Habari zetu Stefano, Mukindintida okay. kuna buku ya picha kenda zenye kuhimiza raia wenye a wa wafahamu kusoma na kuandika kuhusu buku la ongozo wa inchi yenye ilionyeshwa ilunesh leo kunako senta interdiosezeni hapa Kinshasa. Buku hiyo iliandikwa na makanisa za hapa mjini Kinshasa. Monique inahakikisha kama usalama unakamilika kabisa mjini Mahagi kisha mapambano ya siku tatu kati ya jeshi la FRDC na wanamgambo wa Peter Karim wa FNI ya zamani. Na wanawake 500 waliandamana leo mjini Bukavu wakishtumu vitendo vibaya vyenye kutendwa kwa wanawake, waliandamana kulingana na sikukuu leo ya vitendo vibaya vyenye kutendwa kwa wanawake. Okay. Ando washezaji, am jambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha vuana tukufu la Kiswahili. Tutaanza taarifa hii habari tukiwajulisha kama kuna buku ya kuimiza raia kuhusu ma, kuhusu mpango wa buku la uongozo wa inchi yenye lioneshwa leo kunako senta interdiocesan ya Kinchasa. Buku hiyo inapicha kenda zenye, kusa, zenye kufasiria vizuri raia wenye hawafahamu kusoma na kuandika. Mengi kuhusu buku hiyo ya uongozo wa inchi, buku hiyo iliandikwa na shirika la Kartek na likisaidiwa na miungano za dini zengine za zenye kupatikana hapa mjini Kinshasa. Tusikilize kwa hiyo bwana Henri Muhia akiwa mwanamemba wa shirika la Cartec mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Ramambai. Tulichagua picha kwa sababu picha inakamatwa kwa mara moja. Kama unaona picha, mtu anakumbuka mbio, na tena kuna watu wengi wasiojua kusoma na kuandika. Kupitia picha, wanaweza kusikia kielelezo cha katiba. Kwa mfano, mtu anayechukua juu ya chipoi na watu wanaoonyesha kuchoka, hapo kuna kutoheshimu haki, hapo kuna katiba iliyo tiifu kwa anayeongoza. Hii inaonyesha kuwa hakupendelea hali hii, inaomba kupitia, kwa hiyo, kwa katiba iliyo tiifu kwa mtu mmoja au kwa kikundi kimoja cha watu, kwa katiba iliyo juu ya watu wote. Kuna picha ambayo watu wote wako chini ya katiba hi, ya kitabu na hii ni, kita, ni katiba tena. Kuna picha ambayo ina ramani au karti ya Kongo ambayo imegawanya kwa majimbo, kukiwa majimbo ya zamani na majimbo mapya yaliyo ndani ya katiba mpya. Kuna picha mae, ya maelezo juu ya bendera, pesa na msimamo wa Kongo. Huku pia kuna picha nyingi ya za watu wa makabila mbalimbali ambao wanaonyesha wakongomani wote kwa jumla, alikuwa pale Bwana Henri Muhia akiwa mwanamemba moja wa shirika la Cartec a Maseme, akilitafsiriwa na mwandishi wetu Joaquim Kalumendo. Na tubaki tupo mjini Kinshasa, tukajusha kama kuna semina moja yenye shabaha ya kuzidisha udemokrasia katika nchi zenye kushiriki katika muungano wa SADEK yenye ilianzishwa hapa mjini Kinshasa. Semina hiyo itadumu siku mbili na inakusanya wanamemba wa vyama vya siasa na shirika mbalimbali za kisiasa. Katika semina hiyo kulitangazwa ripoti ya mtaalam wa mipango za uchaguzi Bwana Claude Kabemba, kuhusu bunge la taifa letu na kuhusu ripoti ya Bwana Claude Kabemba. Na katika ripoti hiyo, Bwana Claude Kabemba anatambulisha anatambulisha kama bunge letu la taifa linadumu Lina, lina, lina, liliundwa na kutumika katika njia zisizo heshimu kanuni za udemokrasia. Tumsikilize akijeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jean Kabombi ni bunge tu la kielelezo kwa sababu maswala uh, makubwa hayakamatwi katika bunge bali yanakamatwa katika vyama vya kisiasa. Jambo la kusikitisha ni