Ni saa kumi na moja za jioni hapa mjini Kinshasa, wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Ufuateni kwanza, habari tunazo kwa kifupi. Wakati huu wa ujia wa uchaguzi nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Monique itaendelea kutawanyisha wanajeshi wake katika maeneo za mashariki ambako hali ya usalama inazoroteshwa mara na mara kamaja, pia majeshi za Monique. Aliyearifu hivyo leo hii hapa mjini Kinshasa alijulisha kwamba vitendo vya aina ya usumbufu wa raia vinapunga katika maeneo hizo. E, jimboni Kivu ya Kaskazini, wanajeshi watatu wameuawa katika mapigano usiku wa jana mjini Goma baada ya kutoelewana kati yao, wanajeshi wa moja wanajeshi wa jimbo la nane la kijeshi wakisaidiwa na wenzao wa ofisi ya upelelezi walipambana kwa risasi na wale wanaohusika na ulinzi waliwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini Mjini Lisala katika jimbo la Equateur, ijapokuwa matokeo ya mitihani ya mwisho ya masomo ya kisekondari yametangazwa, wanafunzi wa masomo tatu hawafahamu hadi wakati huu hali yao. Masomo hizo zinazojulikana sababu ya kutumika vizuri kwa wanafunzi, lakini kwa mwaka uliopita hakuna mwanafunzi mwenye alishinda kunako mitihani ya mwisho ya kipindi cha kisekondari. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Monike ilijulisha kwamba wanajeshi wake wataendelea kutawanyishwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika shabaha ya kutengeneza hali ya usalama wenye kuzoroteshwa mara na mara katika maeneo hizo. Kwa mjibu wa kamanda mpya wa majeshi za Munike, Jemadari Christian Hudet, vitendo vya aina ya usumbufu wa raia vinapunguka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Monique itaendelea kusaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kukimbiza jenerali wa zamani Laurent Kunda na waasi wake wakati huu wa uji wa uchaguzi. Jemadari Christian Oudet akiwa mbele ya maikrofoni ya Eugene Kabambi Il n'y a pas de, de grande hakuna hali iliyo mbaya zaidi. Kuna hali ya katikati inayoweza kuvunjika kwa sababu tunaogopa makundi ya hapa na pale, lakini vikosi vya MONIK vinafanya kazi yake katika maeneo hayo, na wanajeshi wa Fardesi wanaendelea kutumwa ikiwa ni kaskazini upande wa Ituri au kusini kati ya Goma na Bukavu. Ni kwamba nawaeleza kuwa mambo yamechukuliwa vizuri. Ni rahisi kuona kuwa wananchi wanapenda amani na wanapendelea kuenda piga kura, na hapo tutatenda ili mtu yeyote asije akavuruga mpango wa uchaguzi. Hiyo ndiyo mbinu yangu. Wale wanaotaka kubomoa imani ya raia, basi tutawakamata. Hiyo ndiyo mbinu yangu iliyo rahisi. Na hali ya usalama pamoja na kiutu ni mbaya zaidi katika mtaa wa Malemba Nkulu, kilometa 6 kaskazini mwa mji wa Lubumbashi, jimboni Katanga. Hii ni taarifa iliyotolewa na ujumbe wa pamoja ulioundwa na Monik, mashirika ya misaada pamoja na mwakilishi wa balozi wa Ubelgiji. Ujumbe huo uliongozwa na Magda Gonzales, kiongozi wa ofisi ya Monik Lubumbashi, ulishuhudia kwamba haki za binadamu haziheshimiwa na shirika za kulinda usalama, hasa sana shirika la upelelezi yani ANR kutoka Lubumbashi. Denis Maeho afa, afafanua zaidi. Kwanza mwezi Septemba 2005 mai mai wanashambulia na kufanya vijiji vingi kama makao yao. Mwezi Novemba 2005 waskari wa FRDC wanaanzisha mapambano na wamaimai wa Gideon. Baada ya mashambulizi haya, watu wengi walikimbilia maeneo pengine. Wamoja kati ya mashirika ya kipekee husema kuwa wakimbizi wanahesabiwa karibuni 1016 katika mugi mkuu Malemba. Shirika lingine husema kwamba wapo zaidi ya elfu makumi mawili na mbili nayo mashirika ya kimataifa yanayokuwa huko Malemba hawatoi hesabu yoyote kuhusu wakimbizi, bali husema kwamba hali ya kiutu ni mbovu, inabidi msaada kwa haraka wa chakula na vingine. Shirika Pam na Ocha kwa upande wao huomba mashirika ya kipekee kuelewana