Jean Désiré Kanyama. Korti kuu ya sheria ilitangaza leo hii azimio yake kwa manufaa ya sheria ya uongozi wa bunge. Tutasikiliza punde president wa kesi iliyotangaza azimio hiyo, mkata mashtaka mkuu Makanza wa Makanza e, siku mbili kisha kutaja kama vile atakayechungua mkusanyiko wenye wanabunge wengi. Antoine Gizenga alianza leo hii mikutano na kundi za kisiasa kunako makao ya chama cha PALU. Palimete, AMP na IDEMO vilikaribishwa leo hii jimboni mashariki. Ugonjwa wa menenjit tayari umesababisha vifo vya watu zaidi ya kumi na na kupita padakwa mtaa wenye kupatikana umbali wa zaidi ya kilometa mia tano kaskazini ya Kisangani. Msaada wa haraka unatayarishwa na mashirika ya kiutu pamoja na ya Umoja wa Mataifa. Okay. Habari kamili. Korti Kuu ya Sheria ilitangaza leo hii azimio yake kwa manufaa ya sheria ya uongozi wa bunge la taifa. Azimio hiyo ilitangazwa wakiwapo wana sheria wa taifa. Sheria yote ya uongozi wa bunge ilikubaliwa, lakini vipengee viwili vyenye viambatane na katiba ya serikali havikukubaliwa. Tusikilize mafasirio ya prezidenti wa, wa kesi, mkata mashtaka mkuu makunza wa Makunza mbele ya maikrofoni ya Karin Kakasi la cour supreme de justice, toute section reunie... Korti kuu kwa jumla inakusanyika kwa kuchunguza alali kulingana na katiba, kisha kumsikiliza mwendesha mashtaka, inatangaza kama sheria ya kati ya baraza la bunge yenye kukubaliwa tarehe 23 Novemba mwaka wa 2006 inalingana na katiba ya nchi kutosha, nukta makumi mnane na sita mstari ya pili na makumi mnane na mnane mstari wa kwanza sababu inaruhusa makundi za kisiasa wala wanabunge wa kipekee kutaja mutu yeyote mwenye a hali ya kuchaguliwa yenye kutayarishwa na sheria ya uchaguzi kukamata fuasi ya makamu wa pili na nukta ya kwanza mstari wa kwanza, yenye kujieleza kuhusu hali ambayo mwanabunge anawezi kupoteza ubunge sababu ya uzuizo ya lote. Kwa upande wake president kwa muda wa ofisi ya bunge ya taifa anafurahishwa na azimio hiyo. Joseph Mbenza Benza Tubi anawaza kwamba azimio itaharakisha kushimika kwa ofisi ya mwisho wa baraza la bunge. Yupo njiani mwasimu na Karin Kakasi sababu sheria yetu inapanga kama hali zote zenye kukubaliwa na katiba zinapaswa kuendeshwa mara moja. Tutasema kama hakuna tena shaka kuhusu utaji wa ofisi ya lote. Sheria yetu ya kati inapanga kama muda wa masiku tano zijazo kisha kukubaliwa kwa sheria na korti kuu tuandalishe ofisi ya lote tunawaza kama siku ya posho tutakuwa na mkusanyo yenye itahusu ukubaliano ya ubunge sita ya wanabunge wenye kuacha kazi na wenye watakamata fuasi yao. Baadaye tutaeleza bunge kuhusu hatua ya korti kuu, kisha tutatengeneza nukta mbili zenye kutupiwa mbali na tutaandikia korti na tutaanza kupokea makandideti. Huyo ni prezidenti kwa muda wa ofisi ya bunge akiwa njiani mwasimu na Karin Kakasi siku mbili kisha kutajwa kama vile atakayechungua mkusanyiko wenye wanabunge wengi kwa kuchagua waziri mkuu Antoine Gizenga alianza leo hii mikutano na kundi za kisiasa kunako makao ya chama cha PALU apolimete am, AMP na IDEMO vilikaribishwa leo hii, lakini wakilishi wa mkusanyiko wa Force de Renouveau hawakufika. Taarifa ya Innocent Lenga inasoma studioni na Alain Irung. Kundi la kwanza lenye kupokelewa na Antoine Gizenga ilikuwa la Alliance pour la majorité Présidentielle kwa kifupi AMP yenye kuongozwa na Philippe Futa cordonata inchini. Kisha