Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Wakaaji wa eneo la afya la Pangi jimboni Manyema wanakosa dawa tangu miezi tano. Msaada wa dawa da da toka Care International ulisimamishwa, sababu kundi la wakuu viongozi wa eneo hilo la afya linasingiziwa kuiba dawa zenyewe, na kwa sasa ugonjwa wa kipindupindu unasumbua wakaaji hao wa eneo la Pangi uchunguzi wa kifedha utaendeshwa katika viwanda vya serikali tangu leo hii, siku ya tano, kwa lengo ya kutazama hali ya uongozi wa wakuu walioondoshwa kazini. Uchunguzi huo unaelekea muda wa siku wa 35 zilizopita. Askari wa utu wanyewanda wa, wa FDLR hawatarudi nchini mwao kupitia tu njia ya kijeshi. Maoni hayo ni ya mwakilishi mmoja wa shirika la kimataifa Crisis Group aliyekutana na wapiganaji hao mtaani Mwenga katika jimbo la Kivu ya Kusini. Tutamsikiliza katika matangazo yetu ya jioni ya leo hii siku ya 5 tarehe 5 Agosti mwaka huu wa 2025. Habari zenyewe tutajielekeza jimboni Maniema kwa kufungua ukarasa huu wa habari. Wakaaji wa eneo la afya la Pangi pa kilometa 100 kaskazini mashariki na Kindo wanakosa dawa tangu miezi tano sababu shirika Care International haisaidie tena eneo hilo kwa dawa. Kundi la viongozi wa eneo la afya la Pangi linasingiziwa kuiba dawa na linasimamishwa kazini tangu tarehe mbili Augustu iliyopita. Eneo hilo halina daktari pia dawa. Maelezo mengi nawe Gabriel Wamenya toka Kindu. Maelfu ya wakaaji wa mtaa wa Pangi hawana bahati kwanza, wanakosa dawa. Na sasa hakuna waganga au wauguzi kufuatana na msimamizi wa hospitali bwana Milimo Kamundala, hali hiyo inakuwa na vinyume. Sasa unaona, vituo vyote vya mtaa wa afya havina tena dawa sababu ya fujo ya kuiba dawa. Ni kwa hiyo mganga mkuu wa afya jimboni Maniema alikamata hatua ya kusimamisha kazi ekipe yote ya biro central. Kwa wakati huu hatungeweza kubaki wazi, ni hivi, wamelipa madaraka ya kuwa chef de zone kwa muda, kwa ajili ya hiyo mganga mkuu alipata surulisho mbili hakikisho ya Dr Shuli Chomba Jean Baptiste, mganga jimboni kwa muda. Eh, concerni... kuhusu dawa kuna hatua mbili, hatua ya kwanza ni inspektion ya afya, na kuna hatua ya partenere care, anayepashwa kupata ripoti hiyo na anayepashwa kutuma dawa. Hivi mipi yupo Kasongo, tupo yakini kama ataonana na care jinsi huyu atume dawa haraka kwa kuponya wakaji wa Pangi, Pangi, kwa kungojea kufika kwa waganga na wauguzi Papangi. Hospitali hiyo inaongozwa na watu wawili bwana Josefu Mwangu Muyungwa na bwana Milimo Kamundala. Nikiripoti kutoka Kindu, mimi ni Gabriel Wamenya, Redio Okapi. Kwa upande wengine, mji ndogo wa Pangi ni wenye kukosa maji ya rezidezo, na sasa chemchemu zake zote zinakauka. Wakaaji wanakunywa maji ya mtoni wa Pangi, ijapokuwa wavuvi wanatumia dawa zenye kuwa na sumu kwa kuua samaki katika mtoni huo. Kinyume ugonjwa wa kipindupindu unatesa wakaaji wa eneo hilo. Walikusudia kwa upande wao kubaki nyumbani sababu dawa zinakosekana katika eneo lao. Kama vile tulisema mwanzo wa kipindi hiki, mafasirio ya bwana Nzale Abeli, presidenti wa shirika la raia la Pangi, akiwa mbele ya mikrofoni ya Rigobert Yumandwani. Kitu tutakupasha kufatana na mambo ya sante Pangi, hakuna kisima kwa muda hii, ila mto Pangi tu ndio mto tuko tunakunywa kwa ayo mai, na ile mto