Habari zetu. Stephane Mukendintita kuhusu msiba wa ndege wenye ilitukiza jana mjini Aru wilayani Ituri, na ku... inajulikana kama msiba hiyo, ilisababishwa na kushuka mbaya kwa ndege hiyo kunako kiwanja ndege, lakini ni oga ndio ilisababisha kifo ya waskari wawili wenye walifariki katika msiba hiyo na mjini Goma kunapatikana sasa gundi mbili za askari polisi. Kuna moja yenye kuongozwa na serikali ya mpito na nyingine yenye kuongozwa na maimai. Mtafuata mai. Sababu ya hali hiyo katika taarifa hii ya habari na leo muungano wa watumishi wa serikali ulitupilia mbali wazo la msemaji maalum wa rais wa jamhuri lenye kusema kama walimu wanadanganywa na wanasiasa wamoja ili waendelee mgomo wa kazi zao. Mtafuata masemi ya katibu mkuu wa muungano hiyo katika taarifa hii ya habari. Oh, amjambo ndugu waskizaji, na karibuni kwa taarifa hii ya habari. Lakini mbele, tutaanza taarifa hii ya habari na habari toka baraza la usalama Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliomba li, li, jana siku ya kwanza gundi zote zenye kumiliki silaha nchini Kongo ya Kidemokrasia zisimamishe matendo zao, na tena baraza la usala, za usalama la Umoja in, mtoe razi nikuwa nikisema kama, na tena baraza la usalama la umoja wa mataifa lilipana pasopo kwa jamhuri ya Uganda, kulingana na azimio yake ya kutuma ya kurudisha tena nchini Kongo majeshi lake kwa ajili ya kupokonya silaha wa hasi wa LRA. Na kwa ngambo ingine jamhuri ya Uganda inatangaza kama Ombi la Kongo ya Kidemokrasia ya, kutanga, ya kukataza silaha zisiuzishwe katika Jamhuri ya Uganda ni yahovyo na aina mana, kwani Kongo ya Kidemokrasia inapashwa kujikaza kwa wahasi wasiingie katika wasiingie katika inchi, katika eneo lake kwa ajili ya kugomboa nchi zengine za kigeni na kuhusu msiba wa ndege uliojitukiza jana mjini Aru wilayani Turi yenye waskari wawili wa FRDC walifariki, inajulikana sasa kama sababu ya msiba hiyo ni kama ndege hiyo ilishuka mbaya kunako kiwanja ndege. Mwandishi wetu Jose de Sharte Menga alifaatilia sababu za msiba hiyo, tufate na Antonov kumi na mbili ya shirika Wimbi Dira alikuwa haelewe uwanja wa ndege wa Aru ambao ni njia ya udongo mtupu. Kiongozi wa mtaa wa Aru Bwana Fostin Drakana anarudilia hali ambamo ajali jitokeza. Hali ya kutua mwanzoni mwa uwanja wa ndege, ndege hiyo ilitua katikati, le katikati le na ni hapo gurudumu ya nyuma le ilipasuka le lupo, na kuleta ajali. Maskari wawili ambao walitoka wa kwanza waliwawa na bawa la ndege. Kuhusu wajeruhi, kiongozi huo alinena kwamba ni maskari ishirini walipokelewa ndani ya hospitali kuu ya Aru au ndani ya vituo vya afya vingine vya eneo hilo. Mganga mkuu wa hospitali ya Aru, Dr. Jacques Manga, anapana hali ambamo wapatikana wajeruhi watano ambao wanawatibu. Wajeruhi wane wapo ndani ya hali isiyokuwa mbovu, ila mjeruhi ambaye alifunjika bega anaweza baki mwezi mzima ndani ya hospitali. Tuna imani kwamba atapona. Watu wawili ambao walifariki walizikwa hii siku ya tatu kama alivyonena kiongozi wa mtaa wa Aru. Lakini ajali hiyo haitazuru kamwe mpango wa vikosi vya Kongo kuwafukuza wanamgambo wa Ganda. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi ni Jedone Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi na mkwa mfata pale ripoti ya mwandishi wetu Dieudonne Bagalwa. Na mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, kunapatikana sasa gundi mbili za askari polis. Kuna moja yenye kuongozwa na serikali ya mpito na ingine yenye kuongozwa na mai mai na inapatikana katika eneo zimoja kama vile Masisi na Walikale. Gundi hilo la polis liliundwa wakati wasi, padiri, wa vita za waasi na jemadari Padiri akiwa sasa kamanda wa jimbo la