Ina timu saa 11 hapa mjini Kinshasa, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu ya jioni. Ufuateni kwanza, habari tunazo kwa kifupi. Wilayani Ituri, askari polisi wa Bunia walizuia vikali jana usiku watumishi wa komisheni ya uchaguzi huru wenye hasira, sababu ya hali mbovu ya kazi, wakitamani kujitetea mbele ya prezidenti wa shirika hilo la taifa, akipatikana katika eneo hilo. Wamoja waliumizwa na wengine walifungwa kwa muda. Tutajiunga punde na Francois Xavier Mibe tangu Bunia. Jimboni Manyema, wanafunzi elfu makumi mbili wanapokea mafunzo bila malipo tangu sasa Jumatatu katika masomo zote za kiprimari na sekondari za mji mdogo wa madini wa Kalima. Wazazi wanatuma watoto wengi masomoni sababu ya fedha alizoacha Rais makamu Arthur Zahidi Ngoma kuwa viongozi vya chumba vya vyumba vya masomo ya primari na sekondari vya eneo hilo jimboni Kasai ya mashariki, kisha mapigano kwa bunduki jumajana mnamo eneo la madini la Miba, mapigano yaliyosababisha vifo vya watu wengi. Luteni makamo mmoja aliwawa na mtu mmoja aliumizwa jana siku ya Mungu, na wagombezi hao wakiwa wachimba madini wenye watumie vifaa vya sasa. Okay. Salamu wapendwa wasikilizaji wetu wa lugha bora na tukufu la Kiswahili. Leo ni siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nne Oktoba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Asante kwa kuwa wengi nasi njiani, mwanga habari zenyewe wilayani Ituri. Kwa kufungua ukarasa huu wa habari, askari polisi wa Bunia walizuia vikali jana usiku watumishi wa komisheni ya uchaguzi huru wenye asira wakitamani kujitetea binafsi mbele ya presidenti wa shirika hilo la taifa mwenye alipatikana katika eneo hilo. Wamoja waliumizwa na wengine walifungwa kwa muda. wa washuhuda wa komisheni ya uchaguzi huru, watumishi wenye kutumia kompyuta, wachunguzi, na wenye kutambua na kuhesabu wachaguzi walikutana kwa kujulisha kiongozi wa CEI nchini hali mbovu ya kazi. Mafasirio mengi, nawe Francois Xavier Mibe toka mji wa Bunia mapigo ya matraki na ile ya nguzo ya bunduki. Hii ndiyo chipu iliyopewa watumishi wa SEI, kamati huru ya uchaguzi, hapa mji Bunia. Watu hawa walitamani kufanya maandamano ya amani kwa kupinga hali mbaya ya kazi wanayoitumika siku hizi le hakuna malipo tulipewa, lakini jambo la mwisho ni malipo ya chakula, hatujalipiwa kitu. Miezi mbili baada ya kufunga kwa masenta, watumishi hawa hawajalipwa Walipotafuta kupata jibu wakati Padri Malumalu anatembelea mji wa Bunya ili kuomba malipo yao, watumishi hawa walipewa jibu ya kusukumwa na kufukuzwa na askari polisi wa mji wa Bunya. Mmoja wao anafasiria mbele ya ofisi ya SEI mji wa Bunya. ni mwezi mzima, kazi imekwisha malizika tunaomba haki yetu, na vibaya zaidi, wengine kati yetu wanafungwa tangu jana, na hii inatukasirisha. Malipo ya watumishi wa SEI. Hapa Ituri inapasha kuingizwa ndani ya madai inayojulikana na Umoja wa Kimataifa inayoelekea mwenendo bora wa fedha ndani ya kamati huru ya uchaguzi, na hii ni jibu lake padri Malumalu. On doit retablir le franka yes. haiwezi kutumiwa kwa malipo bila vikartasi vya kuhakikisha mambo haya, sa inaomba sa muda mbele ya kurudi Kinshasa. Waandamanaji walitamani kuzuia gari aliyekuwamo presidenti wa kamati huru ya uchaguzi kwa kuelekea Kiwanja cha ndege askari polisi aliwazambaza. François -Xavier Mibé, radio Kapi, Bunia. Na radio television intervien e voi ya mji wa Lubumbashi jimboni Katanga ina malipizi mengine kutokana na