ya kiraia katika ukimya na ili walivumilia mpaka korti kuu la mahakama nchini kitowe maoni lake la mwisho, na tena ninasifu wa Kongomani ili walikubali na matukio yaliyotangazwa na korti kuu la mahakama nchini. Muungano wa nchi za bara ya Afrika inasifu pia makandetu awili wa kipindi cha pili cha uchaguzi wa uraisi na kinaomba udemokrasia uendeshwe sasa vizuri nchini Kongo ya kidemokrasia. Jinsi nchi la Kongo linaandaa kipindi nyipya, inabidi sisi tujitayarishe pia kuleta msaada wetu, na wakati huu tunaendesha mafikiri, tutapanua uwanja wetu wa mahusiano na Kongo ya kidemokrasia katika sekta nyingi. Sekta hizo zitajulishwa siku za usoni. Kwa upande wake, kiongozi wa ujumbe wa Jumuiya ya Ulaya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Carlo De Filippi, anapongeza rais mpya aliyechaguliwa pamoja na wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amewaalika viongozi wapya wakwa kazi. Carlo De Filippi amesema kuwa muungano wa Ulaya umekuwa ukipanga mfumo wa ushirikiano kwa kushindikiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya uchaguzi. Carlo De Filippi anathibitisha hayo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeff Ngoy. Kwanza ongera kwa rais mpya aliyechaguliwa tena ongera kwa wakongomani wote kupitia mwenendo wa kidemokrasia kupitia kura ya maonyo hadi katiba kumepita sasa mwaka moja. Tena ongera kwa kandideti ambaye hakufaulu katika kipindi cha pili cha kura la kiraisi, lakini amepata kura nyingi. Tukitazama kwenye vikartasi, hizi zote ni shurti za muhimu kwa serikali ya haki na kidemokrasia, kwa ujenzi mpya wa nchi kwa ujenzi mpya wa nchi inabidi sheria, usalama, inabidi elimu, afya. Haya yote ni mepesi kama serikali inayo uongozi bora kwa matumizi halali ya mali za umma nchini Kongo la Kidemokrasia. Hakika sisi tuko washiriki. Ikiwa nchi fulani inayo uongozi bora, sisi ni tayari kwa kuunga mkono maendeleo ya nchi hiyo. Kuna kazi nyingi zinazongojelea serikali mpya, alitamka hivyo balozi wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwapongeza Joseph Kabila pamoja na Jean Pierre Bemba. Rafiki wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ufaransa itaendelea kuunga mkono Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kusaidia kumaliza matatizo yanayongojelea serikali mpya. Mwandishi wetu Jeff Ngoy alifanya mazungumzo na balozi Prefost. Uh, uh, Kabila, nilipenda uh, tupi... kumpongeza Rais Kabila na Rais Makamo Jean-Pierre Bemba, mwenye ataanza kipindi kizuri kia upinzani kwa kuingia katika upande wote. Kuna ujenzi kubwa ya kufungua kwa kupata ulinzi bora katika nchi hii. Kwanza jeshi ya kweli yenye nguvu na kuheshimika na raia, haki yenye kutumika vizuri, hatuya bado kuacha nchi hii tangu uhuru wake. Tunafikiri kukamilisha msaada wetu. Tunatumika tangu miezi machache juu ya mapatano ya umoja wa kazi yenye tutakubaliana na wakongomani kutumika miaka mitano katika kazi ya ulinzi mu mapatano katika Kongo na Ufaransa na katika maendeleo ya kiuchumi nayo nchi ya Ubelgiji inasema kuwa itasaidia ushirikiano wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Johan Uh, Swinan balozi wa Ubelgiji mjini Kinshasa alitolea shukrani zake kwa Wakongomani wote kwa kuonyesha ukomaa kwao kisiasa kwa kipindi chote cha harakati ya uchaguzi. Hata hivyo alitaka, uh, serikali mpya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuonyesha imani hiyo ambayo wananchi walionyesha kupitia uchaguzi. Saa chache zilizopita, mwenzetu Chef Ngoi alihojiana na balozi huyo kupitia njia ya simu, naye hakusita kusema haya. na maendeleo ya nchi kuna tena tumaini kwa kuongeza nguvu na kutumika mzuri katika vyumba vya serikali. Tunapaswa kuongeza masikilizano yetu na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kufuatana na kazi ile tutafanya mwanzo ya mwaka kesho, tutafanya namuna yote kuleta usaidizi yetu katika mambo fulani fulani na jimboni Kivu ya Kaskazini, mjini Kirumba, katika mtaa wa Lubero, watu waliokuwa na silaha walipora mali katika maduka mengi hapo jana, baada tu ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi na koti kuu ya sheria. Wakati huu viongozi wa kijeshi wa mtaa wa Lubero wamekuwa wakiendesha uchunguzi kwa ajili ya kuwakamata wahalifu hao. Kutoka Butembo, wa mwandishi wetu Etienne Muhindo ise Muole ana maelezo zaidi. Wakati wakaaji wa Butembo na Lubero walikuwa wanasherehekea jana Jumatatu ushindi wake rais Joseph Kabila kwa uchaguzi uliopita, majambazi zaidi ya thelathini wenye silaha walipora mali kwenye duka mjini Kirumba. Mji wa Kirumba unapatikana kilomita mia moja hamsini kusini mwa mji wa Butembo. Kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu Bosa Marite Kirumba, ya pale Kirumba alieleza kwamba mali iliyoporwa dukani ni ya bei zaidi ya dola elfu thelathini ya Kiamerika. Kiongozi huyu aliongeza kusema ya kwamba majambazi walimteka nyara mfanyabiashara mmoja, lakini kamanda wa jeshi mtaani Lubero, Meja Mbombo, alijulisha kama mfanyabiashara huyo tayari ameachiliwa huru leo asubuhi. Meja Mbombo alieleza pia kwamba Wakiisha pora mali majambazi waliondoka mji wa Kirumba na kujielekeza ngambo ya Magharibi. Japo hivi askari wametumwa ili wawakamate majambazi na kuwafikisha mbele ya mahakama. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Radio Okapi. Mapambano, mapambano hayo ndio msikilizaji. Huyu ni Etienne Mwindo kutoka huko Butembo. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa. Tuende mjini Goma, mapambano yalianza tena mapema leo katika kijiji cha Sake, kilometa makumi mawili na saba na mji wa Goma. Safari hii mapigano hayo yaliyo kati ya wanajeshi wa serikali na wale wa brigedi ya makumi nane na moja na makumi nane na tatu walio watiifu kwa jenerali aliyeondolewa jeshini Laurent Nkunda Batware, yanafanyika katika kitongoji cha Kimoka, kilometa nne na kijiji cha Sake. Vikosi vya serikali vimekuwa vikiendelea kusaidiwa katika mapambano hayo na vikosi vya MONIC ambavyo vinatumia helikopta za kivita. Wakati huo huo, ujumbe wa pamoja, waziri wa ulinzi pamoja na waziri wa mambo ya ndani, MONIC kuwakilishwa na Menkerios Haile, naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mashirika ya misaada ulienda leo mjuni Sake. Ujumbe huo ulikuwa na shabaha ya kukadiria hali ya usalama na ya kiutu katika mji wa Sake. Kutoka Goma, mwandishi wetu Bernard Nyangi anaarifu zaidi. Mapambano inayobainisha tokea siku nne sasa waaskari wa FRDC kwa vikosi vya waasi wa Brigade la 81 83 kwa Laurent Kunda imeendeshwa tokea mapema siku hii ya pili sehemu za milima za Kimoka kwa kilomita nne na muji wa Sake. Sila kubwa, kubwa, kubwa na ndogo za zazidi kusikika pa Sake. Kwa upande mwingine helikopta za Mono za zazidi kutupa mabomu kwenye position za waasi sehemu za mbuga la wanyama Virunga na milima za Kimoka. Waasi wa Brigade la 81 na 83 na tatu waliofukuzwa pasake tokea siku ya kwanza na monuk na wa FRDC wamerudi position zao pakimoka za ripoti duru za kanda la nane la kijeshi. Kwa mujibu wa kiongozi mmoja wa kanda la nane la kijeshi, operesheni hizo za kivita zaendeshwa vyema, hata kama kuna shida za vifaa. Raia wa kimoka na sake waliokimbilia sehemu za Minova katika Kivu ya kusini na Goma walaumu wizi kwenye makao zao na waaskari wa FRDC. Goma Bernard Nyangi, Radio Okapi. Hadi hapo ndio mwisho wa taarifa yetu hii ya habari. Tukutane tena hapo kesho katika taarifa nyingine ya habari hadi hii kama hii. Kwa heri Okapi. Okapi.