Habari zetu. Jean Desire Kanyama. Shirika linalopingwa rushwa na uwizi kwa jina maarufu LIKOF la hapo Katanga linashutumu vitendo vya udanganyifu na vya uwizi wa uchuru wa foroza kunako mpaka wa Kasombalesa. Shirika LIKOF inaomba serikali pamoja na liwali wa jimbo la Katanga wachukue hatua zenye shaba ya kukomesha hali hiyo. Tutasikiliza punde Bwana Rashidi Akida akiwa kiongozi wa shirika LIKOF. Mafuriko ya mvua yalishitukiza katika mji wa Bukavu jimboni Kivu ya kusini na mji mdogo wa Kintanu jimboni Bakongo. Mvua hizo zimesababisha uharibifu mkubwa, watu wengi wamebaki bila makao. Na jimboni Kasai ya mashariki, hali ya kifungo katika gereza la Kabinda ni mbovu sana. Kwa kula, wafungwa wanalazimishwa kukata na kuuzisha majani, wanalala katika vyumba vyenye kuharibika zaidi Habari zenyewe shirika linalopinga rushwa kwa jina maarufu Likof, yaani Ligue contre la corruption ela fraude, linalotumika jimboni Katanga, linashutumu vitendo vya udanganyifu na uwizi wa uchuru kutoka foroza kunako mpaka wakasombalesa kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Zambia. Katika tangazo lake la Jumajana, Likof inaomba wakuu wa serikali wachukue jukumu lenye shabaha ya kupinga hali hiyo, na kwa liwali wa Katanga, Likof inawaomba waonyeshe wakuu wa shirika za serikali na wasaidizi wake njia halali kwa kukomesha udanganyifu huo. Tusikilize mafasiri ya bwana Rashidi Akida, akiwa presidenti wa shirika LEKOF, yupo njiani mwa simu na mwandishi wetu Eugene Kabambi. si tuna denonse ma fraude de au niveau ya Kasumbalesa, pas seulement Kasumbalesa, un peu partout jo, tuli kuna toka mashandizi na toka maservisi yote iko pa Kasumbalesa, notamment servisi ya Or ue ceson deommeran de eona faire pase iemasandiruaema limites. Huo ni Bwana Rashidi Akida presidenti wa Likof Ndiani njiani, mwasimna mwandishi yetu Eugene Kabambi. Na kwa upande mwingine jimboni mashariki, kiongozi wa chumba cha madini anashutumu tabia ya wafanyabiashara wa madini wa mji wa Kisangani, wengi kati yao wanapinga kulipa uchuru wa madini kwa mjibu wa kiongozi jimboni mashariki wa chumba cha madini, ni wafanyabiashara wa saba wa madini za almasi ndio wanalipa uchuru kwenye idadi ya makumi matano na ine. Kwa upande wake kiongozi jimboni wa muungano wa wafanyabiashara wa madini za dhahabu na za almasi alieleza shurtu zenye kutumika uchuru huo zenye kutuma uchuru huo aulipwe mafasilio mengi. Nawe Jose de Chart Menga kutoka mji wa Kisangani. Bwana Michel Liete Tutawatuta, kiongozi jimboni mashariki uskali na madini, amesema ya kwamba wachuuzi wa madini wa Kisangani wamekosa haya kwa ajili ya kulipa kodi la serikali. Bwana Liete alizungumzia jambo hii mbele ya wapashaji wa habari katika chumba chake cha kazi, ilikuwa jana siku ya kwanza. Bwana Liete ametoa kauli kyake kiisha kufanya kazi na ujumbe mmoja ya uwaziri ya serikali uskari na madini yeni ilitokea Kinshasa kwa ajili ya kulipisha kodi la serikali. Kwa ngambo yake bwana John Tokole, presidenti ya wachuuzi wa madini jimboni Mashariki, amesema ya kwamba wao hawakatale kulipa kodi, lakini wamechunga liwali wa jimbo bwana Jean-Pierre Lola