Tout. Oh, salamu wapendwa wasikilizaji wetu wa, wa lugha bora na tukufu la Kiswahili. Ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu ya jioni. Fuateni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Mgomo wa kazi utaendelea katika masomo ya kiprimari na sekondari hapa mjini Kinshasa, pasipo kuanza masomo leo hii. Walimu wa SYECO na SYNECAT, shirika mbili kubwa zenye kutetea haki za walimu, walipinga mshahara wa dola makumi ine kwa, kwa mtumishi wa chini wanatamani malipo kutokana na masikilizano ya Mbudi, maana yake dola 208 kwa mtumishi wa chini. Jimboni Kasaya Mashariki, watu mbili waliuawa siku ya posho iliyopita katika eneo la Bena Chiswaka, pa kilometa makumi tano na kupita kusini na Mbuji Mai. Wengine waliumizwa, nyumba na gari moja zilivunjwa wakati wa mapigano kati ya wakaaji wa Bena Chiswaka na ujumbe wa Mwami Mkuu Mutombokachi wa tano. Wakaji hao wanapinga mwami mpya ashimikwe kutokana na hatua ya mkuu wa teritoria ya Chilenge. Chakula na vifaa vingi vya maana ya kwanza huenda kupanda bei katika jimbo zimoja mjini Dilolo, katika jimbo la Katanga. Vitu vinapanda bei sababu ya thamani ya juu na ya kuuzishwa kwa bei kali nchini jirani ya Angola. Na katika muji wa Isiro, jimboni Mashariki, vitu vinakosekana sokoni sababu gari za mabawa haziwasili kutokana na hatua ya waziri wa usafirishaji. Asanti mara tena kwa kuwa nasi wengi njiani. Mwanga habari zenyewe, mgomo wa kazi utaendelea katika masomo ya kiprimari na sekondari hapa mjini kinshasa. pasipo kuanza masomo leo hii siku ya kwanza, walimu wa sekta walimu wa sekta ya kikatolika yani wa Sinekat na wale wa Sieko, hizo ni shirika mbili kubwa zenye kutetea haki za walimu walikutana katika mkutano mkuu usiokuwa wa kawaida hapa mjini Kinchasa. Walimu hao walipinga mshahara wa dola makumi ine kwa mtumishi wa chini, wanatamani malipo kutokana na masikilizano ya Mbudi, maana yake dola mia mbili na mnane kwa mtumishi wa chini. Yani wisie tusikilize mafasirio ya bwana Alphonse Kapata, katibu wa Sinekat Kinchasa. Masemi yake ilichukuliwa na mwandishi wetu Dona Madimba Mbaya. Tunatoka mu makutano yetu juu ya kuangalia maproposition ya guvernema. Walimu wote wanafata na ukimya yote wanaona etu, kama guvernema hayafanya kitu ya kabaila proposition yake eko chini ya ile wal, walimu walilomba. Sasa walimu wanasema hivi, atutarudia masomo mpaka guvernema atupe 208 juu ya wisie na kwanza kupanda kama franga ile haiko masomo nayo haiko walimu, tubakie kunyumba tufate tu mpaka guvernema apate mikano ya kutulipa mzuri, ndio tutarudia njia ya masomo. Kwa upande mwingine, shirika zenye kutetea haki za walimu wa Kananga jimboni Kasai Magharibi walikataa kuanza masomo kama wapokee mshahara ya sawa na walimu wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa bwana Silve Mampaye, katibu wa shirika la Katolika masikilizano kati ya serikali na wakilishi wa shirika hilo inapendelea tu walimu wa Kinshasa na Walubumbashi. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Marie Chantal Lumba. Les salaires tels que convenus avec nos représentants Kinshasa n'ont pas satisfaits la base du kasai okcidental batizano kati ya serikali ya mpito na wasimamizi wetu aifurahisha walimu ya kasai okcidental kwa mfano, mfanyakazi ya mwisho au wisie ku Kinshasa karibu elfu moja moja mujimbo atapata karibu elfu makumi mbili na moja, lakini apa mkasai okcidental atapata elfu sita mia moja na makumi sita na ine, apa mujimbo lisensie atapata karibu elfu kumi na saba makuta ndogo sana kuangalia mshahara ya wisie wisie ku Kinshasa vilevile, Kukatanga kwenye wisier atapata elfu no, makumi mbili na mia tatu. Tunajuliza kwa nini iyo tafauti? Walimu wote ni wamoja mukongo. Tunapigana kwa kumaliza hiyo tafauti, kwa bure walimu awata fundisha. Na jamhuri ya Uingereza ilitolea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo milioni kumi ya dola za Kimarekani kwa manufaa ya mwenendo wa uchaguzi msaada wa Uingereza unafikia sasa dola za kimirikani ma milioni makumi nne. Kwa maoni ya bwana Andy Sparks, taifa lake ndiyo la kwanza yenye kusaidia mwenendo wa uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Balozi wa Uingereza alieleza hivyo wakati wa mkutano na wapasha habari leo hii hapa mjini Kinshasa. Hmi nakusalimu bwana. Na Jean Desire Kanyama, presidenti wa kamisheni huru ya uchaguzi abe ya polinaire Malumalu, aliyeshukuru kwa msaada huu, alieleza kama msaada hii itasaidia kwa kuuza vifaa vya kompyuta kwa kukamata maoni ya raia kuhusu katiba kuu ya nchi mwisho wa mwaka huu. Kwa masemi ya msimamizi wa katibu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa jumla ya bajeti yenye ilipangwa kwa wakati wa matayarisho ya uchaguzi ni mia 4 na ishirini ya dola za Kiamerikani na zimekwisha kuenea. William Lassie Swing alikumbusha kama operesheni za matayarisho ya uchaguzi mjini Congo ni za muhimu na kubwa kwa Umoja wa Mataifa dunia nzima, na ikifaulu itasaidia nchi nyingi za barani Afrika zenye zina mashida magumu za kulipa. Waorozaji wa kamisheni huru ya uchaguzi nazo zilielezwa ni kwa hiyo ndiyo kiongozi wa shirika ya Umoja wa Mataifa Pnud, yenye kukinga franka za kamisheni huru ya uchaguzi shirika PNUD litatengeneza shida hiyo. Huyu alieleza pia kama atatumikisha pia ndege za monuko kwa kufikisha franka kwa waorozaji. Kwa kiwaziri wa mambo ya ndani bwana Theophile Mbemba, serikali ya mpito nayo inajihusisha na matayarisho ya uchaguzi. Ni hivyo serikali ya mpito inatoa kila mwezi franka milioni mbili za Kiamerika za dola za Kiamerikani kwa kusaidia. Asante kwako bwana Serge Maisha. Nakumbusha kwamba ere Maisha ni mwandishi wetu wa Bukavu anayepatikana hapa mjini Kinshasa na tutabaki hapa mjini Kinshasa kwa kujua kwamba serikali ya mpito inajiandaa na kutazama namna gani chama cha siasa UDPS kitashiriki katika uchaguzi nchini. Waziri wa mambo ya ndani bwana Teofil Mbemba alihakikisha kwamba swali hilo litazungumziwa kesho, siku ya pili katika mkutano wa komisheni ya kisiasa ulinzi na usalama. Wanamemba wa chama cha siasa cha bwana Etienne Tshisekedi zaidi wakuu awajiandikisha mpaka leo hii na kujitambulisha sawa watakaochagua, kati ya sababu waziri wa mambo ya ndani aliandika kwa jina la UDPS e vyama vingine vya siasa sawa vile UDPS e ya marehemu Kibasa Maliba. Swali lenyewe litatatuliwa na komisheni ya siasa ulinzi na usalama. Tusikilize mafasirio ya bwana Teofil Memba mbele ya mikrofoni ya Rene Kapita na Jean Claude Tumba Kamanga. Je, personel, uh, duvan, nous avons ng'ambo ya chumba cha mambo ya dhani, tulieleza maneno ile vizuri na tulituma kukomisheni ya politiki na usalama. Tutazungumuza vile rais makamo waliosema kuko kubishana sana. Basi kazi yangu ni kuheshimisha sheria ya nchi. Nilipataka karati ya sherika moja udpes mwaka elfu mbili Sheria inawaruhusu kuandika na tuliwaandikaka. Nilipataka