Jean waziri mkuu Antoine Gizenga aliandaa leo asubuhi mazungumzo ya uso kwa uso na makundi yenye wanabunge wengi kwa kuunda serikali mpya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa wakati huo huo wanamemba wa chama cha kisiasa Palu waliandamana leo asubuhi kwa kumunga mkono rais na waziri mkuu, akiwa ziarani mwakazi jimboni mashariki. Waziri wa mambo ya ndani aliomba wakaaji wabadilishe tabia. Jenerali Kalume Numbe aliwaalika pia watumike kwa kuinua haraka maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango wa mchango wa waasi wanaomtii Laurent Kunda na brigedi tatu za FRDC zisizochangwa bado unachunguzwa jimboni Kivu ya Kaskazini. Mikutano mengi yameendeshwa baina ya uongozi wa FRDC na maofisa wa moja wa brigedi mbili zinazomtii jenerali huyo aliyeondoshwa jeshini. Tutajiunga punde na mwenzetu wa Goma, Moise Mutunga Lukube. Habari zenyewe: waziri mkuu Antoine Gizenga aliandaa leo asubuhi kunako ofisi yake ya kazi hapa mjini Kinshasa, mazungumzo ya uso kwa uso na makundi yenye, makundi ya kisiasa wenye wanabunge wengi. Shabaa ya mazungumzo hayo ni ya kuunda serikali mpya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwenye idadi ya makundi kumi na sita wakilishi wa makundi kumi na nne walikaribishwa leo hii na waziri mkuu. Mwandishi wetu Karin Kakasi alitukusanyia taarifa inayosomwa studioni na Alain Rong. Tokea asubuhi mzee Gizenga alianza kupokea mawakili wa vyama vya siasa na vya upekee mbalimbali tokea kunako uwingi wa bunge kusudi aumbe au serikali. Hadi sasa watu wenye kupokelewa wamefurahi. Ni chama cha PPRD njo kilipokelewa kia kwanza kiliyowakilishwa na katibu mkuu Vital Kamerhe. Kwa mujibu wake katika serikali hiyo akutapewa tena viti vya upekee kwa kundi fulani ya siasa. Ngambo yake Pierre Lumbi, presidenti wa MSR, anawaza kama viti tano vimetayarishwa kwa chama chake na kina wezi kupokea kiti kya ministre deta na bwana Kisimba Ngoi presidenti wa UNAFEC anafikiri kupata kiti kya waziri na waziri makamo. Chama cha siasa kya mwisho kyenye kupokelewa ni PALU kupitia katibu wake Robert Makina. PALU inatumaini kupokea viti ine vya mawaziri na viti mbili za mawaziri makamo. Tujulishe kama kwa siku ya leo katika vyama kumi na sita vyenye kualikwa ni kumi na ine njo vilipokelewa; ni vyama vya KODEKO na UNADEF havikufike mangaribi. Hiyo mzegize ega alikomesha kazi yake katika heshima iliyompewa na polisi yenye kuchangwa na. Kwa wakati huo huo, maandamano ya kuunga mkono rais na waziri mkuu yaliandaliwa leo asubuhi pa Kikwiti, jimboni Bandundu. Wanamemba, wa, wanamemba wengi wa Palu walionyesha mapenzi yao kwa shirika na wakuu kutoka uchaguzi. Fabien Kambinzi walikuwa wengi sana, maelfu ya watu ya wanamemba wa chama cha PALU kutoka mahali pote la muji la Kikwiti na kandokando kando yake, leo hii asubuhi, kwa kuandamana walianza kutembea tokea komini ya Kazamba kupitia ya Lukemi na Villebas kuelekea Kartay Plateau kuburefu karibu makilometa saba ya mwendo mwendo iliyowafikisha pa nafasi kuu ya ofisi ya chama ya Palu. Katika mwendo huu ya wanamemba wa Palu tuliona vikundi mbalimbali za michezo wamama na wababa wengi walikuwa vifua wazi zenye kusilibwa na udongo ya mwekunda iitwaye argil rouge mukifaransa, alama ya kuonyesha kiasilia Wakati alikamata sauti kwa kusema, Bwana Mvoloko Kambembo Roger aliita kwa jumla wakaaji wote la muji la Bandundu, pia kwa kipekee wakaaji la muji Kikwit kwa kuanza kazi bila kuchunga wageni, kwa sababu hii serikali ni serikali yenye