habari za chuki zilizotangazwa katika vipindi vyake vya habari na wanasiasa wawili wa chama cha siasa Unafek. Kisha muungano wa wapasha habari wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni shirika linalohusika na uchunguzi wa shirika za habari ni zamu sasa la Aut Autorite de Media, yani chumba cha taifa kinachohusika na uongozi wa shirika za habari la kutoa malipizi kwa redio na televishen intervien evoya Lubumbashi. Basi redio hiyo itafungwa kwa muda wa siku kumi na tano. Azimio ilitangazwa siku ya posho iliyopita katika mkutano na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Tusikilize mafasirio ya presidenti makamu wa kwanza wa Aut Autorite de Media, bwana Ezra Kambale njiani mwasim na Jean Claude Mtumba Kamanga, kulikuwa miting yenye unafek ilifanya pale Lubumbashi na ile miting ilikuwa releye na radio television intervie envoa ya Lubumbashi. Ile miting ilikuwa ni ya kuleta tena fujo kukabula watu. Assemble plenier ilikamata il, il desizion, il ya kusema radio eh, television intervie envoa ya Lubumbashi iati e kufanya kazi pendant quinze jours na tunawaambia ile mambo ya kureleye madiskur ya kuleta fujo katika population ya kukabula watu, tafuta kukabula watu ya kusema hawa ni watu wa fulani na watu wa fulani hawapashi kufanya kazi hivi na kuleta matusi ile yote, media haipashi na kuvrir na, ku, na, ku, na, na kudifuze programu za vile. Bwana Isras Kambale njiani mwa simu na Jean Claude Ntumba Kamanga. Jimboni Kivu ya Kusini. Kwa upande mwingine, jenerali wa brigad Pacific Masunzu, kamanda makamu wa jimbo la nne la jeshi, anahuzunishwa na ugomvi kati ya askari jeshi mnamo eneo la mlima ya Minembwe ambamo yeye ni mzaliwa. Akipatikana mapumzikoni katika eneo hilo tangu Jumatatu juma mbili, kamanda wa zamani wa brigedi ya mia moja kumi na mbili alijulisha kwamba hali siyo halali katika eneo hilo, sababu maofisa wa brigedi hilo waliloongoza wa walijiondosha na askari wengine hapo Muravya sekta ambamo waasi makumi nne na tano wa mashambulio ya Mai na Juni wanapatikana. Jeneral Pacifique Masunzu mbele ya mikrofoni ya Serge Maishe: hali inaonekana si nzuri, japokuwa hakujakuwa kitu chochote ambacho kinaonyesha vita, lakini matengano na, na infiltrasio hiyo tunapata habari, japokuwa mimi sijawaona kwa macho, lakini wenye nimekuta wamenieleza. Na nafikiri ile ni kitu ambacho komanda DSM Rejo yeye mwenyewe anajua cha kufanya, haiko kazi yangu. Ushauri ni kwamba watupilie mbali mashawishi ya yeyote yule ambaye anaweza kuwashawishi kwa, ku, kwa kupinga serikali wala kwa, kwa kujitenga na jeshi la FRDC. Mimi bado niko pamoja na jamaa langu ambalo nimekuja kuona. Um, nasubiri kibali changu kiishe nirudi kwa kazi. Jemadari wa Brigade Pacifique Masunzu mbele ya mikrofoni ya Star Times tangu mji wa Bukavu. Kwa upande wake, kamanda wa jimbo la kumi la jeshi aliomba maofisa hao wa brigedi ya mia moja kumi na mbili warudi katika vikosi vyao vya mwanzo. Na jimboni Katanga, padri na mkristo mmoja wa diosezi ya Manono wenye waliondoka tangu mwezi wa mnane kwa kukutana na kiongozi Mai Mai Gedeon hawajarudi mpaka wakati huu. Jambo hilo huenda kuleta wasiwasi, lakini wakilishi wa kiongozi Mai Mai Gedeon wenye kupatikana mjini Lubumbashi wana matumaini kuhusu maisha ya padri huo na mkristiani mmoja. Watu hao waliteka nyara, lakini haifahamiki ni nani aliongoza utume huo. Mafasirio mengi nawe ikone. Juma Musompo toka mji wa Lubumbashi vyombo