Habari zetu. Jean Desire Kanyama ina timu. saa 11 za jioni hapa mjini Kinchasa, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Ufuateni kwanza, habari tunazo kwa kifupi. Wilayani Ituri, wanajeshi wa aina ya wakomando wa FRDC wanasumua <_dumir> raia, wakiiba, kupora mali na kubaka wanawake paaru, kwenye umbali wa kilometa 260 kaskazini na Bunia. Kwa wakati huu jimboni Katanga, wanajeshi wa sita walifariki kutokana na njaa mnamo senta mchanganyiko ya Kamina. Inapita siku chache, shirika Jed lenye kutetea wapasha habari litangaza matokeo ya uchunguzi wake kuhusu uwaji wa mpasha habari Frank Gike wa gazeti la Referanse na mke wake. Katika ripoti iliyotangazwa na gazeti Le Soft, Jed ilitangaza jina za wakubwa wa kisiasa, kati yao waziri mmoja na wakuu wa moja wa chama cha kisiasa PPRD. Jed inaomba uchunguzi huu na wa pamoja ushimikwe kwa kuleta nafasi hiyo. Zaidi kuhusu uwaji huo jimboni Ekuatoria, kunako chuo kikuu cha ufundi wa kiganga, wanafunzi wenye waonesha cheti cha sekondari wanafukuzwa, wenye kukosa kibarua kinachosimamia pahali pa cheti cha sekondari hawafurahishwa na hatua yenyewe. Oh, salamu wapendwa wasikilizaji popote pale mlipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari Wilayani Ituri, kwa kufungua ukarasa huo wa habari za jioni. Wanajeshi wa aina ya wa wakomando wa FRDC wanasumbua wa raia wakiiba, wakipora mali na kubeba na kubaka wanawake pa Aru, kwenye umbali wa kilometa mia mbili makumi sita kaskazini na mji wa Bunia. Muda kidogo kiisha kuwasili kwao jana siku ya tatu pa Aba, njiani mwa Aru, walifyatua risasi mjini mdogo humo wakiwa katika wasiwasi, wakaaji wanakimbia eneo la Haru. Jimbo la kumi na jimbo la kenda la jeshi lilihakikisha habari hizo, mafasi hio mengi. Nawe Jean Kasami kutoka mji wa Bunia. Habari kutoka duru za wapolisi huhakikisha kwamba wanajeshi makomando mia saba makumi mbili wa FRDC wanapatikana Aru. Walipofika hapo wakaanza kupiga risasi angani, hali kusababisha wakaaji wa mahali kufichama ndani ya nyumba zao hali hiyo ya oga ilisaidia waskari hao kupora maduka na vitu vingine vya raia ndani ya vijiji. Wakaaji wenye kupinga hupigwa sawa nyoka, kadiri duru za polisi zinaendelea kusema. Hii siku ya nne soko na shughuli zingine vilizorota. Raia ambao hawakukimbia hawana tena chakula. Majeshi ya Monik watoka Nepal walisaidia na chakula kidogo ambacho hakitoshi kwa siku za baadaye eneo la kenda la kijeshi linakubali kuwa lilituma ujumbe aru hii siku ya nne kutoka chumba cha sheria cha kijeshi. Shabaha ni kujionea hali ya mambo na kutuliza ghasia. Wakaji wa Bunia pia wanabaki chonjo kwa kuwa waskari makomando hao huja mahali hapa Bunia. Jean Kasami, Radio Okapi, jimboni Katanga. Kwa wakati huo wanajeshi wa sita walifariki kutokana na nyanjaa mnamo senta mchanganyiko ya Kamina habari ilitangazwa na kanali anayehusika na mambo ya kijamii mnamo senta hilo. Ilihakikishwa na wachunguzi wa munich wenye wanaotumika katika kempi ya Kamina. Kiongozi anahusika na mambo ya kijamii anaomba wakuu wa kijeshi watoe chakula kwa wanajeshi