kujulikana. Kwa waraia wote wa Kongo, nikiripoti kutoka kutokea muji Kikwitu. Mimi e, ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Jimboni Equateur, wakuu mnane wa kiasili walikubaliwa kuketi kwa muda katika bunge la jimbo. Hadi sasa ni wakuu wa kiasili wa wilaya mbili ndio walichagua wakilishi wake, wengine hawana uwezo wa kuasili mjini Mbandaka sababu ya shida ya usafirishaji kwa kutoka katika mitaa ya asili. Beatrice Nabindi nyuma ya juma moja wakubwa wa mungini ama wa chef kutimie kumi na kenda kati ya materitori ya makumi mbili na ine wa jimbo la Ekwatori njo walishafika hapa mungini Mbandaka, nindie wakubwa wa wilaya wa Ekwatori na ya chapa moja wa Mungala amechelewa kulisala, na ine wengine wamebaki kugemea nao kwa kukosa namna wa kufika hapa. Kwa kutembeza kazi kwa, kwa, kwa haraka wafanyakazi wa CEI wanalazimia anza uchaguzi na wenye walishafika hapa Mbandaka. Sababu ya hayo siku ya 4 iliyopita watu 3 walichaguliwa, 2 juya wilaya wa Ekwatori na 1 juya Chwapa. Kiongozi wa seji jimboni amesema kama wakubwa wa Mongala 2 watachaguliwa siku ya 5 hii. Sababu mkubwa mwenye kubaki kulisala ametika ndugu yake mwenye kupatikana hapa kumugomboa. Kwa upande mwingine, wakubwa 4 wa Gemena wanastahili fika siku ya posho ijayo. Na na pale ndio cae itatayarisha maneno zote na kuleta wakubwa munane wenye wanastahili ingia muasamble ya jimbo. Mwakati huu maisha ya wakubwa inakuwa nguvu sana hapa Mbandaka. Albea Mayoka, akiwa kiongozi wa cai, amesema kama hayapata mishahara kwa kupokea watu wale toka mji wa Mbandaka. Beatrice na bindi, Redio Okapi. Na akiwa ziarani mwakazi jimboni mashariki, waziri wa mambo ya ndani aliomba wakaaji eneo hilo wabadilishe tabia. Jenerali Denis Kalume Numbi aliwaalika pia watumiki kwa kuinua haraka maendeleo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni wakati wa mkutano leo hii pa Kisangani na wakilishi wa shirika za kiraia ndiyo waziri wa mambo ya ndani alitamka hivyo, lakini wahudhuriaji waliarifu kwamba ombi hiyo inawezekana kama shida kuhusu usalama inapata jibu. Kutoka Kisangani, maelezo mengi nawe Kisavye Farai. Waziri asikae na mambo ya ndani alijulisha kazi kubwa ini kungoja viongozi wapya wa jimbo. Aliomba watu wote kujitoa kukazi na kukataa kupitisha wakati ku vitu vya bure kama vile malinga. Deni kalume anaomba watu wote watumike vizuri juu ya kuinua maendeleo ya nchi, akisimulia juu ya majengo ya nchi, eh, kufuatana na mawazo ya rais wa nchi. Waziri Deni Kalume aliomba na watu kuongoa milima yote yenye kufunga maendeleo, lakini wasultani wa asili waliokuwa ndani ya chumba ya Fako walimwomba afanye nguvu juu ya kumaliza matatizo yote yenye kuzorotesha usalama na yenye kufunga maendeleo ya majimbo. Kiisha ule mkutano, waziri wa mambo ya ndani alikutana na wanamemba wa bunge la jimbo mbele ya yeye kusafiri kwa ndege ya mabawa pale Kinshasa. Kisangani. Mimi ni Kisavie Farai, Redio Kapi. na mpango wa mchango wa waasi wanaomtii Loran Kunda na brigedi tatu za FRDC zisizochangwa bado unachunguzwa jimboni Kivu ya Kaskazini ni kati ya uongozi wa FRDC na maofisa wa moja wa brigedi ya makumi nane na makumi nane na moja zinazomtii na jenerali zinazo huyo aliyeondoshwa jeshini. Habari ilitolewa leo siku ya tano Pagomba na mshauri wa kiongozi wa majeshi za FRDC anayehusika na usalama aliyesema kwamba tayari mikutano mengi iliendeshwa kati ya pande hizo mbili, mafasilio mengi, na mwandishi wetu wa Goma Moise Mtunga Lukubi. Kwa mjibu wa kanali Jampul Mfinda, mshauri wa usikai na usalama wa jamadari Kisempya, kundi za maofisa toka pande mbili wamekwisha kukutana mara sita. Mikutano hizo zilipitika Goma, Mubambiro, Karuba, Mushaki na Kilorirwe mtaani Masisi. Mkutano mwingine unapangwa hii siku ya sita ingawapo itafanyika siku ya pili wala siku ya tano ijayo. Jamadari Kisepia, kiongozi makamu wa jeshi la Kongo, atatoa kawaida ya kuchanga jeshi la brigadi la 81 na lile la 83 wakiwa waaminifu wa Laurent Kunda pamoja na lile brigadi mbili, na zile brigadi mbili za halali zisizochangwa bado toka brigedi la 116, pia wale wa brigedi la kwanza linalolindwa kwa muda. Viongozi pia wa brigedi hizo watachangwa ila mshauri wa jamadari kisempia alinena kwamba kuna maswali mengine yanayongojelewa kutatuliwa. Ila kwa upande wake Laurent Kunda amekuwa na mashito kwa hali ya mchanganyiko huo. Nikiripoti toka Goma, mimi ni mwezi mtunga lukube kwa niaba ya radio Okapi. Tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini, tujulishe moja kwa moja kwamba wanajeshi wanaofungwa katika gereza kuu ya Goma wanasikitika kuhusu hali yao. Wanajeshi hao wanaoga wakubaki katika gereza hadi mwisho wa mchango wa majeshi kati yao kuna wenye kusema wamepitisha miaka mitatu bila kuhukumiwa. Wanaomba wakuu wanaohusika waharakishe masuala yao. Rosalie Zawadi. Kwa mjibu wa kiongozi wa jela kuu Munzenze, kati ya wafungwa 405 wenye kuwa hapo kwa leo, mia mbili hamsini na moja ni askari ambao kati yao ni makumi tatu na tano tu walio kwisha hukumiwa. Bwana Mirindi Josefa aongeza kama kati ya wa askari wale kuna wenye wamekwisha pisha zaidi ya miaka mbili ndani ya jela bila hukumu. Askari hawa wanena kama wana hofu kwani mpango wa mchanganyiko wa jeshi waweza kuisha bila wao kushiriki. Mmoja wao aeleza: kwa kweli hatujui kama hali yetu itakuwa namna gani. Tuko zaidi ya askari mia mbili makumi nne tunahofu kwani nje wenzetu wako wanamaliza mchanganyiko wa majeshi. Sisi wanatutia wapi? Serikali yatupangia nini? Sisi askari ndani ya jela tutakuwa na hali gani, kwani mpango wa mchanganyiko wa majeshi uko namalizika. Je, tumekuwa raia? kwa kweli hatujue kama hali yetu itakuwa gani. Viongozi kisheria wanena kama askari wale wafungwa kwa makosa kama, kama mauaji, uwizi na vingine. Hakimu mkuu kiaskari Lieutenant Colonel Lufwa alisema kama wauaji hawawezi kufunguliwa sababu ya mchanganyiko wa jeshi. Aliongeza kama kati ya askari ambao bado kuhukumiwa kuna wenye kesi zao ziko naendelea ili shida yao itatuliwe. Goma Wilayani Ituri, wanajeshi wa FRDC waliruhusu msaada wa kiutu usafirishwe baina ya Bunia na kijiji cha Fataki. Habari ilitangazwa jana siku ya ine na kamanda wa eneo la operasheni za FRDC wilayani Ituri wakati wa mkutano wa kutakiana mwaka mpya. Kumbukeni kwamba tangu zaidi ya juma mbili, mapigano yanaendeshwa katika kijiji cha Fataki baina ya wanamgambo wa FNI na wanajeshi wa FRDC. Yapata watu elfu nne walikimbia makao yao, wanakosa chakula na dawa. Kutoka bundi ya mafasilio mengi, nawe Jean Paul Basila. Leo siku ya tano asubuhi na mapema, kisha mwito uliotolewa jana na kamanda mkuu la jeshi la FRDC wilani Ituri, timu moja la shirika la kiutu Solidarite na timu ya ofisi ya Agro Action Allemande wilani Ituri yaliondoka Bunia yakijielekeza muji Fataki. Kufuatana na masemi yake mkuu kiongozi wa shirika Solidarite mjini Bunia, matimu haya yote imesafiri barabarani, ili wachungue pia watambue nini watu wenye kuishi ndani ya magumu mjini Fataki wanahitaji. Akizungumuza jana na