kusema kuwa wabunge hata wana kazi kubwa kwa wakati huu wa mpito wako chini ya uongozi wa serikali. Tuliweza gundua pia kuwa shirika la kiraia linaingiliwa mamma bo ya bunge kwa hali baridi kabisa. Pia shirika hilo la wananchi linaingiliwa na siasa. Tuligundua pia kuwa hapakuwa na ushirikiano kati ya bunge na wananchi wa Kongo, na hiyo lileta tatizo la Wakongomani kukaribia bunge. Wakongomani wanaona bunge kama ni shirika geni kwao. Ni kusema kuwa utafauti huo unaleta tatizo kubwa ya uhalali na inaweza kupelekea kutotambua uhalali wa sheria zilizokamatwa, lakini ilitambulikana kuwa hata matatizo ni mengi bunge la Kongo liliweza kutumika. Parlement congolais malgré les difficultés et les faiblesses a quand même fonctionné. Alikuwa pale bwana Claude Kabemba akiwa mtaalam kuhusu, kuhusu mipango za uchaguzi na kuhusu maoni ya bwana Claude Kabemba, kuna mwana mgam kuna mwana memba moja wa bunge la taifa mwenye alisema kama ni makosa ku, kulinganisha bunge le, la nchi yetu pamoja na bunge za nchi zenye zenye tabia ya udemokrasia. Na kwa hiyo tafata mengi ya masemi ya mwanabunge huyo na mwandishi wetu Joachim Kalumendo. Hatuko bunge la kiufundi, tuko bunge ambayo iliweza kwenda katika hali inayojulikana. Itakuwa makosa leo hii kulinganisha bunge letu na la Afrika Kusini, Ubelgiji, Ufaransa au la Marekani. Tunatoka katika vita na bunge letu halikukuwa na wajibu wa kuweza kuleta demokrasia, lilikuwa na wajibu wa kuandaa njia ya udemokrasia, yaani ukimya katika nji, kuleta amani, kuleta umoja wa taifa, na huku kuchagua sheria zitakazotuongoza hadi uchaguzi. Kweli hayo ni makosa kama wanaelezea bunge la kiufundi leo. Bunge la, bunge hilo la kifundi leo linaweza kusema tumefaulu. Tulichokitaka ni umoja wa wakongomani wote, tulikamata watu waliofanya vita, wengine hawakusoma, tuliwatia wote pamoja, leo hii Kongo iliweza kushimama. Hiyo ilikuwa maoni ya mwanabunge moja, mwenye alitoa maoni zake kuhusu ripoti hiyo ya bwana Claude Kabemba. Na tuelekeze sasa wilayani Turi ambako shirika la MONUC linatangaza kukamilika kabisa kwa, u, kwa usalama katika teritoria ya Mahagi wilani Turi. Habari hiyo ilihakikishwa kisha mapambano siku ya tatu kati ya jeshi la FRDC na wanamgambo wa Peter Karim, kiongozi wa zamani wa gundi la FNI FRPI. Waskari wa FRDC wanatawanyishwa popote katika eneo hiyo na mpaka kati ya jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na nchi ya Uganda inafungwa kulingana na operation hiyo ya jeshi la FRDC mafasilio mengi, na bwana Musa Demba Diallo akiwa hu uh, sur... tulipata habari hakika kutoka viongozi wa MONUC mahali pale ya kwamba kimya inarudi tena, na waskari wanaendelea kukinga usalama pale, wakaaji wanaendelea kufanya kazi zao. Siku ya tatu kulikuwa kweli mabambano kati ya wapiganaji na waskari jeshi wa Kongo, lakini kufuatana na habari ya kusema wanamgambo wanaelekea ya Uganda au nyoka. Tutaendelea kuchunguza habari hiyo, MONUC ataendelea kuyachunguza. Wakaaji ambao walikimbia mapambano hayo na kujelekeza Mahagi walishaanza kurudi. Mipaka ya Ituri na Uganda imefungwa na kuzunguka na askari jeshi wa FRDC e, e, ferme cerne par les troupes de FRDC na ilikuwa pale bwana Musa Demba Dialo akiwa kiongozi wa divisioni ya upashaji wa habari ya Monike Ituri. Na tujielekeze sasa jimboni Katanga ambako watu kumi na sita waliwawa tangu miezi, wa, tangu mwezi wa