Jina za wanamemba wa serikali ya tatu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zilitangazwa jana magharibi kunako televisheni ya taifa. Katika taarifa hii ya habari tutawatolea maoni za raia wa miji zimoja za nchi kuhusu mawaziri hao makumi sita wenye walitajwa jana, na tutawaonyesha pia tofauti yenye kuwa kati ya mawaziri wa serikali wenye kuitwa Mfaransa wa, wa ministre deta, ni kusema tofauti kati ya waministre deta na mawaziri kawaida. Na ni hiyo tu ndio kichwa habari, ni kuwa katika taarifa hii ya habari. Andoa Sizaa, jamjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha la Kiswahili. Serikali ya tatu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitajwa jana siku ya kwanza usiku. Serikali hiyo inaunga mawaziri makumi sita. Namna gani raia wa kongomani walipokea habari hiyo? Redio Kapi ilitembeza mikrofoni katika miji zimoja za nchi. Kwa, kwa kwanza pia tutajelekeza, tutapata maoni ya raia wapa mjini Kinshasa wenye walingojea sana kabisa ujio wa serikali hiyo nyipya. Tusifate mafasirio yao, ni kusema maoni zao wakijeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeff Ngoi. Napokea na furaha kwa sababu ti, tulikala nchi bila government, haiko nchi. Tunapokea na furaha na, nafura, na tunaona ni furaha kwa na government mupya. Sasa tuta tutajua jinsi ya kutendesha nini nchi yetu sawa, njo kwa hii tuna furahi nyingi wanaingia pale, ni kweli, hawayatumikaka kwa government. Ni mara ya kwanza mina furahi hivi, natoka ili ilikawia kabisa. Tulichunga, tulichunga ma tuee raison pourquoi wananza kuchunga itoke na kitu kinaifaisha kabisa, ni kwa kuona nani batu ya sasa, batu ya zamani bote abaiko. Minafurahi vile mimi minaona majina ya bantu bengine jekwa jozkwake je batakuya na mambo ya sasa, serikali ya mupya tunafurahi ameme, tunaona serikali ya mupya batu ba sasa biko mingi elikwa pale. Maoni za wakaaji wamoja wapa mjini Kinshasa. Tujelekeze sasa mjini Lubumbashi, jimboni Katanga, ambako wakaaji wamoja walitoa maoni zao kuhusu kutajwa kwa serikali hiyo nyipya. Masemi yao yalichukuliwa pia na mwandishi wetu Donat Chimboje. ilikuwa pale maoni ya wakaaji wa Lubumbashi na jimboni Kasai ya Mashariki. Mwenzetu Esther Ndalafina alichukua maoni ya raia wa Mbujimai kuhusu kutajwa kwa serikali hiyo nyipya ya inchi. Wengi kati ya wakaji wa Mbujimai wasema kama katika serikali hiyo nyipya hakuna wazaliwa wengi wa Jimbo la Kasai. Tufuate ya exclusion pour les uns et non pour les autres. Ni ubaguzi kwa wengine na kwa wengine hapana. Ni upande wa Kasai ya Mashariki au eneo Luba ambalo halimo katika serikali. Wanawake wako wengi, wako chini kabisa. Hatumo hata katika serikali kuu, hatuone muungano wa inji. Tumeona kuwa Kasai ya Mashariki haikutiliwa maanani, lakini hiyo sio nzuri. Raia wangependelea kuona watu wao katika serikali. Kuna watu waliokuwa katika serikali tangu zamani na wanarudi tena kurudi kutumika wakati raia hawajakubali e, watu hao. Wakati mrefu wa kuunda serikali hiyo ulionyesha kuwa kulikuwa na kujiingiza kwa rais katika kuundwa kwa serikali. Hakuna Wakasai katika serikali, inchi ni majimbo mengine bila Kasai, wakati Kasai ni mojawapo ya inchi hii. Ilikuwa pale maoni ya wakaji wa Mbujimayi, jimboni Kasai ya Mashariki. Tujelekeze sasa mjini Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini, ambako huko raia wanawaza kama serikali hiyo nyipya inaunga wa mawaziri wenye hawasingiziwe na uwizi na pia mabaya. Tusikilize, tuwasikilize wakijereza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu wa pale Bukavu, Didas na mjimbo mkongo ya mupya mbo ikiwa kunaweza onekana wale watu kusema kama habakuweza