kwa sasa inaoza na kutia dawa kwa kuua samaki kuenterea wakubwa wenye kubaletea maposantaji ya samaki. Leo populasion iku victima ya diare hapa mjini Kinchasa. Ina timu saa kumi na moja ya jioni kupita dakika ine uchunguzi utaendeshwa katika viwanda vya serikali tangu leo hii, siku ya tano, kwa lengo la kutazama hali ya uongozi wa wakuu viongozi walioondoshwa kazini kwa muda wa siku 95 zilizopita. Waziri anayehusika na uongozi wa viwanda vya serikali anaaidia kwamba wakuu viongozi walioiba fedha na wenye walioongoza vibaya watashtakiwa mbele ya vyombo vya sheria. Bwana Celestin Vunabandi mbele ya mikrofoni ya George Kamujova. Viongozi wa zamani mbele watoke, tulipanga kusema kuwe control kidogo, kuangalia kazi walifanya entre le 29 juin na leo. Ile wakati kwenye mkubwa wa nchi aliweza kusema kama kutakuwa mabadilisho, tutaangalia tujue kitu gani walifanya. Kama kuna makosa walifanya, ni lazima tuwapatie malipizi. Watapata malipizi kweli, yao ni kusema tu, haiko ya kusema kwa bure. Ni tunajua kama kuna wengi kati yao wenyewe waliwaza kama kuchaguliwa sawa, kiongozi wa entreprise public ni fasi ya kwenda kuchukua fedha ya nchi. Tunawaza kama ni lazima, kama kuna mwenye anafanya makosa azidishwe kweli, apate malipizi ya kutosha, na hiyo itakuwa kwanza mfano kwa wale wengine wenyewe wanaingia wa viongozi wa mopya. Haiko kusema ya bure, ni kitu tunapasha kufanya na itaonekana. Bwana Celestin Vunabandi mbele ya mikrofoni ya George Kamujova. Tudulishe kwamba mabadiriko ya uwezo kati ya wa wakuu viongozi wa zamani na wapya yatafanyika siku ya kwanza na ya pili ijayo. Kwa upande mwingine, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilitoa msaada wa kiutu wa toni mia moja makumi mbili ya unga wa miindi kwa wakaaji wa jeuri wa jamhuri ya Niger, ya Niger, magharibi mwa bara la Afrika. Gari moja la mabawa lilisafirisha kipindi cha kwanza cha msaada huo jana, siku ya ine. Tujulishe kwamba eneo la Niger linashambuliwa na hali ya ukavu wa majira, ndiyo jambo lenye kusababisha msaada huo, Alieleza balozi wa kipekee wa rais Joseph Kabila Kabange, bwana Antoine Gonda, akizungumza njiani mwa simu na Egene Kabambi. Wakati nilifika msada hilo ilifurahiwa mzuri ikawa unaweza kufata na kufahamu kwamba eneo ya Sahel ilikauka na kwa hiyo nchi Niger ilipiga kwa kipupwe. Kufuatana na masemi ya rais Joseph Kabila, inafaa bara ya Afrika ijulishe uhusiano yake kweli. Wengi watanena kwamba tuko na tatizo nyingi kwetu, lakini ile yote haiwezi kutukataza kutumia hali ya uhusiano anokati yetu barani Afrika kwa maneno zenye patikana inchini ya kidemokrasia ya Kongo, mafaa ni kutengeneza kwa mabarabara za usafirishaji za uchukuzi ya watu. Ndiyo tunaomba kwa inchi za kigeni, inchi yetu itaweza kuendesha mbele kazi. Basi inafaa isaidiwe kwa kuchukua vitu vyote pahali popote ikawa juu ya mlimo. Bwana Antoine Gonda akizungumza kwa njia ya simu na mwandishi wetu Jean Kabambi. Tubaki hapa mjini Kinshasa kwa kujulisha kwamba wanamemba wa shirika za kutetea haki za binadamu wa hapa mjini Kinshasa waliandamana leo hii katika barabara za mji mkuu. Maandamano ya watetezi wa haki za binadamu inalingana na uuaji siku ya Mungu iliyopita mjini Bukavu jimboni Kivu ya Kusini wa katibu mtendaji wa shirika Heritiers de la Justice, bwana Pascal Kabungulu. Waandamanaji walitawanyishwa katika mwenendo wao, kama vile alihakikisha mwandishi wetu Marcel Kanku. Tusikilize mafasilio ya moja kati yao. Sasa tunakataa ujeuri ndani ya nchi e. Tangu pale Bukavu tulipata habari ya kuwa mwenzetu kabisa, mwenye kunatumika kazi ya raia ameuawa bila sababu, bila kosa yoyote, kwa sababu amefanya kazi yake. Kuhali mbovu na mbaya sana, tulijulisha wakubwa kisha kupata ile habari ya kifo ya mwenzetu pale Bukavu. Tuli, tulisema hivi, tutafanya maaksion fulani fulani. Tulifanya kilio siku mzima na leo tuna kesha, na aksion ya pili ilikuwa kwenda kumuona, kuona wakubwa wa nchi, kuwapatia mkataba wetu, wapi tunakataa kabisa, tunakataa ujeuri katika nchi yetu. Wako na, na uwezo yote kwa kuweza kurudisha kimya usalama na kukinga watu na vitu vyao. Nia yetu ilikuwa kuwarudisha wajusa katika raia katika nchi yetu ya Kongo na jimboni Kivu ya kaskazini. Wa Mai, Mai wa eneo la Vurondo, Wahua na Kahamba walijulisha kwamba watapokonywa silaha lakini wanaomba usalama wao uendeshwe bila shaka na wasafirishwe toka msituni. Tukumbushe kwamba wa Mai Mai hao walisingiziwa uwizi ma wa mazao ya mlimo na usumbufu wa raia. Muindo analeta mengi toka Butembo. Ni kupitia chifu wa kongamano la Bashu, mwami Kalemire wa pili, ndiyo mea wa jiji la Butembo, amejulisha gisi wapiganaji wa sehemu za Vurondo, rwa hwanakahaba wamekusudia kupokonywa silaha na kurudilia maisha yao ya kawaida. Zaidi ya wapiganaji mia nane wakipatikana sehemu hizo wametoa nia zao za kufikisha kwenye kambi la Kimbulu, kilomita thelathini kusini mwa mji wa Butembo. Mwami Kalemire wa pili amesema wapiganaji hao wametoa mashafi kama hayo: kambi la Kimbulu liwe na maji safi, iwe pia na chakula ya kutosha, pia na usalama. Mea wa mujabu tembo, bwana Wabunga Singa alisema lazima kambi la Kimbulu liwe na uwezo wa kutosha kwa kupokea wapiganaji wanaotoka porini. Konadere itajitahidi kutoa dawa pia na chakula kwa hawa wapiganaji. Mea Wabunga Singa alisema lazima wapiganaji watoke porini na kujiunga na programu ya DDR. Alipoojiwa kupitia simu, kamanda wa brigedi la kumi na nane la FRDC, Luteni Kanali John Chibangu alisema amefurahishwa na jambo hili wa mazimaji kutoka porini. Japo hivi, Luteni Kanali John Chibangu amesema ahadi ni deni na lazima itimishwe. Tokeya Butembo, mimi Eteri Muhindo, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, askari jeshi wenye kutamani warudishwe katika maisha ya kawaida wanashtaki kamanda mmoja wa mji wa Goma kwa kuogopesha ili wasipokonywe silaha. Leo hii siku ya tano, askari tatu kati yao wa batayoni ya ulinzi walijielekeza kunako chumba cha Moniki kwa kupokonywa silaha. Kwa mjibu wao, meja Heshima, kiongozi wa batayoni ya ulinzi, aliwafata mpaka hapo kwa kuwazuia wasipokonywe silaha kituo cha DDRR cha DDRR cha MONUC kilijulisha kwamba sio kwa mara ya kwanza meja huo anapinga askari wapokonywa silaha. Inapita sasa juma mbili, askari wenye kuongozwa na meja ya Heshima walipiga vikali askari mmoja aliyetamani kupokonywa silaha na kisha kukutana na wapiganaji wa Hutu wa Nyarwanda wa FDLR mtaani Mwenga, katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mwakilishi mmoja wa shirika