B onire Kanyama. Leo on hii ndio bunge za majimbo zilianza kazi popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango uliheshimiwa katika majimbo nyingi, shida katika jimbo zingine ni kuhusu matayarisho. Milio ya risasi na mitutu ilisikika mara tena leo asubuhi katika mtaa wa Rutshuru jimboni Kivu ya kaskazini. Habari kutoka majeshi hujulisha kwamba mapigano yaliendeshwa baina ya wanajeshi wa FARDC na waasi wanaomtii Laurent Kunda. Hapa mjini Kinchasa kiwanda sik kinapandisha bei ya usafirishaji tangu leo, anyway. Leo hii asubuhi wakaaji wa Kinchasa wanalipa fedha za kikongomani mia mbili pahali palaki moja na nusu kama siku zilizopita. Habari zenyewe ni leo hii ndio bunge za majimbo kumi na moja kwa yote zilianza kazi popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bunge za mpito zina kazi ya kuchungua serikali za jimbo na shirika za serikali jimboni na katika vituo vya ngazi za chini kwa yote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na bunge 600 ama 19 wanabunge wa jimbo watatumika muda wa miaka tano na ndio watachagua maliwali na makamu liwali wa majimbo. Hapa mjini Kinshasa mkutano uliendeshwa kunako parokia Notre Dame de Fatima, akiwepo mwandishi wetu Rene Kapita. Taarifa yake inasoma studio na Alain Irung. Kukubali wanabunge bunge kutayarisha sheria ya kati na kusimamisha ofisi ya lote njo kazi zenye ofisi ya muda ya baraza la bunge itafanya kama aliyohakikisha direkta wa muji la Kinshasa. Kisha usimamisho ofisi ya muda yenye kuongozwa na mkuu kwa umri mwenye kusaidiwa na wanabunge wawili wa umri ya chini, alialika wanabunge wa majimbo kutumika bila kuangalia hali yao ya kisiasa, lakini mpaka kwa manufaa ya raia. La Kinshasa baraza hiyo inafungua wakati ambako inakosa makao bora. Hali hiyo inashutumiwa na wanabunge kama jibu kuhusu hali hiyo, waziri wa mambo ya ndani mwenye alishiriki kwa kanuni hiyo, alihakikisha kama liwali atafanya vyote kwa kutafuta makao mzuri kwa baraza la jimbo na pia kutatua shaka zengine kulingana na hali ta ya kazi. Taarifa ya Rene Kapita, ikisoma studioni na Alain Irung. Jimboni Equateur, mpango wa kuzindua rasmi bunge la, bunge la jimbo liheshimiwa kwanza jimboni Equater, kwa kazi za bunge zitaendeshwa katika ofisi yake ya zamani ambamo sasa ilitumika mwanza. Mkutano jimboni humo ulichelewa sababu ha kujulikana ni nani ataongoza mkutano wa kuzindua bunge kati ya liwali na kiongozi jimboni wa kazi za serikali. Taarifa ya Daniel Tambinzoni kutoka Mbandaka inasoma sijoni na Alain Rung na watu makumi sita na moja kati ya wanabunge wa majimbo mia moja wenye kuchaguliwa bila kuhesabu wengine mnane wenye watatajwa kati za masultani. Baraza la majimbo ya Ekwateur ilifungua milango zake leo, siku ya kwanza katika mkutano ya kwanza isiyokuwa kawaida kanuni. Iliongozwa na Louis Adula Mahungu, direkta wa jimbo mwenye alifungua mkutano bahada ya saa moja kisha saa iliyotayarishwa. Sababu ya kuchelewa huko ni shaka yenye kujitukiza kati ya liwali mwenye kuacha kazi na direkta wa jimbo ambae walikuwa kuwa fuia kila mutu kuongoza mkutano hiyo. Kisha utaji wa majina la wanabunge, direkta wa jimbo aliruusu baraza hiyo kukusanyika kama kawaida, tena alisimamisha ofisi ya muda yenye itaongozwa na bwana Bosokpale Iboma kama kamaprezidenti wa umri sita na tisa. Atasaidiwa na mabwana wa nziya wa umri 32 na na Jean-Bertrand Ibambe wa umri 27, lakini kama presidenti Bosokpale mkuu kwa umri anapo ni bwana Kombo Elyang wa umri 67 njo ataongoza baraza hiyo. Baraza la jimbo ya Equateur itatumika na muke moja tu ambaye ni mwanabunge wa eneo ya uchaguzi ya Basankusu na maali, ambapo kulikuwa ofisi