hao wenye ukaribishwa katika senta za mchanganyiko. mafasi hiyo mengi nawe, Madlen Waila, kutoka mji wa Lubumbashi. Zaidi ya wanajeshi elfu sita wamefika Kamina miezi mbili. Miongoni mwao kunapatikana pia wa Mai Mai. viongozi wa jeshi wa pale Kamina umaanisha kama ni jumla ya wanajeshi elfu moja mia tatu makumi mbili na kenda waliochangwa hawa pia hawajatoka bado maeneo walipochangwa, lakini zaidi ya wanajeshi elfu ne wangali nasubiri na subiri hawa wanabidi kupita kwa mkono wa Konader. Kanali anayehusika na mahitaji ya kiutu kwenye jeshi la Kamina ufasiria kama wanajeshi elfu ne wanayokusanywa wakisubiri hawa wapo bila chakula, sita miongoni mwao wamefariki muda wa juma moja. Kifo cha mwisho kimetukia siku ya pili, habari iliyofasiriwa hata na maskari wa monikwa pale Kamina, yaani waangaliaji ofisi la jeshi la taifa inayokuwa sasa Kamina. Usisitiza viongozi wa ngazi ya juu ya jeshi kuleta chakula kwa wanajeshi pale Kamina, kama sivyo hatari ni mlangoni. Lubumbashi, Madlen wa Ila Radio Kapi. Na wakaaji wa Kichanga, kwenye kilomita makumi munane kaskazini magharibi na Goma, wanaonyesha vitendo vibaya vya wanajeshi wa moja wenye kuwakaza wachukue mizigo yao, hata mizigo ya vifaa vya wakaaji iliyoporwa. Wanajeshi wengi wasioshiriki katika mpango wa mchango na wenye kumtii Laurent Kunda wanapatikana hapo Kichanga. Tusikilize ushuhuda wa kijana mmoja anayehakikisha vitendo hivyo ya mikrofoni ya Moiz Mutunga Lukube. Raia inateseka sana, haiwezi kutembea hata kilometre moja mbili, ilifo vana mukamata tu anaveva muzigo yenye haeziweza. Vimaragi vya mingi karibu mfuko yote ilifo aveve tu, na tapanda kilima na fimbo ziko zinalia, kumgongo ilisha veva mzigo kabisa, vakaniveva tibwiza kule mupuri kule muzigo, na siku yowezaka nikafika kunyumba, nikagonjwa shuma moe, nilirudia usiku yote. Nikaenda, nikakuwa napita tu mu mabariere zao, wananiuliza unatoka api, mi nasema mulinibebesha njuki muzigo. Na wakuu wa ngazi za chini walihakikisha vitendo hivyo, wakiomba serikali irudishe hali ya usalama na amani katika eneo la Kichanga. Hakikisho ya kiongozi wa eneo hilo mbele ya mikrofoni ya Moise Mutunga Lukubi. Ile nao ni kweli wanabebesha mzigo na mtu akikatala kubeba mzigo anapigwa fimbo. Kila mara watu wengi wanafika kulalamika, wa ambao wamenyanyaswa na kupigwa. Tunaishi nao tu kwa kuwa hatuna namna ya kufanya, tuna jinsi tunajibembeleza kwao kufatana na jinsi wanajikamata, tunaogopa. Ili kuogopa inaacha tuna, tunaishi tuna nao vile. Gouvernement inaweza kutusaidia si tu kuga juu ya security, heri wabaridishe watupatie wengine waaskari ambao labda wataweza kuendelesha na kutuchunga vizuri. Inapita siku chache shirika Jedlen kutetea wapasha habari lilitangaza matokeo ya wa uchunguzi wake kuhusu waji wa mpasha habari Frank Ngike wa gazeti la Reference Plus na mke wake b Elen Paka. Katika ripoti iliyotangazwa na gazeti la Soft, Jed ilitangaza jina za wakubwa wa kisiasa, kati yao wa waziri mmoja na wakuu wa chama cha kisiasa PPRD. Jed inaomba uchunguzi huo na wa pamoja ushimikwe kwa kuleta mafasi zaidi kuhusu uwaji huo. Kwa mjibu wa katibu mkuu wa Jed, kitendo hikyo sio kia kupuuzi na kenye kutokana na hali mbovu ya usalama mjini Kinshasa. Bwana Chivis Chivwadi njiani mwa simu na Radio Kapi. Ripoti hiyo ni matokeo ya upelelezi wetu tuliofanya kwa kipindi cha miezi mitatu juu ya mauaji hayo ya mwandishi wa habari na mke wake. Tulizani kuwa mauaji ya mwandishi wa habari sio jambo la mzaha, ndiyo maana tulianzisha uchunguzi wetu ili kujua ni jambo gani lililopita kwa ukweli. Na kwa hiyo tulikusanya mara moja habari alichofanya katika masaa kumi mane na nane ya mwisho, nini alikuwa nayo katika ajenda yake, alikutana na nani na hii katika lengo la kutaka kuundwe na kamati huru ya uchunguzi itakayokusanyisha wajumbe kutoka serikalini, wajumbe wa shirikisho la waandishi, makundi ya kutetea haki za binadamu, na kama vile wajumbe wa Umoja wa Mataifa, kwa kuleta mwangaza, kwa sababu sisi tunafikiri kuna giza katika jambo hilo, na hatuwezi kukubali wazo la serikali la kusema yalikuwa hivi na hivi, wakati sisi tuna uhakika kuwa aliuawa kutokana na kazi yake. hatua ilichukuliwa kisha mkutano wa leo hii siku ya ine kati ya wakuu wa wizara la upashaji wa habari ot autorite de media na wizara ya utuma, utamaduni na, sa na sanaa pamoja na komisheni yenye kuchungua michezo na nyimbo mbalimbali. Komisheni moja itashimikwa kwa kuchungua kama hatua hiyo itaheshimiwa na kutimizwa. Mafasirio ya Bwana Manzala Mangu, presidenti wa komisheni na uchungua michezo na nyimbo, yupo mbele ya mikrofon ya Kelin Kute. Concern... tumekamata hatua juu ya video kaseti zilizopigwa marufuku na ambazo bado zilikuwa zikiendelea kuchezwa na stesheni za televisheni. Kuna hiyo ya mwanamuziki Kofi Olomide inayoita Longitima, ambamo mnaimbwa mama pesa sima matata beta tonga. Kuna pia ile ya jibe mpya naitwayo Bongulwao iliyokuwa na maneno machafu ambayo ilikuwa ikiendelea kuchezwa na televisheni nyingine. Na kwa hivi tumechukua msimamo wa kutoa malipizi makali. Ndiyo maana kituo chochote chile ambacho kitaendelea kucheza nyimbo hizo kitaadhibiwa vikali. Hatua ingine iliyochukuliwa ni ya kukomesha matangazo ya kibiashara vya kinywaji kunako redio na televisheni. Na jimboni Kivu ya Kusini, ni tangu jana ndio mkutano wa siku tatu wa shirika la raia ulianzishwa mjini Bukavu shabani ya kuchagua kiongozi mpya wa shirika la raia la Kivu ya Kusini kiisha mabishano ya miezi nyingi kuhusu uongozi wake. Maelezo mengi nawe Serge Maeshe kutoka mji wa Bukavu. Ni mbele ya watu karibu mia moja, wakiwemo watazami na vikundi mbalimbali mbali vya muungano wa raia ndiyo kikao cha tatu cha uchaguzi cha muungano wa raia kilifungua Ilionekana kama watu wengi hawakuwa, ni kama kundi lote la mwanabunge la wazee Gerve Chiraluirwa, makamo wa zamani wa presidenti aliyechaguliwa wakati ule. Pia hakuwa bwana Joli Biaya aliyetangazwa na mwanabunge huyu Chiralu ra Gervais siku chache bado, kama ni yeye anamgomboa Emmanuel Rugarabura presidenti wa sasa. Kutokuwa kwa kundi hii inaweza tu, maprezidenti atakayechaguliwa apingwe na