vya padiri Francois Jukulo pamoja na vile vya mwaminifu wake vimepatikana hapo Dubye, mji unaokuwa kwenye kilometa mia nne makumi saba na hapa Lubumbashi, bali hadi leo hii hakuna hakikisho yoyote kuhusu maisha yao, kama inavyohakikishwa hapa na bwana Askof Filjans Mteba wa daisisi ya Kilwa Kasenga. niliona mjibu... mwenyewe vitu vya watu hawa waliosafiri, na nalisikia ya kwamba mmoja wao ni padiri, lakini siye padiri wa daisisi yangu kwa habari ninayo hadi leo hii hawaya arudi. Akihakikisha kwa upande wake bwana Kelongelele Kiombo Kibishi, mjumbe wa Bwana Gedeon hapa Lubumbashi, Padiri Francois pamoja na mwaminifu wake ni wazima, bali ni kwa shabaha tu la kusurutisha serikali kukubali ombi lake, ndiye ilituma kamanda Kyungu Mutanga alias Gedeon, kuwateka watu hawa wawili nyara. Wale watu ni wazima, Gedeon aliwabamba na anotage, anasema mimi niliombaka mamoto mbili. Gedeon, wakati anaona ile mamoto, yeye aliprofite ile moto na anasema kama mimi nabeba hii, na wakati anabeba ile anotage na bali batu anabeba anotage, anajua kwamba kutakuwa batatuma bitu jia kukombola bale batu yako, lakini kwa kufa sina na uhakikisho kwa sababu shikuwa hako, nilikuwa deja minaisha akiulizwa na redio Okapi kuhusu jambo hilo, Askofu Vincent de Paul wa daisisi ya Manono kakanusha maneno haya yote, bali kahakikisha tu ya kwamba leo siku makumi tano yamepita tangu mmoja wa mapadiri wa pale Manono kapotea toka Lubumbashi. Mimi ni Colin Juma Musompo, Radio Okapi mjini Kindu. Na timu saa 12 kupita dakika kenda jimboni Manyema, wanafunzi elfu makumi mbili wanapokea mafunzo bila malipo tangu sasa Jumatatu katika masomo za sekta ya primari na sekondari za mji mdogo wa madini wa Kalima. Wazazi wanatuma watoto wengi masomoni sababu ya fedha alizoacha rais makamu wa Arthur Zaidi Ngoma. Kwa kiongozi wa chumba cha masomo ya primari na sekondari wa eneo hilo, mafasilio mengi na wedo wetu mobile toka mji wa Kindu. Darasa yote imejaa wanafunzi, wanatoka kwa masomo yote ya kando kando na ya vijiji yenye kupatikana mbali kwa kuja kujiandikisha kwa masomo ya Kalima. Kati yao kunapatikana wanafunzi walioacha mafunzo tangu miaka chache kwa ukosefu wa pesa au kwa sababu ya vita. Kwa mwaka hii wanafunzi hawatalipa kitu chochote, yote imelipwa na Artir Zaidi Ngoma ambaye alitoa pesa yake kwa watoto wa eneo wakati wa ziara yake ya mwisho pakalima. Lakini walimu wanahuzunika na kitu kimoja, wingi ndani ya vyumba vya madarasa, wanafunzi wa moja wanaketi juu ya miambari michache yenye ingali, wengine wanafata wakibaki udongoni. Wazazi ambao wanafurahishwa zaidi na tukio hii wajiuliza muda wa saa ngapi wanafunzi hawa watafaidiwa na moyo mwema wa rais makamu wa jamhuri Artir Zaidi Ngoma toka Kindu, Didone Tumba, mobile Radio Okapi. Na jimboni ya Ekuatori, ya masomo ilianza tangu leo hii asubuhi, siku ya kwanza mjini Mbandaka katika sekta la kiserikali kwa mwaka wa elfu mbili na tano elfu mbili na sita wanamemba wa shirika mbalimbali za kutetea haki za walimu walikomesha mgomo wa moja hadi tarehe makumi tatu na moja Disemba, wengine hadi mwisho wa mwaka huu wa masomo. Beatrice na bindi analeta mengi toka mji wa Mbandaka. Walimu wenyi kushirikiana na Sinekat na Sieko pia na Kosel waliitika kwa kusomesha watoto leo, siku ya kazi kwanza, kufuatana na masemi yao watapokea mbele mishara yenye serikali itawatumia, lakini wanaozika tena sababu wengine walipokea mishara zao leo, lakini walinena