Habari zetu du dunia ya mkunda milemba, habari zenye kwa kifupi. Kinchasa, katika mkutano wa kila juma, anawapasha habari na Monike kuhusu hali ya usalama katika mji wa Kinchasa. Monike alitoa mwito ili wakaaji waunge mikono kazi zenye kuhusika na usalama kufatana na mipango ya serikali. Kwa hiyo, jemadari Babakar Kee, kamanda wa majeshi ya Monike, alitwisha madaraka ya majeshi male mamonike. Mtafata mengi baadaye kuhusu tu hali ya usalama, mtu mmoja aliwawa jana usiku na masasi katika karta Delvau, mtaa wa Ngalima. Bwana huyu alikuwa mkuu wa parkingi na pia taximen. Hushuisha kama ni waskari wa JSSP ndio walimpiga risasi. Hali ya usalama inazorota leo asubuhi, lakini kwa sasa ni kimya. Na waskari sita waliotenda maovu katika mtaa wa Aru wilayani Ituri wanafungwa na huenda wa kuhukumiwa mjini Bunia. Wanatakiwa kupora mali na vifaa vya wakaaji wa mji Kandui, kilomita mia moja na tano na mji wa Bunia. Tunawasalimu na kuweza kuwatakia usikivu mwema, habari kamili kuhusu hali ya usalama katika mji wa Kinchasa Moniki, na inatoa mwito ili wakaaji wajiingize katika hatua ya kulinda usalama pamoja na kazi zote za usalama zenye kushimikwa na serikali. Jimadari babakar gei Alikumbusha madaraka ya Monike yaani majeshima ya Monike katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, madaraka male ni male makulinda usalama wa ujumbe wa umoja wa mataifa na vituo vya serikali ya mpito. Kai babakaigei akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Rama Mbai, ana mengi kuweza kutwelezea. Dabor notre premiere mission, cha kwanza ni lazima tuwe na namna ya kufanya kazi yetu Mnaona kama inafaa kutia usalama fasi zote vyumba vyetu vinapatikana, hata vitu vyetu. Cha pili, tunapashwa kusaidia serikali ya, ya nchi kuendesha kazi za vyumba vya serikali vile inavyofaa. Lakini Kinchasa iko na wakaji zaidi milioni saba. Kwa hiyo kazi ni ya watu wote, kwa sababu hatuwezi kupatia mkongomani wote asta amnik njio ya kumulinda. Inapaswa kila mtu akuwe na tabia mzuri pahali ya kufanya mambo mabaya. Alikuwa pale jemadari Babacar Gaye mkuu kiongozi wa majeshi ya Monike akijieleza kuhusu hali na madaraka ya majeshi ya Monike katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Masemi yake yaliweza kutafsiriwa na Bibi Elize Chikota. Na mjini Kikwiti, jimboni Bandundu, kampeni ya maadhibisho kuhusu hali ya nchi na upendo wake, pia kuhusu uchaguzi yalianzishwa jana, siku ya pili. Maadhibisho hayo inawaelekea vijana na, na wajumbe wa vyama vya siasa mpango unaandaliwa na komisheni ya dioseze iusikayo na sheria na amani pa Kikwiti. Mwandishi wetu Bibi Nadine Fula alisimulia na Bwana Jacque Katilewa, mwanamemba wa komisheni ya vijana mjini Kikwiti. Tumsikilize. de pase yenye tutatia de sorte ke eh, na baradio yenye tuko navo hapa Kikwiti tufanye, tuangalie namna tuprotege vraiment, tufete independance olie ya kuma makelele mafujo kufanyika katika nchi yetu. Na mpango wa kuandikwa kwa watu watakaochagua huenda kuanzishwa mwezi wa mnane ujao jimboni Katanga. Chumba jimoni cha Commission ya uchaguzi huru ndicho kijulisha maoni hayo jana wakati wa mkutano wake na vyama vya siasa na mashirika yenye kutumika jimboni Katanga hii ilijulisha kama wachunguzi wa uchaguzi huenda kujilipia vyote vyenyewe, na hivyo ni kufuatana na hali iliyochunguliwa