Habari zetu. Habari oh, kwa kifupi: jimboni Kivu ya kusini mjini Bukavu jumadasi veki kwezi, mkuu kiongozi wa jimbo la kumi la kijeshi aliwarudisha maafisa sita na waskari ya pata makumi tatu ambao walishiriki katika fujo ya kuteka mji wa Bukavu mwezi wa sita mwaka elfu mbili na nne. Waskari wao walirudishwa Goma ambako walitokea. Hali hiyo nawahuzunisha wakaaji wa mji wa Bukavu. Ofisa mmoja wa bioyo ambaye alihukumiwa kufa alikuwa ndani ya wanamemba wale. Kwa upande wake, liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini kwa muda Inyasi Mupira anatoa mwito ili wakazi wabaki kimya, sheria ya kijeshi ifanye kazi yake. Mtapata mengi zaidi. Kinchasa, kumefunguliwa mjini humo Kinchasa semina ya mafunzo yenye kuelekea waendesha mastaki wa askari na viongozi vyao kuhusu sheria ya kijeshi yapata waendesha mastaki kumi na nne na wakuu au viongozi wanashiriki katika semina hiyo. Kinshasa tu uchunguzi kuhusu ujenzi upya wa barabara na mifereji mjini humo unaendelea. Muungano wa Ulaya na benki kuu ulimwenguni nipa, nipana pesa nyingi kuhusu kazi zile, lakini inapitikana je, leo mtafata hali ya ujenzi wa barabara kunakwaveniknhasani na uya naam. Tunawasalimu na, na kuweza kuwatakia usiku mwema wa taarifa za habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili, kipindi cha jioni, Bukavu. Jimboni Kivu ya kusini, ulisha kama maofisa sita pamoja wa na askari zaidi ya makumi tatu wa makundi ya kivita walirudishwa mahali walipotokea jana siku ya pili na kamanda wa jeshi la kumi la kijeshi. Ni askari wa maofisa ambao walipigana kwa upande wa Kanali Jules Mutebusi mwezi wa sita mwaka elfu mbili na ine na askari wa jimbo la kijeshi la kumi mjini Bukavu Limadai Siveti Kwez alihakikisha kama aliwarudisha maofisa wale na askari wao kunako jimbo la kijeshi la mnane Goma mahali walipotokea na hiyo ni kwa huzuni kubwa ya wakaji divisheni. Ya haki ya binadamu ya Monike na huzunishwa na kutambua katika kundi lile kunapatikana ruteni kanal Bioyo. Huyo alihukumiwa hakujapita siku nyingi na korti ya kijeshi, kwani alianzisha kuandika kwa jeshini watoto wakati wa vita vya Bukavu. Taarifa ya mwandishi wetu Serge Maeshe, usomi wake na jidoni Bagalwa. Ni jioni siku ya pili ndipo kamanda wa eneo la kumi la kijeshi aliamua kuatia nje ya jimbo maafisa sita ambao wanashtakiwa kuwa walishiriki ndani ya machafuko ya mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili na nne mjini Bukavu. Miongoni mwa maafisa hao kuna Kanali Eric Rorimbere, rafiki wa karibu wa Kanali Jules Mutebusi, Luteni Kanali Kibibi, Luteni Bioyo na Meja Elias wote wakiwa walikimbiliaka nchini Rwanda. Kufatana na duru toka eneo la kumi la kijeshi maafisa hao walitokea Goma wakiruhusiwa na ngazi za juu za kijeshi. Jemadari Selvin Chikwej ananena kwamba mipango za usalama zimechukuliwa. Walituambia wamekuja kusaidia jimbo la kumi la kijeshi kusalimisha eneo la Kivu ya kusini. Hapo sasa tumechukua hatua ya kuwarudisha Goma ambako walikuwa wametokea. Monique inahuzunishwa na kuwa luteni kanali Bioyo yupo huru ijapokuwa korti la kijeshi lilitangaza adhabu ya kifo zidi yake tangu mwezi wa tatu mwaka uliopita. Kamanda Bioyo alitoroka gereza la Bukavu mwezi wa sita wa mwaka wa 2006. Toka Bukavu, mimi ni Jedo na Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi. Tubaki tu katika jimbo la Kivu ya Kusini kwa kuweza kuwajulisha kama kuhusu kurudishwa kwa maofisa na mawaskari ya pata makumi tatu kunako jimbo la Kivu ya Kaskazini. Iwali wa jimbo la Kivu ya Kusini kwa muda wa Bwana Nyasi Mupira alitoa mwito ili wakazi wabaki kimya, na hiyo ilikuwa leo hii