Watu wengi wanajuliza kama kitu gani chenye kuhakikisha kama operesheni za uchaguzi haina manyanga? Mzee Dunia Mkunda, utufasilie mbele. Karine, mbele ya kujibu kwa ulizo lako, inafaa kukumbusha kama uchaguzi ni kitendo ambacho kila mwananchi wa nchi fulani au mwanamemba wa kundi fulani anajulisha maoni yake, wakati wa uchaguzi, wakati fulani wa kuchukua hatua juu ya swala moja uchaguzi huenda kuelewa kama vile maoni yenye kujulishwa na watu wenye kualikwa kwa kuchagua. Uchaguzi ni pia uchunguzi wa taifa kwa jumla la wakaaji wa kongomani kuhusu kuchagua viongozi vyao vya kesho na pia katika ukatiba huenda kuongoza jamhuri ya tatu. Kwa kurudia ulizo lako, ukweli wa mpango wa uchaguzi unahakikishwa na komisheni ya uchaguzi huru na kuwekwa kwa wachunguzi wa taifa na wa kimataifa, na pia washahidi ya watakaochaguliwa vyama vya siasa au makundi ya kisiasa. Kwa operesheni ya uchaguzi inafaku kushughulisha pia kama siri ya uchaguzi inalindwa na kushimikwa katika kila chumba cha uchaguzi mahali mengi mtu peke huenda kuandika jina la mtu anayependa kumchagua. Ni kusema inafaa izorari kusema katika Kifaransa, iwe nyingi katika kila chumba cha uchaguzi na kwa upande mwingine, inafaa kukataza mtu mwingine asichague pahali pa mwingine, yaani vote par procuration wakisema katika lugha ya Kifaransa, au pia kuchagua kwa njia ya kutuma barua. Yale yote haiwezi kukubaliwa. Ingelifaa kukumbusha kama matunda ya, ya hatua ile kuhusu uchaguzi inatokana na mpango wa kugeuza kwa upande mmoja chumba cha uchaguzi kuwa kile cha kupekua vyeti vilivyotumbukizwa ndani ya sanduku, na kwa upande mwingine kwa kila chumba cha kupekua vyeti inafaa kiisha ku, upekuaji kutia kwa ukuta daftari ya nukta za uchaguzi, na hiyo huenda pia kufanyika katika vyumba vya muunganisho na vile vyenye kusimamia majimbo ya CE. Lakini ndugu dunia, ni nani anaweza kuwa na hali ya kukubaliwa sawa mshahidi au mchunguzi? Ndio karine huenda ku kuitwa mshahidi au mchunguzi: kila mkongomani au mgeni mwenye kupewa madaraka na mwenye atakayochaguliwa, yaani eh, kandideti huru, chama cha siasa, au shirika la taifa au la kimataifa linalotumwa na kujulikana na sei ili washiriki kwa opereshoni za uchaguzi. Mshahidi au mchunguzi yule anayechaguliwa juu ya daftari ya watu walioandikwa kama watakaochagua. Kutokuweko kwa washahidi au wachunguzi katika mpango wa uchaguzi si shurti ya kukataa uwaki kwa kura. Kwa mwisho, tujulishe kama washahidi wanategemea kwa kuishi muda wa kazi yao na wali wale walio watumwa au na kuwataja, lakini wachunguzi hawategemee kwa kuishi wakati ule wala serikali wala pia sei, bali usalama wao unalindwa karini na kwa kumaliza, ndugu dunia, kazi kamilifu ya washahidi na wachunguzi ni gani wakati wa operation ya uchaguzi? Ulizo lako ni nzuri sana. Washahidi na wachunguzi wanao kazi kubwa ya kufanya katika nchi yetu wakati wa uchaguzi. Wanachungua hali ya mwenendo wa uchaguzi, makosa fulani fulani huenda kutendeka na mipango fulani yenye inaweza kuzuia usawa wa mwenendo wa uchaguzi. Kwa mwisho, vituo vya upashaji wa habari sawa vile radio Kapi, yenye kujulisha watakaochagua hali ya kweli kuhusu uchaguzi na kusaidia dia wananchi kwa kuchungua hali nzuri ya operation ya uchaguzi katika maneno yote na maeneo yote mwenye warazi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo.