Ni saa 11 za jioni mjini Kinshasa wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Fuateni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Tarehe 17 Januari ni leo hii, ndio wakongomani walisherekea kumbukumbu ya 5 ya kufa kwa Patrice Emery Lumumba. Bwana Roland Lumumba mtoto, oh, wa mwisho wa familia ya Lumumba amekuwa akiomba uchunguzi wa kitaifa kuweza kufanyika juu ya mauaji ya babaye patrice emery lumumba tutamsikiliza punde kidogo El jimboni kivu ya kaskazini kanali jean marie kasikila kamanda wa brigedi ya tano ya pamoja inayotawanyishwa katika mtaa wa ruchuru anakataa kabisa kuhudhuria katika mikutano ya uongozi wa jimbo la mnane la kijeshi kanali kasikila alichukua hatua hiyo baada ya kushambuliwa kwa msafara wake na watu wenye kutumia silaha katika barabara goma ruchuru na jimboni Kasaya mashariki mapigano yalijitokeza mwishoni wa juma iliyopita, kati ya walimaji wa kijiji cha Mulundu na wale wa Kanyinchin mtaani Lwilu. Mzozo wa udongo wenye mazao mengi ndio unapambanisha pande hizo mbili tangu miaka nyingi bila ya suluhisho kutoka kwa wakuu wa kisiasa. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi ikitangaza moja kwa moja kutoka mjini Kinshasa na kupitia internet. Ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Tuanze na mji wa Kisangani ambako bwana Roland Lumumba mtoto wa mwisho wa familia ya Patrice Emery Lumumba ameomba uchunguzi wa kitaifa uweze kufanyika juu ya mauaji ya babaye Patrice Emery Lumumba. Ni wakati wa sherehe ya kumbukumbu -kumbu ya miaka makumi ine na tano leo hii mjini Kisangani ndio aliomba hivyo tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Jose de Chartemenga. haitoshi kumtaja mtu kuwa sujaa wa taifa, inafaa kuendelea hadi mwisho. Aliuawa, hajafariki katika usingizi wake. Inafaa serikali yetu ijiingize katika utafiti wa ukweli. Ninawaomba viongozi wa taifa waache kukaa kimya juu ya mauaji hayo Inaomba ifunguliwe kesi ya kitaifa juu ya mauaji hayo. Haitoshi mimi kuwa na ukweli, sisi hatuko hapo kwa kushota yeyote kidole. Kila mtu ana ukweli wake, hayo yote yanabaki katika roho yake, lakini ni kwa sheria y kufanya kazi yake. Mimi si mwamzi, sitapendelea maamzi ya upendeleo, sitapendelea kujiingiza ndani uchunguzi ulifanyiwa Ubelgiji. Uchunguzi huo uliwataja waliohusika na mauaji hayo. Hayo yanaweza pia kufanyika katika nji yetu. Kumbukumbu kumbu ya miaka makumi manne na tano tangu fariki kwa Patrice Emery Lumumba ilifanyika mnamo kiwanja Lumumba mtaani Chopo mjini Kisangani ambamo bwana Lumumba ameanza shughuli za kisiasa, na hapa mjini Kinshasa leo hii kumefanyika na sherehe ya kuwekwa kwa shada la maua kwenye mnara wa Lumumba ulioko kwenye eneo kwenye eneo liitwalo Echanger mtani Limete. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, wanajeshi pamoja na raia wengi walikuwa huko. <muchos> jimboni Katanga silaha nyingi za vita zilichukuliwa jumajana na pasta Ngoi Mulunda katika mikono ya, ya wamaimai mai wa eneo la Kitenge. Kiongozi wa shirika Parek alihakikisha kwamba mabomu zilipokezwa kwa wakuu viongozi wa brigedi ya FRDC hapo Kitenge, na silaha za aina ak 47 zilivunjwa na kuunguzwa ili zisitumikishwe mara tena na, ma, na wamaimai. Pasta Ngoi Mulunda mbele ya mikrofoni ya Jean