Habari zetu. Kiongozi wa benki kuu nchini Bwana Jean-Claude Masangu alihakikisha kupatikana kwa gundi la watenda maovu katika benki hiyo. Bwana Jean-Claude Masangu alitoa habari hiyo wakati wa mazungumzo yake na waandishi na wilayani Ituri, watu wengi wanashiriki katika operesheni ya kujiandikisha mjini Aveba. Kamisheni la uchaguzi huru kilifungua leo senta zengine kumi kwa ajili ya kupokea watu hao wenye kushiriki kwa wingi kwa operesheni ya kujiandikisha. Na jimboni Bakongo kuna tayarishwa pande la kwanza la operesheni ya kugawa ndui. Mutafuata mengi kuhusu jambo hili katika taarifa hii ya habari. Wandugu wasikilizaji, amjambo na karibuni tena kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Tutaanza taarifa ya habari na habari toka hapa mjini Kinshasa ambako kiongozi wa benki kuu la nchi alihakikisha si, leo siku ya tano, kama kuna gundi la watenda maovu katika benki hiyo. Bwana Jean Claude Massangu alinena kama watu hao wanapashwa kufuatiliwa na kuhukumiwa akiongeza na kusema kama kuna milioni moja mia tano za dola za Kiamerikani zenye ziliibiwa. Tumsikilize Bwana Jean Claude Masangu akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Eugene Kabombi. Naweza kusema kweli na kwa nguvu kama kunapatikana kundi la watenda maovu na wenzao wengine katika banki kuu ya Congo na zile za uchuruzi Walijulisha kama kunapatikana pesa milioni tatu nukta tatu kwa kuchungua pesa zilizojulishwa katika Citibank milioni moja Citibank haijapata hata order ya kulipa pesa za milioni moja kwa manufaa ya CI na CI haina hata sanduku ya pesa kunako Citibank, basi huenda kupunguza milioni moja ndani ya milioni tatu nukta tatu una baki milioni mbili nukta tatu na kati ya hiyo unapatikana elfu mia mnane ordonata mjumbe kuhusu vikaratasi vyake, ni ya kuchungua. Na waza kama sina la kusema juu ya hiyo, na waza kama tunaweza kusimamia kwa hatua ya nukta moja na tano, pasiku milioni moja na nukta tano. Mkamfuata pale kiongozi wa benki kuu la nchi, bwana Jean-Claude Masangu. Masemo yake ilitafsiriwa na mwandishi wetu Dunia Mkunda Milema. Watu wengi wanashiriki kwa operesheni ya kujiandikisha na kujitambulisha mjini Aveba wilayani Turi tangu kufunguliwa kwa senta kumi na tano siku ya kwanza iliyopita, zaidi ya watu elfu kumi walishajiandikisha. wali chumba cha kamisheni la uchaguzi huru tawi la Bunya lilifungula senta zingine kumi leo, siku ya tano kwa ajili ya kupokea raia wenye kuja kwa wingi kujiandikisha. Maelezo ma, ma, ma mengi na mwandishi wetu Rigobert Yumandwani toka Bunya. Aveba kunako kilometa makumi saba kusini mwa Bunia. Tangu saa moja, mstari mrefu wa watu umechunga japo mvua mbele ya senta ya kujiandikisha. Kwa jumla karibu watu elfu mbili mia tano kila siku wamehasabiwa na kupewa vyeti vyao vya uchaguzi. Hii inafurahisha kiongozi wa operesheni hii ya uchaguzi pa Aveba, Bwana Toma. Tangu mwanzo wa juma hii, wakaaji walitamani kupata masenta mpya na kiongozi wa mtaa mdogo wa Walendu Bindi angetamani vilevile kufunguliwe masenta zingine. Tuongeze kama wakazi wa Veba wanasumbuliwa sana na matatizo ya askari jeshi wa FRDC kama vile alihakikisha kiongozi wa CEI na askari hawa wameharifiwa, warudi kwenye mustari. Kijiji hiki ni kama mji mkuu wa jeshi. Vifaru kumi vya vita vimeangalia tundu zake kwenye milima za