mazungumzo yenye kudumu kupita saa moja, cordonata wa AMP alitamka kama ilikuwa na faida kubwa, sababu kundi yao ya kisiasa inakusanyisha yao pekee wanabunge mia mbili makumi saba na moja kuna baraza la bunge. Kisha ilikuwa duru ya kundi la Union de Mobutiste kwa kifupi UDEMO yenye iliongozwa na presidente inchini. Mazungumzo ilidumu yapata dakika makumi tatu. Nilifika kuona mtu wa habari mwenye anahusika kuchunguza uwingi kunako bunge la taifa. Hakika uwingi ule uko na nilifika hapa kuhakikisha kuingia kwetu katika uwingi ule, na masiku zijazo mutapata habari zengine kundi la le force du renouveau yenye ilipashwa pia kufika na kuwakilishwa na Olivier Kamitatu na Mbusa Nyamwisi haikufike na iliomba razi. Lakini ni nani mwengine mwongozi wa Palu? Atapokea masiku zijazo Adolphe Muzitu, wenda hakikisha kama mto wa habari anapashwa kupokelea makundi zote kulingana na masikilizano upinzani na presidenti wa muda wa ofisi ya bunge mwenye atampatia daftari ya wanabunge wote wenye kukubaliwa kusudi ya utaji wa uwingi, kuchaguliwa na Rais Joseph Kabila ataendelesha mazungumzo kesho, anatamka kama atamaliza mbele ya muda yenye walimpatia. Jimboni mashariki, ugonjwa wa menenjiti tayari umesababisha vifo vya watu zaidi ya kumi padakwa mtaa wenye kupatikana umbali wa zaidi ya kilomita tano kaskazini ya Kisangani. Idadi ya waliougua waliouguwa menenjiti zaidi ya zaidi ya watu makumi tano tangu mwezi wa Novemba. Habari hii ilihakikishwa na daktari inspekta wilaya ya Bas-Uele ofisi yake inasikitika na ukosefu wa madawa katika vituo vyote vya afya, lakini pakisangani kwa wakati huo mashirika za kiutu na ya Umoja wa Mataifa zinatayarisha msaada wa haraka. Tusikilize mafasiri wa daktari Jose Bafoa kuhusu mambo hayo, yupo mbele ya mikrofoni. Aliana Alipanagama. Uh, metan... tulipata ripoti moja ya mganga wa sehemu la afya ya Dingila, ripoti yani kuonyesha hali nzuri pia nzima ya sehemu za afya ya ango kabisa kabisa. Pale dakwa wapi kumeonekana tangu wiki makumi nne na mbili hadi wiki makumi tano na moja alama mbaya ya ugonjwa la menenjit na watu kumi na sita walifariki. Tulipeleka gundi moja ya wachunguzi kule kwa kujifunza ile jambo lakini sehemu za afya hilo haipate tena msaada wa shirika Medel tangu miezi nyingi, na tumezania kama hawana dawa. Tuna mkusanyo wa jimbo kuhusu uchunguzi wa magonjwa na wasaidizi wetu wote wamejua. UNICEF, MSF, AMS wao wameweza kukaza kadiri ya vyumba vya afya na dawa na mambo zingine. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wa Kichanga eneo lenye kuwa chini ya utawala wa waasi wa Laurent Nkunda wanahuzunishwa na kusimamishwa kwa usafirishaji hadi mji wa Goma tangu mwezi mmoja sasa, sababu ya mapigano katika eneo la Sake. wakaaji wa Kichanga wasafiri sababu ya usumbufu wa wanajeshi wa FRDC kunako mpaka ya Kimoka pembeni ya Sake. Kwa hiyo bei inapanda katika soko. Moiz Mutunga Lukube anaturipotia kuhusu hali pa Kichanga. Kwa maingilio tu ya mkoa huo wa Kichanga, huenda ukaone mamia za gunia za makaa mbele za viwanja. Imetimu sasa karibu mwezi mmoja, imekosa wanunuzi, hata namna gani ya kuibeba kwenye soko, kwani gari hakuna. Hii yote kufuatana na kufungwa kwa njia ya kuelekea Kichanga, tangu mapambano yaliripotiwa ndani ya eneo la Masisi, kati ya waskari wa serikali na wale wahuni wanaomtegemea Laurent Kunda. Njiani huko mafuta ya