Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Asante kwa kuwa nasi, wengi jiani mwanga fuateni. Kwanza habari tunazo kwa kifupi. Jimboni Kivu ya Kusini, maandamano ya aina moja yaliendeshwa leo asubuhi mjini Uvira na jana katika jiji la Bukavu. Waandamanaji walipinga habari iliyopendelezwa kwamba maeneo za Minembwe na Bunyakiri zimetajwa sawa mitaa, sivyo, alifumbua liwali kwa muda wa jimbo la Kivu ya Kusini. Hapa mjini Kinshasa nyumba sita ziliteketea na moto leo asubuhi katika kata Lemba Foir. Vifaa vya wenyeji wa nyumba hizo viliunguzwa pia. Wakajwa barabara Lulonga ambamo nyumba hizo zilipatikana, wanashuhudia kwamba msiba ulisababishwa na moto wa umeme. Mauaji ya mpasha habari Frank Ngike na mke wake Helen Paka, balozi wa zamani akiwa pia kada mkuu wa chama cha kisiasa PPRD Bwana Edi Angulu anaeleza kwamba huo ni mpango wa kisiasa wenye shabaha ya kuleta mvurugo katika chama cha rais Joseph Kabila. Bwana Edi Angulu anapendelea naye komisheni huru iundwe kwa kuleta mwangaza kuhusu mauaji hayo. Tutamsikiliza katika kipindi hiki okay. Na kabla ya kuleta mafasilio zaidi, jueni kwamba ni kesho, siku ya posho, ndiyo katiba mpya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itatangazwa na rais Joseph Kabila. Wakuu wengi wa serikali za bara la Afrika watahudhuria kwenye maandamano hayo. Watakuwa pia wakilishi wa Umoja wa Mataifa. Tunaweza tukataja bwana Tabombeki, rais wa Afrika ya Kusini, rais Sasu, Denis Sasunguesoa Congo Brazaville, akiwa pia kiongozi wa Umoja wa Nchi za Afrika, rais Elhaj Omar Bongo Ndimba, rais Elhaj Bongo wa Jamhuri ya Gabon, Jose Eduardo do Santos wa Angola, Louis Michel, komisa wa Ulaya kuhusu maendeleo. Kutokana na sherehe hiyo, waziri wa kazi uliarifu tarehe ya kesho kuwa bila kazi popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kama vile tulisema mwanzoni wa kipindi hiki, asubuhi ya leo vizuizo vizuizi viliwekwa katika barabara kuu mjini Uvira, jimboni Kivu ya Kusini. Chanzo cha maandamano hayo ni fununu iliyozunguka inayosema kuwa kuna dikri iliyosainiwa na kutaja Minembwe kama mtaa. Waandamanaji hao, ambao wengi walikuwa vijana, walizuia shughuli za usafirishaji kwa karibu masaa mane mjini Uvira. Wakati huo huo, maandamano kama hayo hayo na yaliyokuwa na lengo moja yalifanyika jana mjini Bukavu zaidi ya watu makumi matano wote wakiwa wazaliwa wa eneo la kusini mwa jimbo hilo nao walizuia barabara kuu ya mji kwa kuwatuliza. Liwali kwa muda wa jimbo aliwaeleza kwa, kwamba ofisi yake inatambua mpaka sasa kuwa maeneo ya Minembwe pamoja na Bunyakiri bado haya yatajwa kama mitaa. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Serge Maeshe alituandalia ifuatayo. Asubuhi sana leo tawi la chama la RCD lilipinga tangazo la liwali kwa muda wa jimbo la Kivya Kusini, sababu magharibi ya jana kiisha maandamano ya watu karibuni makumi tano barabarani ya mji wa Bukavu, ofisi ya liwali wa jimbo ilipenda kutangaza kuwa Minembwe na Bunyakiri haziko mtaa za Kivya Kusini. Ofisi ya liwali iliomba wakaaji wawe kimya, sababu Minembwe na Bunyakiri ni vipande vya Fizi na Kalehe. Suluhisho kwa hali hii inaweza kuonekana katika vipindi vya amri yenye itahusu uchaguzi yenye haijatolewa bado hii ilimpa Kivu ya Kusini pande kenda kama mtaa za uchaguzi, na hizi ni mtaa za kila siku za Kivu ya Kusini na kuongeza mcho wa Bukavu. Tukumbushe kuwa ni wakati wa uwasi wa RCD ya zamani ndiyo Bunyakiri na Minembwe zilikamatwa kama mitaa, kwa sasa zinatumika bila kuitikiwa na serikali ya Kinshasa. Toka Bukavu, mimi ni Serge Maeshe kwa niaba ya Radio Kapi. Na wafuasi wa chama cha kisiasa MLT pamoja na wale wa chama cha walipambana vikali hapo jana baada ya sherehe ya kuzindua kazi za ukarabati wa barabara itokayo Lubumbashi hadi Kasenga jimboni Katanga. Watu wengi waliumizwa vikali sana wakati wa sherehe hizo, pande