wapasha habari, kamanda mkuu wa jeshi la FRDC wilayani Ituri aliwaalika raia pia mashirika la kiutu wasafiri wakitumia bila woga lolote njia yeni kuunga mji Bunya na kijiji Fataki. Pale Fataki, watu karibu elfu ine wanaendelea kufichama kunako shule moja ya kikatolika hawana chakula bila dawa. Wote waliacha makao zao, ikiishapita leo zaidi ya juma mbili wakikimbia vita kati ya askari jeshi wa FRDC na wapiganaji wa FNI ya Peter Karim. Bunya, Jean Paul Basila, Radio Kapi. Kwa kifupi, ugonjwa wa menenjit unasumbua raia katika lokalite ya Dakwa mtaani Ango kwenye umbali wa yapata kilometa mia sita kaskazini ya Kisangani. Watu makumi mbili na nne walifariki kwenye idadi ya wagonjwa mia moja makumi mbili na sita. Habari ilitolewa na daktari ya inspekta jimboni. Jose Bafoa aliarifu kwamba wagonjwa wanatunzwa na ujumbe wa Medecin Sans Frontiere Belgique, shirika la afya ulimwenguni na ofisi ya afya ya Ango inayochungua ugonjwa wa menenjit katika mtaa huo. Kwa upande mwingine, kaskazini mashariki ya jimbo la Katanga, kwenye zaidi ya kilomita mia sita makumi tano kusini ya Kalemia kunako ziwa Moero, komisheni ya pamoja ya uchunguzi wa magonjwa yanayoambukia watu wengi kwa ghafla katika eneo la mpaka wa jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia iliundwa. Hatua hiyo ya wakuu wa pande mbili inatokana na idadi ya watu waliogonjwa kipindupindu mnamo mwezi wa Oktoba iliyopita katika mtaa wa Pweto, upande wa jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wilayani Chellenge ngambo ya Zambia. Francois Xavier Mibe kulingana na matamshi ya mganga mkuu wa kituo cha afya muji Pweto, kundi yote mbili imekamata mpango wa kuchungua kwa wakati magonjwa inapozuka maeneo ya mto Moero. Baada ya hayo, kundi hili mbili limekamata pia mpango wa pamoja ili kujitayarisha kwa magonjwa. Kwa kukamilisha hatua hii, akiba imeundwa kwa kurahisisha kazi ikiwa ugonjwa au ajali inajitokeza maeneo haya ya mto Moero. Majifunzo kuhusu uchunguzi wa magonjwa inapangiliwa kwa ajili ya waganga wa maeneo haya. Tukumbushe kuwa ugonjwa wa kipindupindu ulijitokeza kati ya mwezi wa kumi na kulaza kitandani watu mia sita makumi kenda na ne, na kuwawa wengine kumi na sita ndani ya teritoria ya Pweto. Wengine wagonjwa na vifo vilitajwa pale vijiji vya Chienge na Puta nchini Zambia, hali ambayo ilisukuma nchi ya Zambia kufunga mpaka wake na Kongo pale maeneo ya Pweto. Kamati hii imeundwa baada ya juma mbili ya kufunguliwa kwa mpaka, amenena mkuu wa teritoria ya Pweto Bwana Alidoro Mfutu Mpembe na inapangilia mikutano yake mara moja kwa miezi mitatu. Mkutano ujao unapangiliwa pale Pweto. Mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Kapi Kalemi. Ukarasa wa habari za kimataifa kwa kifupi, kundi la mkutano wa kimataifa kuhusu Somalia lilianza leo pa Nairobi nchini Kenya, mkusanyo kuhusu hali nchini humo na kutawanyisha kwa majeshi za amani za bara la Afrika, kisha kushindwa kwa Waislamu mbele ya majeshi za Ethiopia. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya fundi mitambo na waandishi wetu tunasema asenti, nikiwatakia mwaka, mwaka, nikiwatakia mwanzo njema wa weekend, lakini nawakumbusha kwamba waziri mkuu Antoine Gizenga aliandaa leo hii asubuhi mazungumzo ya uso kwa uso na makundi yenye wanabunge wengi kwa kuunda serikali nyipya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa wakati huo huo wanamemba wa chama cha kisiasa PALU waliandamana pa Kikwit leo asubuhi kwa kuunga mkono rais na waziri mkuu.