Habari zetu dunia. Mukunda Milemba. Habari kwa kifupi. Mvua ilionyesha jana usiku mjini Bukavu isababisha maafa ya watoto tatu ambao waliangukiwa na ukuta wa nyumba yao. Vifaa vingi viliharibika katika mitaa ya mji wa Bukavu kufuatana na kuporomoka kwa udongo. Ripoti kuhusu hali hiyo katika taarifa hii ya habari. Pesa nyingi za serikali yapata milioni kumi na kenda na mia sita ya pesa za Kongo zimeibwa katika jimbo la Bandundu. Liwali wa jimbo lile Sabini Sabiko hasikilizane na makamu wake Giume Mulele kuhusu kuiwa kwa pesa zile. Mengi mtayafuata baadaye. Jimboni Bakongo mjini Matadi, kituo cha moto wa umeme Inga kinachungwa kwa sasa na wasikari wa taifa. Mkuu kiongozi wa majeshi ya jimbo la pili alijielekeza site ya Inga kwa kuimiza wasikari wale na kuwapa mioyo ili walinde usalama wa eneo lile. habari kamili Mvua kubwa ilionyesha usiku wa jana mjini Bukavu jimboni Kivu ya Kusini, ilisababisha watoto tatu waliopoteza maisha yao kwa kuangukiwa na ukuta ulioanguka na maji ya mvua. Mitaa nyingi ya mji wa Bukavu ilikumbwa na uharibifu wa vifaa mbalimbali. Viongozi vya serikali huogopa kama kata nyingi za zitatengwa na zingine sababu ya mporomoko wa udongo. Mwandishi wetu Delphine na Muto alichungua hali hiyo, mafasirio mengi na mwandishi wetu Sophie Badera. Mvua hiyo iliyodumu masaa tano katika usiku wa siku ya tatu kuamkia siku ya nne iliharibu vitu vingi na kupoteza maisha ya watu hasa katika mtaa wa Kadutu watoto tatu wakiwa kila mmoja na miaka sita tatu na miezi mnane walifariki kwa mporomoko wa ukuta wa nyumba yao. Mtoto mwingine aliponea chupuchupu na amepatikana hospitali kwa matunzo. Nyumba nyingi ziliharibu pia katika kartie nkafu, kwa masemi ya kiongozi yakiongozwa mtaa wa Kadutu. Wofu mwingine umebaki katika kartie Nyamugo. Ametayarisha kuhamisha jamii zaidi ya kumi mahali walipo, sehemu ya barabara kutoka Place de l'Independance kuelekea quartier industriel katika mtaa wa Ibanda, inakatika karibu yote ni kutokana kwa kuporomoka kwa udongo uliokuwa una kaza mrija wa kushusha maji. Hali hiyo inaweza sababishwa maji safi ya rejidezo kukatika kwa ngambo mwingine pa mtaa wa Kasha kiisha, nyumba ya kuharibu wevi nao walishitukiza na kupora nyumba tatu za kuwekea vifaa mbalimbali vya wachuuzi. Tujulishe kwa mwisho kwamba ripoti ya mwisho ya matukio ya mvua hiyo inaandaliwa kwa kila mtaa wa Bukavu. Mvua pia ilinyesha mjini Mbujimai. Mvua ilisababisha pia mjini Mbujimai uharibifu wa vifaa vingi, chama yapata makumi sita iliama mahali mengine kwa kuogopa wasifunikwe na udongo. Bazili Libakumbane, mwandishi wetu, ni mwenye alitambua hali hiyo ya wakaji wa Mbujimai. Udongo ulisababisha uharibifu wa nyumba nyingi. Wengi wakaji ambao nyumba zao zimeharibika huhusisha manjanja na vifaa vingine kwa kupata pesa ya kwenda kupanga mali pengine. Na habari kutoka mjini Kanangausha, kama shirika la kugawa maji Regideso lilichukua hatua ya kulazimisha watumishi wa maji yao wanaogawanya walipe kodi yao. Ni tangu miaka nyingi Regideso Kasai ya magharibi haikuwa tena na kugawanya maji kwa wateja wake. Kwa sasa miji maji hutiririka kamaniorazi nyumbani mwa wateja wake na wakaaji wanafurahishwa na hali hiyo ndiyo maana kampuni hiyo inawalazimisha wenye kutumia maji yake walipe. Mwandishi wetu Julien Nyamwinyi aliweza kufuata mpango huo mafasilio mengi. Nawe Jeff Ngoi, shirika Regideso jimboni Kasai ya magharibi inatamani kutengeneza mwenendo yake ya kazi katika jimbo hii, mwenendo yenye iliharibika sababu shirika hii haikupate jivu la muhimu kwa mahitaji ya raia wenye wanatumikia maji ya Regideso, basi tangu leo shirika hii inaheshimu masemi yake, maji inapatikana pahali popote. Lakini Regideso inapenda kupokea malipo ya fakturi ya maji kwenye raia, ni kwa maana inafungua sasa hivi mpango moja ya operation sababu ya kulipisha raia ya maji, kufuatana na maandamano ya siku kuu ya maji ulimwenguni. Mkuu kiongozi wa shirika hii