Septemba katika teritoria ya Bukama katika grupeme ya Upemba jimboni Katanga. Watu hao waliwawa waki, wakati wapiganaji wa maimai wa, mai, wa marehemu Kabale lipisha kisasi wakiua raia katika eneo hilo, kufuatana na masemi ya bwana Louis Arden akiwa, akiwa shirika la kimataifa la Development Integral ya pale Luena. Wa mai mai hao walisambazwa wali katika teritoria ya Bukama na Luena, na anaomba pia shirika la CONADER kufuatilia wa mai mai hao ili wasiendelee kutenda maovu. Tumsikilize bwana Louis Arden mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Denis Mayo. Gens qui se de watu wanaokimbia Katala kuelekea eneo zingine, usema kama wanangaishwa na wamaimai waliokimbia siku za mwisho Katala wakati wakaji waliua yapata wa maimai mia moja na mbili ni sasa, wamaimai wa, wanayo walipisha kisasi. Tunaona kama tokea mwezi wa Septemba hadi Novemba mwaka tunao watu kumi na sita waliuawa, wa mwisho waliuawa mnamo tarehe tano mwezi tano. Mauaji haya yalifanyika katika vijiji vya Upemba. Tunajua jina ya wale waliuawa. Wanamgambo wa maimai wanazambalala katika vijiji nyangi kama vile Luena, Bukama, Kinkonja, Kipamba na penginepo. Alikuwa pale Bwana Louis Arden akiwa wa shirika la Developpement Integral, na ujielekeze sasa jimboni Kasai ya Mashariki ambako kisha kuchunga siku nyingi kunako kiwanja ndege ya pale Mbujimai. Mabibi za waskari wa brigedi la tatu walisafirishwa jana mjini Mweneditu. Wa mama hao wanapashwa kutana na mabwana zao mjini Bukavu wakipitia jimboni Katanga, kufuatana na maoni ya shirika za, za kimataifa zinazohusika na haki za binadamu. Safari hiyo itakuwa mrefu na gumu sana. Tufate ripoti toka Mbujimayi kwa jumla ni watu mia mnane yaani wanawake mia tatu na kumi na saba na watoto mia tano waliondoka leo Mbujimai na gari la kampuni Miba, wote wanapeleka pale Mweneditu, kilometa mia moja makumi ne kusini ya Mbujimai, kwa kupanda mgari la moshi kwa safari la kwenda Bukavu kwenye mabwana zao. Wanawake hawa watasafirisha kwenye kilometa elfu moja na mia tano wakati wa masika kwenye njia isiyo usalama. Tangu kutoka Mbujimai watapitia Mweneditu, Kamina, Nyemba, Kalemina Uvira. Safari itakamata muda wa miezi miwili, kufatana na masemi ya kamanda brigade Colonel Panja. Kusudio hii inaleta manunguniko kwa mashirika inayotetea haki za binadamu, sababu njiani hakuna fasi watapokelewa, hakuna dawa, hakuna msaada wowote. Kwa hiyo shirika la Umoja wa Mataifa wanatoa wito, ninanuku: shirika la kiutu yenye kuwa njiani ama vijijini pote watapitia wawapatie msaada la kiutu kwa kuepusha ajali na kuokoa mioyo, mwisho wa kunukuu. kesho siku ya Kesho ujumbe wa Umoja wa Mataifa na mashirika la kiutu watajelekeza pale Mweneditu kwa kuona namna wanawake wa askari watapakia kwenye gari la moshi. Tujulishe kwamba kusudio hili lilikamatiwa siku ya pili kisha kufika Mbujimai kwa Lieutenant General Felemon Kisempia, chef d'etat major general wa jeshi la Congo. Tokea Mbujimai, Esther Dalafina, Radio Kapi. Asanti kwako kwa Ester Dalafina, na tuelekea sasa jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako silaha za vita mia tatu makumi sita na nne na manguo za kijeshi mia mbili zilichukuliwa mikononi mwa raia wa muji wa Ruchuru, jimboni Kivu ya Kaskazini. Operesheni ya utafiti wa silaha hizo iliendeshwa na waskari wa brigedi la tano la mchango na ilidumu miezi mbili. Tufate ripoti