kandokando kando kumekuwapo karibu askari jeshi mia ine a Moroco, Bengladesh, Senegal na brigadi ya kwanza ya FRDC. Mahabari mbalimbali huhakikisha kama wajambazi wengi wenye huwa silaha huwapo kando kando ya mjini. Nikeripoti toka Bunian, ni mimi Rigober wa Walumba, Redio Kapi na jelekeze jimboni Manyema ambako kisha msiba wa gari wa kamisheni la uchaguzi huru yenye ilikuwa ikisafirisha watumishi wa coi wenye kutumia kompyuta na viongozi vya senta mjini Kailo siku ya tano iliyopita, chumba cha kamisheni la uchaguzi uhuru tawi la Manyema kilianzilia tena kuadibisha watu wengine kwa kazi ya kutumia kompyuta ili operesheni ya kuandika watu isichelewe. Kuanzishwa mjini Kailo. Gabriel amenya utueleze mengi, wapo zaidi ya watu kumi ambaye wanafata maadibisho haya ya vyombo vya informatique. Emile Dimoke Tambwe, kiongozi wa Sei Manema, amesema kwamba maadibisho haya yalenga kusaidia wale ambaye hawakuweza kufaulu kunako mashindano ya kwanza kisha saa makumi ine na nane Wafanyakazi hawa wataanza kazi na wanaweza kubadilishwa na wale ambaye wamejeruhiwa ndani ya ajali ya gari karibu na mji wa Kindu. Kwa upande wake, Emile Dimoke Tambwe juhudi hizo zina shabaha kwa kuepusha kuchelewa kwa operasheni ya kujitambulisha na kujiandikisha ndani ya mtaa wa Kailo. Kwa kupeleka vyombo vya kazi ndani ya vijiji sawa vile Kunda, Zambazamba zamba Kagole ambaye vimefungwa kwa ukosefu wa njia, Dimoke Tambwe amesema kwamba sharti vyombo vile vipelekwe kwanza Kalima na huko vitapelekwa kwa njia ya pikipiki piki au kinga ndani ya miji hizo za mtaa wa Kailo. Tujulishe kwamba operasheni ya kujiandikisha na kujitambulisha imeanza huko Kailo tarehe 12 Septemba mwaka wa 2025. Nikiripoti kutoka Kindu, mimi ni Gabriel Wamenya, Redio Kapi. Na jielekeze jimboni Katanga, ambako kamanda wa jimbo la sita la kijeshi alitangaza mipango zenye zilichukuliwa kwa ajili ya kukamilisha usalama wa raia ngambo ya shamba la wanyama la Upemba. Na kwa hiyo alinena kama Bwana Jedeon, akiwa kamanda wa wamaimai wenye kunyanyasa raia katika lokalite za Bukama, Mitwaba, Pweto na Manono, ataondoka msituni na kufika mjini Lubumbashi siku za usoni. Tujulishe kama kuna vijiji tatu vyenye viliunguzwa na wamaimai katika shamba la wanyama la Upemba tarehe makumi mbili na mnane Augustu mwaka huu au. Tunao tufuate ripoti ya Bibi Madeleine Waila vimeunguzwa vijiji vinayopatikana kando kando na boma la wanyama parke Upemba. Wakaaji wa vijiji hivi vitatu na wale wa vijiji kando kando wamejipenya porini. Wanayotajwa kwa kitendo hicho ni wa mai mai wanaozaniwa kuwa wakamanda mai mai Gedeon. Tena majambazi hawa wamepeleka wamoja miongoni mwa wakaaji wa vijiji vilioshambuliwa tangu hajali. Wakaaji wa vijiji Mumbolo, Mazumbu pia Mukuma wanaogopa hawa, kwa kujikinga wana wanajikusanya katika kundi wa Mai Mai, wanayoishi maeneo ya parke Upemba wanaendelea kuhangaisha raia tangu kuondoka kwa jeshi la FARDC kwa mafunzo Kamina. Alisema gavana jimboni Katanga. Amehakikisha pia jambo hili kamanda wa jimbo la sita la kijeshi. Ameongeza jemadari Divyoka kusema kama muda si mrefu tena kamanda Gedeon atafika Lubumbashi kwenye makao makuu kijeshi jimboni Katanga, bali husemekana tena kama Gedeon ameanza kuandaa mpango pia kwa maskari wake kutua silaha Lubumbashi. Madeleine Waila, Radio