jimboni, Bwana Zoloka Boyomi alijulisha kwamba shirika ya Regideso inapasha kusaidiwa kwa fedha ya wakongomani milioni mia mbili na makumi ine. Watu wote wenye wanatumikia maji yake wanapasha kumlipa fedha hii kwa kununua vyombo mbalimbali vya kazi, mazao ya mafuta ya gari, pia dawa nyingi kwa kusafisha maji ili ikuwe bora mbele ya kuigawanya kwa watu. Jimboni Bandundu milioni kumi na kenda mia sita ya franka za Kongo ziliibwa Bandundu. Pesa hizo ni za serikali. Liwali makamu wa jimbo la Bandundu ahusikai na pesa, alichota vidole watumishi wa chumba cha liwali wenye kuhusika na kulipisha kodi ya serikali. Giyome Mulele hafahamu na afikie sababu gani liwali wa jimbo lile bwana sabini sabiboko ni na mwenzie makamu kabea wanao ma maoni mbalimbali mbali kuna kuiba kwa pesa zile za serikali kwani walikataa kusimamishwa kazini kwa watumishi wale. Basi Giome Mulele anajue kama ni hali gani tuweze kufata Giome Mulele tutakizasion Mashtaka yote sio mashtaka ya kweli. Mtu mwenye anashtakiwa anaruhusiwa ya kutoa maoni yake mbele ya chumba cha sheria, wala kwenye waendesha mashtaka. Tunachunga wafanyakazi ya uchunguzi watoe ripoti ya uchunguzi kuhusu mashtaka hayo. Hawajatuonyesha ukweli wa mashtaka, uchunguzi unaendelea. Mkuu kiongozi wa operation hii aliruhusiwa kufanya kazi bila shaka, kwa kufahamu gisi gani uongozo ulifanyika. Ulifanika tulitoa kwa kuendesha uchunguzi huu kwa haraka. Alikuwa pale liwali wa jimbo la Bandundu bwana Sabini Sabiboko. Masimu yake yalikuwa kusafiriwa na mwandishi wetu Jeff Ngoi na kwa upande wake eh, liwali makamu Gio Mulele hafahamu na hasikie sababu gani liwali wa jimbo lile na makamu wakabea hawana maoni mbalimbali kuhusu kuibwa kwa pesa zile. Kwani bila shaka kufatana na maoni yake binafsi Gio Mulele ingelifaa watu wale wasimamishe kazi, na hivyo wapelekwe kunako baraza la hukumu. Mwandishi wetu Pele Mondo Kipele aliweza kuchungua halio. Tumsikilize liwali makamu Gio Mulele. Maamzi makumi tano na nane ndiyo iliweza kutolewa na baraza kuu ya sheria ya Manyema pa Kasongo. Kasongo inaishi katika upweke, wakaaji hawaelimike kuhusu kutumika kwa vyumba vya sheria. Wao wametambua tu kwamba sheria ni kwa mweni basi ilikuwa pale tatizo kidogo kuhusu ufundi wa mitambo na masikizano, kati nami tulielekeza Kindu ambako sheria nyingi mjini Kindu inawasogelea waliokosewa. Korti kuu ya Maniema huenda kumaliza kazi yake ya siku makumi ine na tano mjini Kasongo, mtaa unaopatikana pa kilomita mia mbili makumi ine kusini mwa mji wa Kindu. Mahalimale Kasongo, korti kuu lile la Maniema lilichungua zaidi ya maamuzi makumi tano Mwandishi wetu Gabrieli Wamenya alifuatilia jambo lile, tusikilize. Pat tangu Kindu, maamzi makumi tano na nane ndio iliweza kutolewa na baraza kuu ya sheria ya Manyema pa Kasongo. Kasongo inaishi katika upweke wakaaji hawaelimike kuhusu kutumika kwa vyumba vya sheria. Wao wametambua tu kwamba sheria ni kwa mwenye nguvu au mwenye pesa. Tuliona tribunali ilifika hapa kwetu ya grande instance, sababu tulifikiria kama matatizo yetu olea kwendaka kindu itamalizika hapa. Sasa mpaka leo vitu vile tunakuta ni kweli maamuzi iko inatoka, lakini kwa njia wenye kuwa na pesa njo wenye kupata sheria waningi. Kwa ukosefu wa, wa vyumba vya sheria huko Kasongo, maamuzi inaendeshwa katika hali ya asili masambo ni yenye kuchelewa na maneno mengi yamebaki bila surulisho. David Ukunji, kiongozi wa chumba cha baraza ya sheria pa Maniema. Pembe hiyo ya nchi haina usimamizi wa sheria, watu wamejitembea jinsi wanaona mambo na haki za binadamu zimekiukwa. Maamuzi ambayo inaendeshwa huko ni sawa ya upendelezi, haki imetolewa Chumba cha maamzi kimerudi na ndege ya Monique. Ulizo ni kujua wakati gani waamzi watarudi tena huko Kasongo. Nikiripoti kutoka Kindu, mimi ni Gabriel wamenya Radio Kapi. Mkuu kiongozi wa majeshi ya jimbo Lapiri, la pili la kijeshi jimboni Bakongo alitembelea siti ya Inga pa kilomita