Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Ina timu saa kumi na moja za jioni hapa mjini Kinshasa ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Fuateni kwanza habari tunazo kwa kifupi: uharibifu wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo. Amnesty International inashtakiwa kuwa kundi za wasi katika jimbo la Katanga na la Kivu ya Kaskazini pamoja na serikali ya mpito iliyoshindwa kulinda wananchi katika maeneo hizo. Kanisa la Kikatolika aliambatana na bunge ya taifa kuhusu vipindi vimoja vya sheria kuhusu uchaguzi. Komisheni ya uhaki na amani ya arshidiosezi ya Kinchasa na chumba cha kanisa la Katolika kinachoongoza kazi zenye shabaha ya kukamilisha uchaguzi, pamoja vinalaumu kutengwa kunako daftari ya uchaguzi kwa makandideti wa upekee. Ugonjwa wa shurua ulishitukiza mara tena jimboni Bakongo. Yapata watu 100 waligonjwa shurua katika mtaa wa Sekebanza, makumi mbili waliuawa. Hiyo ni idadi ya Jumatano za kwanza za mwaka huu wa 2006. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Kwanza, ripoti ya shirika la kimataifa Amnesty International iliyotangazwa jana siku ya tatu kuhusu uharibifu wa haki za binadamu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Amnesty International inashtaki wakuu kundi za waasi katika jimbo la Katanga na la Kivu ya Kaskazini pamoja na serikali ya mpito. Serikali ilishindwa kulinda wananchi katika maeneo hizo, mafasi hiyo mengi na wezo wa Kim Kalumendo kushindwa kuundwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa jeshi kamilifu iliyochangwa, kumepelekea kwa nafasi kubwa ukosefu wa usalama katika eneo la mashariki mwa inji na kutia hivi hatarini maisha ya wananchi wengi. Hayo ni matamshi ya Kalawole Olanian, kiongozi wa Amnesty International barani Afrika. Kiongozi huyo alitaja mfano wa majimbo mawili ikiwa ni pamoja na jimbo la Katanga na lile la Kivu ya Kaskazini, ambako walisema wakaaji hawalindwe na jeshi la serikali dhidi ya mashambulio ya wanamgambo. Mbali na wanamgambo hao, wananchi wanasumbuliwa pia na vikosi vya serikali, ilisema Amnesty International. Shirika hilo linasema kuwa katika majimbo hayo mawili, shughuli za kijeshi zinazuia juhudi ya mashirika ya misaada, na hii inasababisha vifo vya watu wengi, pengine kutokana na mashambulizi au pengine kutokana na njaa pamoja na magonjwa. Kutokana na hayo ndiyo Amnesty International imeomba kwa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Monik kuendesha shughuli zake kama inavyofaa. Shirika hilo linafikiria kuwa Monik inapaswa zilisha nguvu zake katika maeneo yaliyo karibu na hatari ya machafuko. Vilevile isaidie kupelekwa kwa misaada ambako inahitajika. Na jimboni Kivu ya Kusini, kampi tatu za wanajeshi zinakabiliana kab, zina yani kuangaliana uso kwa uso tangu, tangu miezi nne. Brigedi ya mia moja kumi na mbili iliyoongozwa na jemadari Masunzu inapambana na kundi la waasi linaloongozwa na meja Richel Michel Rukunda na kundi la watu makumi mane na saba waliotokea kwa uficho nchini Rwanda. Ujumbe wa Monique ulielekeza jana, siku ya tatu, katika maeneo hizo na kukutana moja kwa moja na kundi hizo mbili. Tufuate taarifa toka mji wa Bukavu. Ni miezi mitano sasa tangu jemedari Masunzu na meja Rukunda wapo Minembwe, wakiangaliana uso kwa uso. Jemedari Masunzu amesema kuna sababu ya kuwa na wasiwasi kwa kuwa makundi hayo ya wale watu makumi nne na saba waliotoka Rwanda wapo pale wao na kundi la Meja Rukunda hawana sababu ya kuwa hapo. Jemedari Masunzu alirudilia ombi la kuona serikali kuwatuma askari wa brigedi ya mchanganyiko kwa kuwagomboa askari wa brigedi 112 wanaopaswa kwenda katika operesheni za mchanganyiko wa jeshi. Vilevile Meja Rukunda anakiri kuwa vurugu iliyoko sasa inatokana na kuwepo bila sababu kwa Jemedari Masunzu pale Minembwe. Wakati huo watu wanajiuliza juu ya kuwepo kwa watu hao wawili huko Minembwe. Jemedari Masunzu ni kamanda makamu wa eneo la la kijeshi huko Kananga. Meja Rukunda alipaswa kuwa katika brigedi ya 109 na, na kujitayarisha kwenda pamoja na wengine katika mchanganyiko wa jeshi. Kwa hiyo tulitaka kumuuliza kamanda wa eneo la kumi la kijeshi ili atufafanulie hali iliyopo, ila jemedari Agoloa hatukumupata. Bukavu, Michel Tshilamani, Radio Okapi. Tukibaki katika jimbo la Kivu ya Kusini, tujulishe kwamba askari walioondolewa silaha na wenye kuwa, na wenye kuwaziwa kuwa na vifaa vya kijeshi katika eneo la Lemera walishikwa tangu Jumajana na wanajeshi wa brigedi ya mia moja na kumi. Wamoja kati ya waliosingiziwa walipata uhuru leo hii siku ya ine. Shirika la raia la Lemera linapinga jambo hilo na kusema ni mojawapo ya vitendo vya usumbufu tangu Vira. Fistongoma Mayabala ana mengi ya kutufasiria. Kufuatana na mwongozi wa mashirika za kiraia pa Lemera, operesheni hiyo inaanza kwenda kinyume na haki za kibinadamu, ikiwapa wajeshi namna ya kupora mali ya raia. Mwongozi huo wa mashirika za kiraia anaendelea kusema ya kwamba hizo visa zimeonekana tangu mwezi wa kwanza iliyopita, hasa hasa muvijiji la Katala, Kidote, Mugule na Ndolera. Wa raia wanakamatwa kila wakati na wanaomba franga mbele ya kuwaachiliwa. Waskari hawa ni wabrigedi wa, wa mia moja na kumi ili kupanua pale mera kwa kugomboa wapiganaji wa zamani wa Mai Mai walioenda kuchangana na wengine. Kamanda wa brigedi wa mia moja na kumi Jean Claude Musala ameonyesha kwamba kungambo yake uh, wajeshi wengi wanaoondoshwa jeshini paluvungi hawajashughulikiwa toka Uvira. Mimi fistongo mamaya bala Radio Okapi. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama ilizoroteshwa na wajambazi wenye kutumia silaha jana usiku katika mji mdogo wa kiwanja mtaani Rutshuru. Nyumba tano zilipowa. Baadaye wajambazi walitamani kuunguza hoteli ambamo ujumbe wa Monique na wa shirika za kiutu ulipatikana. mafasiko mengi nayo Moise Mtunga Lukube kutoka mji wa Goma. Ilikuwa mwendo wa saa saba za usiku, wakati jambazi wenye silaha walimwanga essence kwenye kibambazi cha Hotel Grifamu. Baadaye walitia jerikani ya mafuta hayo ya gari pembeni ya kibweta cha Snel karibu ya hotel hiyo Baadaye bandia hao walifyatua risasi kwenye jerikani, hali iliyohamsha wateja wa hoteli hata jirani. Jambazi walikimbia wakipiga mrorongo wa silaha bila kuumiza mtu. Moto ulizimishwa kwa haraka na jirani. Ndani ya hoteli hiyo mlikuwemo ujumbe wa Monuke na wa shirika zisizokuwa za serikali, baada ya kutoka kuchunguza hali ndani ya mkoa wa Kibirizi, mahali kumekuwa wakimbizi karibu ya hoteli hiyo. Katata hoteli nayo pia iliporwa. Mtumishi wake aliporwa simu mbili na watu wenye silaha wakivaa nguo za kirahia pia huko ndani ya kata la Buzito nyumba tano, ziliporwa chakula, pesa na nguo zilibebwa na jambazi hao. Mjini Ruchuru pia, jambazi mmoja mwenye silaha alipigwa risasi miguuni na wapigadoria wa brigedi ya pili, ndani ya usiku huo huo tu. Moize Mutunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi Goma tujulishe kwamba kikundi kimoja cha brigedi ya tano kiliondoka leo hii kunako uwanja wa ndege wa Goma hadi Kisangani jimboni Mashariki. Kundi lingine lilipelekwa kunako kituo cha Mogoma. Na jimboni Maniema, Komisheni ya Uhaki na Amani ya Kasongo ilitangaza ripoti yake ya mwaka wa 2005. Ripoti hiyo