zote mbili zilikuwa zikichokozana. Kwa upande wengine, wilayani Ituri, askari wa komando wa FRDC walianza kusafirishwa leo hii siku ya tano na gari la mabawa la MONIK kutoka Aru hadi Bunya. Wakaaji waliotoa malalamiko ya uwizi, uporaji wa mali na ubakaji wa wanawake wanafurahishwa na msafara huo, lakini wanaongoja batalioni yote ya wanajeshi wa mchanganyiko wa batalioni yote isafirishwe. mafasilio mingi nawe Jean Kasami kutoka mji wa Bunia. Sehemu mbalimbali mazungumzo yanahusu tokeo hilo. Watu wanakumbushana kisi walilazimishwa kubaki makwao tangu saa moja ya usiku. Maisha sasa yamerudi kuwa ya kawaida. Vilabu vimefunguliwa, pikipiki na magari yameanza tembea. Vitusi ni vingi juu ya midomo ya wakaji, wanaita waaskari makomando hao banyama ya zamba, maana yake wanyama wapori. Makomando wangali mia tano makumi saba hapo Aru. Kamanda makamu wa batalioni yao alisema hakutakuwa tena matata yoyote. Meja Tito alisema mipango madhubuti imekwisha chukuliwa ili sifa zao zisiendelee kuharibika. Anaambia raia wa Bunia pia wasiogope waaskari hao ambao wanakuja Aru. Kufika hapa, shirika la MONUC limetolea makomando hao chakula cha siku mbili ili wasiendelee kunyanyasa tena wakaaji walipewa vibweta makumi nne na tano vya chakula. Ni kiripoti kutoka Bunia Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Okapi. Na ujumbe moja wa Monique kutoka hapa mjini Kinshasa unapatikana tangu jana mjini Kikwit jimboni Bandundu, pamoja na Monique Bandundu na chumba cha polisi jimboni ujumbe huo utaanzisha kiserikali mkutano wa kwanza mafunzo ya askari polisi wa upatanishi wa haraka. Mafunzo yataandaliwa na chumba cha Monique cha polisi ya kiraia watahudhuria askari polisi mia moja makumi sita wa batalioni ya Kikwit. Taarifa ya Fabien Kambinzi inatolewa nawe Joakim Kalumendo. Lengo la ujumbe huo ni kuunda jeshi kamilifu katika mpango wa kulinda uchaguzi unaopangwa kufanyika nchini. Inspekta wa polisi Jenerali Kabula atawafunza pia polisi wanaohusika na usalama barabarani na ataongoza semina moja juu ya vitendo vya kuwanajishi wanawake makamu kamishina wa polisi Bwana Malegia Male De La Croix, anayehusika na matayarisho pamoja na kuandika polisi katika jimbo, anasema kuwa ana uaminifu kwa ujumbe unaoongozwa na jenerali Kabula. Bwana huyo aliongeza kusema kuwa baada ya mafunzo hayo ya siku 15 ndio wakaaji wa Kikwit watajikuta wanalindwa na polisi walio na adabu na wenye mwenendo bora. Mauaji ya mpasha habari Frank Ngike na mke wake Helen Paka Akitoa maoni yake kuhusu matokeo ya uchunguzi ulioandaliwa na shirika la JED lenye kutetea haki za wapasha habari na uliotangazwa katika gazeti la Soft, balozi wa zamani na kada mkuu wa chama cha kisiasa PPRD bwana Idi Ngulu, bwana Idi Ngulu anaeleza kwamba huo ni mpango wa kisiasa wenye shabaha ya kuleta mvurugo katika chama cha kisiasa cha rais Joseph Kabila. Bwana Idi Ngulu anapendelea naye komisheni huru iundwe kwa kuleta mwangaza kuhusu mauaji hayo. simple... Tunafikiria kuwa ni kisingizio, ni njama ya kisiasa. Tunafikiria kuwa ni kupoteza heshima ya watu ambao wote ni wa chama kimoja wakiwa wote kwa bahati mbaya kutoka jimbo moja. Hatufikirie kama hakuna ukweli, hakuna hata kinachohakikisha, hakuna shahidi wa kweli katika uchunguzi wa chete. Ni uongo mtupu ulio na mwelekeo wa kisiasa wa kutaka kuchafua marafiki waliotajwa katika ripoti hiyo. Kuhusu kuundwa kwa kundi huru ya uchunguzi, tunafikiria kuwa jambo lote linaloweza kuleta ukweli ni nzuri. <coughs> Nafikiri kuwa hatuwezi kuomba sheria namna tunatenda na kukataa njia inayoweza kutufikisha kwa ukweli. Ikiwa njia ya ukweli iko, tunaiunga mkono. Tukibaki hapa mjini Kinchasa, tujulishe kwamba nyumba sita ziliteketea na moto jana, siku ya ine katika kata Lemba Foire. Vifaa vya wenyeji wa nyumba hizo viliunguzwa pia. Wakaaji wa barabara Lulonga, ambamo nyumba