la kimataifa Crisis Group alitumia mfano wa fimbo na karoti. Maana yake askari hawa watarudi nchini mwao kutokana, tuna njia ya kijeshi inafaa kuwashawishi kwa kurudi nchini Rwanda. Tusikilize mafasiri ya Bwana Jason Sterns mbele ya mikrofoni ya Serge Maishi. Une solution purement militaire n'existe pas pour la FDLR. Suluhisho kabisa ya kijeshi haiko kwa jambo ya wa FDLR. Sababu gani? Sababu inaomba kuendesha vita porini na wa FDLR. Ndiyo inaomba kukumbuka kama jeshi la Rwanda lilijitahidi kufanya hivyo kuenda porini za Mwenga na Shabunda na kupigana na wa FDLR. Ni ngufu. Waingereza wanasema mpige fimbo lakini umpe Sa chakula. Sasa hiyo chakula ndiyo hakuna. Japo ndio itatuma wanarudi Rwanda. Kwangu ni hiyo inatatiza, sababu kuna njia za kisiasa zenye mpaka sasa hazijatumiwa, hasa ile ya kuomba serikali ya Rwanda ijihusishe kabisa na kesi hii ya wa FDLR. Ni nguvu kumwelezea mtu aliyefanya miaka kumi na moja porini, kanali mzima arudi, sababu alipata dola mia mbili, ila hajui kama atafunga au hapana, wakati anafika Rwanda. Ndio kwa maana inafaa kuomba serikali ya Rwanda ijihusishe kwa kweli, katika jambo hii ya kuwarudisha wapiganaji wa FDLR kwao. Uh, am, am, am, les Bwana Jason Sterns, mwakilishi mmoja wa shirika la kimataifa Crisis Group mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Serge Maishe. Kwa mwisho, chumba cha komisheni la uchaguzi huru cha eneo la Dimbelenge jimboni Kasaya Magharibi kinasikitika wakati huu operesheni ya kujitambulisha na kuhesabu na kuhesabu wachaguzi inakaribia, kisha mzozo wa uwezo wa mwezi wa saba uliopita katika sekta la Lubi. Kiongozi wa komishoni la uchaguzi huru katika eneo hilo la Dibelenge anawaza kwamba mzozo huo unaweza kuharibu mwenendo wa uchaguzi. Mafasiriyo mengi nawe Marie Chantal Lumba tangu Kananga. Musiku ya kumi na mnane Julai musekta ya Lubi mugroupema ya Benabela, kiongozi Batungila alitosha mkazi kwa bwana Nzuzi nini kiongozi makamu ya teritware ya Dibelenge. Mfasi ya bwana Batungila walitia bwana Kanyikibwatu. Kutokia maelezo ya Nobert Tonbolo mwenye kuongoza ofisi ndogo ya CEI kudimbelenge wakaaji ya hiyo groupement awafurahi na hiyo mbadirisho. Sababu wengi kati yao walistaki kiongozi makamu ya Jimbe lenge ya kama ana cheo ya kubadilisha waongozi ya groupement na kuongeza lakama Bwana Kanyinda awezi kukua kiongozi ya groupement sababu akuzaliwa mjamii ya waongozi. Hiyo mashida yote ilituma watu wapigane. Bwana Tombolo alihakikisha lakama hakuna mutu alikufa, watu waliumizwa na karibu jamii mia moja walikimbia kijiji yao. Bwana Tombolo anaona ya kama iyo mafuyo yote inaweza kutuma wakaaji wasiangaikie machaguzi. Ndio maana na lomba waongozi ya territoire wawezi kumaliza hiyo shida na kuongeza la kama iyo mashida zimeonekana atako ngambo ya mipaka kati ya Kasai Occidental na Kasai Oriental, mwiyo eneo mashida inaalikia sana sanasana kumashimu za madini. Kutokea Kananga, Mareshantalumba, Radio Okapi. Asante kwako Marie Chantal Lumba, asante pia kwa wote waliojiunga nasi wakati ni wakati huo. Utakomesha kipindi hiki cha mwisho wa wiki. Nyinyi nasi tutahusiana mara tena njiani mwanga juma kesho. Basi nawatakia, kabla ya kuagana nanyi, wikendi njema kwa irini, na Mwenyezi Mungu awabariki.