inaelekea teritoria ine za diosesi ya Kasongo yani Kabambare, Kasongo, Pange na Shabunda jimboni Kivu ya Kusini. Ripoti hiyo inaonesha hali nyingi za uharibifu wa haki za binadamu na watumishi wa shirika la ujasusi, askari polisi na askari jeshi na wainterahamwe wenye kupatikana hapo Kalole Ripoti hiyo ilielekezwa kwa wakuu wa ngazi zote na kwa shirika Amnesty International. Padre Alexi Asani Ndalimbuzi analeta la muhimu katika ripoti hiyo. Yupo mbele ya maikrofoni ya mami Alili Chibangu. Kufungwa kwa watu bure bure pasipo sababu, pia vile vile kupigwa katika magereza na kunyima wafungwa chakula na vitu mbalimbali mbali. Upokonyo wa mali ya kiraia kwa wakaaji, wanaanza kubaka wanawake na kubaka mabinti ngambo ya Kalole. Tunanungunika zaidi juu ya hali ya wakaaji kule ngambo ya Kalole kwa sababu wa force negative wa milisia interamu na wengine wanaendelea kutatiza raia matarakasheriku ngambo ya maservisi ya leta ijua mataksi yenyewe ambayo haiambatani vizuri nomenclature inaendelea pia vile vile na nafasi zaidi ambao watu wanachimba zaabu kama vile Bikenge, kama vile Salamabila, mambo yale yanaendelea pia vile vile ya kutesa wakaaji hapa mjini Kinshasa. Ina timu saa kumi na moja jioni kupita dakika kenda. Kanisa la kikatolika aliambatane na bunge la taifa kuhusu vipindi vimoja vya sheria kuhusu uchaguzi. Komisheni ya Haki na Amani ya Arshidiose ya Kinshasa pamoja na chumba cha uongozi wa kazi yenye shabaha ya kukamilisha uchaguzi na kanisa la Katoliki vinalaumu kutengwa kunako daftari ya uchaguzi kwa makandideti wa upekee. Katika tangazo la jana siku ya tatu, vituo hivyo viwili vinashutumu hali hiyo yenye kuhusu tu makandideti wa vyama vya kisiasa kugombea katika uchaguzi ujao. Tusikilize mafasirio ya Padre Antoine Mantekadi njiani mwasimu na Jean Claude Tumbakamanga. Tunapigania orodha ya wagombeaji huru pahali wagombeaji huru wajitokeze kwa namna mbalimbali mbali. Tunaomba orodha ya wagombeaji huru kama vile sheria inaandaa orodha ya vyama vya kisiasa. Ni suala la sheria na usawa. Kwa swali la kuuliza kama kanisa lina mgombeaji, nitakuelezea kuwa kanisa halina mgombeaji lakini kanisa litaunga mkono watoto wake watakaojiingiza katika kampeni ya uchaguzi. Tunajua kuwa sheria imekubaliwa, lakini tunalaumu ukosefu huo wa sheria na ubaguzi. Tutakutana tena ili tuzungumzie sheria hiyo ambayo haikubali orodha ya wagombeaji huru. Ni kesho jioni ndiyo operesheni ya kuhesabu watakaopiga kura itakomeshwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo inaelekea jimbo za Bandundu na Equater. Hadi jana hesabu ya, ya wenye watapiga kura nchini ni ya milioni makumi mbili na tano na kupita, sababu iliyopelekea operesheni kumalizwa siku ya tano hii. sei inasema wananchi hawajielekeze tena kwa kujiandika. sei inajulisha pia kuwa ofisi za kuandika makandideti zimetayarishwa. Tumsikilize Bwana Norbert Basengezi Kantitima, makamu prezidenti wa pili wa sei Yupo mbele ya maikrofoni ya Dona Madimba. Tunao pia ujumbe wa pili, ni ule wa kuwaelezea wagombeaji wote wa kiti cha urais kuwa tumefungua ofisi kwa ajili yao kunako barabara Lukusa nambari kumi na moja, ofisi yetu ya zamani ya Sei. Wote wanaogombea ubunge watajiandika kwa wote katika ofisi zetu zilizo katika majimbo, yaani katika miji mikuu kumi na moja ya majimbo, ambako tuna ofisi kumi na moja na kwa wagombeaji katika majimbo watajiandikisha katika ofisi zetu makumi sita na nne za kutuwakilisha. Kiongozi wa pili wa komisheni ya uchaguzi huu alijulisha pia kwamba kuandika kwa wagombeaji katika uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutaanza siku moja baada ya kutangazwa kwa sheria ya uchaguzi. Ugonjwa wa shurua ulijitukiza mara tena jimboni Bakongo. Yapata watu mia moja waligonjwa shurua katika mtaa wa Sekebanza na makumi mbili waliuawa. Idadi hiyo ni ya juma tano za kwanza za mwaka wa elfu mbili na sita mafasilio mengi nawe Giro Je Nyampala kutoka mji wa Matadi. Ufufuko ya suluba ndani ya mtaa ya bahari ya chini wala bal ndani ya mtaa wa Sekebanza, watu mia moja makumi tano wamepatikana wakigonjwa suluba na kati yao watu makumi mbili wamekwisha kufariki. Kwa masemi ya Dr Denis Lwemba, kumepatikana wagonjwa wengine ndani ya mtaa Boma Boma, Mungu Inga, Sona Pangu na ndani ya Sekebanza, na imeonekana ya kwamba ndani ya hizo mtaa namba ya wagonjwa haijulikani na kuendelea. Kwa masemi yake, mpaka sasa dawa haijafika mahali panapo kwa wagonjwa. Masikilizano yanafanyika katikati ya Organisation Mondiale de la Santé, Medecins Sans Frontieres na Programme Alimentaire Mondiale juu ya kubeba msaada ya madawa kwa wagonjwa. Meeting kubwa yamekuiziza maendeleo ya suluba imetayarishwa kwa siku zijayo ndani ya hizo mtaa. Mimi ni Jiro Nyampala, Matadi, Radio Kapi. na mkutano kuhusu namna ya kupinga magonjwa ya kupooza kwa mwili na ya kikohozi kikuu unaandaliwa mjini Butembo katika eneo la afya la Lubero, Beni, jimboni Kivu ya kaskazini kwa muda wa siku mbili wakilishi wa eneo kumi na moja za afya watatoa soleishe kwa kupinga magonjwa hayo. Etienne Muindo anajiunga nasi toka mji wa Butembo. Ugonjwa wa kifua kikuu umekuwa shida kubwa kwa jamii katika mitaa ya Lubero na Beni. Pia imeonekana kwamba wagonjwa wa kifua kikuu asilimia thelathini hadi hamsini wameambukizwa na ugonjwa wa ukimwi. Hali ya maambukizi ya ukoma imepungua ukilinganisha na maambukizi ya kifua kikuu. Sababu ya mwongezeko huu kama alivyosema mkuu daktari Jacob Mundana wa district ya afya ya Butembo ni hali ngumu ya maisha, malisho mabaya na ukosefu wa mafunzo. Maradhi haya mawili yanatunzwa. Kilichokuwa muhimu kwa kujikinga ni kuhimiza wakazi wajitibishe kila mara na kuwaeleza kwamba dawa zinapewa bure, wagonjwa wa kifua kikuu pia wale wa ukoma. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo, Radio Kati. Na jimboni Katanga, dawa na vyakula vinakosekana katika soko ya Dilolo tangu mwezi mmoja, sababu hakuna treni ni kusafiri katika njia ya Lubumbashi Dilolo. Kwa mujibu wa kiongozi wa FEK Dilolo, bidhaa vya bia wafanyabiashara vinakawia hapo Lubumbashi. Shirika SNCC linaendelea kuwahidia bila vitendo mafasiko mengi. nawekone Juma Musompo kutoka Lubumbashi, kama alivyosema mwenyewe mkuu kiongozi wa kundi la wafanyabiashara wa pale Dilolo. Vidonge vya matibabu vya aina lolote havipatikane mjini ni humo, ingawaji aspirini kama vile novalgin havipatikane popote sokoni. Jambo hilo limeweza kuleta asara kubwa kwa upande wa wakaaji ambao wanakumbwa na magonjwa kadhaa. Haya yote kufuatana na ukosefu wa dawa ndani ya mahospitali ya pale Dilolo. Bei ya chakula imepandishwa na imekuwa shida kuyapata. Chumvi iliyokuwa ikiuzishwa hapo awali kwa kiasi cha bei ya franga ya Kongo mia moja imeuzisha sasa kwa kiasi cha mia moja makumi tano. Kamati ya fek Dilolo humaanisha kwamba magumu haya yote yametokeza tu kuhusu jambo la ukosefu wa treni inayoelekea maeneo hiyo mara moja tu kwa mwezi. Vitu kadhaa vya wafanyabiashara wa Dilolo vimewekwa na kuchungwa muda wa siku nyingi ndani ya antrepo ya hapa Lubumbashi bila kusafirishwa. SNTS, kwa upande wake, kwenye siku za usoni kutasafirishwa treni moja maeneo ya mji huo wa Dilolo. Lubumbashi, mimi ni Kolan Juma Musompo, Radio Okapi.