ya pata makumi sita na mji wa Matadi. Lengo la ziara yake ni kuwahimiza batayoni moja y askari wa FRDC wenye kutawanywa kwa kilomita sita na siti ya Inga, kituo cha moto wa umeme, ili walinde usalama wa eneo lile, kituo cha moto cha Inga. Mwandishi wetu Jean Kabambi mwenye kupatikana pale Matadi aliweza kutambua jambo lile. Mafasirio mengi nawe Jeff Ngoy. Waskari jeshi wa brigeti la mia mbili na makumi tatu wanatawanika kunako kituo cha moto wa umeme Inga sababu ya usalama na ulinzi wa eneo hii, kufatana na masemi ya kanali Romain Mondonga, lengo ya kutawanika kwa waskari katika eneo hii ni usalama, siyo kuangaisha raia. Chumba kuu cha jeshi toka Kishasa kilituma vifaa vya kazi, lakini ni eneo yenye kuharibika tangu zamani, pia hakuna maji ya kunwa, inafaa kazi nyingi kwa kutengeneza eneo hii na habari kutoka mjini Bukavu. Leo hii ulimwenguni mzima unasherekea sikukuu ya kupinga ugonjwa wa kikozi kikuu jimboni Kivu ya kusini. Ugonjwa una, unahuzunisha sana viongozi vyenye kuhusika na afya ya raia. Ufatana na chumba cha uchunguzi jimboni cha afya, idadi ya watu wenye kukumbwa na ugonjwa huo wa kikozi kikuu inaongezeka kila mwaka jimboni. Kijimbo la Kivu linalo watu elfu tatu mia kenda wenye kukumbwa na ugonjwa ule wa kikozi kikuu ni zaidi ya elfu moja kufatana na ripoti ya mwaka jana. Ugonjwa wa ukimwi, kuhamahama kwa wakaaji na malisho mabaya, jimboni Kivu ya Kusini, ndiyo pia msingi wa ugonjwa ule wa kikozi kikuu. Mganga Kalumona kordonata jimboni wa mpango wa kupinga kiko, ugonjwa wa kikozi kikuu anaeleza, yupo mbele ya mikrofone ya Jean Kasami. Neno la kwanza: ugonjwa wa kifua kikubwa unatembea pamoja na umaskini na hauwezi kusema kama watu wanaishi kama walivyofaa kuishi kunakuwa pia ugonjwa wa ukimwi unaongeza ile hesabu ya watu wenye kugonjwa kifua kikubwa. Yote yale magonjwa moya inasaidia mwenzake, ukimwi unaita ugonjwa wa kifua kikubwa, na kifua kikubwa wanakikuta kwa watu wengi wenye kuwa na ukimwi, wanaita katika kifaransa maladie opportuniste. Na sababu ya tatu hapa kwetu ingine ilikuwa Deplasement ya population unakuwa, muda kidogo vita ilikuwa na watu walitoka huku wanaenda kule, wanakimbia kwenye kuwa labda sekurite kidogo, na kwenyewe wanaenda wanaenda kukutana na watu wengi wanaishi makondition zenye kuwa haziko zizuri sana, na inafavorize pia ile ugonjwa. Kunakuwa pia malnutrition, watu hawakule vizuri, na japo kingo ya mwili inahitaji mtu akule mzuri. Na vyama vya siasa vitalipa tena matangazo yao wakitumia redio za maendeleo. Hatua hiyo ni ya muungano wa redio za maendeleo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kifupi RCO. Mpango ulikamatwa katika mkutano wa redio mwezi wapili, wa pili mwaka huu wa elfu mbili na tano watana na maoni ya Fredi Mulongo, presidenti wa muungano wa redio hizo. Hatua hiyo huenda kusaidia vyama vyote vya siasa kwa kujulisha habari wanazo. Tumsikilize bwana Fredi Mulungu. baradio asosiative communautaire iko dabor baradio ya development iko naleta Alikuwa pale bwana Fredi Mulongo, presidenti wa muungano wa redio za maendeleo akijieleza kuhusu mpango uliochukuliwa kwa ajili kwa manufaa ya vyama vya siasa kama vitalipa tena matangazo yao wakitumia radio za maendeleo. Masemi yake yaliweza kuchukuliwa na mwandishi wetu Bibi hadhi ya Chipuku nani hapo. Tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kipindi kingine kitawajia kesho asubuhi, na kitaongozwa na kutolewa na Stefan mkeni tita kwa niaba ya waandishi wetu wote wetikia katika taarifa ya habari tunawapigia asanti sana, na kuweza kutakia magharibi mema. Sisi ni mwenkeu eh, pole kwa upande wa ufundi, nami dunia mile mkunda mbele mikrofoni, lakini tunawakumbushieni kama mtaweza kufata habari hizi kesho katika misafa mifupi, kesho pa saa kumi na moja na ya asubuhi na dakika nne saa za Kinchasa, na pa saa kumi na mbili na dakika nne saa za mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo.