Habari zetu. Jean Desire Kanyama oh, ha ina timu saa 11 za magharibi hapa mjini Kinshasa, saa 12 za mashariki mashariki mwa Kongo, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu ya jioni. Kwanza fuateni vichwa vya habari. Hapa mjini Kinshasa, Rais Joseph Kabila alitembelea leo hii asubuhi senta tatu ambamo operashen za kujitambulisha na kuhesabu watakaochagua zinaendeshwa. Kwa wakati huu komisheni ya uchaguzi huu ilijulisha kwamba senta zingine zitafungua katika mitaa ya Mongafula na Ngaliema. Jimboni Kasai ya Mashariki, hapo mjini Mbujimai, hali ya usalama ni mbovu, kazi mbalimbali hazikufanyika mbali. Leo asubuhi, soko, duka na nyumba za kazi hazikufungua milango. Hali hiyo yenye kutokana na wasiwasi wa maandamano ya tarehe makumi tatu Juni itadumu siku tatu. Wilayani turi, operation ya kijeshi iliendeshwa tangu asubuhi katika maeneo za Medu pa kilometa 25 kusini na Bunia. Askari wazaliwa wa Monike, askari wa Moniki wazaliwa wa Bangladesh walijibu kwa mashambulizi ya silaha kubwa ya waasi wasiojulikana mpaka hivi. Naam, karibuni kwa taarifa hii ya habari ya jioni ya leo, siku ya kwanza, tarehe 17 Juni mwaka huu, tunao asenti kwa kuwa wengi nasi njiani mwanga habari zenyewe hapa mjini Kinchasa, kwa kufungua ukarasa huu wa habari za jioni. Rais Joseph Kabila alitembelea leo asubuhi senta tatu ambamo operesheni za kujiandikisha na kuhesabu watakao chagua zinaendeshwa. Ni senta la Joi Latin mkoani Bandalungwa, senta ya Lycee George Simenon mkoani Kasavubu na senta y Lycee Kabambare katika mkoa wa Kinshasa. Jeff Ngoi una mengi ya kutuelezea. Rais Joseph Kabila hakunena neno hata moja japo kuwa katika mitaa za Bandalungwa, Kasavubu wala Kishasa mahali alijielekeza asubuhi kunako senta za kuandikisha wachaguzi. Presidenti alifurahiwa na kazi zote zenye zinafanyika katika senta zote hizo. Aliwapa kiapo watu wenye wanaandikisha wachaguzi na kuwauliza kama hali ya kuandikisha wachaguzi haiko na tatizo. Kunako senta la Kabambare, wakaji waliimba mwimbo na kunena kwamba, jie mtu mwenye tunatafutaka. Tujulishe kwamba komisheni ya uchaguzi huo ilijulisha kwamba senta za kujitambulisha na kuhesabu watakaochagua zitafungua na kuendelea katika mitaa ya Mongafula na Ngalima. Kwa yote ni watu elfu mia moja makumi mbili ndio wamehesabiwa tangu mwanzo wa operasheni hapa mjini Kinchasa tujulishe pia kwamba milio ya risasi na silaha kubwa ilisikika leo mchana, mashariki mwa mji mkuu wa Kinshasa, upande wa kempi la Kibomango, sio mbali na kiwanja cha kimataifa cha ndege la Njili. Chumba cha kiongozi mkuu wa majeshi kiliomba wakaaji wa mji wa Kinshasa wasiwe na wasiwasi, sababu milio hiyo inatokana na mazoezi ya kijeshi. Jimboni Kasai ya Mashariki, hapo mjini Mbujimai, hali ya usalama ni mbovu tangu asubuhi. Kazi mbalimbali hazikufanyika mbali leo hii, soko, duka na nyumba za kazi hazikufungua milango. Hali hiyo itadumu siku tatu na inatokana na wasiwasi wa maandamano ya sikukuu ya uhuru wa taifa, yaani tarehe makumi tatu Juni ijayo. Elize Chikota, utueleze mengi. Kitu kienye kutafuta jambo yale ni kama wanamembo wa chama cha siasa cha UDPS ndio waliomba wakati kubaki nyumba yao bila kufanya kazi siku ya leo hii. Maombi yale walioomba tangia juma muzima. Hiyo ndio masemi ya wakati wa Mbujimayi. Katika vibarua hivi vyenye kuandikwa na wanamembo wa chama hicho waliandika kama wakati wabaki nyumba yao kwanza leo hii na mpaka siku ya tatu. Asubuhi ya leo mjini Mbujimayi vibanda vya kazi, maduga, soko hata mashirika mingi hazikufungula milango yao. Hata magari haikutembea katika njia fulani fulani za mjini, lakini mangaribi hii mambo zote yenye kuhuji sawa zamani. Kuna paka waskari polisi na pia waskari jeshi wanaopatikana katika mafasi fulani fulani ya mjini, lakini hatufamu kitu kile kitakacho kufanyika kesho. Jimboni Kivu ya Kusini, wakaaji wa mji wa Bukavu wanajiandaa na kutayarisha sikukuu ya uhuru wa taifa. Leo hii asubuhi, mamia wa askari wa jeshi wa brigedi zote za jimbo la kumi la jeshi waliendesha mazoezi za kijeshi kwa kutayarisha sikukuu hiyo ya miaka makumi ine na tano ya ukumbusho wa uhuru wa taifa. Serge Maishi anajiunga nasi toka mji wa Bukavu <muchu> andagoma hiyo ndiyo, viongozi wa jimbo la kumi la kijeshi wanatayarisha maandamano iwe sikukuu ya ukumbusho wa uhuru. Asubuhi hii mazoezi iliendeshwa na makamo wa kamanda kiongozi wa jimbo la kumi la kijeshi Kanali Ngizo Siatilo, mbele ya watu wengi wenye walikuja kushiriki mazoezo hizi, kutembea sawa, kichwa kenye kunyooka na kupiga mguu chini na nguvu. Hiyo ni mashauri ingeweza kusikika na maafisa wakitoa kwa wanajeshi wao. Mazoezi hizi zitaendelea tena kesho. Mistari imekwisha kuchapiwa barabarani mbele ya Hotel Metropole ya Bukavu, sababu ni mbele ya nyumba hii ndipo wataandamana wanajeshi na wengineo. Inaelezwa hata kama jemedari Bucha Mabe, kiongozi wa jimbo la kumi la kijeshi, atashiriki mazoezo hizi ya kirudi. Toka Kinshasa inatayarishwa pia mchezo wa kukimbia siku moja mbele ya sikukuu ya uhuru. Viongozi wasiokuwa wa kijeshi na wale wa kijeshi wanaeleza kama siku thelathini za mwezi wa sita itakuwa ni sikukuu ya karamu. Wakaaji ngambo yao wanaeleza kama wanawaza itakuwa sikukuu ya kimya lakini mjini Bukavu inaweza kuonekana vitambaa vyenye kueleza mikusanyo mbalimbali. Vilabo vya pombe vinashusha bei ya malofu. Kutoka Bukavu, mimi ni Serge Maeshe kwa niaba ya redio Kapi. Jimboni Manyema, wanafunzi wa masomo ya vyuo vikuu na universiti wanajiandaa na kutayarisha matembezi mnamo tarehe makumi tatu Juni ijayo, kwa hiyo wanaepuka wasingiziwe kushiriki katika maandamano yenye itaweza kufanyika mjini humo. Tusikilize mmoja kati ya wanafunzi wa mji wa Kindu akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Mami Alili Chibangu. tunatamani kupana mawazo, kuzungumza kidogo na vijana kwa ajili ya kupana mawazo kusudi ya nchi yetu iendelee. Tunapenda kuzungumza na jenese juu ya mambo kama ya vih sida na jenese mambo ya impunite ku Kongo kutokuwa malipizi ya mwenye anafanya kosa, mambo ya prosesisi elektora. Inaomba vijana watafsiriwe vizuri kusudi wasifikie munivo ya kutokujua yenyewe wanapasa kufanya katika nchi yao. le 30 juin wa vijana wako na prepare piknik ndani ya komini ya Lunguli tulipata vibarua Antuka vijana bila kuwa kuwa badilisha au kuwakawanya vijana wote, akawa HDA, akawa eleve, akawa nini, vijana wote wamealikwa, hatukatae mtu, ni kuevite vile vile ile wanasemaka kila siku, kama wenyewe alianza mars, wenyewe alifanya hivi na hivi, ni vijana fulani ni wa HDA. Sasa hii tu sisi tunapenda wengine, kama wanapenda kufanya mambo yao, inawaangalia wao wenyewe, sisi hatuko kuile ngambo. Kwa upande wengine, wanafunzi wa university ya Kisangani, jimboni mashariki wanakataa kushiriki katika maandamano yote ya kisiasa na ini shabaha kuharibu mwenendo wa mpito, mnamo tarehe 13 Juni ijayo wilayani Turi. Sasa operesheni ya kijeshi iliendeshwa tangu asubuhi katika maeneo za Medu pa kilometa 25 kusini na Bunia. Askari wazaliwa wa jamhuri ya Bangladesh walijibu kwa mashambulizi ya silaha kubwa ya waasi wasiojulikana mpaka hivi wengi waliwawa na Monike ilitoa mwito ili wapiganaji wote warudishe silaha. Sadala Shabani toka Bunia. Kufatana na habari yenye kujulisha mkusanya wa wapiganaji pa Medu, ndiyo kitendo hiki ya kijeshi iliweza kutayarishwa. Ilianza tangu saa moja ya asubuhi siku ya kwanza. Kitendo hiki ilitumia seksioni tatu ya batalioni tatu ya Monike, Bangladesh, Moroko na Pakistani. Vifaru helikopta ya vita iliweza pia kutumiwa. Walipofika hapo, wapiganaji walitupa magombora kwa jeshi la Monike, ilikuwa ya silaha kubwa, na ni hapo Monike aliweza kujibu adui. Hayajulikana bado vizuri, mapambano iliendelea mpaka kisha mchana. Kitendo hiki imetokea baada ya siku mbili tu baada ya kufungwa kwa vituo yenye iliweza kupokea wapiganaji wenye kurudisha silaha pa Ituri. Kwa leo imeonekana kama inaomba kufika mpaka mahali wapiganaji wanajificha kwa kuepuka vitendo kama hivi. Alijulisha kwa Radio Okapi bwana Thierry Providier, yeye ni mpasha habari wa, wa jeshi la Monike. Anaomba kama wapiganaji wa metu wengi wapate kuwacha silaha, wasikwe na oga, wafike kwa Monike, na yule atakaye penda kubaki na silaha atajionea mwenyewe. Tujulishe kwa mwisho kama mapambano hii iliweza kufanya wafu wengi idadi yao bado kujulikana. Kutoka Bunya mimi ni Sadala Shabani, Redio Kapi. Tutabaki hapo wilayani Ituri na kujulisha moja kwa moja kwamba siku mbili kisha kufungwa kwa makempi za mpito, wapiganaji wengi wanawasili kwa kutoa silaha. Wanaomba wapiganaji wengine wasaidiwe kwa kurudisha silaha zaidi, wale wenye kuwa wenye kuzuiwa na wakuu wao ili wasurudishe silaha. Fabien Kambizi anatueleza mengi toka Bunia wapiganaji wa zamani kupita makumi mane walipeleka sila leo hii asubuhi kumuji jina ku kilometa makumi mane kaskazini ya Bunya. Wanajua kwamba inakuwa nyuma kwa kupata pesa kwenye shirika CONADER. Wanamungambo hawa wanaomba kitu kimoja tu, nayo ni usalama. Walipata matatizo nyingi njiani kutokea miji chini ya viongozi za makundi za masila kakiikikwa umoja yawo tulieonana naye siku ya posho muji Bunya, anajulisha ya kwamba kungekuwa usalama njiani, wengi wawo wangepeleka sila zawo bila shida lolote. Yeye anatokeya muji Lokpa. Watafanya nini wanamungambo hawa kwa kupeleka sila wakati huu vituo vya mpito vyenyi kufungiwa? Jibu ni hii: wanaweza kupeleka sila kila fasi ipatikanapo waskari wa MONIK. Kungambo yake kamanda ya brigedi ya muungano ama brigade integre ya FRDC kolonel Ekuba ananena ya kwamba yeye ajui ata neno moja ya matayarisho ya kupokonya sila kwa wanamungambo baada ya kufungwa hizo vituo. Kwa wale watoto waliyetoka jeshini ni kwepesi kwao, wataendelea kusaidiwa na mashirika iuzikayo na hiyo kazi tangu mbele. Nikiripoti kutokea Bunya, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Asante kwako Fabien Kambinzi. Kwa kifupi, mjini Lubumbashi katika jimbo la Katanga, mastaka ya muwaji wa bibi ya Esperance Kabila ilianzishwa leo hii asubuhi. Kanali Mwamba anafungwa kwa uuaji kwa utashi wake, kuwa na silaha bila ruhusa, akuheshimu pia kanuni na kupoteza masasi. Kwa ombi la mwanasheria wenye kumsambia Kanali Mwamba, mashtaka ilisukumwa kwa siku ya tano ijayo. Tukumbushe kwamba Esperance Kabila, dada wa marehemu rais Laurent Desire Kabila, aliwawa mnamo tarehe kumi na nne Juni iliyopita hapo mjini Lubumbashi. Upande wa eneo la Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini, mashtaka ya waaskari jeshi wengine yalianzishwa juma iliyopita. Wanasingiziwa kushiriki pamoja na wananchi wengine katika vitendo vya uwizi na uporaji wa kiwanda MB Telecom mwezi wa Aprili uliopita. Wajambazi hao pamoja na askari jeshi waliiba simu mia mbili na kupita na karata za simu pamoja na fedha nyingi. Etienne Muindo. Kesi ya askari ambayo imefunguliwa tangu juma moja mjini Beni bado pata suluhisho mpaka leo. Askari wanastakiwa kuungana na majambazi na kuweka nyumbani kwao silaha bila ruhusa ya wakuu viongozi, pia kuhusika na wizi. Mwamzi alisema ya kwamba ni jambo la kushangaza kuona wale wanaohusika na usalama wa raia na mali yao huwa wao ndiyo wameleta wasiwasi ndani ya mji. Kapteni Kitenge alisema pia kwamba maafande wawili walienda kinyume ya kanuni za jeshi. Lakini watakiwa walikanusha mashtaka na kusema ya kwamba wao si wezi hata kidogo. Nao watetezi wa wafungwa walisema ya kwamba hakuna ushahidi wa kutosha unaoonyesha makosa ya wafungwa. Presidenti wa korti alisikia malalamiko ya watetezi na kuamua ya kwamba kesi hii itatuliwe tarehe nne Julai ijayo. Kiripoti toka Butembo, mimi et Mwindo Radio Kati. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo. Nasema shukrani kwa niaba ya fundi mitambo na waandishi wetu wote walioshiriki katika matayarisho ya kipindi hiki. Kesho asubuhi atajiunga nani mwandishi wetu Dunia Mkunda Milemba. Okay.