Habari zetu Stephane Mukendi Tita, askari oh, polisi moja aliuawa jana usiku katika kata la Musei mtaani Ngaliema hapa mjini Kinshasa. Kwa mujibu ya wakaji wa kata hiyo, askari polisi huyo aliuawa na askari jeshi wenye kukinga nyumba ya jemadari moja wa jeshi la FRDC. Mjini Mbujimai, hospitali ya wa watoto Chris Roi ya Bipemba inakosewa moto wa umeme na pia maji tangu sasa mwezi moja. Kuacha shida hizo, hospitali hiyo inakumbwa pia na hatari ya mporomoko wa udongo. Hali hiyo hutuma watu wengi kuacha kuja kujitunzisha katika hospitali hiyo na mwenendo bora wa kazi unaharibiwa. Leo kunako uliharibiwa leo kunako university kuu ya Kisangani, wanafunzi hawakwenda somoni na walifunga milango, walifunga njia zote zini kwenda kunako ofisi za viongozi wao. Wanafunzi hao wanapinga kufukuzwa kwa wenzao somoni kulingana na mwenendo wao mbaya Okay. Wandugu wasikizaji, wa mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha la Kiswahili. Mbele ya yote, wandugu wasikizaji, tutawajulisha kwanza kama kuna watu makumi mbili wenye waliuawa na pia wengine kuumizwa katika msiba wa treni uliojitukiza ulio usiku wa jana mjini Mokambo, kijiji kenye kupatikana pa kilometa makumi mbili na nchi ya Zambia. Mjini Lubumbashi, administrata wa teritoria ya Sakanya mwenye alitoa habari hiyo, anajulisha kama treni hiyo ilikuwa ya shirika yenye kuhusika na usafirishaji kwa njia ya treni nchini, na ilikuwa ikiondoka mjini Sakanya na ikijielekeza mjini Lubumbashi. Gisi tulivyosema katika vichwa vya habari, kuna askari polisi moja mwenye aliuawa jana usiku katika kata la Musei mtaani Ngaliema hapa mjini Kinshasa. Kwa mujibu wa wa, wa, wakaji wa kata hiyo, askari polisi huyo, nilikuwa nikisema, aliuawa na askari askari jeshi wenye kukinga g, nyumba moja ya jemadari moja wa jeshi la FRDC. Marehemu mwenye alikuwa akiitwa kwa jina la Ambundala alikuwa na umri wa miaka makumi tatu na alikuwa akiendesha msako. Kiongozi wa shirika la maendeleo la, la, la kata hiyo ya Musei anafasiria namna mauaji yale yaliendeshwa, yali kunako mikrofoni ya mwandishi wetu Rene Kapita. Ilikuwa saa kumi alfajiri, tulisikia milio ya risasi. Papo hapo, nilimwita kamanda wa polisi ya msaada wa haraka anayehusika na usalama wa watu na mali yao katika kata hilo. Aliniambia kuwa polisi mmoja ameuawa asubuhi mapema. Upande wa saa kumi na mbili kasorobo tulifika katika eneo hilo, ambako tulikuta maofisa wa sheria ya kijeshi wa mtaa wa Ngaliema pamoja na maofisa wa polisi ambao walifanya uchunguzi na kuondoa mwili wa marehemu. Ni vigumu kwangu kusema kuwa watu hao walikuwa wanajeshi au raia, lakini kulingana na yale waliotuelezea, huenda watu hao ni wanajeshi, lakini siku hiyo walivaa mavazi ya kiraia. Tunapongeza hekima pamoja na kujua kutumika kwa polisi ya msaada wa haraka ambayo ilifaulu kukamata watenda maovu hao na kuwapeleka asubuhi kunako uongozi unaofaa. Wakosefu hao wako sasa kunako mahakama ya kijeshi ya Ngaliema na akiojiwa na redio Kapi, mkataba mashtaka mkuu wa korti ya kijeshi ya mtaa wa Ngalema alijulisha kama tayari wanaendesha uchunguzi na wenye waliendesha mauaji yale watahukumiwa na sheria. Mjini Bukavu jimboni Kivu ya Kusini, inatambulikana utumiaji mbaya ya waskari polis kwa ajili ya ukingo wa viongozi vimoja vya jimbo. Hali hiyo ilitambulishwa na ofis kuu ya, ya polis