Okapi. Asanti kwako Madeleine Waila. Tondoke jimboni Katanga, tujielekeze sasa jimboni Equatoria ambako watu wenye kuvaa mavazi ya waskari wananyanyasa sana raia mjini Gemena jimboni Equatoria. Kuna pasta moja wa CECU ama Communauté Evangelique du Christ Anubongi mwenye alita, alitekwa nyara na askari polisi watatu wakati alikuwa akisafiri mjini Badolite na Jamala Kilote kisha kokopesha pasta huyo na jamaa lake. Wajambazi hao walibeba franka ya Kongo elfu makumi mbili na kenda na elfu kumi ya France CFA na vifaa vingine vya mana. Tujulisha kwamba tusikilize bwana Maurice Pitagayaba akiwa moja wa wasafiri akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Beatrice Nabindi. Na bindi, ilikuwa msata saa za usiku njoo walifika, na wakati ile tulikuwa nalala walifika na wakaanza kupiga silaha. Watu wenye walikuwa karibu na gari walikimbia, lakini mimi nilibakia. Walikata kamba enye nilifunga na mizigo yangu juu ya kinga, na wakakamata karto moja ya tumbaku na makuta, kisha wakaanza kunipiga. Wakati pasa alikuwa na kuya, wakapiga silaha kwenye alikuwa na kuya kisha akawaonesha karte yake ya kipasta, lakini hawakupenda kumusikia. Waliendelea piga silaha, wakavunja mulango ya gari na wakabeba valize karton tumbaku na mabitu zingine, lakini walinipiga nguvu zaidi na tujulise tujulishe tu kuhusu jambo hiyo kama kuna waskari polisi wawili wenye walifungwa wakisingiziwa kuwa wamoja wa wajambazi wale. Kiongozi wa lokalite ya Bayan Demele alifungwa pia akisingiziwa kutumika pamoja na wajambazi wale. Tujielekeze jimboni jimboni Kivu ya kaskazini ambako habari kutoka huko hujulisha kama leo siku ya tano ndio kulianzishwa operesheni ya pili ya kuchanga askari. Operesheni hiyo inahusu askari elfu hine ginsi aliyonena kiongozi wa jimbo, kiongozi wa jeshi nchini bwana Kisempya Sungilanga. Maelezo mengi nawechaltricha toka Goma. Kipindi cha pili cha kuchanganya wa askari kitapewa nafasi hapo Rumangabo, kilomita makumi tano kaskazini toka mji wa Goma. Ni waskari 1450 ndio watachanganywa na tayari waskari 1800 wamekwisha wasili hapo Rumangabo. Askari hawa wanatokea ndani ya brigedi ya makumi mnane na mbili ya kanda la kijeshi la nane, ila habari tunazo ni kwamba waskari wamoja kati ya hawa bado wanapinga kazi za mchanganyo wa majeshi. Kiongozi mkuu wa jeshi la taifa la Kongo Luteni Jemadari Kisembia amenena haya kabla ya kuondoka: kila mtu yuko tayari kuingia ndani ya kituo cha kuchanganya askari, kwani ndio njia muhimu ya kuwa askari wa Kongo. Habari za uongo tayari zimekwisha. Vifaa vyote vya lazima vipo tayari, kwani jumuiya ya kimataifa inaunga mkono kazi hizi za kuchanganya askari hata kama zimechelewa, tumeweza pata wakati wa kutayarisha mambo yote ili kusikuwe shida yoyote. Waaskari toka Kivu ya kusini na Ekwatori wanangojewa hapo Rumangabo ambako kazi za kuwachanganywa waskari zitaanzishwa tarehe 15 mwezi wa kumi ujao. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Shale Nderije cha Radio Okapi. Na mjini Kisangani jimboni mashariki bwana Ramazani mwenyewe akiwa mwanamemba wa chama cha UDPS mwenye alifungwa tangu mwezi wa tano uliopita alisambishwa leo siku ya tano kunako chumba cha mashtaka cha waskari. Bwana Ramazani anashtakiwa kuwa na bunduki bila kuwa na vikartasi vyeni kumruhusu naye alikana mashtaka haya mbele ya wahamzi. Mtetezi wake alipinga namna wa askari polis walichingiza nyumbani mwa bwana Ramazani kwa ajili ya kuchunguza nyumba lake. Tumsikilize mtetezi Guillaume Likwela akiwa mbele ya mikrofoni ya Aliana alipanagama. Uh, en fait, c'est un procès politique. Ki... mimi nimeona ya kwamba ni kwa ajili ya siasa ndiyo wanasambisha bwana Ramazani mwenyewe alichongelewa mbele ya kwamba amesumbua serikali kisha pale inakuwa tena ya kwamba walikuta silaha kwake nyumbani, na neno hii uh, ilitokea wakati hakukuwa kwake nyumbani, na jambo hii haiambatani kabisa na, ser, na sheria uh, ya nchi yetu Kongo. Mlikuwa mkifuata pale mtetezi Guillaume Likwela akiwa mtetezi wa bwana Ramazani mwenyewe, akiwa mwanamemba wa UDPS. Masehemu yake ilitafsiriwa na Aliana alipanagama. Pande la kwanza la operesheni ya kugawa ndui inatayarishwa jimboni Bakongo. Liwali makamu wa Bakongo, bwana Fuka Lunzola, alianzisha leo operesheni ya kukusanya fedha kwa ajili ya kutimiza operesheni hiyo ya kugawa ndui jimboni Bakongo. Maelezo mengi nawe mwandishi wetu wa Bakongo, bwana Munyampara, na kusikia Fuka Unzola masiku ya kompani ya kugawa ndui iko kazi ya serikali yetu. Serikali inapaswa kufanya nguvu juu ya kusaidia batoto. Liwali makambu Fukaunzola amelomba na bakubwa bote ya Matadi na kusaidia kompani ya kugawa ndui ile itaanza masiku kumi na mbili na mbili kumwaka hii ya September. Dokta mukubwa ya Matadi amesema kama kompani ya kugawa ndui ita itafanyika hapa nchi yetu Republiki Demokratiki ya Kongo na migini ingine ya Angola. Itafanyika na batoto mia tano makumi mbili na kenda. Giroje Nyampala, Matadi, Radio Kapi. Natuelekeze mjini Butembo ambako jana siku ya ine kulianzishwa operesheni ya kondoa wakaaji katika shamba la wanyama mjini Kwendo pa kilometa makumi nne na sita mashariki mwa Butembo. Wakaaji hao walikuwa wakiharibu shamba la wanyama wakilima hamo na pia wakiwinda nyama na kuvunja miti. Shirika za kimataifa pamoja na wamwami wa eneo hile, na pia shirika la serikali ICCN ziliwapatia juhudi ya kutoka katika shamba la wanyama. Maelezo mengi nawe Etien mwindo toka Butembo. Jamaa kumi na tatu ziliondoka jana Alhamisi mjini Kiondo mashariki mwa mji wa Butembo na kujielekeza Byambwe ambako watakaa sasa. Safari hii litayarishwa na shirika RMPAT ikisaidiwa kipesa inji ya Ufaransa. Viongozi mkuu wa hiyo shirika RMPAT Bwana Ndivito alieleza ya kwamba kila mtu anayehama atapokea msaada wa chakula, vyombo vya mafika, mbegu, hata manganja ishirini na tano kwa kujenga nyumba yake naye administrateur wa mtaa wa Lubero bwana Laingulia alisema kambi ine imechaguliwa kwa kuwapokea hawa watu ni Musasa, Byambwe na Bingi katika mtaa wa Lubero na Aloya katika mtaa wa Beni. Kazi ni ngumu, alieleza tena kiongozi Laingulia, na akaongeza kusema kwamba kuhamisha watu wanaokaa pembeni ya mbuga la wanyama la Zirunga ni moja ya suluhisho, lakini ya muhimu ni kuendelea kuonyesha raia mafaa ya kulinda mazingira kwa manufaa yetu na ya watoto wetu. Tokea Butembo mimi Etienne Mwindo Radio Kati ani hapo andowasizainje tunakomesha taarifa yetu ya habari ya mangaribi ya leo. Mimi ni Stefan Mukeni Tita, nilikuwa nikisaidiwa ngamba mitambo na Heritier Jakala. Tunawatakia ya nyinyi wote weekend njema, ninawaga nikiwacha katika mikono ya mwenzangu Gir Lungembo.