kisha mchana, wakati wa mkutano wake na wapasha habari kunako chumba chake cha kazi mjini mule Bukavu. Iwali kwa muda wa jimbo la Kivu ya Kusini Bwana Nyasi Mupira aliomba kwa sheria ya kijeshi kufanya kazi yake kwa jambo lenye kuelekea Luteni Kanali Biyoyo, ofisa huyu ambaye alihukumiwa mpaka kufa na ambaye alijitokeza akiwa mwanamemba katika ujumbe uliotoka mjini Goma. Tumsikilize Nyasi Mpira, liwali wa jimbo la Kivu ya kusini kwa munda. Maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Serge Maishi kati ya maofisa hawa kuna wale waliotenda mabaya sana hapa Bukavu mnamo mwezi wa tano mwaka wa 2004 wakaaji wamehuzunika sana tumekusudia kuwarudisha huko Kivu ya Kaskazini ni kusema wakaaji wa Bukavu wabaki kimya namna gani kamanda Biyoyo amezunguka jimboni bila tatizo lolote kuna mahakama ya kijeshi ambayo inahitaji kufanya kazi yake ni muhimu kupiganisha vitendo vibaya na kukataza watu waliotenda mabaya na kuhukumiwa watembee nchini Waendesha mastaki kumi na ine wa korti kuu ya kijeshi na wamzi wakiwa wote wa askari ni wenye kuelemushwa kuhusu kazi yao ya waendesha mastaki kama vile waaskari. Hayo yanaambatana na mpango wa taifa unaoelekea kupandisha juu hali ya sheria ya kiaskari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa maoni ya mkuu wa chumba cha hali ya haki za binadamu cha Munich, hatua hiyo inayoshabaha ya kupinga hali ya kutoa azibu watenda maovu na uongozi wa kiserikali wa sheria katika makundi ya FARDC mpango huo ni wa pamoja kati ya uwaziri wa sheria nchini, korti kuu ya kijeshi na waamuzi wa askari ambao wanafuata semina ile ya mafunzo, wakisaidiwa na Monique pamoja na shirika la, la Canada. Tumsikilize bibi Arete Solowey, kiongozi wa chumba cha hali ya haki za binadamu cha Monique, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Kelinkute. Shabaha ya mafunzo hayo ni kutoa mafunzo zaidi kwa waendesha mashitaka wa kijeshi pamoja na mawakili wa utetezi, ambayo ni jambo muhimu la mafunzo hayo katika sekta ya sheria ya kijeshi, kutia mkazo kuhusu haki ya hukumu ya taifa na ya kimataifa. Ni jambo ambalo nilipenda kusisitiza, kupongeza viongozi kuweza kuanzisha hiyo. Ni kusema kulinda sio tu kwa nguvu ya mashitaka na majaji wa kikao, bali pia kwa mawakili ambao wanahusika na utetezi wa faida ya waliopata tabu pamoja na yawashtakiwa washtakiwa. Nafikiria inaonyesha kujiingiza katika mwelekeo wa sheria ya usawa katika nchi hii, ikiwa ni ishara muhimu kabisa. Tulipenda kupongeza viongozi wa sheria ya kijeshi kwa kuanzisha juhudi hiyo. Tunayo furaha ya kuunga mkono juhudi hiyo kwa kutoa msaada wetu wa usaidizi. Na kuhusu kesi ya mkili Marie Therese Landu ilipaswa kuwa leo hii ela, haiku, haikuwa haiku, sababu bila shaka kufatana na presidenti wa kurti ya kijeshi tawi la Kinshasa Gombe, Meja Mbokolo Ewawa, ni kufatana na kufa kwa baba yake, ndio maana kesi ya kufanyika na hiyo kuweza bila shaka kuruhusu waamuzi wote kuweza kukutana. Kukutana kwao utaweza siku za usuni zaidi ya nguruwe mia nne zilifariki muda wa juma mbili pa Mukambo, mji unaopatikana pa zaidi ya kilomita mia mbili na makumitano kaskazini mwa mji wa Bunia, katika teritoria ya Magi. Patana na hali hiyo, administrata wa Magi alichukua hatua ya kukataza kula kwa nyama ya nguruwe kwa kila mtu katika mtaa wake wa Magi kwa upande wao viongozi vya kazi ya afya ya wanyama katika wilaya la Ituri vilijulisha kama wanao magumu kwa kuhakikisha kama ni ugonjwa gani huu wenye kuwaua nguruwe na pia wana vifaa vya kuchungua hali yenyewe. Akisimulia kwa njia ya simu na mwandishi wetu Beatrisi Nabindi, mganga mkuu wa afya ya wanyama