Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Okay. saa kumi na moja mangharibi hapa mjini Kinshasa, fuateni kwanza vichwa vya vi habari tunazo. Makampuni mamoja ya jamhuri ya Uingereza na ya mashariki ya Ulaya yanahusisha vifaa vya vita na silaha katika eneo la Afrika ya kanda la maziwa makuu. Vifaa hivyo huenda kutumikishwa na kuharibu usalama, hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutasikiliza ushuhuda wa moja kati ya wa waandishi wa ripoti ya shirika la kimataifa Amnesty International kuhusu kinyume ya kitendo hicho jimboni Kivu ya Kusini. Hali ya usalama inazorota sio tu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Vitendo vya mauaji, ubakaji wa binti na uporaji wa vifaa vinazidisha kiasi katika pande nyingi za taifa tutajielekeza punde kidogo katika miji ya Bukavu, Kananga na Kikwit baada ya kushughulika na swali la usalama hapa mjini Kinchasa. Kwa mwisho anatamani kufahamu binafsi kisa cha uporazi wa mji wa Mbandaka siku ya Mungu iliyopita na mwanzo wa juma hii. Bwana Lasi William Swing tutamsikiliza baadaye, anapatikana jimboni Ekuatoria kwa kukutana na wakuu viongozi wa kisiasa. Karibuni mara tena, salamu na usikilivu mwema. Oh, na asanti kwa kuwa wengi nasi nje yani Mwanga jioni ya leo hii, siku ya tatu tarehe 6 Julai, mwaka elfu mbili na tano. Habari zenyewe tumesema hivyo mwanzo wa kipindi hiki cha habari. Vifaa vya vita na silaha nyingi zinauzishwa na viwanda vya Uingereza na vingine vyenye kupatikana mashariki mwa bara la Ulaya katika eneo la Afrika ya kanda la maziwa makuu vifaa hivyo huenda kutumikishwa baadaye nchini ya kidemokrasia ya Kongo na kuharibu hali ya usalama mashariki mwake. Habari hii ilitangazwa jana siku ya pili tangu mjini London katika ripoti ya shirika ya Amnesty International. Waandishi wetu wa Bukavu walijihusisha na kinyume cha uchunguzi huo katika jimbo la Kivu ya kusini na kuhoji tangu London kwa njia ya simu Bwana Benoit Nirapsiol, moja kati ya waandikaji wa ripoti hiyo ya Amnesty International. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Sofi Badera. Hapa kuna swali kuhusu mipaka na uregevu wake. Kuko silaha zinaingia kupitia ziwa Tanganyika, kuna zingine kutoka Lubumbashi hadi jimbo la Kivu ya kusini kutoka nchi za mashariki. Wanasemewa vita vya Kongo ni vya Wakongomani wenyewe kwa wenyewe, lakini ni wazi kuwa nchi kumi za Ulaya ziko kati ya wale wanaoleta silaha hizo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ijapokuwa uchuguzi huo wa silaha na vifaa vya vita umekatazwa kabisa katika eneo hizo za mashariki ya taifa. Silaha zinapokezwa kwa kundi za wapiganaji wa Ituri mfano wa kijana mmoja aliyeondoka katika kundi la waasi upande wa Mandro pa kilomita 15 mashariki na Bunia, anashuhudia hapa namna gani alipokezwa silaha na masasi pamoja na wenzake bila kufahamu zimetokea wapi. Tumsikilize. Na ile siku ilikuwa wazee walikuya wakatupatia wakatuita, kila mtu moja moja, na kulikuwa gari tatu yenye ilikuwa pale, kulikuwa gari moja ya katre kwa katre Toyota na kulikuwa kamion moya na vonture moja yenye wakubwa walikwanda kwa muda saa tatu na nusu asubuhi. Pale kwa naita kila mtu moyamoya, mi wakaniita, wakanipatia siraha marke AK 47 aranset, na ile minisio nye walinipatia kama masasi ilikuwa masasi makumi tatu. Ile sijui kabisa, mambo si tulikuwa kwa mafunzo, tuliona tu gari ilitokea toka Bunya na kwenda Mandro, wakatuanja kutupatia masasi na siraha fa. Wangapi? watu walikuwa wengi sana, lakini ile siraha ikuenea kwa ile watu, watu walikuwa mingi, watoto mingi sana. Walimaliza ile mafunzo, tubaki katika eneo hilo la Ituri. Kwa kujulisha kwamba katibu mkuu wa UPC, Union de Patriot Congolais, Bwana Tinazabo Zeremani alisambishwa jana siku ya pili mbele ya tribunali kuu ya mji wa Bunia. Anahukumiwa kupora vifaa vya raia na kuchapa, yani kutengeneza franka za dola za Kimarekani. Mashtaka yataendelea mnamo tarehe kumi na kenda Yulai ijayo. Tangu Bunia, Sadala Shabani anatoripotia. Ni tangu tarehe kumi na ine mwezi wa ine ndiyo Tinazabo Zeremani alifungwa alistaki kumuua Bwana Bulamuzi Balana Likakani, sultani wa asili Yandisoma katika mtaa wa Irumu. Mastaki hii haikusambishwa tena sababu ya ukosefu wa uhakikisho katika mastaka yake. Siku ya pili, mwanasheria alionyesha kama Tinazabo Zeremani alipora mali ya watu kwa kinguvu, hata alijitengenezea dola ya Kiamerika. Mshtakiwa na avoka wake walitupilia mbali mastaki yote, hata maneno iliyoweza kubaliwa katika masambo aliyeweza kustaini mwenyewe. Tinazabu anasema masambo ilifanyika wakati alikuwa akinyongwa na haki yake haikuweza kuheshimiwa. Na ni hapo mabishano ilikuwa kali kati ya mwanasheria na avoka wa Tinazabu alipojibu katika maulizo wa mzi wakuu tinazabu alikubalia kutembelea motogari aliyoweza kupewa na chama yake IPC na alijulisha kama motogari hiyo hakika haikukuwa ya chama yake, na masambo iliweza kurudisha tena tarehe kumi na kenda mwezi wa saba. Bunya Sadala Shabani, Radio Kapi. Hali ya usalama inaendelea kuzorota hapa mjini Kinshasa, milio ya risasi ilisikika jana usiku mtu mmoja aliumizwa kwa risasi katika kata Ngomba Kikusa, mtaani Ngaliema. Mtu mwingine aliwawa mwanzo wa juma hii katika eneo hilo, na bwana Ale Luswa aliwawa katika kata Bumba. Tusikilize Pasta Silam, msemaji wa jamaa hilo, masemi yake ilichukuliwa na mwandishi wetu Dona Madimba Mbaya Kalo Sike. Tunasikitika kwa kuona kama watu wale wanapashwa kulinda wakazi wao ndio wanatutesa. Serikali iko wapi? Tutafanya nini? Kwa sababu kila siku wanauwa mtu. Serikali iko wapi? Mi napenda kama serikali ya Kongo inisikie, liwali wa jimbo, hata viongozi vya waskar jeshi na pia waskar polis, tunapenda watulinde. Tunaomba serikali na chumba cha polisi kusaidia bibi huu na watoto wake. Kwa upande wengine wakaaji wa karta Nguba mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini walipitisha usiku wa jana katika hali mbaya. Mwizi mmoja mwenye kutumia silaha aliuawa na wenzake wakati walishindwa kushambulia makao ya mvunja fedha mmoja. Nyumba nyingine ilishambuliwa katika barabara du Lac na makao ya mwanasheria mmoja iliporwa vitendo vya aina hiyo vilifanyika siku zilizopita katika mji wa Chikapa mnamo karta Samia pili. Washuhuda wawili walijulisha kwamba watu wenye mavazi ya kijeshi walipora vifaa katika nyumba tatu na kubaka binti wa umri wa miaka kumi na sita. Tusikilize mafasiri ya kiongozi wa mtaa wa Kanzala, Bwana Fulgens Kawilo, mwenye kuhakikisha vitendo hivyo na kuahidia kwamba hatua zitachukuliwa kwa kutengeneza hali ya usalama wa raia. Kimya ilisha rudi mwiyo karta. Tulisha kamata makusudi ya kwanza, tulitia huyo mtoto kwa hospitali, na ya pili jeshi ilishaanza kutafuta tafuta wale watu wenye kukimbia porini, na tena tulisha kutia waaskari polisi mwiyo karta wenye wanapashwa kulinda watu na vitu vyao na jimboni Bandundu mjini Kikwit askari tatu walifungwa sababu walibaka binti wa umri wa miaka kumi na nne. Tusikilize ushuhuda wa, wa, wa shangazi wa msichana huo. Masemu yake yalichukuliwa na mwandishi wetu bibi Nadine Fula kamanda ya chumba cha polisi aliomba kuchukua kwa watoto hao mpaka kunako polisi usikao na vitendo vya mauaji. Wakati walikuwa wanafikisha watoto wawili kwenye polisi ya uuaji, mtoto mmoja aliondoshwa na polisi katika kundi, pia wakamtendea vitendo vya ubakaji mbele ya kumfikisha kunako chumba cha polisi. Wakampiga na kumwangaisha. Wakati alifika nyumbani, ndio wakati mtoto huu ali julisha kwa dada yake kwamba wapolisi tatu walimtendea vitendo vya ubakaji. Alikuja akitapika damu, mamake akampeleka kwenye polisi ya mauaji jimboni Ekuatori. Imetimu saa kumi na mbili kupita dakika. Saa kumi na moja kupita dakika kenda, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alitamani kufahamu binafsi kisa cha uporaji wa mji wa Mbandaka siku ya Mungu iliyopita na mwanzo wa juma hii. Bwana Lasi William Swing alijielekeza leo hii siku ya tatu mjini Mbandaka, jimboni Equator. Sasa aliahidia kwamba MONUC itachungua namna ya kuwasaidia wakaaji wa Mbandaka waliopoa vifaa, pamoja na shirika za kihutu. Bwana Lasi William Swing, mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dominic Olombi Monga Mpangi. Nous avons une equipe, tuko