Habari kwa kifupi ni leo hii, siku ya ine, tarehe 22 Februari mwaka mwakatunao. Ndio serikali mpya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali na undwa na Antoine Gizenga iliweza kutoa mpango wake kunako baraza la bunge la taifa. Mpango nayo matua tano, ambao bila shaka inakusudia kwanza ujenzi upya wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kupinga rushwa, kujenga barabara na vitu vingi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia iweza kutoa neno kuhusu ushambulio unaofanyika na, na wasikari wa Angola ambao wanaketi katika kijiji cha Ibwanda tangu tarehe 1 Februari mwaka tunao katika teritoria Hakaemba. hao wana silaha kubwa na wana kimba dhahabu na vifaa vingi. Was, wasikari hao wanaete na pia wana kimba dhahabu na kujipeleka katika nchi yao. mengi mtayapata baadaye. Mjini Kinshasa na kandokando kando, kwa kununua saki moja simenti watu hutoa pesa nyingi. Siku hizi saki moja ya simenti iliyokuwa ikiuzishwa kwa franka za Kongo elfu tano mia nane huuzishwa sasa franka za Kongo elfu kenda hadi elfu kumi japokuwa hata siku moja kampuni ya kutengeneza simenti Lukala haijapandisha bei ya simenti. Mengi mtayapata baadaye. Oh. Naam, tunawasalimu na, na kuweza kuwatakia usiku mwema wa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Habari kamili. Leo hii ndipo serikali mpya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali inayoundwa na Antoine Kizenga, iweza kutoa mpango wake kwa baraza la bunge la taifa. Patana na maoni ya waziri wa kwanza Antoine Kizenga, mpango wa serikali yake ni mpango wa kubadilisha nchi, kujenga upya kwani nchi imeharibishwa muda wa miaka nyingi. Uharibifu wa uchumi, hali ya maisha ya raia, uporaji wa mali ya raia na vitu vingi, lakini alivyosema waziri wa kwanza Antoine Kizenga, ujenzi upya wa nchi hauwezi kufanyika bila uhaki na uongozi bora wa nchi. Tumsikilize waziri wa kwanza Antoine Kizenga, maoni yake aweza kuchukuliwa na mwandishi wetu Rene Kapita. Mweshimiwa kiongozi, waheshimiwa wa bunge, masharti mawili muhimu katika eneo kama hilo linalovutia ni uongozi bora na sheria. Bila uongozi bora oh, na sheria oh, oh, oh. Baada ya uchaguzi itafanana tu na mbele ya uchaguzi, na hatutaacha kusema neno la wizi wa walioiba mali ya shirika. Sheria pekee, sheria isiyokuwa tu huru, bali iwe bila taka la rushwa, itatusaidia kuleta mwenendo mzuri katika shirika letu, kuanzia kwa viongozi, kama inavyosema methali, ni katika kichwa ndiyo samaki inaanza kuoza. Ni kusema kuanzia kichwa ndiyo tutaanzia mabadiliko ya shirika letu. Serikali yangu itajiingiza sana na tutasherekea enzi mpya. Alikuwa pale waziri wa kwanza Antoine Kizenga akijieleza namna gani mpango wa serikali yake huenda kuandaa basi mpango huo wa serikali mpya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ukiwa chini ya uongozo wa waziri wa kwanza Antoni Kizenga, mpango unao mpango una nukta huenda kuchungua muda nyingi, sawa vile, bila shaka inaelekea ushimiko wa madaraka ya serikali mali mbote nchini, upiganaji wa rushwa na umaskini, ujenzi wa hali ya tabia ya kimataifa. Na mpango huo wa miaka mitano huenda kuchungua ku, unirazi na kuangalia namna gani inaweza kufanya kazi zake, na pesa miliardi mia moja makumi nne na tano ya dola kimarekani. Mwandishi wetu Rene Kapita aliweza kuchungua neno hilo mafasirio mengi nawe Joakimu Kalimoni. Mpango huo wa ujenzi uliotolewa na waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unasimamia zaidi ya nukta tano muhimu, ikiwa ni pamoja na kuzidisha amani, ujenzi wa serikali pamoja na uongozi wake, pamoja na masuala ya uchumi, kupiganisha umaskini, pamoja na kuinua masuala ya familia na huku na maadili bora, ikiwa ni pamoja na kupiganisha rushwa, akisimamia kuhusu hati maalum ya, ya, ya kuongeza na kupunguza umaskini DSRP. Serikali ya Gizenga iliweza kusimamia na kuchagua uchumi wa