Gandu, PAREK aina ya ONG ya jeshi. PAREK ni ONG civil, si hatuwezi kuenda kutukamata ile mabunduki kupatia jeshi jeshi, nayogeuka ikakumaliza batu kupori baue tena eko na leta konfiansa stunagamata masila na tunaikata sur place. Bamaimai banaona banasema ni kweli, ba rek eko imabunduki haiwezi kuturudila kutu tena, ekatuwe tunaikata sur place na ba na ba securite, ili prinsipe yetu atutageuka atuna n a jeshi. Ni musimamio wetu, tukipata silaha tunaikata palepale. Tujulishe kwamba wakuu wa kijeshi au usikao hawakusema lolote kuhusu jambo hilo na jimboni Kivu ya Kaskazini, Kanali Jean Marie Kasikila, kamanda wa brigedi ya tano ya pamoja inayotawanyishwa katika mtaa wa Ruchuru, anakataa kabisa kuhudhuria katika mikutano ya uongozi wa jimbo la mnane la kijeshi. Hatua hiyo ilichukuliwa tangu kushambuliwa na watu wenye kutumia silaha kwa msafara wa kanali Kasikila, inapita sasa siku kumi katika barabara Goma Ruchuru. Mafasilio mengi nawe Moise Mutunga Lukube kutoka mji wa Goma. Shambulizi hili lililojitukiza tarehe 7 Januari lilileta tukizo la wajeruhiwa tisa, miongoni mwake mlikuwa mke wa kanali Kasikila. Kwa mjibu wa kanali Kasikila, shambulizi alilopata lililotolewa na askari wa eneo la nane la jeshi linalolinda usalama ndani ya mtaa wa Nyiragongo, jambo linalomtuma kuchukua msimamo wa kutohudhuria mkutano wa eneo la nane la jeshi Ile Goma Njoko, siku ya kwanza ndani ya mkutano wa makamanda wa eneo la nane la jeshi kanali Kasikila haliakilishwa na kamanda wake makamu kanali Masudi Espiham, kamanda wa eneo la nane la jeshi jamadari ya misi akupenda kunena lolote kwa msimamo huu mkali wa kanali Kasikila. Mweze Mtunga Lukube, kwa niaba ya Radio Kapi Goma na jimboni Kivu ya Kusini. Kijiji cha Nyamarige kanyola kilishambuliwa jana usiku na wapiganaji wa utu wa FDLR. Mtu mmoja aliuawa na ngome tano zilipelekwa. Jimbo la kumi la jeshi lilihakikisha kwamba ni wapiganaji wa FDLR ndio walishambulia eneo hilo. Tufuate ushuhuda wa mkaaji mmoja wa Nyamarege mwenye kutamani kujijulisha. Yupo mbele ya microphone ya Jean Kasami. Mzee mmoja wakati waliweza kumtokea nyumbani wakati walilalamika wakamwingiza mazizi ng'ombe sana ziliweza kubebea wasdafd waliweza kuintervenir huko wadeve sana mpaka wakarudia porini na mangombe zakaziwea zaidi ya pale antikasi. Hiyo yingine ngali wanafanya anketi na ule mmoja ndio alikufa na mazizi. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya kifungo ni mbovu katika gereza za mtaa wa Lubero. Shirika la raia linahuzunishwa na hali hiyo likijulisha kwamba wakuu hawajali na hali ya wafungwa. Etienne Muindo. Hakuna jela mjini Lubero, nyumba inayotumiwa kama jela ilikuwa nyumba ya ufugo wa sungura hapo mbeleni. Jela hiyo haina maji moto ya umeme, vitanda na choo. Wafungwa wanalala chini na wanatumia bido kwa lazima zao. Shirika la raia mtaani Lubero ilitoa malalamiko yake, na kusema si halali wafungwa wanaume na wanawake walale katika chumba moja. Kuna hatari wafungwa wanawake wabakwe na wenzao wanaume. Shirika la raia inastaki pia wachungaji wa jela kutumia nguvu. Wafungwa wanapigwa fimbo mara nyingi, ili watoe pesa. Shirika la raia inalomba serikali itoe pesa na ijenge jela mpya mjini Lubero. Nikiripoti toka Butembo. Mimi ni Mwindo, Redio