Kisanga mwenye yuko kwa ziara ya kazi pale Kinshasa arudi mjini kwa sababu wazungumuze naye jambo la kodi kodi ni ya dola ya Kiamerika elfu tatu imeshimikwa na waziri wa serikali uskai na madini na mwenzie uskai na fedha, lakini wachuuzi wa madini wa Kisangani wameombwa walipe kwanza dola mia tano. Nikiripoti tokea Kisangani, mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi. Pachikapa katika jimbo la kasa ya magharibi, maamia wateja wa shirika la moto wa umeme la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waliandamana mwisho wa juma iliyopita na jana siku ya kwanza wateja wanashutumu shirika la kipekee la EDC lenye kusimamia kiwanda cha moto cha Lungudi walichopokezwa na shirika la SNEL kueneza kuongeza bei ya moto wa umeme. Tufate ushuhuda ya mteja mmoja akiwa mbele ya maikrofoni ya Mari Chantal Lumba Lefantirna. Malipo hayo yako juu, walivuruga malipo ya mwezi wa Agosti pamoja na wa Septemba, dola kumi na saba na dola kumi na nane kwa jumla dola makumi matatu na nne na wakati tunajumulisha, hatukutumikisha maji katika mwezi wa nane na wa tisa. Hata kama tuliyatumia, bei ambayo tunayo ni juu, hukikadiria, na hapo mbeleni ambako malipo yalikuwa dola tatu unusu, lakini leo wanatuomba dola kumi na saba. Kwa sasa hatujui nani atusaidia, kwa sababu ndani ni ya pesa hiyo kuna CCA na malipo mengine ya ofisi ya mea yote ni dola 17. Kiongozi wa kiwanda EDC alihakikisha kwamba kuna ukosefu uliosababishwa na uzee wa vifaa vya kazi. Bwana Fenelope Chandaluka anaomba uvumilivu wa wateja. Tumsikilize akiwa pia mbele ya maikrofoni ya Marie Chantal Lumba mikononi mwangu inayo ripoti yangu ya kiufundi inaonekana kuwa tangu tarehe 13 Septemba, njia inayoelekea kwao iliharibika. Malipo yao yamekuwa yakikaripiwa ili walipe tu maji waliotumia. Hii ni mbali na malipo ya umeme ambao yalishimikwa na hatua ya waziri, na tunayatumia tu kwa muda tukingojelea malipo yatakayotolewa na ADC kufuatana na mkataba waliosaini na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao inajua miezi ambayo watu hawakupata au même. On regarde la mise en œuvre du contrat de construction de services qu'elle a compris avec l'État congolais, qui tient des jours et de février en électricité. Na hapa mjini Kinshasa, wizi wenye silaha walishambulia wali jana usiku university ya kikatolika kwa jina maarufu la Faculté Catholique de Kinshasa. Waliiba ya pata elfu makumi mawili za dola za Kimarekani na milioni moja ya fedha za taifa yaani franc congolais. Kwa mjibu wa walinzi waliofungwa vikali kwa kamba watu saba wenye silaha wakiwa na mavazi ya kiraia walivunja milango za chumba ambamo fedha zinawekwa. Uchunguzi ulioandaliwa tayari na askari polis wa operesheni za haraka. Kama vile tulisema mwanzo wa kipindi hiki, zaidi ya nyumba makumi saba zimezama katika mafuriko na zaidi ya watu elfu tatu wamebaki bila makao katika mji wa Kintanu mtaani Nkisi jimbuni Bakongo baada ya mvua kali iliyoonyesha katika eneo hilo katika usiku wa siku ya posho kuwa mkea siku ya Mungu. Mvua hiyo ilipelekea mto Inkisi kufurika na maji yake kuenea katika maeneo mengi mjini. Mwandishi wetu Roger Nyampala kutoka Matadi anatueleza zaidi. Karibu na nyumba makumi mnane na kartier zifuatayo Karriere, Wombo, Fuki, kimbondo njo imezamishwa na maji ya mvua kali na zingine kati yazo zimebomoka. Hesabu ya kupita watu elfu tatu na mia mnane wamekosa makao na wanaongojea msaada, kufuatana na masemo ya Michel Maduka, mshauri ndani ya guvernora ya Bakongo na watumishi wa aina mbalimbali wanafanya lolote ili wapate kuokea watu kupitia msiba huu. Basi tunaokuwa na hakikisho kama si mara ya kwanza mahali pale pamezimishwa na maji ya mvua kali. Mara ya kwanza ilikuwa mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na nne na wakuu wa mutao waliwaagiza kutoka kale wote kutoka na wasijenge kando kando ya bahari ya Inkisi. Basi hawakuitii maagizo. Kutokea Matadi, mimi ni George Nyampala, Redio Kapi. Mafuriko mengine yametokea mjini Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini, ambako mvua kali ilisababisha uharibifu mkubwa. Majumba makubwa makubwa kama lile la Korti Kuu pamoja na lile la tawi ya wizara ya kazi ya serikali jimboni, paa zao ziliweza kuruka kata nyingi ziliguswa na nyumba nyingi ziliharibiwa. Mwandishi wetu Serge Maeshe ana maelezo zaidi. Pale Avni Nyofu na pia kata Mkukwe, asubuhi ungeliweza kuona wanawake na watoto wakiokota vifaa vya mafiga vyenye vilibebwa na mgezi ama maji ya mvua. Paa za nyumba nyingi za serikali nazo zilipelekwa na mpepeo na kutupwa barabarani na pengineo. Ni kama nyumba moja yenye kuvika idhaa tatu za serikali. Viongozi wa idhaa hizo wanaeleza kama wamepoteza vikaratasi mbalimbali vya maana, sababu mvua ilijaa nyumbani hizo. Muhanga mwingine wa mvua hii ni Redio Maendeleo yenye alipoteza ya anteni yake, hii ilianguka na kuvunja gari mbili za redio hii. Katika kata zingine karibu na mji wa Bukavu, jamaa mbalimbali zililala nje ikiisha nyumba zao kubomolewa na mvua. Pale kata Nkafu imeelezwa kuwa karibu nyumba 15 ndizo zimebomoka. Toka Bukavu, mimi ni Serge Maeshe kwa niaba ya Radio Kapi. Na wilayani Ituri, wakuu wa kuwa eneo la afya la Aru wanaomba msaada kwa serikali na kwa shirika za kimataifa kwa kupata suluhisho kuhusu magumu ya kazi kunako hospitali kuu ya Aru. Hospitali hiyo yenye daktari moja tu ina mitaa 13 za afya. Kwa ukosefu wa vifaa kwa kuchungua hali ya wagonjwa na kwa kuwatunza, hospitali hiyo inatuma wagonjwa nchini Uganda. Mafasirio ya B Antoinette Akogiko, kiongozi wa hospitali kuu ya Aru, yupo mbele ya microphone ya Chris Mukand. Tunayo magumu ya kushughulikia wagonjwa wetu jinsi inavyofaa zaidi. Wenye kuhitaji kupasuliwa, tukishatambua ugonjwa wao wa ndani, tunawatuma kwenda kupewa matunzo nchini Uganda. Mfikiri wenyewe kiwango cha malipo ya kuingia nchi ya ugenini ongeza franka za kuwezesha mgonjwa huyo kuishi huko. Hao ni watu wenye pato la chini, sababu wanaishi kwa kulima. Si vyepesi kila mtu kujilipia gharama zote hizo za matunzo katika nchi isiyokuwa yake. Basi hali hiyo itakuwa mbovu zaidi, sababu jamhuri ya Uganda ilifunga mpaka wake na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kutayarisha uchaguzi wa urais wa Bwana Yori Museveni. Na hali ya kifungo