mjini Kinshasa. Na hatua hiyo inaelekea pia vyama vya siasa ambavyo huenda kutuma wachunguzi wao katika vyumba vya kuandika watakaochagua, lakini vyama vingi vya siasa havipendezi na hatua hiyo. Tufuate ripoti kutoka mjini Lubumbashi. siku makumi manne kabla ya kampeni ya kuandika watakaochagua kuanza, Ofisi ya kamisheni huru ya uchaguzi jimbo la Katanga inatayarisha wanamemba wa chama mbalimbali pia wale wa mashirika ya kibinafsi siku ya pili hii. Mkutano uligusia jambo la wingi wa masenta ya kupokea na kuandika watakaochagua katika jimbo la Katanga kumehesabiwa senta elfu moja mia moja makumi tisa na tano. Pia waangalizi na washuhuda wa operesheni hiyo hawatapewa malipo yoyote toka kamisheni huru ya uchaguzi. Kwa hiyo SEI, so, ofisi ya Katanga inaomba viongozi wa machama na wale wa mashirika kutayarisha orodha ya wanamemba wao ambao ni waangalizi ama washuhuda. Hii ni kwa nia ya kuepukana na fujo. Viongozi wa machama ya kisiasa kwa upande wao hawakubaliani na wazo la SEI, wazo la kutolipa waangalizi na washuhuda. Kwani vikundi hivi havina pesa, alisema Shaban Zakazadi, mkuu wa chama RCD KML hapa Lubumbashi. Nayo kamisheni huru ya uchaguzi ina msimamo wake, jambo hili la kulipa washuhuda na waangalizi hairuhusiwi na sheria. Toka Lubumbashi, mimi Ndenizma Yeo, Radio Kapi. Tutachana nawe dada Denis Maeko, kwa kuweza kujielekeza katika Mbandaka, ambako wambuti wakiwa watu wachache katika jimbo la Ekuatoria wanajitayarisha kwa uchaguzi. Ni hivi, waliunda shirika lao lenye kuitwa REPED lenye kuwakusanya wambuti wa jimbo la Ekuatoria. Shirika hilo REPED linawakusanya mashirika ya kiutu yasiyo ya serikali jimboni ya Ekuatoria, na ambayo yanawasaidia wakaaji wa kwanza wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tuseme wambuti. Shirika hilo REPED liliundwa wakati huu wa mpango wa uchaguzi, kwa lengo bila shaka la kuhimiza wambute kuhusu wanasiasa na kualika wachague tu watu huenda kuhusika na maisha ya raia. Tupate ripoti kutoka Mbandaka natake kongolais, ni msome konsernu hmm. Sisi sawa na wakongomane, tunastahili kupita mu uchaguzi, njo maana tuliumba rezo ile, sababu tunaogopa kama mtu asikuwe kulongofya wandugu zetu wa mbote. Hivi hawajue kitu, mtu anapasha kuya kuwadanganya na yola wana na watamchagua. Sababu ya hayo tunawaadhibisha juu wajue nani wanapasha chagua, njo maana mi naomba kwa ndugu zangu wakuwe na akili, wanapasha kujiuliza mtu mwenye anawaomba wamchague kama iko na azimio kani juu ya wambote. Mtu mwenye anapenda wambote wamchague anapasha kuwa na azimio kwa kupandisha heshima ya wambote turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kukavisha kama mtu mmoja aliwawa jana magharibi kunako karta Delvaux katika mtaa wa Ngalima. Mtu yule alikuwa mwongozi wa parking pia taksimene aliwawa kwa risasi ya bunduki. Kwa wakaji wa eneo lile la Delvaux wanasema kama ni askari wa GSSP ndio walimuua kwa risasi. leo asubuhi kulikuwa fujo na kufungwa kwa barabara kwa kuonyesha hasira kuhusu kitendo kile. Tufuate maoni kuhusu hali hiyo na ujef. wanapokea mishara zao vile nafaa, sababu ijapo kuwa wanawalipa vile nafaa, hawawezi tena kujielekeza kwenye wakazi na kuwanyanganya fedha za wakongomani hata elfu kumi. Hapana, inafaa wapokea mishara zao, sababu inafaa wakazi wakuwe katika kimya, amani. Hatupendi tena kuangaisha kwa wakazi saa yote na kuwaua. Tujielekeze katika jimbo la Manyema ambako usema kama kundi moja la watu wenye silaha wanaharibu usalama wa wakaaji ukanana lokalite inayopatikana pa kilomita makumi tatu na nane na Kasongo katika kolektivite ya Mamba Kasenga. Wiki iliyomalizika askari wale wasiotambulikana walimteka nyara binti mdogo ambaye mpaka sasa habari zake hazijulikane. Mpaka leo shirika la raia la, la mtaa wa Kasongo linaomba viongozi vya serikali kuchungua vizuri hali hiyo, ili wajambazi wale wanaswe na kuweza kuhukumiwa, kwani kwa upande wa shirika lile la Kasongo, uongozi wa jimbo la saba la kijeshi hautambue waskari wale. Tufuate ripoti ya Tigobe Yumanduani kutoka Kindu. Askari tatu wasiojulikana vizuri walipitia kasenga mabambo, walinyanyasa watu, wakapeleka hata binti moja, walinyanganya kinga kwa kijana moja. Nipo yakini kama viongozi wote wanajua jambo hilo, na kwa sasa sijui wanakamata hatua gani, lakini nipo yakini kama watafanya yote kwa kukomesha unyanyasi huo. Na kwa upande mwingine hakuna masikizano kati ya shirika la raia la mtaa wa Bondo yapata kilomita mia tano kaskazini mwa mji wa Kisangani na chumba cha usalama wa, wa, wa ndani. Kwa maoni ya shirika la raia chumba cha ujasusi kuhusu usalama kilichoundwa na MSC kinapaswa kufungwa ili madaraka ya serikali idumu mali mote. Maoni hayo yalijulishwa na presidenti makamu wakati alijieleza kuna kunjia ya radio na television ya uwele Bondo. Mkuu kiongozi wa chumba cha kazi anatupilia mbali masemi hayo ya presidenti makamu. Bwana Pascal Mombili alitoa oda ya kumfunga Emeri Tolombia. Tolombia siku ya sita ripoti aliana alipanagama mafasilio mengi tuyafuate walisema kwa njia la radio kama shirika besi limeondoshwa na kubadilishwa na yale ya ane, na watumishi wa shirika hii wamepasha kuacha kazi. Tulifanya mkusanyo ya usalama na tuliwaomba kama walikuwa na habari kwa jambo kile watupatie, alisema. Alipata habari ile kwa kelele ya bure, na tulimwomba aende kurudilia ukweli wakati ya emisioni yingine. Mambo ya kushangaa, walienda tena kuwasha moto kufatana na ile ya kiongozi wa posta alimwalikwa, walijuma wanafunzi wajelekeze kunako polisi, na kwa hiyo huto ilianza na kumpiga kamanda makamu na majiwe. Waskari polisi wakapata habari ya kwamba kamanda wao alipigwa na kafariki. Wakati kule wao vile walisema watapiga vile wenye walipiga kiongozi wao. Nilienda pale na likarudisha amani habari kutoa kati ya wilaya Laiturusha kama wasikari sita wa FRDC walistakiwa kutenda vitendo vya kuwatesa watu katika mtaa wa Aru. Wasikari wale huenda baadaye kupelekwa Bunia huko ambako watahukumiwa kiisha kuwafukuza wanamgambo wa UPC mwezi wa tano uliomalizika. Wasikari wale walipora mali na vifaa vya wakaaji wa Kandoi, lokaliti yenye kupatikana pa kilomita mia moja na tano kaskazini mwa mji wa Bunia hali hiyo isababisha kukimbia kwa wakaji wengi. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Dorcas Kangu tanku mjorazi maelezo mengi nawe Elisee chikota nam. Kisha kufukuza mbali wasikari jeshi wa kundi la IPC katika lokalite ya Burunda, wasikari jeshi wa nti yaani FRDC walienda kutesa wakaji wa Kandoi pa kilometa makumi nne na sita na Burunda. Hii ni masemu ya Marie Noel na Avungi, kiongozi wa kolektivite ya Kandoi katika teritware ya Aru. Anaendelea kwamba walifurahishwa wakati wa FRDC walifika Kandoi, lakini wakati waliofika hapa Kandoi wakaanza kunyanyasa wakati kwa kunyang'a vitu vyao, na tunawaza kama jambo yale isirudiliwe, kwa sababu viongozi vya waskari vimesha kupata swali hiyo. Kwa upande wake, kiongozi wa brigade la moja alihakikisha kwamba wamesha kupata habari hiyo. Tukumbushe kama waskari jeshi sita waliokuta katika mambo yale watawapeleka Bunya kwa ajili ya kuamwa. Bwana Mahin Noel well, aliongeza kwamba watu elfu mia nne walikimbia vijiji vyao, na kati ya wajambazi hao kuna watoto mbili waliopotea. Tujulishe kwamba Kanali Guba alikamata kusujia ya kwamba Aska hula ataendelea kutesa wakati atapata malipizi. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama waziri wa serikali ya usikali na akiba aliisha kama atachukua hatua ya kuwatuma wachunguzi wa akiba kuna kosoko kubwa ya mji wa Kinshasa kwa lengo la kuwagundua wafanyabiashara ambao hawapendi kushusha bei ya biashara yao. Tuwajuisheni kama Franka za Kongo kidemokrasia ilijipatia hali nzuri kulingana na dola ya Kimarekani kupita sasa hivi juma mbili lakini bei ya vyakula haishushi sokoni. Mwandishi wetu Bibi Rama Mbai alisimulia na waziri Floribere Njabu Bokanga, tumsikilize. Ni mzuri bei ya vitu ishuki katika masoko fulani fulani. Nilipata ripoti ya chumba kinaohusika na kuchungua bei. Katika ripoti ile walionesha kama vitu vilishuka bei kwa mfano nsombe, sukali, unga hata mpungu, vitu vyote ni vyenye kushuka bei. Tuko na kazi ya kufanya namna yote bei ya vitu ishuke. mm -hmm. Tumesha kutumia kiongozi wa mji swali kwa ajili ya kutuma wafanyakazi wa serikali kwenda katika soko na kufahamu kama vitu vimesha kushuka bei, lakini kama wafanyabiashara anakataa kushukisha bei ya vitu inafaa apewe malipo. Ilikuwa pale waziri wa serikali ya husika na kiba akijieleza kuhusu watu watakaochukua ili kwa kuweza kukomesha bila shaka bei ghali inaopanda sokoni. Masemi yake yaliweza kutafsiriwa na Bibi Lizie Chikota na jimboni Kivu ya Kaskazini, mjini Butembo. Mji wa Butembo unapatikana katika giza ni tangu sasa juma moja, moto wa umeme unakosekana kwa kuangaza mji huo wa Butembo. Hali hiyo inasababishwa na kuharibika kwa kituo cha umeme cha Ivua. Kituo kicho kitu, ndicho kinatoa moto wa umeme kwa kuangazia mji wa Butembo. Hali hiyo inaleta pia wasiwasi, kwani kitu kituo cha Ivua kinazoeka kina na ni tu miaka mbili kiisha kushimikwa kwake. Tunaingilia katika taifa ya habari nawe Jeff Ngoi. Inchini Afrika ya Kusini presidenti Thabo Mbeki alijulisha jana kushimika madarakani kwa Pumzile Mlambo sawa presidenti makamu mwenye anakomboa bwana Jacob Zuma mwenye aliondoshwa madarakani sababu ya wizi. Tujelekeze nchini Norvege kwa kunena kwamba serikali ya nchi hilo inatoa kwa nchi Congo Brazzaville msaada ya fedha sefa miliardi tano kwa kusaidia nchi hii ilipe kipande moja ya deni zake kunako benki usikayo na maendeleo barani Afrika. Nani katika ukarasa wa habari za kimataifa nawe Jeff ngo, ndio tunakomesha taarifa yetu habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kipindi cha magharibi. Kipindi kingine na kesho asubuhi, na tolewa na kuongozwa na Jean Didier Kanyama. Kwa niaba ya waandishi wetu tunawapigia aksanti, sisi kwa upande wa fundi Ugero na mimi dunia mkunda mbili mba, tunasema magharibi mema, okay.