katika distriki ya Ituri Bwana Andre Lobu alisema hivi: Tuna lazima ya vifaa vya kazi ambao huitwa kit de prélèvement, ni vyombo vya kukamata, kubeba na kulinda kwa fasi ya baridi echantillon. Tupo vile vile na lazima ya vibweta vya kukinga hewa ama boîte isotherme kwa chaîne de froid, pia na mawe ya maji ya baridi itakayotusaidia kwa maakumulateur zetu, sababu Bokambo ni fasi ya joto sana mji huu ni chini mno ama basi altitude na kimilatera haifai kitu kwa kuepuka magumu haya yote tupo na lazima ya mawe ya maji ya baridi zaidi ya magumu hii yote tuongeze ukosefu wa jinsi ya kusafiri kwa kuchungua kazi fasi mbalimbali mbali na inspekta mwenye kuhusika na mlimo na ufugo na pia uvuvi pa Kasaji ni katika distrikti ya Lualaba. Inspekta huyo anahuzunishwa na idadi ya nguruwe zenye kuuawa tangu juma jana pa mji mkuu wa Lualaba na kandokando. Inspekta huyo anaalika mganga mwenye kuhusika na afya ya wa wanyama katika teritori ya Dilolo kujielekeza Kasaji kwa lengo la kufanya uchunguzi ili waelewe kama ni ugonjwa gani unaowakumba na kuua wanyama pano. Bwana Efreme Kanyimbo, mganga wa afya ya wanyama katika teritoria ya Dilolo, ambaye alijulisha habari hiyo, alihakikisha kama kulitambulikana pa Dilolo maiti ya nguruwe chache na pia ya ndege, basi hakuna chochote huenda kuzuia wasisimulie kama ugonjwa ule ni ugonjwa wa kuambukizana Kinchasa. Mjini Kinchasa kumefunguliwa leo hii kiserikali mpango wa uitwayo Serana Dose, huo ukiwa mpango wa shirika la afya ya kijamii kwa kifupi ASF likisaidiwa na uwaziri wa afya nchini unao lengo la kupinga malaria. Kufuatana na mtaalamu wa taifa wenye kuelekea malaria, mpango wa Sirana Dose ni dawa ya kuwatunza na kupinga ugonjwa wa malaria kwa watoto wa umri wa mwaka mmoja hadi miaka mitano. Tumsikilize Bwana Jiste Bagula, manajeri wa taifa ya mpango wa malaria, yupo mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Bibi Kelinkute. Mpaka hapa mazao yetu yanayojulikana katika kupiganisha malaria yani serena shanarua iliyowekwa dawa inayodumu katika hali ya kukinga malaria. Lakini katika kuzidisha hiyo, ili kupunguza idadi ya watu wanaofariki kutokana na malaria, tumeongeza sehemu ya kutoa dawa. Dawa hiyo ni serena dose, ikiwa ni dawa iliyofungwa katika mchango wa artesunate pamoja na amodiakin kwa watoto wenye umri ulio chini ya miaka mitano ni mradi mkuu ambao tumeanza katika miji mikubwa mikubwa yaani Kinshasa, Lubumbashi, Kisangani, Goma, Bukavu pamoja na Mbandaka. Mjini Kindu, idadi ya wale waliokumbwa na magumu kutokana na mvua kubwa na kali ilionyesha na pia upepo kubwa iliyovuma mjini Mulikindu idadi ya jamaa zile inafahamika kwa sasa ni jamaa mia, ken, mia saba makumi kenda ama watu elfu nne na makumi tano na tano ndio wenye kuishi kwa sasa katika jamaa zilizopokelewa. Taarifa ya mwandishi wetu Gabriel Wamenya hesabu hiyo imetolewa mbele ya liwali wa jimbo na shirika la kiutu la mji wa Kindu na wanyampara wa mitaa tatu ya mji wa Kindu. Ilikuwa wakati wa mkutano jana asubuhi kunako chumba cha liwali hapa Kindu. Peke yake Karitas ndiye shirika ambaye imetayarisha zaidi ya mizigo mia mbili ya vifaa kwa kushiriki mahanga hawa. Kufuatana na kiongozi wa Karitas Msaada huo hautoshe kufatana na hesabu ya mahanga wa mvua. Liwali wa jimbo la Maniema kwa muda, Bonifasi Yemba Poyo ameomba kwa vyumba vya kiutu vya mji wa Kindu kuendelea kuomba msaada na kusaidia mahanga hawa. Tukumbushe kwamba watu wawili wamefariki kwa radi na paa za nyumba nyingi zimeharibika kufatana na mvua kali iliyenyesha mwanzo ya wiki iliyomalizika. Nikiripoti kutoka Kindu, mimi ni Gabriel na jimboni