ya CEI jimboni. Na jimboni mashariki, mkutano wa kwanza wa bunge ya jimbo lifanyika nyumba ya mchana kunako chumba cha Alliance Franco Congolaise. Kwenye idadi ya wanabunge makumi nane na mnane waliochaguliwa walijibu kwa aliko ya leo, wanabunge makumi nne na mbili chumba cha uongozi wa bunge ya jimbo la mashariki kilishimikwa kikiongozwa na mwanabunge wa umri ya juu. Kwa upande mwingine, pambujimai katika jimbo la Kasai ya mashariki, mkutano wa kwanza wa bunge ya jimbo uliendeshwa nyuma ya mchana kunako chumba cha mchezo cha kiwanda cha madini miba. Wanabunge wengi kutoka mitaa mbalimbali ya jimbo walijibu, kunako wa kazi akiongozwa serikali jimboni. Taarifa ya Chris Mukande kutoka Mbujimai, nasomaini na Joachim Kalumendo. Baada ya shughuli zote za upokezi, kiongozi wa jimbo Bwana Joachim Valente Mutonj Achi Bank alishimika rasmi ofisi ya muda ya bunge la jimbo ya Kasai ya Mashariki. Ofisi hiyo inaongozwa na Daktari Ngandu Kabea Dibandala. Katika hotuba yake, kiongozi wa ofisi ya muda ya bunge wa jimbo ya Kasai ya Mashariki aliwataka wabunge wenzake watumike tu kwa manufaa ya wananchi. Daktari Ngandu Kabea pia aliwataka wabunge hao watupilie mbali rangi ya vyama vyao vya kisiasa kwa faida ya watu wa jimbo la Kasai Mashariki. Naye kiongozi wa jimbo aliyeshimamia sherehe hiyo aliwaatia juhudi wa bunge walioshimikwa na akawataka watumike vizuri kazi yao iliyotolewa kwao kulingana na katiba ya nchi, kunao kipengee mia moja makumi tisa na saba. Kwa wabunge wote wanangojelewa kunako ofisi ya bunge eh, hapo kesho kumalizia masuala ya uongozi pamoja na kupanga kazi zijazo. Hata hivyo tatizo la ukosefu wa nyumba inaendelea kujitokeza mibaa ilitolea kwa bunge la jimbo siku kumi tu kwa kuendesha mikutano wao usio wa kawaida. Kwa kifupi, katika jimbo zingine kazi za bunge zilianza bila shaka. Ofisi za uongozi wa bunge, ofisi wa uongozi za bunge za jimbo zilichaguliwa ni sawa katika majimbo ya Katanga, Kivu ya Kusini na ya Kaskazini. Jimbo ya Bakongo, hakuna habari tunayo kutoka jimbo la Bandundu. Jimboni Kivu ya Kaskazini, milio ya risasi na mititu ilisikika mara tena leo asubuhi kunako parokia ya Jumba katika mtaa wa Ruchuru. Kwa mjibu wa kamanda wa brigedi ya tisa ya mchango wa Ruchuru, wanajeshi wake walifukuza waasi wanaomtii Laurent Nkunda wenye walikuwa wakipora shamba za watu. Wakaaji wa eneo hilo walikimbia vijiji vyao. Tutajiunga tangu Goma na mwandishi wetu Silvestre Kilulu kwa matamshi ya wakaji wa Chengerero, kilomita mbili na Jomba, tuliohojiana nao kwenye simu, mtuto wa risasi ulianza hii siku ya kwanza na saa tatu toka kijiji Bugusa. Hii siku ya kwanza baada ya mchana, mambo yalirudi vema. Duru hizo hizo zilinena kwamba waasi walienda mbali zaidi baada ya kushindwa kuvamia kikao cha waaskari wa taifa, ila raia wanakimbilia pa Kabindi. Kanali Smith Gihanga, kamanda wa brigedi la tisa lililo la wa waskari wenye kuchangwa yeye yeah, alinena kwamba waskari wake walikaturia risasi waasi waliokuwa wali wakipora shamba za raia. Ngambo ingine wakaaji wa Bukima na Nyesisi kilomita thelathini na jomba na waliokuwa wamekimbia waasi wa Nkunda siku ya sita iliyopita wameanza rudi kwao. Kwa masemi ya kiongozi wa kabaya, wakimbizi walipata hakikisho kwamba hali ilirudi salama vijijini mwao. Duru hizo hizo zinaeleza kwamba ng'ombe na mbuzi za wakaaji ziliporwa na waasi. Goma. Silvestre Kilolo, Radio Kapi. Asante kwako, Silvestre Kilolo. Jimboni Kasaya Mashariki, mwezi moja kisha vitendo vya ujeuri vya polisi kwa wakaaji wa kijiji cha Mbukula katika mtaa wa Kamishi, kiongozi wa mtaa anaomba wakaaji warudi katika vijiji vyao. Yapata watu