kijamii wa soko huku, sekta binafsi itajihusisha na mazao pamoja na kazi yake, wakati serikali itachunguza matawi ma muhimu na ya maisha ya mazao ya taifa, na hii ni katika kuzidisha uh, um masuala ya kijamii eh, pamoja na maisha bora ya wananchi. Mpango wa serikali huo uliotole, uliotolewa mbele ya wachaguliwa wa wananchi unatia nukta muhimu kuhusu ulinzi bora pamoja na sheria, kwa sababu waziri mkuu alisema uongozi uh, bora bila uongozi bora na sheria baada ya uchaguzi itakuwa tu kama mbele ya uchaguzi. Mpango huo pia umeweza kusudia kuinua na kushimika kwa mfumo mfumo wa sheria unaofaa ambao utasaidia katika hali ya kuleta usalama kwa wafadhili wa kutoka nchi za kigeni, pamoja na kuweza kuleta ulinzi ulio wazi wa mazao ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kupiganisha rushwa na kuweza kutajirika ovyo bila maana na huku kuundwa pia kwa kujitegemea na mabadiliko katika sekta ya usalama, sekta ya kazi, sekta ya afya, elimu pamoja na sekta ya kijamii pamoja na mchezo. Itafahamika kuwa mpango huo wa miradi mitano unatazamiwa kugharamiwa na karibu miliardi kumi na nne nukta tano ya dola za Kimarekani, na nusu ya, ya fedha hizo zitatoka katika mazao ya nje. Teritori ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni yenye kushambuliwa na makundi ya majeshi ya kigeni. Makundi hayo yalichukua eh, tangu tarehe 4 Februari mwaka tunao, lokalite ya Shaimbuanda si mbali sana na teritori ya Kaemba katika jimbo la Bandundu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwa pande nyingine ya Angola, wakiwa na silaha kubwa na nzito pamoja na vifaa vya kuchimba madini. Yale yanayojiandaa kuchimba madini katika mtoni Kalamba mji nyingi miji mingi hayana tena wakaaji wao tangu kufika kwa makundi yale yenye silaha pa Shai Mbwanda, eh, akiwa pale. Na hiyo hali bila shaka inaleta chuki na kwa wakaaji ambao bila shaka wanateswa porini. Mwandishi wetu eh, Agathe Mpona aliweza kumfa, mf, kumpata mfanyabiashara mmoja ambaye akutera jina lake, tumsikilize. Ya -group, kuna kundi la watu walio zaidi ya makumane walikuja na silaha nzito nzito na kukaa hapo. Walifukuza wakazi wa Shaibanda, wakaji walikimbilia katika kijiji jirani. Kwa kuingia Shaibanda, wanalazimishwa kulipa uh, ruhusa ya kuingia tena, wakati wa mchana tu. Kwa kurudi, wanalipa tena ruhusa ya kutoka, lakini hawasumbui wananchi. Kinachoonekana, watu hao walikuja kuchimba mto mmoja unaoitwa Kakamba inasemekana kuwa uh, wakoloni walizika madini katika eneo hilo. Katika kundi hilo kuna watoto wa maeneo jirani na Washaibanda walio katika jeshi la Angola tangu zamani. Liwali wa Lunda Norte aliyekuja kuwashimika hapo alisema kuwa hakuna swala la mazungumzo. Maoni ya kupinga uongozi sio wa kawaida wa mji Shaimbwanda. E, na waskari wa Angola na uchimbaji wa madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waskari wa Angola. Maoni hayo yalijulishwa kwa bwana Jose Rodriguez akiwa mwenye mkiti e, cha balozi wa Angola kwa muda. Maoni hayo ya upingaji wa vitendo vya waskari wale yalitolewa na waziri wa usikai na mambo ya kigeni leo hii bwana Ramazani Baye. Kuhusu wali yenye kutendeka pale Kaemba, wakiulizwa kuhusu yenyewe, hakuna hata kiongozi mmoja wa serikali alisema lolote. Katika jimbo la mashariki, kiongozi wa mtaa wa ango anaozunishwa na gisi, hakuna hata mtu mmoja mwenye kusimamia serikali pa ango kilomita mia tano na mji wa Kisangani. Vinyuma vya hali hiyo ni kuona kama mpaka wa ango na nchi jirani Santra Afrika ni wazi, kwani watu huingia na kufanya chochote bila hata kuzunishwa, kwani hakuna hata wala askari jeshi wala askari polisi wala mwongozo wa kiserikali, na hali hiyo inawapa raia raha. Wafugaji mbororo hao hufanya kadiri wanapenda. Tumsikilize bwana Andre Limalema Kasisa, administrator wa Angu, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Ariana alipaganama na kujulisha