kenda la kijeshi. Viongozi vya jimbo wanawaza kama inabidi kuingiza askari hao. Katika gundi la askari wa, askari polisi wa taifa maelezo mengi nawe, Moise Mtunga. Moise Mtunga Lukube toka Goma. Kwa habari tunazo, polisi hiyo imechapa kazi kama polisi nyingine jimboni mwa Kivu ya kaskazini. Wamechapa kazi kaskazini mwa mtaa wa Walikale na Nyabiondo, mtaani Masisi. Siku si nyingi, hata kamati uhuru la uchaguzi liliomba lililinde usalama wake ndani ya mitaa hizo. Haya, imealika viongozi jimboni kuomba polisi hii ijiunge na nyingine jimboni mwa Kivu ya kaskazini. Bakungu Mitondeke niliwali makamu jimboni humo parmi wale watu wanasema kama ni wapolisie kuna wale ambao walikuwa wapolisie mwa ile nyakati ya Sheferi sauga ni kutoa, kutoa jua na kuwakamata. Si tunasema tu kama tuko na situation yote tunaweza kuwa register hivi, bako na mafishi bana fanya raporu Kinchasa. Kinchasa ina, ina reconnecte wale watu kwa upande wa Inspekta jimboni wa polisi, ni heri serikali ichukue hatua kwa ajili ya jambo hili Jamadari Ndat Kapend. Government peke yake njo inapashwa kutaja inspekta wa majimbo. Kuna kamanda moja jina lake Gilbert Muindo huko Nyabiondo alikuwa anaomba kuingia katika polisi. Mimi sina uwezo wala mamlaka, kwa kuwa ni kazi ya serikali ni kwamba polisi hii imetoa ripoti yake kwa kanali Gilbert Muhindo. Yeye akiwa maimai, huenda alipewa madaraka hayo na jamadari Padiri. siku zilizopita tulipendelea kuwaoji kwa simu, haikuwezekana. Moiz Mtunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapigoma. Asante kwako kwa Moiz Mtunga Lukube na habari toka mjini Tubimbi jimboni Kivya Kusini ujulisha kama gari ya jemadari Agoloa, kamanda wa jimbo la kumi la kijeshi ilishambuliwa juzi na wahasi wa utu. Kufuatana na habari tunazo, wahasi hao walikimbia kisha kufyatuliwa risasi na gundi lenye kulinda usalama ya jemadari Agoloa. Maelezo mengi na mwandishi wetu wa Bukavu. Hali ya usalama ni ya kutatiza huko Tubimbi, kwenye kilomita makumi nane kusini mwa mji wa Bukavu, ijapo eneo hili inakuwa chini ya madaraka ya askari wa FRDC. Mashambulizi ya wanamgambo wa utu wa Nyarwanda inakuwa kiolela huko Burinyi. Timu la jimbo la kumi la kijeshi lenye kuendesha operesheni linajaribu kufungua barabara ya tubimbi mpaka Mwenga. Operesheni hii ina lengo mbili, kwanza kutoa vifungo vya wa FDLR ndani ya barabara. Hii ya ya ya pili kujaribu kutoa brigedi ya 106 ya kanali na kiliba yenye kudhibitiwa siku hizi na wanamgambo wa utu wa Nyarwanda. Na ni wakati jemedari ya Goloa alikuwa akijaribu kujielekeza huko, ndiyo konvoi yake ilipatwa na masasi toka wanamgambo. Kwa sasa hakuna jumla ya mashambulizi hii, lakini askari wamoja wanaeleza kama mwenzao mmoja ndiye alijeruhiwa. Toka Bukavu, mimi ni Serge Maeshe, kwa niaba ya Radio Kapi. Natujielekeze sasa mjini Butembo ambako hali ya usalama ni yeni kuzorota. Katika eneo la Kahamba, kaskazini magharibi mwa muji mkuu wa Butembo, wa mai mai wanaendesha uporaji wa shamba za raia, na kinyume ya hali hiyo ni kama kuna raia wengi wenye kukimbilia mjini Butembo. Wakimbizi hao wanaishi katika hali mbaya na wanakosa vifaa nyingi. Na tujielekeze sasa jimboni kasai ya magharibi ambako shirika moja la kutetea haki za binadamu la Kananga ilituma wito kwa wakubwa wa jimbo ili walinde usalama ya raia wa eneo la Luiza katika gundi la Bushimai. Raia wa eneo lile wanakimbia vijiji vyao kufuatana na uporaji yenye kuendeshwa na kiongozi wa teritoria hiyo. Maelezo mengi nawe Marie Chantal Lumba toka Kananga. Itenia juma mbili wakaaji ya Chibadi kaji walikimbia vijiji yao kwa kukaa porini. Etienne Mbui ya kiungo ya haki ya mwanadamu na jina ya Action des