Kati. Hapa mjini Kinshasa, presidenti wa chama cha siasa PNRD katika Kifaransa Parti National du Renouveau pour le Développement alijulisha kwamba atagombea kiti cha urais kwa uchaguzi ujao katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ni leo hii katika mkutano mkuu ndio hatua hiyo ilitangazwa kwa mjibu wa Profesa Omer kutumisha kupa. Kupiganisha rushwa ndio shabaha kuu la chama chake. Tumsikilize akiwa mbele ya microphone ya mwandishi wetu rene Kapita. Nous savons que le premier mal dans notre pays ce n'est pas les textes. Tunajua kwamba kosa la kwanza katika nchi yetu sio maandiko. makosa ya kwanza ni viongozi, ni kutumia ovyo mali ya umma, ni rushwa. Hayo yanaharibu nchi, nchi haitumiki kama inavyostahili. Watu wanajua jinsi tulijiingiza katika zoezi hilo la kupiganisha rushwa wakati tulipokuwa tukifanya kazi kunako wizara ya elimu tulipiganisha rushwa hiyo ambayo ilikuwa imeshambulia sekta ya elimu. Tulianza kazi hiyo katika hali ya ushindi, lakini ili mpango huo ukamilike, inaomba ufanyike katika sekta zote. Ndio maana chama na mimi tulisema tunapaswa kuendelea na mapambano hayo kwa sasa katika sekta zote za maisha ya taifa, na njia pekee ya kufikia hapo ni kuwa mgombeaji kwa kiti cha urais. Jimboni Kasai ya Mashariki mapigano lilitokeza mwishoni wa juma iliyopita kati ya walimaji wa kijiji cha Mulundu na wale wa Kanishin mtaani Lwilu. Mzozo wa udongo wenye mazao mengi ndio unapambanisha pande hizo mbili tangu sasa miaka nyingi bila suluhisho kutoka wakuu wa kisiasa mafasi hiyo mengi. Nawe Bili Ivan Lutumba kutoka mji wa Mbuji Mai Vita hii ilipiganisha walimaji wa vijiji vya Mlundu na Kanechini, kufuatana na mafasirio ya Benjamin Ilunga, mnisata wa teritoria Walilu hata at, kama vile akukuwa watu wale, waliwawa na wale waliumizwa. Wakaji wa vijiji viwili hivyo wanakuwa warasia udongo huo unaokuwa na mazao mengi. Walimaji wa mji wa Mlundu awavumilie wakaji wa Kanechini kulima mashamba zile, ijapokuwa mpaka wa kiserikali unapatikana kweni mtoni ng'ambo. Na ingine tueleze kuwa wasultani wa vijiji viwili hivyo wanaomba walimaji nusu ya mazao wao ya udongo. Bwana Ilunga Kazadi anasema kwamba walimaji hawa wanapigana tangu mwaka makumi sita kwa kutia nukta kuvita hii makamu wa administrato anakataza walimaji wa vijiji vyote viwili kulima mashamba pa udongo huo. Hata kama administrata wa teritoria alituma mwongozi wa wikong pale Mulundu, anasema kwamba watakusanya na viongozi vya jimbo ya Kasai ya mashariki kwa kumaliza vita hii. Tokea ya Mbujimai, Biliiva Lutumba, Redio Okapi. Na jimboni ni Kasai ya magharibi, mtu mmoja aliwawa na wengi waliumizwa katika msiba wa mashua ndogo ya nibaki mnamo mto Chibumbu mtani Kamonia baki hiyo ilizama jana, siku ya kwanza. Wakuu wa eneo hilo wanasikitika sababu wakaaji watauzisha bidhaa kupitia mitumbwi. Marie Chantal Lumba Kutokea masemi ya wakaaji bak ilizama sababu ilibeba gari mnene enye kubeba vyombo vya kuchimba madini. Hiyo bak ilikuwa nasaidia wakaaji watoke kumujiajia kwa kwenda kujiboko. Jiboko ni santa mnene ya wafanyabiashara enye kuwa na wakaaji wengi inajulikana sababu ya alimasi yake. Hiyo bak ilikuwa tena nasaidia wakaaji wenye kutoka kuluiza au kungambo ya Chikapa. Tangia hiyo ajali yenye