elfu moja wa kijiji cha Mbukula wanaishi porini kutokana na uuaji wa kamanda mmoja wa polisi. Wakaaji wanashutumu polisi kuchoma moto nyumba zao. Clema hapa Apachakuwa kiongozi wa mtaa wa Kamiji mbele ya maikrofoni ya Nike Mputu, raia wa Mbukula wenye wingali na fuchama msituni hadi leo, warudi katika jiji na warudilie kazi yao kama kawaida, lakini nimetambua sawa, raia hiyo hawapende kurudia, na waita tena, kwani warudilie kazi na jiji kama zamani, sababu hakuna tena kitu. Hali ya mauaji ya dekele kamanda wa susiat inaendelea mzuri kunako korti kuu ya Kabinda yenye kutumika wakati upa mwenedito. Nafikiri kama tutaarifiwa wakati kesi hiyo itafikishwa kunako tribunali kwa kuikata. huyo ni Klema hapa chakua kiongozi wa mta wa kamiji mbele ya mikrofoni ni Kemputu. maseme yake yalitafsiriwa na Alain Irungi hapa mjini Kinshasa kiwanda STIK kinapandisha bei ya usafirishaji tangu leo asubuhi. A wakawaji wa, wa, wa Kinshasa wanalipa fedha za kongomani mia mbili pahali pa mia moja na nusu kama siku zilizopita. ni sababu serikali kuheshimu makubaliano. Mafasirio ya kiongozi anayehusika na upashaji wa habari wa kiwanda STIK Patrice Wilanga njiani mwasimu na Rebeka Ibalei. L'opinion devrait comprendre que le bus. Raia wanapashwa kuelewa kama mabus zenye kutembea ni za shirika STUK ambako serikali iko na pande kubwa. STUK haiko shirika ya serikali. Tulipandisha bei ya tike kisha kuhusiana na uwaziri wa fedha yenye, ili tuomba kuzungumza na hotel de ville. Tulisaini mapatano na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kwani kusiwe watu wasiolipa. Bahati mbaya, hali hiyo haiheshimiwe na watu wasiolipa weko Makumi tatu asilimia moja ya wasafiri tuko napotesha franka nyingi. Tena manjia ziko mubaya sana, na hatuwezi kutosha mabusi zetu zote. Ndio sababu ya kupandishwa kwa bei. Waziri wa usafirishaji alitoa maoni yake kwa jina la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Eva Mwakasa: naomba wakuu wa kiwanda Stick waanzishe mazungumzo mara tena na serikali kwa kupata suluhisho yupo pia njiani Mwasimu na Rebeka Ibale. Yafaa waongozi wa stuk wakusanyike na serikali kwa kupata suluhisho, kisha mahusiano ni shaka ya kweli. Kama stuk inanena kuhusu shaka za manjia, iko na haki sababu njia zishaharibika sana katika muji wa Kinchasa, lakini mimi nawaza kama muda wa miaka tatu hizo serikali ilifanya nguvu kwa kutengeneza manjia kuhusu maambuteyaje serikali kupitia uwaziri wa usafirishaji ilishatayarisha moto za manjia hapa mjini Kinshasa, mko na moto na mabandiko na kadhalika. Yote hiyo ni kwa kuonesha upendelevu wa serikali kwa kukamilisha hali hizo, na stuk inapashwa kuonesha serikali kama weko na uongozo bora. Et la, la waziri wa usafirishaji Eva Mwakasa njiani mwasimu na Rebeka Ebale. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni, nasema asante kwa wale waliojiunga nasi e, nawakumusha kwamba ni leo hii ndio bunge za majimbo zilianza kazi popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango uliheshimiwa katika majimbo nyingi, shida katika jimbo zingine ni kuhusu matayarisho. Milio ya risasi na mitutu ilisikika mara tena leo asubuhi katika mtaa wa Ruchuru, jimboni Kivu ya Kaskazini. Habari kutoka majeshi hujulisha kwamba mapigano yaliendeshwa baina ya wanajeshi wa FRDC na wasi wanaomtii Laurent Kunda. Hapa mjini Kinshasa, kiwanda Stik kinapandisha bei ya usafirishaji tangu leo asubuhi. Wakaji wa Kinshasa wanalipa fedha za kongomani 200 pahali pa laki moja na nusu kama siku zilizopita. Kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari inaweza kusikika kupitia internet www.radiokapi.net. Kwaerini, usiku njema.