katika gereza kuu la Kabinda kwenye umbali wa kilomita 180 mashariki na Mbuji Mai ni mbovu. Wafunga makumi mawili wanakosa chakula na kulala katika vyumba vyenye kuharibika kwa kula. Wafungwa hao wanalazimishwa kukata na kuuzisha majani mafasilio. Na mwandishi wetu Ester Ndalafina kutoka mji wa Mbuji Mai waliofungwa gerezani pale Kabinda wanawake na wanaume wanachangwa fasi moja. Gereza inakosa kitanda, njanja inavuisha maji na dawa inakosekana. Gereza hii inapokea wafungwa wa wilaya yote ya Kabinda. Kila mara majamaa ya wafungwa inatembea kilomita 5 kwa kutolea wafungwa chakula. Hali hii inakosesha wafungwa kupata chakula. Bwana Nyongoni, direkta wa gereza hii, usema kwamba wafungwa hawashughulikiwe na serikali pate pesa kwa kununua chakula yao. Ni vema ni wache huru mchana wakate nyasi, wauzishe, wapate franga ya Kongo makumi tano, wanunue chakula kuna wafungwa walifariki dunia, wengine walitoroka mahali walienda kukata nyasi. Shirika Fraternite Internationale de Prison inayotolea wafungwa chakula ndani ya jimbo la Kasai ya Mashariki kuonesha hali mbaya ambayo wafungwa wanalindwa kwenye gereza la Kabinda. Abel Ubwika, kordinata wa shirika hii usema kwamba wana uwezo wa kutolea wafungwa chakula mara moja tu kwa mwezi. Kwa kumaliza, mkuu wa ofisi inayohusika na sheria hujulisha kwamba kuna wafungwa wa mahali mengi ambao wepo katika magomo nyingi, sio tu wale wafungo wa Kabinda. Tokea Mbushimai Ester Ndalafina, Redio Ka. Na baada ya kutangazwa na Rais Joseph Kabila kwa katiba itakayoongoza jamhuri ya tatu siku tatu zilizopita, jimboni Katanga, wanasiasa wamekuwa wakionyesha mielekeo tofauti kuhusu wakati katiba hiyo itaanza kutumika. Wengine wanadhani kuwa ni sasa hivi na wengine wanafikiria kuwa ni baada ya kufanyika uchaguzi wote nchini, kwani mpaka sasa nchi inaongozwa na katiba ya serikali ya mpito. Madeleine Waila ana ripoti zaidi kutoka Lubumbashi. Mafasirio mbalimbali iliyotolewa kwa vipengele moja moja vya katiba ya nchi uleta mzozo kati ya chama mbalimbali za siasa hapa Lubumbashi. Ni kwa mfano chama cha RCD Goma Lubumbashi usema yeye kama katiba la nchi ifatiliwe. Hapa sasa Mumbagama katibu mkuu wa chama cha RCD Lubumbashi. Ninadhani kama kila jimbo inapashwa sasa kufikiria pia kujitwalia asilimia makumi nne kwa mfuko wa pesa jimboni na kupeleka kwa mfuko wa serikali pale Kinshasa asilimia makumi sita kwa kuwa jambo la asilimia makumi nne ni mojawapo kipengele ya katiba la nchi, bali chama cha PPRD ufikiri tofauti na jambo hilo, alivyosema Chikez Diemo, gavana makamo au sikayo na uchumi jimboni Katanga. Katangamiye, naona kama hatuwezi kubeba sasa ile asilimia makumi nne kama ilivyopangiliwa na katiba la inchi. Mfuko wa pesa wa serikali wa mwaka wa elfu mbili na sita hau kupangilia lolote kufuatana pendekezo hilo. Kwa hiyo ni sherti bunge likusudie, kwani ni hasara kubeba pesa na kutojua nini itafanya. Kundi lingine lisio la vyama la kisiasa Dhani kama wanasiasa ni vyema wazungumuze kati yao na pia wafasirie ya kutosha katiba la nchi, kwa kuepuka mzozo unayoweza kujitokeza. Lubumbashi, Madlene Waila, Radio Kapi Okapi. Okapi.