kuwa mtu mmoja ilifanyika, wakaji wanatumia mitumbwi. Kiongozi ya hiyo eneo anayeogopa kukuwe tena ajali kwa kuona namuna watu wanapakiza biashara hata wasafiri mwiyo mitumbwi kungambo ya wakaaji wametuelezea kwamba wanajua kama ni hatari, lakini wanastaki waongozi akama hawakuweza kulinda back, hata kama walikuwa napata makodi kila wakati. Waongozi nao wamejibu ya kama back ilikuwa ishakuwa ya zamani. Wakaaji wanimejuliza kama siku gani hiyo back itatengenezwa. Kutokea Kananga, Marishantalumba, Radio Okapi. Na wilayani Ituri, wakaaji wanahuzunishwa na hali ya moto wa umeme vitu vingi kadhaa vinaharibika sababu ya kukatwa kwa umeme wakati wote. Hata malalamiko mbele ya shirika ukimo inayogawa moto wa umeme hayana jibu hadi wakati huu. Tusikilize basi ushuhuda wa wakaaji wa moja wa mji wa Bunya, maseme yao yalichukuliwa na Dona Chimboj akiwa hapo Bunya. tunapata msimamo mingi katika mipango ya kazi sababu hakuna umeme. Ni karibu siku ine hatuna umeme na tunatumia mashine ya nguvu ya umeme kwa siku moja tunapoteza dola makumi tatu na mbili na Radio Canal Revelation haitoe hata dola kumi na tano kwa siku. Tunalazimishwa sana na umeme ya wakati wote, lakini inakatwa wakati moja moja na inatusumbua sana. Hatuna mashine ya nguvu ya umeme, tunatumia tu umeme na inafanya tupoteze wakati, samaki hailinde vizuri na inaharibika haitusaidie kutumika vizuri, sababu kila mara nguvu ya umeme imekatika. Tunakuwa na nguvu ya umeme mara moja kwa juma, hakuna jinsi shirika ipate faida. Tuna mbao mingi hapa, hatujui namna gani kutumika juu ya mashini na utaratibu, hatujui namna gani tuta ona mapambano ya mchezo wa kabumbu wa bara ya Afrika, sababu kila mara nguvu ya umeme imekatika. Hayo yote imetushurulisha, sababu sisi ni wachezaji ama sportif, tuko na lazima kuona mapambano kwa kuionyesha kwa wachezaji wetu. Hao ni wakaaji wa mji wa Goma, wakiwa mbele ya mikrofoni ya Dona Chimbog. Basi, kabla ya kuachana nanyi, na wakumbusha muhtasari wa habari Tarehe 17 Januari ni leo, hii ndio wakongomani walisherekea kumbukumbu ya makumi manne na tano ya kufa kwa Patrice Emery Lumumba. Bwana Roland, mtoto wa mwisho wa familia ya Lumumba, amekuwa akiomba uchunguzi wa kitaifa uweze kufanyika juu ya mauaji ya babaye Patrice Emery Lumumba. Tulimsikiliza katika kipindi hiki. Jimboni Kivu ya Kaskazini, Kanali Jean-Marie Kasikila, kamanda wa brigedi ya tano ya pamoja inayotawanyisha katika mtaa wa Ruchuru, anakataa kabisa kuhudhuria katika mikutano ya uongozi wa jimbo la mnani la jeshi. Kanali Kasikila alichukua hatua hiyo baada ya kushambuliwa kwa msafara wake na watu wenye kutumia silaha katika barabara Goma Ruchuru. Na jimboni Kasai ya Mashariki, mapigano yalijitokeza mwishoni wa juma iliyopita kati ya walimaji wa kijiji cha Mulundu na wale wakanichini mtaani Lwilu. Mzozo wa udongo wenye mazao mengi ndio unapambanisha pande hizo mbili ni tangu sasa miaka nyingi bila suluhisho kutoka wakuu wa kisiasa Oka, di. Oka, di. E, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Kwa niaba ya mwenzangu Joakim Kalumendo na ya fundi mitambo Kitesi Jakala nasema asenti kwa wote waliojiunga nasi, tutahusiana mara tena nanyi njiani mwaanga kesho kwa wakati huu huu na katika masafa haya haya inshaallah.