kundi hii. Mkutano huu wa mwanzo ulituma waangalie vikaratasi vya washiriki na imengojelea leo wasikilize ripoti mbalimbali, kabla ya kumchagua prezidenti wa muungano wa raia siku ya tano. Mkutano wa uchaguzi wa muungano wa raia wa mwisho ulikuwa ni katika mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na saba toka Bukavu. Mimi ni Serge Maeshe kwa niaba ya redio Kapi uh, jimboni Equateur. Kunako chuo kikuu cha ufundi wa kiganga wanafunzi wenye awaonyeshe cheti cha sekondari wanafukuzwa. Wenye kukosa kibarua kinachosimamia pahali pa cheti cha sekondari hawafurahishwa na hatua hiyo lakini wakuu wa ESTM banda wanaeleza kwamba kati ya vibarua hivyo kutoka chumba jimoni cha masomo ya kiprimaa na sekondari kuna visivyokuwa halali. Taarifa ya Regine Boku mwenzangu, inatolewa studioni humu na wesia Kim Kalumendo. Kwa jumla wanafunzi makumi saba na wawili wamefukuzwa kutoka chuo kikuu cha uuguzi cha Mbandaka kutokana na ukosefu wa shahada za kiserikali. Shahada ya serikali, yaani diplome de ta, ni cheti cha kwanza ambacho mwanafunzi anapashwa kuonyesha ili akubaliwe katika elimu ya juu. Wanafunzi hao wamekuwa wakilalamika, wanasema walipoandikwa, walionyesha karasa za gazeti iliyotangaza matokeo ya mitihani ya serikali ambako kulikuwa na majina yao wanashikilia kuwa wao walifaulu mitihani ya serikali na mpaka sasa ni ofisi ya inspekta mkuu ndio haijawapa shahada zao. Inspekta wa elimu jimboni, katika kuleta suluhisho kwa swala hilo, ameshawapa wanafunzi wengine vyeti vinavyosimamia pahali pa diploma, lakini viongozi wa istem wamekuwa wakivikataa kata katakata. Istem inasema kuwa iligundua vyeti vya uongo kati ya hivyo vilivyotolewa mwanzoni. Kwa mjibu wa viongozi hao, tayari diploma za mwaka wa 1919 mpaka wa 21 zimeshatolewa kwa wanafunzi na inspekta mkuu huyo. Juhudi zetu za kuwasiliana na inspekta mkuu huyo ili tupate habari zaidi ziligonga mwamba. Basi taarifa hiyo ya Joakim Kalumendo ndiyo inakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi nikiwatakia jioni njema na kabla ya kuagana nani, nawakumbusha kwamba wilayani Turi wanajeshi wa aina ya wa wakomando wa FRDC wanasumbua raia, wakiiba wakipora mali na kubaka wanawake pa Aru, kwenye umbali wa kilomita mia mbili makumi sita kaskazini na Bunia. Wakati huu jimboni Katanga, wanajeshi wa sita walifariki kutokana na njaa mnamo senta ya mchanganyiko ya Kamina. Inapita sasa siku chache, shirika JED lenye kutetea wapasha habari lilitangaza matokeo ya uchunguzi wake kuhusu uuaji wa mpasha habari Frank Ngike wa gazeti la Reference Plus na mke wake. Katika ripoti iliyotangazwa na gazeti Le Soft, J ilitangaza jina za wakubwa wa kisiasa, kati yao waziri mmoja na wakuu wa moja wa chama cha kisiasa PPRD. J inaomba uchunguzi huu na wa pamoja ushimiki kwa kuleta mafasirio zaidi kuhusu waji huo. Na jimboni Ekuatoria, kunako chuo kikuu cha ufundi wa Kiganga, wanafunzi wenye awaonyeshe cheti cha sekondari wanafukuzwa masomoni wenye kukosa kibarua kinachosimamia pahali pa cheti cha sekondari, awafurahishwe na hatua hiyo. Okay.