ya kama mpaka wetu na nchi ya Afrika ya Kati haichungwe hata kidogo zaidi ya kilomita mia mbili na makumi tano serikali haikowepo, watu wanaweza kuingia au kutoka nje ya nchi bila shida lolote. Hakuna askari jeshi wala askari polisi hata moja. Kama raia imefika upande ule, ni kwa uvuvi au kwa kuwinda nyama katika teritoria yetu. Askari jeshi na wapolisi ni wadogo sana tena, wamekosa vifaa vya kazi. Wambororo wale wanatoka mainchi mbalimbali, kwani ni watembezi weni, kuingia kwetu kwa pori, wakivuka jito Mbomu. mara nyingi ni wazaliwa wa nchi Chad, Sudan pia Santrafrika. Wanafika kwetu na ngombe farasa, punda pia kondoro. Kwa sasa wamepatikana katika magundi tatu za vijiji, sasa kaskazini Mopoi kaskazini na mashariki pia Ezo kusudi na magharibi ya teritoria yetu. There, uh, le sud-est de Alikuwa pale mwongozi wa teritori ya Ango akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Ali Alipaganama na kuhusu jambo lingine, korti kuu ya mji Quebec ilichukua hatua tarehe 7 Februari mwaka tunao kwa kuzuia mali na vifaa vyote vyenye kutumwa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hiyo ni kwa ajili ya mahamuzi ya makama ilikuwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi wa kenda mwaka jana, mastaka yenye kuelekea wazaliwa wa Kanada mbili kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mwaka wa 2013 wazaliwa mbili wa Kanada mabwana Gabriel Masudi na Peter Ewer na mzaliwa mmoja wa Afrika ya Kusini John Jefferson walishambuliwa na wanamgambo wasiojulikana, wakizaniwa kama ni wa FRDC pa Kimembe, kwa njia ya Lubumbashi Likasi. Mzaliwa wa Afrika ya Kusini akauawa na wazaliwa mbili wa Kanada wakaumia vikali sana. Tumsikilize mkili Gregoare Briginine akisimulia njiani mwa simu na mwandishi wetu bibi Denis Maeu Nilikamata hatua ya kunyang'anya vifaa vya Jamhuri la Kongo ya Kidemokrasia vinayepatikana hapa nchi Kanada. Nilinyang'anya msaada yale Kanada inayepatia kila mwaka Jamhuri la Kongo ya Kidemokrasia. Sanduku ya kipesa ya Jamhuri la Kongo ilinyang'anywa kwa hii, chumba cha balozi wa Kongo la Kidemokrasia hapa Kanada hakiwezi kamwe kutumia sanduku ya kipesa ya Kongo. Mnyang'anyo mengine ni yale ilifanyika kwenye makampuni inayekuwa na mafaida nchini Kongo au makampuni ile iko na deni wala kodi ya kulipa nchini Kongo. Nimengoja kwa kujua wingi wa pesa ile iliyenyanganywa, kwani kiasi cha kipesa ni nyingi. Kiasi hiki ni zaidi ya milioni makumi ine na mnane ya dola ya Kanada. Tuko tayari kwa mazungumzo, kwani tumeomba mambo haya yote ipite katika usalama na kichwo wapate kulipa ni matendo mabaya waliyefanya. Ni tangu juma nyingi mjini Kinshasa kwa kuuza saki moja ya simenti inafaa kupana franka nyingi za Kongo. Mbele, saki moja ya simenti ilikuwa ikihuzishwa kwa bei ya franka za Kongo elfu tano mia mnane lakini kwa leo hii huenda kuhuzisha saki moja kwa franka za Kongo elfu kenda hadi elfu kumi. Kuhusu jambo hilo, mkuu kiongozi wa kampuni hiyo ya kutengeneza simenti ya Lukala alirusha kama ingawaji magumu hutukia, kupandishwa kwa bei ya simenti haikuwezekana. Mafasirio hayo ni ya bure, basi mpaka sasa hawajapandisha hata saki moja ya simenti. Tumsikilize. Na ye awa, simemati, nimekuja hapa bei ya simenti imepandishwa, na magumu kwetu. Tumekuwa tukiona simenti ikipita katika magari ya trela, mahali imekuwa ikienda hatujui. Kwa mujibu wa wachuhuzi wengi wa simenti mjini Kinshasa, kupandishwa kwa bei ya simenti kwa sasa kueleweki. Wao wanasema hawajui ni nini kinachoendelea. Mmoja wao anashuhudia. So, mwamu anasema leo kama hakuna simenti hakuna namna ya kujenga. Kama leo asubuhi mfuko mmoja wa simenti unauzwa kwa bei ya franga 9500 katika depo, siku zijazo utanunua kwa ngapi tena? Wamekuwa wakiuzisha watu wanaojua, nikinunua simenti kwa franga 9500 nikihusisha kwa 10000 ni makosa kwa hiyo tulilazimika kukutana na kiongozi wa kibiashara wa kiwanda cha simenti cha Lukala kwa kupata mwangaza zaidi. Jean Pierre Haino anashuhudia. Répondre... anasema nitakujibu kwa uhaki. Haionekani sana kwa sababu tangu zaidi ya siku kumi tuna matatizo ya kiufundi ndiyo maana tulilazimishwa kupunguza kutoa simiti nyingi kwa sababu hatuna kiwango kikubwa, lakini hiyo haiwezi kupandisha bei kwa sababu bei kunako viwanda vya simiti haikuongezeka. Kuna bei inayojulikana kiserikali tisa nukta makumi matatu na nne kwa wanaouza kwa wingi na kwa wale wanaouza kwa moja moja, kumi nukta tano tutaanza Uh, kutumika kuanzia tarehe sita au nane tutakaporekebisha mitambo yetu. Mpaka sasa tunatoa tani mia tano uh, kwa siku badala ya tani elfu moja. Tumsikilize waziri wa serikali ya husikani na uchumi Moise Nyarugabo. Tumeisha kuhakikisha huku fasi wamefanya hiyo udongo uraja au sima ya kwanza. Ni Sinate imepata magumu juu ya karatasi ya kufunga huu udongo. Hii karatasi Sinate ananunua katika nchi ya kigeni, na hii karatasi imefika kidogo sana. Sinate ina sima mengi sana, lakini inafaa kuifunga mokartasi mbele ya kuiujisha. Silu nayo ina magumu mengi nyuma ya siku mbili au tatu, inaenea kutengenezwa watu wameteswa bure. Nawaza kwamba hakuna sababu kuuzisha saki moja ya sima elfu kumi kama tanu haitumike siku mbili au siku tatu, inafaa kabisa kupandisha bei mara mbili. Nawaza kwamba inafaa tuweze kuheshimia masikilizano yenye imefanyika. Tutatumika hii siku chache inatubakilia juu ya kutengeneza hiyo maneno na kwa kifupi kuhusu ofisi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yenye kuhusika na uchunguzi OCC, inapinga hatua iliyochukuliwa tarehe makumi mbili na tisa Desemba mwaka, mwaka jana watu wenye kuelekea kupunguzwa kwa bei ya vitu vyenye kuingia nchini na kutoka nchini. Kwa hiyo tumsikilize bwana Mweze Nyarugabo, waziri wa serikali ya usikai na uchumi iyo osese na anep wenye wanakataa hawaenei, kusema kama utume wa mambo ya biashara haina uwezo ya kushusha mabei yao. Tumejua kama mabei yao leo ya asilimia tatu ilikamatwa na utume wa mambo ya biashara. Kitu ya mbili ni kusema kama makusudi yote ya mabei ya osese imekamatwa na utume wa mambo ya biashara. Ya tatu ni kusema kama watu wa anep walituomba tupandishe hiyo asi ia kuanza tatu na upaka ino na hiyo yote kunjia ya makusudi ya utume wa mambo ya biashara. Juu ya nini wanaomba tupandishe bei, lakini sasa tumeshusha wanasema kama hatuna uwezo. Hiyo haiko nzuri kwa upande wake tu wa, tumsikilize tum, tum Bwana eh, Mokinga na inama akiwa adeje wa, wa osisi nafikiria kuna kutoelewana kuhusu maandishi waziri anashimamia kunako dikiria tarehe 19 Machi mwaka elfu moja mia tisa makumi sita na moja juu ya bei, lakini ilibadilishwa na hatua ya sheria tarehe kumi Septemba mwaka wa elfu moja mia tisa makumi nane na tatu ambayo kunao kipenge chake cha pili inasemekana kuwa bei ya kuuzishwa inapangwa na wanaotoa bidhaa na waziri wa uchumi anathibitisha bei hiyo. Ni kusema ni kwa kutangaza ili watu wajue na kazi ya wizara ya uchumi inayo husika kufuatilia bei sokoni ifanye kazi yake bila shaka alipata ombi la wafanyabiashara alifanya mikutano kama anavyosema na tulishangazwa akipanga bei yeye mwenyewe inayofuatilia mafunzo yaliyofanya mnamo mwaka elfu mbili na hali imeendelea kwa nini hakujiuliza ni sababu gani hatukutimiza hatua hiyo ya elfu mbili na mbili kinachoeleweka uh, kutumwa uh, kwa maelezo uh, kuhusu bei ya kuingiza biashara injini yalitumwa na barua ya tarehe makumi mawili Novemba elfu mbili na sita na yalipokelewa na ofisi ya sekretari wake, na ni hapo ndio takomesha taarifa yetu ya habari kufuatana na maoni ya Adeje wa OSS pamoja na maoni ya waziri e, eh, Mozi Nyarugabo. Kwa niaba ya waandishi wetu Gimate Joakimu Kalumendo na Silve Baugeri Fundini na bibi Karine nami Dunia Mkunda Milemba tunapigia asanti sana kwa kuwa nasi njiani, mangaribi mema.