toka Goma ni kwamba silaha nyingi zilikamatwa nyumbani mwa viongozi wa mikoa midogo na mikubwa mtaani Ruchuru kazi za kugundua silaha hizo ziliendeshwa kwa msaada wa wakaaji waliosaidia askari kuwaonyesha mahali kumefichwa silaha. Mahusiano hayo yameonyesha kuleta mwanga kwa jambo hilo, ila msako wa wiki iliyopita mtaani Ruchuru ulionekana kuendeshwa na ukaidi. Wizi na matishio yaliripotiwa wakati wa msako huo. Tusikilize ushuhuda huu. Viongozi wa brigadi ya tano inayokuwa mtani Ruchuru wamenena ya kwamba wote waliozanyiwa kuendesha uporaji wa mali wa raia mtani humo wamepelekwa mbele ya mahakama ya kiaskari mjini Goma. Kwa upande mwingine, kamanda mkuu wa brigadi hiyo amelalamika kutokuwa na vifaa kamili vya kazi, hata chakula hauana. Hali hii huenda ikalete magumu kwa waskari kutokuwa na adabu, hata kutoshikilia kazi vema siku zijazo. Mwize Mtunga Lukube, kwa niaba ya redio Kapi, Goma. Na tuelekeze jimboni Kivu ya Kusini ambako zaidi ya wanawake mia tano waliandamana leo mjini Bukavu. Maandamano hiyo iliongozwa na shirika mbalimbali mbali za wanawake za jimbo hiyo, kulingana na sikukuu yenye kusherehewa ulimwenguni mote kuhusu matendo mabaya zenye kuendeshwa kwa wanawake. Kupitia maandamano hiyo, wanawake wa Kivu ya Kusini walitamani kuonyesha kama wanashitumu vitendo vile. Tufate ripoti toka Bukavu. Ngeliweza kutambua maandiko kwenye vibao hii, mwaka elfu mbili na tano tunakataa ubakaji ya wamama mbele ya ofisi ya jimbo ya Kivu ya Kusini. Wanawake hawa wamepana vibarua wa vyao. Bi Aldegonde mwanamemba wa kamati ya wanawake wa Bukavu alieleza kama kila siku makumi mbili na tano ya mwezi wa kumi na moja wanasherehekea sikukuu ya kupinga ubakaji hasa ile wanayo tendea wanawake na mabinti katika Kivu ya Kusini na hata katika RDC yote. Wanapanga pia kusimulia na liwali, na huyu alifashwa akatoe gisi yote aseme hatua yenye itakuwa ya kupinga ubakaji mkuu. Kiongozi wa jimbo alionyesha ngambo yake kwamba ushujaa wanawake wa Kivu ya Kusini sio wa kukataa tena. Masemi ya wamama ilionyesha ya kwamba itasaidia kuhimiza vijana wanaume na wanawake kuepuka ajali mabaya kati ya raia maandamano mengi zinatayarisha kwa sasa, kama vile michezo na ya mpira, semina na shirika za jimbo zimeandaa kukazisha kampeni hii. Siku kumi na sita ya mwisho wa kazi ni tarehe kumi ya mwezi wa kumi na mbili ijayo. Toka Bukavu, mimi ni Serge Maishe kwa niaba ya Radio Kapi, na habari zingine toka nchi kigeni nawe Joaquim Kalumendo. Chumba kikuu cha mahakama ya rufaa huko Ubelgiji kimetangaza leo hii kuwa hakitaweza we, haki uamuzi wa kuweza kumtuma huko Ubelgiji rais wa zamani wa Chad Hisen Abre ambaye sheria ya Ubelgiji ilikuwa ikimtaka kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu alipokuwa madarakani. Matamshi hayo ya mahakama ya rufaa ya huko Ubelgiji iliweza kupokelewa kwa shangwe kuu na kubwa na watu waliokuwa katika chumba kinacho kilichokuwa kijadili maswala ya kumpeleka Hisen Abre katika nji ya Ubelgiji. Asante kwa Joachim Kalumendo. Wandu waskezaji, tutafunga taarifa hii ya habari tukiwajulisha kama tulipoteza leo asubuhi mwenzetu mmoja wa kazi Bibi Georgette Odia Kalombo, akiwa mwandishi wa Radio Kapi ya pale Goma jimboni Kivu ya Kaskazini. Alifariki leo asubuhi hapa mjini Kinshasa kisha muda mrefu wa magonjwa. Basi kwa hiyo tunaomba Mwenyezi Mungu aweke roho yake mahali mema.