kugusa ndani ya province yao, wale wanadanganyika juu mu onze province yetu tuliwona kabisa zaidi, tunazania onze province yoti mambo inklindani Kizenga premier ministre tunarekonete kweli na amuki asensibilize ba chef de quartier ba nyumba kumi ba biana bafanye masalongo makartier manjia mapiste Barabara yote kue bie, makanevu ifunguliwe bazungu. Yalikuwa pale maoni ya wakaaji wa Bukavu jimboni Kivu ya Kusini. Na tujelekeze sasa mjini, uh, magharibi mwa Kongo ya Kidemokrasia, katika jimbo la Equatoria ambako raia walifuata kutajwa kwa serikali ya tatu ya Kongo ya Kidemokrasia kunako televize na taifa RTNC. Tusikilize maoni yao yaliyochukuliwa na mwandishi wetu Justin Netobo toka Mbandaka. Tunawaka moyo kweni waziri wa kwanza mwenye kuchaguliwa juu ya serikali ya tatu ya nchi wingi ni wa sasa, nadhani kama hawatashitoa ndani ya fujo wa kuonga juu ya mali na kupora mali ya nchi, tuwaangalilie, tunawangojea wasaidie raia, tulingoya serikali hii sababu wenye walichagua kama waziri walichaguliwa kwa mapenzi ya raia, na wanastahili tumika na mapenzi ya wananchi. Sasa hatuwezi kusema tutawaacha watumike kwanza, hatuta watupie mbele maua, tutawaangalilia mbele watumike kwanza. Serikali ile inakosa vijana kabisa ndani, wengine walistakiwa kwa kupora mali. Tunaingia sasa ndani ya mashua ya reli, tunawaomba kufanya angalisho, wasifate wa baba yao, kama wanakuya kuweka mali kumifuko na kusafirisha jamii zao muinchi la kigeni, pale itarabika na tunaweka macho kweni rais. Si, sababu alisema mchezo imekwisha, tunapenda kuona mwisho wa mchezo ile. Ilikuwa pale moni ya <coughs> wakaji wa muji ya Mbandaka jimboni Ekuatoria, masema masima alitafsiriwa na Beatrice Nabindi. Na mjini Matadi jimboni Bakongo, maoni za raia ziko tofauti. Kuna wamoja wenye kuwaza kama idadi ya mawaziri ni kubwa sana, na wengine wanawaza kama wanawake hawiko wengi katika serikali hiyo nyipya. Tusikilize maoni ya wakaaji wa Matadi na mwandishi wetu Giro je Nyampala. Nafikiria kwamba hiyo ndio watu walikuwa wakingojelea, ila tu naona kwamba ni serikali ya masikilizano ya miungano ya kisiasa. Ampelipendelea tu kutolea zawadi watu waliounga mkono mgombea wao rais Kabila. Walituambia wana miradi mitano, tuone ni nini serikali hiyo ya watu wengi kama itafanya nini? Nafurahishwa kuona kutangazwa kwa serikali na kupatia nafasi kubwa au idara ya kilimo kwa sababu maendeleo yote yanatokana na kilimo hata hivyo, tunasikitika kuona kwamba wanawake ni wachache katika serikali hiyo. Tumetambua kwamba kuna asilimia kumi na moja ya wanawake, na wangeweza kupelekea hata idadi hiyo kwa asilimia makumi mawili au makumi matatu. Kwa upande wangu, bwana huyo alifanya muda mwingi na akili ya kuwateua malaika, lakini yote tunayoona ni ugawanywaji wa ndazi kati ya marafiki. Watu hao wana uwajibu wa kutuonyeshea sisi wakaaji Yalikuwa pale maoni ya raia toka mji wa Mbandaka wa Matadi jimboni Bakongo, masehemu yao ilitafsiriwa na Joaquim Kalumendo. Na mjini Kikwit jimboni Bandundu, raia wanasalimu ujii wa serikali nyipya ya Kongo ya Kidemokrasia, lakini wengi wanaoza kama mawaziri hao wapya wana kazi kubwa yenye kuwangojea. Tusikilize maoni yao yaliyochukuliwa na mwandishi wetu Frederik Ipani toka pale Kikwit. Raia ilifurahishwa na hii serikali zaidi ni juu ya watu wapya wenye wengi hawaja bado kutumika kama vile wa ministre. Sasa hapa Kikwiti watu wanatumaini ya kwamba hiyo serikali ya Antoine Gizenga itatumika kwa maendeleo ya, ya jimbo la Bandundu mingi mingi. Ya vile ya Kikwite tunadhani kwamba sasa maji na umeme utatolewa kwa wakaaji wa Kikwiti muda wa miaka mitano ya serikali hii ya