jimboni. Kiongozi wa polis jimboni Kivu ya Kusini, kanali Gaston Luzembo anafasiria mbele ya mikrofoni ya Dedone Bagalwa namna hali hiyo ilitambulishwa la protection... unaweza pewa ulinzi kwa kufikisha ombi, nayo inalingana na wakati najaribu kuzungumza na wahusika, nikianza na kiongozi wa baraza la bunge ili awapashe habari wanabunge ambao wanatumia walinzi namna wanavyotaka. Wakati nilijulishwa kutumiwa vibaya kwa ulinzi, nikamfikishia habari liwali wa jimbo kwa ajili hiyo. Lengo ilikuwa ni kuwajulisha ya kuwa hawawezi tumia walinzi kama mngojezi wa mlango, na kwa sababu tunakaribia nchi ya haki, ni vema mipango kuhusu ulinzi iheshimike. Na nimemwomba liwali awafikishie jambo watumishi wa chumba chake, na kama haikutendeka hivyo, kosa si langu. Ilikuwa pale kiongozi wa polis jimboni Kivya kusini Kanali Gaston Luzembo masehemu yake ilichukuliwa na kutafsiriwa na Didone Bagalwa. Askofu wa Kilwa Kasenga jimboni Katanga anajulisha vitendo vya anyanyasa vyenye kuendeshwa na waaskari na pia waaskari polis wenye kushimikwa katika diosezi yake kwa mujibu ya, ya Askofu Fulgence Muteba. Kwa kila kosa ikiwa ndogo au kubwa, raia wanapigwa fimbo au kuombwa pesa nyingi. Tumsikilize askofu Fulgence Muteba akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Paul Kabuba. Kuna watu wanaoendelea kuleta hoga kwa wakati kama wakati wa hamuri ya pili. Zaidi pale Pweto, kuna hali mbaya kuhusu usalama ya raia kuna viongozi ya jesi fulani fulani wanaoishi kama wakati wa mchezo pale Dubye askari polisi wana nyanyasa wakaji, jambo kidogo wanachapa watu fimbo na kuwalipisha kiasi cha pesa. Yote hii kusababishwa na kutokuwepo kwa wapashabari wengi katika eneo hii, na watu kuzania kama hawaonekane awaonekane kwa macho ya watu wanayochunguza hali za mgini. Alikuwa pale Askofu Fulgence Muteba wa Kilwa Kasenga Masehmi, akilitafsiriwa na Paul Kabuba, na jamadari Constant Ndima akiwa kamanda wa jimbo la sita la kijeshi, anahakikisha kama alituma ujumbe mmoja kwa ajili ya kuendesha uchunguzi kuhusu shida hiyo. Analiongeza na kusema kama brigedi ya makumi sita na mbili yenye kuwepo pale Kilwa itatumwa siku za usoni katika senta ya mchango ya Luberizi. Habari toka mjini Kalemi jimboni Katanga hujulisha kama kuna mtu mmoja mwenye kustakiwa kuwa mwizi mwenye alipigwa vikali na raia na kuf, na kufariki katika gereza ya polis kulingana na vidonda vyake. Kiongozi wa teritoria ya Kalongo anaomba uchunguzi uendeshwe kwa ajili ya kufahamu kwa nini mtu huyo mwenye aliyepigwa na raia alipelekwa gerezani. Maelezo mengi toka Kalemi nawe Expedi Mwamba Mubi. Hayati Kalambai Mutombo aliyetajwa kuwa mwizi amefariki siku ya Mungu kwenye gereza kuu ya Kongolo kisha kupigwa na wakaaji. Ushuhuda mbalimbali umanisha kwamba marehemu alikuwa mpiganaji wa zamani. Amepelekwa gerezani kisha kupigwa, wakaaji walimstaki kuwa mwizi. Amefariki siku ine. Baada ya hayo, kiongozi wa gereza ameripoti kwamba mtu yule ameshindwa hata kula. Mtu yule hakuwa na jamii hapa. Ameendelea kusema bwana takikwa Kiowe. Wanajeshi pamoja na polisi wamemzika. Kwa upande wake, kiongozi wa teritoria ya Kongolo ameomba uchunguzi ufanyike kwa kujua sababu gani mtu yule aliyeumizwa vikali amepelekwa gerezani akiwa mahututi. Polisi imekanusha habari hiyo. Mtu yule hakuwa mgonjwa, hakusema kwamba alikuwa