Chrétiens pour l'Abolition de la Torture elpose ya kwamba kiongozi ya territoire alituma waaskari polisi na jeshi kwa kurudisha kimya na usalama mwiyo kijiji lakini walianza kuiba na kunyang'anya vitu yote hiyo. Sababu ilikuwa wakati kulikuwa mavurugo kati ya jamii ya Mwami Mpoi na jamii moja yenye kuwa mungambo wengine ya mto Kushimai, mto enye inagawa hiyo kijiji. Mavurugo yenye kuelekea kukodi ya kutambuka mto mwiyo fuyo, watu mbili waliuawa na wengi waliumizwa ndio maana wakaji walikimbia porini. Waongozi ya jimbo walisha kufahamu hiyo maneno na walilaga kukamata kusudi. Kwa ukumbusho, ni mara ya tatu mu territoire ya Luiza watu wanauawa mu maneno ya sawasawa. Kutokea Kananga, Marie Chantalumba, Radio Okapi. Jana msemaji maalum wa rais wa jamhuri bwana Kudra Kasongo alinena hapa mjini Kinshasa kama walimu wananya, wanadanganywa na wanasiasa wamoja ili waendelee na, wa waendele na mgomo wa kazi leo hii, muungano wa gundi za kutetea, za watu, za kutetea watumishi wa serikali katika kati yamo mkiwa pia gundi la sieko ilitang, ilitupa, ilitupilia mbali wazo lile la bwana Kudura Kasongo. Bwana Kibiswa kwa Bene akiwa katibu mkuu wa muungano hiyo watumishi wa serikali alinena kama masemi haya ya bwana Kudura Kasongo sio ya kweli. Tumsikilize bwana Kibiswa kwa Bene akiwa msemaji maalum wa akiwa katibu mkuu wa gundi hiyo ya wenye kutetea haki za watumishi, akiwa mbele ya maikrofoni ya mwandishi wetu Jean-Claude Tumba Kamanga iko nguvu juu ya msemaji maalum wa presidenti ashuhudie kama ni kweli walimu wanadanganywa kukuma siasa. Nilikuwa mkutano wa walimu na niliwasaidia kuimaliza mzuri, walimu walikataa wote pamoja mawazo ya kukata kusimamisha kazi. Napenda ache kusema kama tulidanganywa kukuma siasa na ageuze masemi yake, kisha presidenti aendelee kuongea na walimu na awatengeneze mpango ya malipo na hakikisha kama hakuna chama cha siasa iko na sukuma walimu kwa kukataa mpango ile. Raisi aliwatowea kama serikali asitimize maagano yake, waganga wakata mashtaka, nao watasimamisha kazi pia. Walimu mkamfuata pale. Bwana Kibiswa kwa Bene akiwa katibu mkuu wa muungano wa watumishi wa serikali maseme yake alitafsiriwa na mwandishi wetu Alain Irunga. Shirika la Umoja Mataifa lenye kuhusika na wakimbizi ulimwenguni ama UNHCR kilianzisha jana siku ya pili operesheni ya kurudisha kwao wakimbizi wazaliwa wa Angola wenye walikuwa wakikaa mjini Kahemba jimboni Bandundu. Jana kuna watu mia mbili makumi saba na mbili wenye walirudishwa kwao Angola. Tujulishe kama operesheni hiyo inahusu wakimbizi elfu moja mia tatu. Tusikilize msimamizi wa shirika la HCR nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Ezeb Husuku, mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jier Lungembo. Je suis très content parce que leo ni siku kubwa juu ya HCR shirika inayohusika na wakimbizi juu ya Jamhuri ya Kongo na wakimbizi pia, sababu ni furaha sana kurudi nchini. Hii ni kundi ya kwanza ya kurudisha wakimbizi. Kundi ingine itarudi tarehe makumi au makumi na moja ya mwezi tunao. Kisha tutaanza kuwarudisha wakimbizi kama kawaida na paka wakati wote watarudishwa. Kundi ya kwanza iko na kufaa kwetu kwa ajili ya kuangalia hali ya njia na kuwaimiza wakimbizi wengine warudi kwao wa. Na kwa kumaliza, tuwajulishe kama timu la Simba la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linajitayarisha kwa kuwasili leo magharibi nchini Afrika ya Kusini. Timu hiyo ilipambana na timu za jimbo la Katanga na zingine za Zambia kwa ajili ya matayarisho. Tujulishe kama timu hiyo ya Simba ilipokea msaada kubwa ya kifedha kutoka kampuni za Lubumbashi, jimboni Kananga, jimboni Katanga, mtoerazi