gari, chumvi, sigara na bia imeku wa bei kali sana. Wanaopendelea kujielekeza ndani ya kijiji cha Sake ili kununua bidhaa kwa pikipiki, wananyanyaswa sana na waskari kufuatana na ushuhuda wao wenyewe wanasopwa sana hata kunyanganywa biashara vya vyao. Tusikilize ushuhuda huu. Sie vatu ya kitanga hapa tunateseka sana, hatujue kama tuko mguvernema ya watu, kwa sababu guvernema inatutupilie utuulizie kabila kama sie tulimchagua. Hatufanyie na sie hatua kutosha mhutumu, tunaishi mshida, unaona. Tuna hatukule mtu, anakula chakula yenye haina chumvi. Utatembea saa kidogo, unanyanyaswa donke, hatuna usalama kuweko huko kwa wakimbizi zaidi ya elfu mbili toka Tongo, Nyanzale na Ruchuru wakiwa bila msaada wowote. Wakaji wa Kichanga wanaofia maisha yao huenda ikaharibike. Nikiripoti toka Goma, mimi ni mweze mtunga lukube kwa niaba ya Radio Okapi. Na kazi za ujenzi wa kampi ya kijeshi ya brigedi ya kwanza ya mchango ya FRDC zilianzishwa rasmi leo hii wilayani Ituri. Kazi hizo zilisaidiwa kifedha na Uingereza kwa thamani ya dola za Kimarekani milioni tisa. Maandamano yalisimamiwa na makamu wa waziri wa ulinzi anayehusika na mchango wa majeshi, wakiwapo wakuu wa kiserikali wa wilaya ya Ituri na wajumbe wa mpango wa Umoja wa Mataifa unaohusika na maendeleo pamoja na wa Monique. Maelezo mengi nawe Isaac Remoyope. Kulingana na waziri makamu ya ulinzi, lengo ya mpango hiyo ni kukusanya kwa haraka wa askari wanaotangatanga kwa kuwachunguza vizuri na kuwazuia kuendelea kuzuru raia bila sababu. Augustin Baharanyi anafasiria ya vibrasaji tulikuwa mchanganyo ya askari, lakini yafaa kwanza kukusanya wa askari kuwapa usalama, ili tuweze vema kuwachunguza. Na wakati wamekuwa wamechunguzwa na wamepewa ulinzi, hawa askari jeshi watakuwa wakiendesha vema kazi yao kwanza, ya kulinda wananchi na mali zao, na pia kwa kulinda usalama ya nchi. Kazi haya inatimizwa na mpango ya umoja wa kimataifa inayohusika na maendeleo, PNID kwa kifupi. Kulingana na mjumbe mmoja ya shirika hiyo kipindi ya kwanza ya kazi hiyo itakomeshwa kisha mwezi sita. Fidel Kojo, msimamizi ya mpango kisha mkusanyo kwa shirika PNID, ananena kwamba kwa kipindi ya kwanza PNID itajenga nyumba ya kupangisha waskari na jamaa yao baadaye watajenga choo na kuweka maji safi na kituo ya afya kwa matunzo ya waskari wakati wa ugonjwa. Wilayani Ituri, mbali na kambi ya Rwampara wapi kazi imetoka kuanza, kambi nyingine miwili itajengwa ni kambi ya Ngamu kwa mtaa ya Njugu na kambi ya Katanga katika mtaa ya Mahagi. Kutoka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Kapi. Pa kambi na umbali wa kilometa 600 na Lubumbashi, zaidi ya toni elfu makumi mbili za biashara zinachunga kusafirishwa hadi jimbo la Kasai Mashariki wafanya biashara wanashtaki shirika la usafirishaji kwa njia ya moshi kuwachelewesha. Hali hiyo inasababisha kuharibika kwa bidhaa katika viwanda vya shirika la SNCC. Shirika hilo lina shida ya kusafirisha bidhaa katika njia ya treni Kamina, Mwene Ditu, Kananga. Malezo mengi nawe Paul Kaboba kutoka mji wa Lubumbashi. Hali Kabuya, mwenyekiti la shirika la wafanya biashara pale Ulumami, usema kama hali hii uwakosesha kufanya biashara nzuri wakati huu wa karamu mbalimbali. Wafanya biashara huzunika kwani kati ya biashara zao mumepatikana nguo za kununulisha wakati wa Noweli, mpaka sasa bado kuzipata na mastoko kuanza