kama walishusha maisha zao, wengine wanazipoteza. Ni hali yenye haifurahishe walimu mushule ya Bakusu. Walimu walisema kama watasikilizana kwa namna yao juu wa ya kusomesha wanafunzi. Watetezi wa shule hii walisema kama nyuma ya juma moja watakusanyika na viongozi wa masomo kwa kujifunzia namna kupoleza mwenendo wa kazi kupishana na mashule za Kinshasa wenye wanapata malipo ya wazazi mujina ingine. Kwa upande mwingine, viongozi wa mashule wanasema kama mpesa enye serikali linaleta kwa kutembeza kazi za mashule ni kidogo sana. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Kasa ya Magharibi, wakuu wa sekta la afya la Kazumba wanafadhaika kunako hospitali kuu ya Ndekesha Kwenye idadi ya watu kumi wenye kupasuliwa, saba wanaogua marazi ya hernia yani ugonjwa wenye kujitokeza katika eneo za siri za wanaume sababu ya uzito wa mizigo wenye kusafirishwa na wachuruzi kupitia kinga, yani vinga. Kwa mjibu wa Daktari Kabongo, ni vizuri raia waepuke kutumia nguvu zaidi wakati wa mrefu. Na jimboni Kasai Mashariki, hospitali kuu ya Loja inataka fungwa ikiwa kwanza nafasi isiyokaribika hospitali hiyo ina magumu mengi za vifaa na za fedha. Asira ya hiyo wagonjwa wengi hawatunzwa na, wana, na wamoja wanaondoka mbele ya kukomesha matunzo. Daktari Joseph Oyumbu, kiongozi wa hospitali hiyo, anatoa mwito mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Elamanji. Notre hospital est vraiment dans un état de déla... hospitali yetu inaaribika sana kwenye vitanda mia mbili na makumi tano zenye tunao kuna paka vitanda makumi ine na mbili biko mzuri. Baada ya departementi zote zinakumbwa la shida ku katika maternite, vitanda vya kuzalisha wamama ni vya zamani vya kutokea mwaka wa elfu moja na mia kenda na makumi tano tena, hali za kazi ziko mbaya sana. Wakati watoto wanazaliwa, tunakosa hata fasi ya kuwachunga, ndio maana wengi wenye walizaliwa mbele ya wakati wanakufa sana. Tujulishe tena kama tunapasua watu na tala sababu ya shida ya moto wa umeme, lakini hospitali ya loja ndio kio ya Sankuru ni kuhuma kuona kama wagonjwa wote tunawatuma katika mahospitali zingine sababu hatuna fuasi za kuwachunga, na wengine tunawarudisha nyumbani. Kuhusu shida hizo, MONUK alitusaidia na vitanda makumi ini Daktari Joseph Oyumbu, kiongozi wa hospitali, akitoa mwito mbele ya mikrofoni ya Emmanuel L. Lameji. Tubaki katika eneo lile la jimbo ya Kasai ya Mashariki, kwa kwamba kujulisha kwamba kisha mapigano kwa bunduki Jumajana mnamo eneo la madini la Miba iliyosababisha vifo vya watu wengi. Luteni makamu moja aliuawa jana siku ya Mungu na mtu mmoja aliumizwa, na wagombezi wakiwa wachimba madini wenye watumie vifaa vya sasa. Basi kabla ya kuachana nanyi, nawakumbusha kwamba wilayani Ituri, askari polisi wa Bunia walizuia vikali jana usiku watumishi wa Komishani ya Uchaguzi Huru wenye hasira sababu ya hali mbovu ya kazi, wakitamani kujitetea binafsi mbele ya presidenti wa shirika hilo la taifa, Padri Apolinaire Malumalu. Malumalu akipatikana katika eneo hilo pamoja, waliumizwa na wengine walifungwa kwa muda. Tulijiunga na mwandishi wetu Francois Xavier Mibe kwa maelezo zaidi. E, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi. Kwa niaba ya fundi mitambo na waandishi wote walioshiriki katika matayarisho ya kipindi hiki, kumbukeni kwamba kipindi cha habari cha kesho asubuhi kitatolewa na Stefan Mukendi Tita. Kwa kwaherini, jioni njema, mkisikiliza vipindi vya redio Okapi.