Antoine Gizenga. Eh, tunafurahi sana tusikia habari eh, hiyo na watu wote wamefurahi. Sasa tujue kama itakuwa namna gani, sababu sasa nilipoona kama wote ni watu waliofika mara ya kwanza ku- ku hizo ku mafasi ya kazi eh, gouvernement imetoka vizuri. Sasa tunangoja kazi gati, wafanye kazi ili tutoke katika shida na ya ughorofi. Mungu awasaidie hawa watu, watu ambao wamechaguliwa ili waweze kutenda kazi vizuri bila ubaguzi wa rangi, bila ubaguzi wa kabila, bila ubaguzi wowote, ili kazi na Kongo letu tuendelee mbele yalikuwa pale maoni ya wakaji wa muji la Kikwit jimboni Bandundu. Maoni yaliyochukuliwa na mwandishi wetu Frederik Ipani na kukusanyiwa hapa mjini Kinshasa na Joakim Kalmendo. Na kwa kumaliza, tuelekeze jimboni mashariki ambako raia wa moja wa muji la Kisangani walitoa maoni zao kuhusu kutaja kwa serikali hiyo nyipya. Tuwasikilize wakijeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jose de Chartomenga. Tuko benye kufurahi sana, tuko benye kufurahi sana paske kufatana na bitu tulianja kusikia, ilikuwa na shida ngufu sana. Aloro mzee anatosha kitu moya yenye inatufurahisha sisi wote batoto ya profesor ya tali, tunafurahi sana. Tulikuwa tunasikia ya kama batatuwekea batu benye balitumikaka zamani na bale benye balitoka kama ngambu gani balikuya, ile njo shida yenye si tulikuwa nayo kabisa. Me tunafurahi namuna anatosha watoto wa mingini, batoto bajene banatumika kazi benye bayatumikaka, habana wizi, habana ni Katika serikali hiyo ya ku, katika serikali hiyo kuacha mawaziri, ma, mawaziri makumi tatu na nne na pia wa makamu zao makumi mbili Kuna pia mawaziri wa serikali wenye kuitwa mfaransa wa ministre d'etat sita wenye kuongoza wizara mbalimbali mbali. Basi, swala zenye watu wengi kujiuliza ni wanani mawaziri hawa wa serikali ama waministri d'eta, na tena swala lingine wenye watu wanajiuliza ni nini tofauti kati ya mawaziri hawa wa serikali na mawaziri kawaida. Mwandishi wetu Alain Irunga anatolea jibu kwa swala hizo katika ripoti yake inayosomwa Mustijoni na Joachim Kalumendo. Kulingana na katiba, kuna daraja katika muundo wa serikali. Katika serikali ya Gizenga kwa uongozi, kuna waziri mkuu, mawaziri wa serikali, mawaziri pamoja na makamu mawaziri. Waziri wa serikali ni waziri aliye na cheo cha juu kuliko waziri katika serikali. Anaweza kuwa na wizara maalum au hapana. Kwa mfano, Sylvain Ngabu Chumbu ni waziri wa serikali anayehusika na elimu ya juu na university. Hii e, inamaanisha kuwa ana ngazi za juu kuliko waziri wa kawaida. Tena anahusika kwa upekee na sekta ya elimu ya juu pamoja na university. Wataalamu wa katiba wanasema kuwa waziri wa serikali katika ofisi ya rais ni cheo kipya. Huyu anatazamiwa kutenda kazi kama kiongozi wa ofisi ya rais wa jamhuri pia akiwa mwanamemba wa serikali. Vivyo hivyo waziri katika ofisi ya waziri mkuu ana uwajibu wa kiongozi wa ofisi ya waziri mkuu, yeye pia ni mwanamemba wa serikali. Katiba hiyo hiyo inamtaja waziri kama kiongozi wa kisiasa na mwongozi wa sekta yake. Kwa mfano, Jean Francois Ecofo Pansoko ni waziri wa makambuni madogo madogo na ya kati. Hii inamaanisha kuwa atatumikisha mpango wa serikali mpya kuhusu makambuni madogo madogo na ya kati. Naye naibu waziri ni makamu wa waziri katika sekta yake. Huyu anachukua nafasi ya waziri ikiwa hayuko ama akizuiliwa kutoka na jambo fulani. Asante kwako kwa Joaquim Kalumendo. Wandiko wasikilizaji, ni hapo ndio tunakomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Mbele ya mikrofoni ilikuwa mimi Stefan Mkenyi Tita nikisaidiwa na Joaquim Kalumendo. Pamoja tunawaga, tukiwacha katika mikono ya mwenzetu Karina Ngalimbaya.