na ekipe moja yenye kutetea haki la kiutu kwenye inahusika na mahitaji zote, na itatutumia ripoti juu yao, juu tupate njia ya kujua, maana aina tu monuk lakini na mashirika zingine za Nations Unies, juu ipate jibu mojambo ya magumu enye iliyopita siku ya yenga, mutasaidia watu wale siwezi sema yote bila kuona ripoti lakini tutazungumuza na viongozi kwa kuona kama tunapasha saidia Mbandaka. Uh, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayepatikana mjini Mbandaka jimboni Equateur, ijapokuwa vitendo hivyo, alieleza bwana Lasi Swing, MONUC haitaongeza askari wake jimboni humo kisha kuwatawanyisha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa askari wazaliwa wa Uruguay wenye walikuwa mjini Mbandaka. Na kwa upande mwingine, Medecins Sans Frontieres Belgique haitaondoka mjini mbandaka ijapokuwa makao ya watumishi wake wawili wageni yaliporwa siku ya Mungu iliyopita jimboni Katanga. Kisha kutembelea eneo za kaskazini, liwali Urbain Kisulangoi aliomba wapiganaji wa maimai washiriki katika mpango wa mchanganyiko. Liwali Urbain Kisulangoi alijulisha kwamba wa mai mai ndio wanaharibu hali ya usalama katika eneo hiyo ya kaskazini ya Katanga. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Colin Juma Musompo. Nawambia wandugu yetu wa Maimai Mrepubliki mai Demokratiki du Congo, amutakuwa ma arme mbili au tatu. Arme ni moja tu, arme ni moja tu, hakuna arme mbili nabalanja. Sasa kazi ya kuunganisha makundi yote ilikuwa kama makundi ya bamaimai ba huku ba huku wanafanya beko naenda pole pole pole pole kufanya bale bamaimai beko valide beko ingia, bale, apa, apa na nguvu wanaingia mu armee bale apana na nguvu wanafanya kazi ya civili. Tusikilizane mzuri muteritwari ya moba hakuna arme ingine endeor ya arme FARDC. Teo natuma franca ya kusaidia banduku yetu ba maimai ile franca inaenda kupotea. Na upande wa mji wa Kisangani jimboni mashariki, ni waaskari watoto wenye wa kushiriki katika kundi zenye kutumia silaha ndio walikasirika siku mbili hizi zilizopita. Wanajulisha kwamba waliachiliwa na shirika IRC, pia konader walivunja meza viti na vitu kadhaa vya shirika la hapa nyumbani jipad walishambulia hata askari polisi wenye waliwasili kwa kurudisha hali bora ya usalama. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole toka Kisangani. Watoto ambao walishusha silaha wenye kuketi kunako senta Jipad walitomboka siku ya kwanza iliyopita mji Kisangani, walikuwa wakiomba chakula yao ya siku kuu ya uhuru wa nchi yeni. Wasimamizi wao waliwaaga kufuatana na misemo yao, wasimamizi hawa hawakuheshimu agano lao. Kwa hiyo walivunja vyombo vya nyumbani la senta lao na wakashambulia pia wapita njia. Waaskari polisi walishuka huko na wakarudisha kimya. Kwa wakati ule walipiga mawe na waaskari polisi tano wakaumiwa nyepesi. Wakafunga watoto ishirini kati yao na wakaachiliwa kisha saa chache. Siku ya pili watoto hawa walitomboka tena na wakapiga mawe kunako shirika CONADER waliitisha watumishi wote na mmoja kati yao akiumiwa kwa muti aliyepigwa. Watoto hawa waliomba shirika Conader kutimiza agano lake ao warudishwe katika senta wapi walishusha silaha na kuacha kazi ya kiaskari. Kwa sasa, viongozi wa jimbo na shirika Conader wanazungumuza kwa ajili ya kutoa suluhisho kwa tatizo hilo. Toka mji Kisangani, mimi ni Jacke Mukonkole, Redio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, senta mpya ya mpito ilizinduliwa jana siku ya pili katika eneo la Mangango, mashariki mwa Beni. Kempi hilo lenye kuandaliwa na CONADER litasaidiwa kwa mpito wa askari wa zamani wenye kutamani kurudia katika maisha ya kiraia. Walikaribishwa jana mamia ya wamoja wenye kutokea mnamo senta la mchanganyiko la Nyaleke, Beni. Saa kumi na mbili. Saa kumi na moja kupita dakika kumi na tano hapa mjini Kinchasa saa kumi na mbili kupita dakika 15 mjini Bukavu. Huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema senti kwa niaba ya fundi mitambo na waandishi wetu wote walioshiriki katika matangazo haya. Zamula kesho asubuhini la dunia. Mkunda Milemba, jioni njema mkisikiliza vipindi vya redio Okapi okay.