dokumenti ya shirika ya, ya UDPS, ingine ya wale walitokaka mkutano ya masikilizano ya wakongomani ya Sun City, na tuliwaandikaka nao. Kwa maneno ingine, tutafuata sheria juu la kukata mambo hii munjia la kuzungumuza au njia ya shirika kuu ya sheria waziri wa mambo ya ndani bwana Teofil Mbemba akiwa mbele ya mikrofoni ya Rene Kapita na Jean Claude Tumbakamanga. watu mbili waliuawa na wengi waliumizwa pia, nyumba chache na gari moja vilivunjwa siku ya posha iliyopita katika eneo la Benachiswaka pa kilometa makumi tano na kupita kusini ya Mbujimai jimboni Kasai ya Mashariki. Vitendo hivyo vilisababishwa na mapigano kati ya wakaaji wa Benachiswaka na ujumbe wa mwami mkuu Mutombokachi watano mkuu kiongozi wa eneo hilo alieleza kwamba wakaaji wa Benachiswaka wanapinga mwami mpya ashimikwe kutokana na hatua ya mkuu wa teritoria ya Chilenge. Maelezo mingi nawe Billy Ivan Lutumba toka mji wa Mbuji Mai. Masafi ilianza kulia tangu mchana, wakati wa wakaaji wa Benachiswaka walikataa kusimikwa kwa Ngoi Banza kama vile mkubwa wa mkoa wao, kufuatana na masemu ya msimamizi wa chumba mdogo cha wafanyakazi wa Lukaraba. Masasi ilianza kulia kumlango wa kijiji wakati ujumbe wa sultani mtombokati ulifika na askari polisi tano. Sultani mkuu Mtombokati anasema kwamba waliosababisha kulia wa, kwa masasi ni administrator wa teritoria na kamisha wa ulaya wa Chilenge, sababu walikataa kutaja kwa polo lukusa kama vile wakuu wa jimbo walipendelea. Watu wawili waliwawa na nyumba ilitia moto na gari ndogo. Hakukuwa hata mtu mmoja wa korti wa sheria kwa wakati huo wamepelekwa jambo hili mbele ya mwendeshi mastaki toka Mbujimai. Bii Vanutumba, redio Kati. na jimboni Kivu ya Kaskazini, maofisa mia mbili makumi tano na kupita wa jimbo la mnane la jeshi waliendesha mashindano ya uchunguzi jana, siku ya Mungu, katika miji ya Goma na ya Beni. Mashindano ilitayarishwa na ngazi za juu za jeshi la taifa kwa kuchagua makamanda wa kesho wenye wataongoza vikosi vya majeshi ya mchanganyiko mengi. Na Silvestre Kilolo toka mji wa Goma. Hii ni mitihani ya sarufi na utamaduni pia elimu za kijeshi. Wanaohusika ni maofisa wa ngazi ya kwanza na ya pili wa kanda la nane la kijeshi, hata maofisa wasema lugha la Kinyarwanda waliokataa mchanganyiko waliochaguliwa, kulingana na uongozi mkuu wa kijeshi pa Kinshasa, waliombwa kuwa na kipindi cha miaka sita shuleni la msingi na miaka tatu ya msingi. Watakaofaulu watafuata shule mwezi moja pa Kinshasa na Kamina pa Katanga. Maofisa wa kanda la tatu na la tisa watahusika pia. Kisha kufunzwa, watapelekwa kuongoza katika majimbo. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Silvestre Kilolo kwa niaba ya Redio Okapi. Kama vile tulisema mwanzo wa kipindi hiki cha habari, chakula na vifaa vingi vinapanda bei tangu juma moja katika mji wa Isiro jimboni Mashariki. Hali hiyo huenda kutokana na hatua ya waziri wa usafirishaji, hatua yenye kusimamisha shirika zimoja za gari za mabawa vifaa vingi vinakosekana sababu mji huo wa Isiro unakaribika tu kwa gari za mabawa. Kiongozi wa mji wa Isiro aliahidia kutafuta suluhisho. Maelezo mengi nawe Alen Rong. Shirika la wafanyabiashara la kipinji ya Kongo mjinini Isiro inafurahi sana na makusudi ya serikali juu ya magari la mabawa basi inaomba kuangalilia vizuri tatizo wanayo, sababu mjini Isiro iko ku kilomita karibu ya mia sita ya Kisangani na hakuna njia vizuri ya kutoshea biashara