katika hali mbaya, amesema kiongozi wa polisi anayehusika na uongozi pia usalama Ilibidi tukomeshe vitendo vyake, ameendelea kusema Captain Andre Ngoi. Tokea kale mimi minexpedi mwamba Mubi Radio Kapi na kiongozi jimboni wa chama cha MLC ya bwana Jean Pierre Bemba alifungwa mjini Bunya wilayani Turi. Bwana Martin Bwanakawa alitafutiwa na watumishi wa shirika za ujasusi ANER kwa ajili ya makosa kama vile kujipitisha kama mtu asiyekuwa yeye na pia utangazaji wa habari za wongo. Bwana huyo anapatikana tangu jana kunako gereza ndogo ya polis mjini Bunya. Rosali Zawadi. Mambo yalianza siku ya kwanza wakati kiongozi jimboni wa ANR Jules Katumbwe alituma tangazo kwenye redio zote za Bunia. Katika tangazo iliyokuwa na mhuri wa ofisi ya ANR wilaya Ituri, prezidenti wa MLC Ituri alishtakiwa kuzagaza habari za uongo zenye kumtaja kuwa kiongozi wa ANR Ituri kutokana na kibarua cha rais Joseph Kabila. Kwa upande wao viongozi wa polisi wasema kama Martin Bwanakawa anafungwa katika la lao kwa amri ya kiongozi jimboni wa ANR. Alipotembelewa wa mahali anapofungwa, Martin Bwanakawa alitupilia mbali mashtaka yale yote na kusema kama yeye afungwa sababu tu ya mizozo kati ya vyama vya kisiasa. Tena anashtaki kiongozi jimboni wa ANR kumnyang'anya simu yake. Tulijaribu kukutana na kiongozi wa ANR jimboni mashariki bila kufaulu. Toka Bunia, Kuzaliza Wadi, Radio Kapi. Mjini Bujimayi, jimboni Kasai ya Magharibi, hospitali ya watoto Chris Roi ya Bipemba inakosewa moto wa umeme na pia maji tangu sasa mwezi mmoja. Viongozi vya hospitali hiyo kubwa wanatuma wito kwa viongozi vya, vya serikali kwa ajili wawasaidie kutatua shida hiyo na kuacha shida hizo za maji za ukosefu wa maji na moto wa umeme. Hospitali hiyo inakumbwa pia na hatari ya miporomoko za udongo. Hali hiyo tuma watu wengi wasije kujitunisha tena kunako hospitali hiyo. Estenda Rafina anatuliza mengi toka Mbujimai. Maternité Christ Roi ni chumba kikubwa cha matibabu ndani la mji wa Mbujimai. Chumba hiki kina vitanda mia mbili. Hata ikiwa hivi kina magumu mingi la kuendesha kazi la kutibu wamama, sababu kumekuwa zaidi ya mwezi hospital hii ina ukosefu wa maji safi na umeme. Kwa hiyo mganga mkuu Celestin Kayembe anayekuwa director wa hospital hii Usema kwamba chumba hiki kinakosa maji, usafi wa wakina mama auheshimiwe, watoto wachanga awaoshewe maji kwa kusafisha kama na vyombo vya kazi na pasha moto wa umeme, hata kwa kupasua wagonjwa na kulinda watoto waliozalikwa bila kueneza mienzi alali. Tunaweza kupoteza mioyo la watu na tunakuwa na oga kwani siku moja chumba hiki kitabomoka. Mu Novemba ya mwaka wa elfu mbili na sita tulikuwa napokea na wazazi mia ine kwa siku. Mwezi wa Januari wa mwaka huu tunapokea anatoa malalamiko kwa wenyi kuwa na moyo mwema wa wasaidie. Tujulishe kwamba tawi la Monique linalohusika na jambo la waraia lilijelekeza huko kwa kuchungua mahitaji hii. Tokea Mbujimai Esther Ndalafina Radio Okapi aksent kwako. Kwa Esther Ndalafina, na ugonjwa wa suluba ama rujol unazidi kujitukiza katika eneo la afya la Kailo pa kilomita 75 na, na mji mkuu wa Kindu jimboni Manyema. Kuna wagonjwa makumi tano wenye walishahesabiwa. Shida yingine ni kama eneo hilo la afya linaokosewa na dawa. Mganga kiongozi Daktari Masaka Lopepe anatuma wito kwa shirika za kimataifa na pia kwa watu wa moyo mwema kwa ajili ya kumsaidia kukomesha utawanisho wa ugonjwa huo wa suluba katika eneo lake la afya. Tumsikiliza akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Matiu Ilunga taa y ya afya ya Kailo tuna neno ile ya suluba kwa sasa, tunaona kama maradhi ile inaanza kwenda mbali na Kindu, inafika Pemberiba, inafika uh, Kailo inafika Elila, na kwa sasa tunakuwa na watoto kupita namba makumi nne wenyewe wanakamatika nayo, njo inakuwa natutia hoyulu na, naomba kutunza watu wale wenyewe wanapata, inaomba kuwakinga kungambu ya kutunza madawa tunayo. Lazima OMS, mele wanaweza kutupatishia, kunaweza kuwa shida kwa siku fikisha ile dawa sasa. Vile pembeni ifikuwa na orbo, ifikuwa kwa kwenda mamoto maesansi ina shida, na tena kwa kukinga zaidi ni kungambu ya kuchanja ndui, ndio tuna magumu ile ya dawa na vifaa kwa kufikisha ile dawa kule. Gisi tulivyosema katika vichwa vya habari, mwenendo bora wa kazi uliharibiwa leo siku ya pili kunako universiti kuu ya Kisangani, Jimboni Mashariki. Wanafunzi hawakwenda somoni na walifunga njia zote zenye kuenda kunako ofisi za viongozi vyao. Wanafunzi hao wanapinga kufukuzwa kwa wenzao somoni kulingana na mwenendo wao mbaya. Wanafunzi hao walifukuzwa jana kulingana na hatua iliyochukuliwa na kamati ya viongozi vya university hii ya Kisangani. Jose de Menga na tuliza mengi toka Kisangani. Wanafunzi wa university ya Kisangani waliweka vizuio mbalimbali kwa njia yote yenye kujielekeza kwa makao lao. Hata chumba kuu cha kazi cha university ilifungwa na vizuio mbalimbali. Wanafunzi wameomba wenzao sita warudishwe somoni. Moja kati yao amefukuzwa lolote somoni, na wengine tano wamefukuzwa somoni kwa muda huu mwaka wa masomo. Kuambatana na kiongozi wa university, wanafunzi hawa wamekosa kutii sheria la somo, wamechongelewa pia kutombokesha wenzao, kwa sababu wasilipe dola makumi tatu ya Kiamerika kwa ajili ya waalimu weni kutokea nje ya university ya Kisangani. Profesa Ngbonda Dauli, rekter wa university ya Kisangani, amehakikisha ya kwamba malipo la fedha hii ilitokea kwa makubaliano kati ya wanafunzi na viongozi wa university. Hii siku ya pili, kisha jioni, wanafunzi walishimika kamati moja kwa ajili ya kufuatilia shida lao. Wanafunzi wameandika kibarua wa moja kwa liwali wa jimbo, kwa sababu avunje mpango ya viongozi wa university ya Kisangani. Nikiripoti tokea mji huu, mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi. na habari kwa kifupi toka pale mjini Goma, jimboni Kivya Kusini. hujuisha kama wakongomani wenye kuishi nchini Rwanda wanajiongoza kati yao wana tangu sasa mwaka wa elfu mbili na nne, ingawaje hakuna ofisi ya ubalozi ya Kongo ya Kidemokrasia nchini Rwanda. Karibu wakongomani elfu kumi na moja wanaishi siku hizi nchini Rwanda, basi wakingojea kufunguliwa kwa ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Rwanda. Kuna kamati moja yenye kuwaongoza na kiongozi wa kamati hiyo ya wakongomani wenye kuishi nchini Rwanda, Bwana Iler Zialirwa anaomba ubalozi wa Kongo ya Kidemokrasia mjini Kigali ufunguliwe, kwani hali ya usalama ni yenye kukamilika siku hizi nchini Kongo wa Kidemokrasia. Nyapo, ndio, ya Kidemokrasia. Wandugu wasikilizaji, ni hapo ndio tunakomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Asante kwa usikilivu mwema, kwa heri ya kuonana tena kesho magharibi.