kumalizika. Mfanya biashara mmoja huvunjika moyo kwani biashara zake vimeketi mwezi nyingi mno katika kituo cha treni. Bintu tuko nabyo hapa sasa, binaisha labika mindi, naisha ingia mabilulu mingi sana, mioko inaanza kualabika na shangia ma couleur tufatana na dire Avril, Mai, Juin. Tuko nabyo mpaka leo madepo yako kuyalayala. Viongozi wa SNCC usema kama si kwa makusudi, jambo iyo imesababisha na kuzeuka kwa vyombo, na tena wakati wa mvua umeleta matatizo ni kufuatana na hali za gari la moshi. Tena kuna mvula kali, maji huingizana katika sehemu za gari la reli ambako kumepatikana vyombo za moto za umeme, na yote hii huleta matatizo. Wafanya biashara ukanusha maseme haya wakisema kama wakati moja moja treni imefika sehemu zao, lakini ni kwa faida tu ya watu wamejulikana na viongozi ya SNCC Lubumbashi. Paul Kabuba, Radio Okapi. Na jimboni Manyema, wenye kusafiri kupitia njia ya anga pakindu wananungunika na kupandishwa kwa ghafla kwa uchuru wa kuingia katika gari la mabawa bila kuarifiwa, wanalazimishwa kulipa dola za kimarekani kumi na tano pahali pa dola sita. Hata wafanyabiashara wenye uchuru unaoelekea sana au kuhimizwa tumba mobila na arifu mingi kutoka mji wa Kindu. Mabadiliko hii ilionekana tangu tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi na mbili iliyopita, ni kutarehe hii ndio mpango toka kwa kiongozi mkuu wa njia ya anga ilipashwa kukamatwa kufatana na kiongozi wa Kindu. Mpango hii inahusu juu ya mabadiliko ya malipo ya kuingia ndani ya ndege kwa wasafiri wote ambao wanatumia safari ya ndege, na bei inatoka kudola sita hadi kumi na tano ya Kiamerikani kudola makumi mbili hadi makumi mbili na tano kwa wasafiri ambao wanaenda ugenini ya nchi ile. Mabadiliko hii haifurahishe kamwe wasafiri, ila pia wafanyabiashara ambao wanaitwa kutembea kwa kuuza vitu mbalimbali mbali. Tufate ushuhuda ya Mwamba Crispin mfanyabiashara moja. kitendo hiki hey, hakitupendezi frisa, wakati tumesikia hiyo tumeshangaa sana kwanza tupo mwisho wa mwaka taksi inatoka ku dola sita mpaka dola kumi na tano hatujui ni bajeti de gani de na ni bajeti ya mwaka We gani tunaona tu kama ni wizi mtupu itatutatiza esample sana taksi inapanda karibu asilimia mia moja na kumi tano akiulizwa kiongozi wa rva anena kama mabadiliko hii ni ya maana na haiwezi kukataliwa tujulishe kwa mwisho kama pesa hii inaingizwa ndani ya manani ya bei ya tiketi ya ndege na makampuni ambayo inatumika ndani ya uhusiano na RVA ni kiripoti toka Kindu Didone Tumba Mobile, Radio Okapi. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema shukran kwa wote waliojiunga nasi. Kabla ya kuagala, nawakumbusha kwamba Korti Kuu ya Sheria ilitangaza leo hii azimio yake kwa manufaa ya sheria ya uongozi wa bunge la taifa. Tulisikiliza katika taarifa hii ya habari prezidenti wa kesi iliyotangaza azimio hiyo mkata mastaka mkuu makunza wa makunza siku mbili kisha kutaja kama vile atakayechungua mkusanyiko wenye wanabunge wengi. Antoine Gizenga alianza leo hii mikutano na kundi za kisiasa imp na idemo vilikaribishwa kunako makao ya chama cha kisiasa palu hapo Limete. Na jimboni mashariki, ugonjwa wa menenjit e tayari umesababisha vifo vya watu zaidi ya kumi, padakwa mtaa wenye kupatikana umbali wa zaidi ya kilometa mia tano kaskazini ya Kisangani. Msaada wa haraka unatayarishwa na mashirika ya kiutu na ya Umoja wa Mataifa.