yao. Kutoka wakati waziri wa usafirishaji alikatazaka kuluka kwa magari la mabawa mjini Isiro, mpaka mashirika ya Wimbidira na Air Service ndiyo inahanza kazi kutoka chuma mbili. Kukatazwa kwa kuluka kwa magari la mabawa inachelewesha biashara ya Isiro mjini Beni. Kufuatana na maneno hii, bei ya biashara imepanda sana sokoni pale Isiro. Kufuatana na mpito wake wa mwisho mjini Isiro, Liwali makamo wa jimbo la mashariki ya usikae na uchumi fedha na maendeleo Osha ya Senga litimiza agano ya kufikisha kulia kwa shirika ya wafanyabiashara ya Isiro mbele ya wakubwa na anawaza kama magari la mabawa mingi iko hatari sana. Basi wakubwa watafanya nguvu kwa kupata jibu mzuri juu ya maneno ya mjini Isiro. Kwa upande mwingine, mjini Dilolo katika jimbo la Katanga bei ya vyakula inapanda sana, tangu mpaka wa Dilolo na Angola ulifunguliwa mwezi wa Agosti elfu mbili na nne. Wakaaji wa eneo la Dilolo wanatamani kuhuzisha vifaa vyao mjini Teksera nchini Angola kuliko mjini mwao. Na sasa vyakula vinakosekana mjini Dilolo na kusababisha kupandishwa kwa bei mafasi mengi. Nawe Denis maeo toka mji wa Lubumbashi, mfuko wa muogo una bei ya franga elfu nane ijapo bei yake miezi iliyopita ilikuwa franga elfu tano mia tano Nayo mbeketi ndogo ya unga wa miindi inauzwa kwa franga mia sita leo hii, hapo awali bei yake ilikuwa ya franga mia tatu ya Kongo fatana na masemi ya wakaaji wa Dilolo, maisha yanakuwa magumu zaidi tangu kufunguliwa kwa mawasiliano kwenye mpaka na nchi ya Angola. Huko Dilolo, wafanyabiashara wanaotoka Lubumbashi wanakubali kuvuka mpaka na biashara vyao na kuvinunulisha huko Angola, kwani bei ni kali zaidi na wanauza kwa dola ya Amerika. Hali ya kupeleka biashara Angola inaleta uwaba wa chakula mji Dilolo na hata kupanda kwa bei. Wakaaji wa Dilolo wanaofu huona maisha kuwa magumu zaidi kwani uwezo wao kibiashara ni mdogo. toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Kapi. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo hii, siku ya kwanza. kwa wote waliojiunga nasi nyuma ya wakati, nawakumbusha kwamba mgomo wa kazi utaendelea katika masomo ya kiprimari na sekondari hapa mjini Kinchasa leo hii siku ya kwanza pasipo kuanza masomo walimu wasiyeko. Na sinikat shirika mbili kubwa zenye kutetea haki za walimu walipinga mshahara wa dola makumi ine kwa mtumishi wa chini. Wanatamani malipo kutokana na masikilizano ya Mbudi, maana yake dola mia mbili na munane kwa mtu wa chini yani wisie. Jimboni Kasaya Mashariki watu mbili waliuawa siku ya posho iliyopita katika eneo la Benachiswaka pa kilometa makumi tano na kupita kusini na Mbuji Mai wengine waliumizwa pia. Nyumba na gari moja vilivunjwa wakati wa mapigano kati ya wakaaji wa Benatiswaka na ujumbe wa mwami mkuu Mutombo kachi watano. Wakaaji hao wanapinga mwami mpya simikwe kutokana na hatua ya mkuu wa teritoria ya Chilenge. Na chakula na vifaa vingi vya maana vya maana ya kwanza huenda kupanda bei katika jimbo zimoja, mjini Dilolo katika jimbo la Katanga vitu vinapanda bei sababu ya thamani ya juu na ya kuuzishwa kwa bei kali nchini jirani ya Angola na katika mji wa Isiro jimboni Mashariki, vitu vinakosekana sokoni sababu gari za mabawa haziwasili kutokana na hatua ya waziri wa usafirishaji. Asanti kwa niaba ya Fundi Mitamo na waandishi wetu walioshiriki katika matayarisho ya kipindi hiki. Kesho asubuhi ni zamu la Stefan Mukendi Ntita. Kwa wairini, jioni njema.