Habari zetu Jean Désiré Kanyama oh. <truits> Generali Mathieu Agolo, kamanda wa jimbo la kumi la kijeshi, anaomba Meja Michel Rukunda atii amri ya kijeshi. ofisa huo mwasi anapasha ondoka eneo la Minembwe na kujielekeza moja kwa moja mjini Uvira. Ni tangu sasa miezi ine ndiyo meja Rukunda anapatikana Minembwe akishindana na Generali Masunzu, kamanda wa jimbo la ini la kijeshi mwenye kuwa katika ziara ya kazi katika eneo la Minembwe kusini mwa jimbo la Kivu ya Kusini. Mjini Kisangani katika jimbo la Mashariki, waziri wa zamani wa kilimo Bwana Valente Senga alipigwa hapo jana mbele ya watu wengi na kundi la watu waliokuwa na vyombo vya mapigano vya kienyeji na wakivaa mavazi ya kiraia. Polisi mjini Kisangani imefungua kesi hiyo na tayari mtu mmoja ambaye alitumika zamani katika shirika la upelelezi ameshikwa taarifa kutoka mjini Lubumbashi zinaarifu kuwa mtu mmoja kwa jina la Patrick Mendi alikamatwa na polisi alipokuwa akijaribu kuiba pesa kwa jina la Monique. Mtu huyo alikuwa akijifanya kuwa ofisa anayehusika na, na kuwaandika wafanyakazi katika Monique Lubumbashi akiomba malipo ya dola makumi matano za Kimarekani. Monique inasikitishwa na hali yenyewe okay. Hapa mjini Kinchasa ina timu saa kumi na moja jioni kupita dakika moja. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi ikitangaza moja kwa moja kutoka studio zero ngongo taunya, habari zenyewe jimboni Kivu ya Kusini. Kwa kufungua ukarasa wa habari za jioni, jemadari Mathieu Agoloa, kamanda wa jimbo la kumi la kijeshi, anaomba meja Michel Rukunda atii sheria ya kijeshi ofisa huo wa brigedi ya mia moja na kenda anayepatikana katika hali ya uwasi, anapasha ondoka eneo la minembwe na kujielekeza moja kwa moja mjini Uvira. Ni tangu sasa miezi ine ndiyo meja Rukunda anapatikana Minembwe akishindana na jenerali Masunzu, kamanda wa jimbo la ine la kijeshi anayepatikana katika ziara ya kazi eneo ndani ya eneo la Minembwe, kusini mwa jimbo la kivu ya Kusini. Tusikilize. Ninafikiri mimi kuwa jeshi lina nidhamu na kanuni zake za kufuata. Kuwepo kwa jemedari masunzu pale Minembwe ni halali, tunajua sababu, kwani alifika akatuonyesha karatasi za ziara yake, alafu alielekea huko Minembwe. Mishel Rukunda, haijulikani sababu yake ya kuwepo Minembwe, kwani yeye ni wa brigedi iliyo sasa Uvira. Alitoka Uvira akidanganya kamanda wa brigedi yake kuwa anaenda Minembwe kwa kuenda kuchukua askari wake alipofika alianza kusanyaidi ya brigedi ya mia moja na kumi na mbili nilifanya safari kwanza nilisema naye kwa simu nikamwomba arudi uvira alisema atafanya hakufanya tulienda huko na ujumbe mkubwa tulimwambia arudie katika kikosi chake cha kumaliza hilo tatizo lukunda hakupenda kutii amri yetu hayo yanaonyesha kuwa ana mipango ya huyo ni Jenerali Matia Goloa, kamanda wa jimbo la kumi la kijeshi, akiwa mbele ya mikrofoni na Michel Chirimwami, jimboni Kivu ya Kaskazini. Wakaaji wa Kibirizi wanaanza kurudi katika mji wao ulio kwenye kilometa mia moja makumi mawili na jiji la Goma. Kurudi kwao kulio baridi katika mji kunafanyika baada ya siku mbili, mji huo pamoja na vijiji vyake kurudi katika mkono wa wanajeshi wa brigedi ya tano. Hata hivyo, wakaaji hao wanakuwa wakijiuliza juu ya nguvu za wanajeshi hao ambao walikimbia wakati walipopambana na kundi la wanajeshi waliojitenga siku chache zilizopita. Silvestre Kilolo anatueleza mengi kutoka Goma. Ni tangu hii siku ya tatu ndipo wakaaji wa Kibirizi walianza kurudi kwa kundi ndogondogo toka milima jirani ya Kanyati, Katolo, Lutere, Kitolo na kadhalika. Wengi kati ya wanaorudi wamekuta nyumba zao zimeporwa na waaskari waasi, hata waaskari wa serikali. Ni hasa chakula mifugo na bidhaa vya biashara ndivyo viliporwa. Wakaaji wao wanashitaki waasi kuendesha uporaji huo. Kwa sasa waliorudi makwao wangali wakihofia kwa usalama wao. Waasi wana vifaa vikali na waskari wetu walishika mbio bila kungoja muda mrefu. Waasi hawapo mbali nasi, ndivyo walinena wakaaji wakaaji wameomba MONUC ikae nao hapo kwa kuwa hakika kwa usalama wao. Ikumbushe kwamba Kibirizi ilidhibitiwa toka wahuni na vikosi vya MONUC inapita siku tatu. Goma Silvestre Kilolo, Radio Okapi wilayani Ituri, pa Mongwalu mji wenye kupatikana kwenye umbali wa kilometa makumi kenda kaskazini magharibi na Bunia. Wahami wana shida ya kurudi nyumbani kwao, wakiombwa kwa hiyo fedha na wakuu wakosefu. Kati ya wahami wanakata, wanakata matumaini Wamoja wanarudi na wengine wanabaki katika jamaa zilizokaribishwa zilizowakaribisha, mafasilio mengi na Gabriel Wamenya kutoka mji wa Bunia. Dola makumi mbili hadi makumi tatu na tano ndiye kiasi cha pesa ya kodi inayoombwa kwa wahami wanaorudi Mungwalu kwa kupata ruhusa ya kumiliki tena nyumba zao. Kodi hiyo inajulikana kama haki ya ulinzi inayoombwa na viongozi wa makarta kwa kulinda vitu vilivyoachwa wakati wa vita. Lakini kwa upande wake, mwakilishi wa wakimbizi wanaorudi huko Mungwalu, Bwana Losa Giyom, kodi hiyo inayoombwa aifasuriwe vizuri na haina maana Ingelikuwa kuomba haki ya ulinzi ni FNI ndiye imepashwa kuomba haki hiyo, lakini FNI haifanyi hivyo hata watu wanaomiliki nyumba hizo za waema, wengi wao ni Walendu. Wakati wanafika huko, wanasikilizana na hailete shida. Alipoulizwa leo na radio Kapi, kiongozi wa mtaa mdogo wa Mungwalu bwana Biki Lisende Bandodo alihakikisha jambo hilo. Yeye usema kwamba kodi hiyo ya ulinzi yasaidia uongozi wa mtaa mdogo wa Mungwalu. Wakati mwenye nyumba anafika, sherti tuanzishe atua kiserikali kusudi ya mwenye nyumba. Haya yote yameingia ndani ya bajeti yetu, na yenye tunaita kodi ya ulinzi, ambaye inakuwa na thamani ya dola tano hadi kufatana na, na, na kwa kupata surulisho kunako jambo hilo, kunatayarishwa mkutano kati ya kiongozi wa mtaa mdogo wa Mungwalu na waami wanaorudi huko. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi ni Gabriel Wamenya, Redio Kapi mjini Kisangani, katika jimbo la Mashariki. Waziri wa zamani wa kilimo Bwana Valente Senga alipigwa hapo jana mbele ya watu wengi na kundi la watu waliokuwa na vyombo vya mapigano vya kienyeji na wakivaa mavazi ya kiraia. Polisi mjini Kisangani imefungua kesi hiyo na tayari mtu mmoja ambaye alitumika zamani katika shirika la upelelezi amekamatwa. Jose de Charte Menga ana maelezo zaidi. Msiba ulitokea katika nganda iitwaye Loboko Pete. Pahali hii ya kinywaji imepatikana kando kando ya Ron Pont Sga, mtaa wa Makiso. Kuambatana na ushuhuda ya watu wengi wenye walikuwa pale, kikundi mmoja ya vijana watu kupita makumi tatu ndiye walimpiga bwana Valati Senga, mbele ya kumpiga walimwelezea ya kwamba kama akafanya mitingi yake hii siku ya tano pale pa chumba cha afraco, damu itamwangika. Na kisha pale wakamshambulia mbele yake ya kupanda gari, walimnyang'ana pia simu zake zote na mikataba zote mbalimbali. Kwa sasa polisi imefuatilia jambo hilo, na hata mtumishi mmoja wa zamani wa aner, mwenye alipitia pangada loboko pete mbele ya waziri wa zamani kushambuliwa, alishikwa na askari polisi. Tukumbushe tena ya kwamba Bwana Valate Senga alifika Kisangani tangu siku ya pili, ameongoza ujumbe moja ya wazaliwa wa Province Oriental weni wameondoka kwa chama cha MLC ya Bwana Jean Pierre Bemba. Kisangani, Jose de Charte Menga, Radio Okapi. Na kiongozi mkuu mmoja wa chama cha kisiasa MLC alishtumwa hali hiyo akipatikana mjini Kisangani kwa kuzungumzia wanachama wa MLC. Leo hii siku ya tano, Bwana Raymond Ramazani Baya, waziri wa mambo ya kigeni, aliomba uchunguzi uendeshwe na watenda maovu hao wapate malipizi. Kwa upande wengine, mapambano makali yalizuka hapo jana magharibi, kati ya wanamemba wa jamaa moja huko bena Chitolo, kijiji kipatikanacho kunako umbali wa zaidi ya kilomita makumi matano kaskazini mashariki na mji wa Mbujimai. Hapo ni katika jimbo la Kasaya Mashariki. Watu watatu wanaporipotiwa kuuawa katika mapigano hayo. Sababu kubwa ya mapigano ni kugunduliwa kwa eneo la kuchimba almasi. Kutoka mbujimai, mwana, mwana kutoka mbujimai mwandishi wetu Esther Ndalafina anatueleza zaidi. Washuhuda wanajulisha kwamba watu kumi na moja waliuawa, lakini viongozi vya serikali hujulisha kwamba walio wawa wepo tatu. Watu wengi ndio waliumia vikali kwa mapambano yaliyofanyika jana jioni pale Chitolo, upande wa askari police. Habari ni kwamba walioumia walipelekwa usiku kwenye hospitali ya Mbujimai. Mapambano yalitukia sababu ya mzozo kati ya wandugu wa jamaa jamaa moja la bwana Mbalalufu, waliozozana wakifii nafasi ya kuchimba alimasi Chumba cha askari police kinatuma kwa haraka askari police kwa kulinda wakaaji. Washuda wamejulisha kwamba wakaaji wengi wame kimbilia porini kwa oga. Jambo la mwisho ni kwamba jimbo la tano la kijeshi limetuma pia waskari karibuni makumi tatu kwa kusaidia askari polisi tokea Mbushimai. Ester Ndalafina, Radio Okapi. Na mripuko mkuu ulisikika jana usiku kunako chumba cha kazi cha tawi la uchaguzi huru kituo cha Kabinda jimboni Kasaya Mashariki. Washuhuda wanasema kwamba ni mlio wa bomu ya mkono. Hakuna kitu kilichoharibika isipokuwa kuvunjika kwa vioo na shimo katika vimambazi. Mlio huo ulileta pia wasiwasi upande wa kazi wa Kabinda. Kiongozi wa kituo cha SEI Kabinda, bwana Loran Mwepo, analeta mafasirio mbele ya mikrofoni ya Bili Ivan Lutumba. Zabon... saa uh, in ine ya usiku tulisikia mlio na tukujue kwelikweli fasi mlio huo ulitoka. Asubuhi ya leo tulikuwa kupata obu ilianguka pembeni ya ofisi ya CEI, vio tatu vilipasuka na tundu mkibambazi. Kufuatana na mafasirio ya waaskari polis, ilikuwa ni grenada. Waaskari wale wanaofanya uchunguzi wamelokota kikartasi karibu ya pale kinaosema, hakuna uchakuzi bila kulipa waskari na watumishi wa serikali mishahara yao. Walionyesha sei na msalaba. Kwa sasa hiyo ndiyo tunaojua, tunaposubiri uchunguzi unaofanyika. Taarifa kutoka Lubumbashi zinaarifu kwa mtu mmoja kwa jina la Patrick Mendi alikamatwa na polisi alipokuwa akijaribu kuiba pesa kwa jina la Monique. Mtu huyu alikuwa akijifanya kuwa ofisa anayehusika na kuwaandika wafanyakazi katika MONIK Lubumbashi. Bwana Patrik alikuwa akibeba vikaratasi na kueleza kuwa alikuwa akiwapa watu kazi kunako shirika MONIK kwa malipo ya dola makumi matano za Kimarekani. MONIK mjini Lubumbashi inasema kuwa inasikitishwa na hali hiyo. Huyu hapa ni Bi Magda Gonzalez kiongozi wa ofisi ya kiongozi wa Monik Lubumbashi akieleza masikitiko hayo kunako mikrofoni na Paul Kaboba. Tatizo hili lilitokana na ujeuri wa watu wanaojifanya kama wafanyakazi wa Monik kwa hiyo kituo cha Monique Lubumbashi kinawakumbusha wakaaji wa Katanga ya kwamba akikumtaja mtu yeyote kusudi kupokea, wanaohitaji kazi, wanaotafuta kazi, wanajielekeza wenyewe kwenye kituo cha Monique. Mtu aliyetiwa nguvuni jana alikuwa na makaratasi inayokuwa na muhuri wa uongo wa viongozi wa Monique. Ofisi ya Monique Lubumbashi inafatilia kwa karibu uchunguzi unaoendeshwa na polisi. Pia Monik utamani kuona watu wanaohusika na jambo kama hili kuapizwa kufatana na sheria ya Kongo. Tukirudi jimboni Kivu ya kusuni, tulishe kwamba mbuga la wanyama la Kauzi Biega limeanza kurudilia sura yake ya zamani baada ya kukaliwa kwa zaidi ya miaka kumi na makumi na makundi yenye silaha katika maeneo za mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali hii ilitangazwa baada ya ujumbe wa ushirikiano wa Ujerumani pamoja na wafadhili kutembelea mbuga hilo. Mbuga hili la taifa linalotangazwa kuwa njiani mwa kupotea linapata msaada kutoka ushirikiano wa Ujerumani, GTZ, tangu miaka kumi na mitano. Bwana Peter Kons, kiongozi mkuu wa GTZ barani Afrika, anaeleza kuhusu mbuga hiyo. Yupo mbele ya maikrofoni ya Dedone Bagalwa tumepita miaka miwili, de miwili de nilikuwa hapa uh, na nafurahishwa na kuwa shamba la wanyama bado de lingali, ijapokuwa limekumbwa na shida mbalimbali mbali tangu wakati ule. Ni kweli buga limekumbwa pia na mashida za aina ya kisiasa, na ilikuwa de vigumu de kulichunga de, ila nafurahishwa kwa kuwa mambo de bado ingali ya kawaida. Nawaza kwamba hali ikiwa bora zaidi buga litawavuta watalii na wenda ikalete pesa ya kutosha kwa ukarabati wa buga hilo. Na makamu kiongozi wa shirika Societe Financiere International ambalo lina ushirikiano na Banki Kuu ya Ulimwengu anamaliza safari yake ya siku mbili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana Lars Tunnel anasema kuwa alikuwa na mazungumzo kuhusu mambo mengi na viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waliweza kuzungumzia kwa mfano juu ya usafiri pamoja na kutumikisha nguvu za umeme kutoka bwawa la Inga. Hata hivyo, Lars Tunnel alisema kuwa kutendeka kwa miradi hiyo ni baada ya siku nyingi, kwani mazungumzo ndiyo yameanza. Maelezo mengi nawe Joakim Kalumendo. Lastinel amesema kuwa amefurahishwa na safari yake ya siku mbili jini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ziara hiyo ilikuwa na kusudi la kuchunguza kazi ambazo shirika lake liitwalo Societe Financiere Internationale linaweza kusaidia kipesa ama kuhimiza. Bwana huyu anasema kuwa aliweza kutana na mazungumzo na wakuu viongozi wengi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa jumla walizungumzia kuhusu mawasiliano, soko za kiuchumi, pamoja na miradi ya mikopo. Pia walizungumzia kuhusu kutumikisha nguvu za umeme kutoka bwawa la Inga. Kuhusu swali la mwandishi wetu la kutaka kujua ikiwa kama shirika lake litajihusisha pia katika sekta ya usafirishaji bwana Lastunel alisema kuwa mazungumzo yake na viongozi wa nji, miongoni mwao akiwa ni makamu rais mmoja, mawaziri pamoja na mawakilishi wa serikali yalielekea tu mabadilishano juu ya masekta kwa jumla, hayakulenga mara moja miradi itakayokamatwa kiongozi huyo alimalizia akisema kuwa shirika lake litajifunza ukweli aliokuta wakati wa mzunguko wake, mapendekezo yaliyotolewa na miradi ya muhimu ya shirika lake, ili wajue ni miradi gani itakayoungwa mkono wala kutolea kifedha. Hiyo ni taarifa ya Joachim Kalumendo. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Nasema kwa naba waandishi wetu wote walioshiriki katika matayarisho, na kuna ba fundi mitambo. Asante kwa wote waliojiunga nasi. Kipindi kingine cha habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kitawajia siku ya kwanza ijayo asubuhi mapema, kwa Irini nikiwatakia weekend njema, okay.