hizo zinapatikana, wanashuhudia kwamba msiba ulisababishwa na moto wa umeme. Tusikilize mkaaji Tresor Kisunga wa eneo hilo, yupo mbele ya mikrofoni ya Alain Irong. akuwa na ma de tension tensio samwya inapanda samwya na, na suka sa sasa batu bakokwa kunyumba moto ilianza inakamata bitu yote na bitu mpaka likoa enalongu bakamate solution hii nyumba yote kama nyumba sita mzima inapata moto. Sawa, tafute solution. kisi batu wanaikala ekala inji aba fasi ya kuila, hakuna mtu alifariki, ni bitu tu ilirabika juu. Unajua kama bitu yote inalungula inapata moto, sasa akuna ata fasi ni eh, batu ya bapompier ba, sapere balikuwa kuanza kuwa, kuretare. Sasa batu batafute mwaya ya kutosha ile moto. Aa, mwaya, na ayikuwa mwaya bitu inarabika. na jimboni Ekwatera, asilimia makumi matatu na mnane, ya wanawake ndio wenye kuzaa katika maternite, wengine wanazaa katika hali mbovu. Hali hiyo iliongeza idadi ya kufa kwa watoto na kwa mjibu wa mkuu wa chumba na jimboni Ekuater kinachohusika na mpango wa uzazi bora, Daktari Harmoni Bokole. Mafasilio mengi nawe Beatrice Nabindi kutoka mji wa Mbandaka. Kufatana na maripoti zenye kutoka mumasanta za afya, wanawake wingi hawazale mchumba cha uzazi. Wanawake wingi wanazala mumakwao bila kupata usaidizi, jambo lile imejuikana kweni koordi... na jimboni kasaya mashariki. Daktari kiongozi wa hospitali kuu ya Lubao, mtaa wenye kupatikana umbali wa kilomita 315 kaskazini na Mbujimai, anashtakiwa kuwa mtaa kutumikisha vifaa vya hospitali kwa mjibu wa daktari Josue Kashala wa kuwa mtaa wanakamata sawa mkopo tangu miaka mbili vitanda na matela bila kurudisha. Daktari Josue Kashala anafasiria mbele ya mikrofoni na Nikei Mputu godoro chache tulizokuwa nazo pamoja na vitanda, kila wakati kunapokuja viongozi vya serikali vya Kinshasa na vya Mbuji-Mayi, wakuu wa mtaa wanatutumia barua kwa ajili ya kutuomba magodoro, kisha tunapowapatia magodoro zile awazirudishe, wagonjwa wanalala chini. Alakini tunaomba viongozi vya jimbo vitusaidie kusudi mambo ile imalizike, bila ile siku ingine muneza pita munakuta hakuna vitanda na magodoro. Kwa upande wake kiongozi wa mtaa wa Lubao walitupilia mbali mashtaka hayo. Bwana Jean-Marie Kasongo anatoa mwito kwa wakuu ili wasaidie hospitali hiyo. Yupo mbele ya microphone na nikae Mputu. Kwa kweli hatukuomba hata godoro moja kwenye hospital. Tunasikitika na hii, mimi nalinganisha hospitali ya hapa kwetu kama vile fasi ya kutupa uchafu. Tunakuwa na mahotel hapa na ziko na magodoro na tunaweza kuwapangisha wageni wetu, kwanza hospital haina na magodoro, na tuna bahati ya kuomba viongozi wachikusishe na hospital hii nawakumbusha kabla ya kuagana nani kwamba jimboni Kivu ya Kusini, maandamano ya aina moja yaliendeshwa leo asubuhi mjini Uvira na jana siku ya nne katika jiji la Bukavu. Waandamanaji walipinga habari iliyopelelezwa kwamba maeneo za Minembwe na Bunyakiri zimetajwa sawa mitaa. Sivyo alifumbua aliwali kwa mda wa jimbo la Kivu ya Kusini. Hapa mjini Kinshasa, nyumba sita ziliteketea na moto jana siku ya nne katika kata Lemba Fua. Vifaa vya wenyezi wa nyumba hizo viliunguzwa pia Wakaaji wa barabara Lulonga, ambamo nyumba hizo zinapatikana, wanashuhudia kwamba msiba ulisababishwa na moto wa umeme. Mauaji ya wapasha habari Frank Ngike na mke wake Elen Paka, balozi wa zamani, akiwa pia kada mkuu wa chama cha kisiasa PPRD, Bwana Idi Angulu anaeleza kwamba huo ni mpango wa kisiasa wenye shabaa ya kuleta mvurugo katika chama cha rais Joseph Kabila. Bwana Idi Angulu anapendelea komisheni huo iundwe kwa kuleta mwangaza kuhusu mauaji hayo. Tulimsikiliza katika kipindi hiki. E basi, huo utakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Nasema shukran kwa niaba ya waandishi wetu wote walioshiriki katika matayarisho na kwa niaba ya fundi mitambo kwa Irini, nikiwatakia jioni njema, okay.