Kasea Mashariki mjini Mbujimayo hujulisha kama Karitasi tawi la Alemagne lilipana manjanja elfu makumi mbili kwa zaidi ya jamaa mia nane waliokumbwa na shida kufatana na mporomoko wa udungu uliofanyika mwezi wa mnane na wa kumi mwaka jana katika karta chaya na mikela katika komine ya Dibindi. Kufatana na maoni ya Karitasi Alemagne kwa kinywa cha Bibi Christina Kaiser Ausikae na mpango wa uhusiano na shirika lake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kila jamaa huenda kupewa manjanja makumi mbili ili jengei makao. Uongozo wa serikali ulikwisha kupana mahali jamaa zile huenda kuishi Kinchasa. Tuwajulishe kama tunaendelea sawa vile tuliweza kuagiza tangu hivi siku mbili, na kuwajulisha mengi kuhusu mipango iliyochukuliwa kwa ujenzi upya wa mabarabara katika mji wa Kinchasa. Pesa nyingi zitolewa na muungano wa Ulaya, benki kuu ya ulimwenguni kwa eh, mashirika fulani fulani ili ujenzi wa barabara na mifereji iwe kamilifu mjini Kinshasa. Dola za Kimarekani zaidi ya milioni mia moja zikipana kwa kazi zile. Muungano wa Ulaya ulipana yapata milioni makumi nne na kenda, nukta nane, ya euro kwa kazi ya njia kubwa miji ya Kinshasa. Mwandishi wetu Jake hiv Molimo alifuatilia jambo lile. Leo anatutolea hali ya mabarabara katika mikoa yani aveni Kisangani saiko kinga sansa sema ni Kisangani na uya hapa mjini Kinshasa. Maelezo mengi na wecho wakimu Kalumendo. Barabara Kisangani inapatikana mashariki mwa jiji la Kinshasa na ni yenye urefu wa karibu kilomita moja, huko bandali sikin ukarabati huo ulioitwa barabara Kisangani unahusu ukarabati barabara Kisangani kuanzia kunako barabara Kazavubu mpaka kunako barabara Oya mbele ya hospitali ya Kitambo kupitia kilalo Makelele. Barabara hiyo ikiwa tu na mfereji mmoja wa kusafirisha maji, kila mara mvua ulipokuwa ukinyesha, sehemu kubwa ya maji ilikuwa ikiingia katika nyumba nyingi zilizojengwa katika eneo la magharibi la Sikin kuelekea mto Makelele. E, kazi ya kuboresha barabara hiyo ilitolewa kwa kampuni Safricas. Kwa sasa Wizara ya Ukarabati inasema kuwa kazi imemalizika katika barabara hiyo. Hata hivyo, ikiwa barabara Kisangani imeonyesha hali nzuri ya ukarabatiwa sio hali iliyo katika barabara Oya. Ikiwa katika mtaa wa Kitambo barabara Oya inapita katika kata Lisala, Salongo pamoja na Itex hadi Kitambo Magazani. Leo kazi inaonekana kusimama. Safrikas imekuwa ikijihusisha tu na kujaza mashimo kwa mawe madogo madogo ambayo hayana nguvu zaidi mbele ya maji ya mvua. Alipoulizwa kiongozi wa Safirikas anayehusika na barabara, bwana Nestor alielezea kwamba imepita sasa miezi miwili tangu aingizwe kazini na kwamba hakukuwa na habari zaidi kuhusu swala hilo. Haya yanafanyika wakati inajulikana wazi kuwa jumuiya ya Ulaya ilitoa kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili ya kazi hiyo. Tunapoelezea barabara Oyai inaendelea kutoa matatizo makubwa kwa wasafiri na... Kesho mtaweza kufuata hali ya ujenzi upya wa barabara ya Aveni Bungulu katika mtaa wa Kalamu. Habari ya kimataifa nawe, Jawpimo. Rais wa, wa Iran amefika leo hii siku ya tatu katika mji mkuu wa Sudan Khartoum kwa ziara ya siku mbili. Ahmed Jinai aliweza kupokelewa na mwenzi wake wa Sudan Omar El Bashir. Ziara hii inatokea baada ya shutuma zilizotolewa na mahakama kuu dhidi ya, ya waziri wa masuala ya ndani wa Sudan kwa madhambi aliyotenda huko Darfur. Hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kipindi cha jioni. Kipindi kingine kitawajia kesho asubuhi na kitatolewa na Stefano Mkenditita kwa niaba ya Alengoye na Joaquim Kalumendo Karin na Dunia Mkunda Milemba, tunapigia asante sana.