kuhusu kutoa hesabu kamili ya wakimbizi, ni hapo tu wataweza kutoa msaada. Toka Lubumbashi, Denise Mayo, Radio Okapi. Na hospitali kuu ya Walungu Jimboni Kivu ya Kusini imekosewa na umeme kwa mjibu wa daktari mkuu wa hospitali hiyo. Wakati mwengine wanatumia toki wakati wa kufanya operesheni Hospitali hiyo ndio pekee inayosaidia watu katika mtaa huo zaidi ya wakaaji, lakini wanahudumiwa na hospitali hiyo. Kiongozi wa SNEL ambaye amefika mjini Bukavu amesema kuwa amekuwa akijifunza tatizo hilo. Tusikilize kiongozi wa hospitali hiyo akiwa mbele ya maikrofoni ya Astrid Mujinga. Tangu mwezi Oktoba 2025, hatuna moto wa umeme wa lungu na tuna shida kwa kugharamia wagonjwa zaidi katika chumba cha upasuaji mara tunatumikisha torshi. Hali mbaya ya kazi. Tunahitaji watutilie turbine inayoweza kutusaidia kwenye hospitali inayowapokea watu angalau 1400. Kuna pia shughuli nyingi zinazoomba kutumia moto wa umeme. Ajali nyingi zimekwisha kujitokeza. Kwa mfano, tumekwisha kupoteza mtu mmoja, kwani hakukuwa umeme ili tumshurulikie vyema. Tumekwisha kupoteza vyombo vingi na hiyo inatupelekea hali ya shida. Tukibaki jimboni Kivu ya Kusini, tujulishe kwa upande mwingine kwamba imepita sasa siku nane mji wa Uvira ukiwa katika giza na kuhusu hali ya kiutu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakuu watatu wa shirika za Umoja wa Mataifa watawasili hapa mjini Kinshasa siku ya posho ijayo. Ni waongozi wa utendaji wa PAM, yani shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na malisho, Bwana James Moris; kiongozi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi, yani ACR, Bwana Antonio Guteres; na wa UNICEF, yani shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na ulinzi wa watoto, B Ann Veneman. Ni kwa mara ya kwanza wakuu viongozi hao watatu kufika mara moja nchini ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuchungua kuhusu hali ya kiutu na kuhusu mahitaji ya, ya raia wa hami jimboni Kivu ya kaskazini. Wanajeshi watatu wameuawa katika mapambano usiku wa jana mjini Goma. Mapambano hayo yalitokea kati ya wanajeshi walio chini ya kikosi kimoja cha jimbo la nane la kijeshi, wanajeshi wamoja wa jimbo la nane la kijeshi wakisaidiwa na wenzao wa ofisi ya upelelezi walipambana kwa risasi na wale wanaohusika na ulinzi wa liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mzozo huo ulitokea baada ya kutoelewana kati ya pande hizo mbili. Mois Mutunga Lukube ana maelezo zaidi kutoka mji wa Goma. Mauaji haya yalijitukuza mwendo wa saa sita za usiku kucha, hii siku ya tatu, kwa mjibu wa viongozi wa eneo la nane la jeshi. Mauaji haya yamejitukuza kufuatana tu na mabishano kati ya askari wawili wa chumba cha ujasusi cha eneo la nane la jeshi na wale walinzi wa pande waliwali Serufuli waliokuwa na linda ulinzi wa kituo cha redio isiyokuwa ya serikali kwa jina maarufu la Kolombe. Mabishano yaliendelea wale wa ujasusi walipendelea kuita kiongozi mmoja wao kando ya mahali hiyo ili kutatua shida pahali pa suluhisho. Mabishano haya yalizaa mtoto wa silaha, askari tatu walifariki: mmoja wa upande wa ulinzi wa liwali wali Serufuli na mwingine wa upande wa chumba cha ujasusi na serisha mmoja aliyekuwa wa ofisi kuu ya eneo la nane la jeshi. Kwa upande wa liwali wa jimbo Serufuli amenena ya kwamba askari hao wote wamekuwa wa eneo la nane la jeshi jimboni ila kumekuwa wale wa military police waliotumwa kuchunga kituo cha redio la Colombe sio tu kwa ulinzi wake. Kuhusu haya, utafiti unaendeshwa na mahakama ya kiaskari ili kupata mwanga zaidi ya mauaji haya. Mimi ni Mwezi Mtunga Lukube kwa niaba ya redio Kapi Goma. Na hali ya wanawake wafungwa wagereza Chikapa jimboni Kasaya Magharibi ni mbaya sana. Kwa mjibu wa shirika la raia, askari polisi wanabaka wanawake wafungwa pia askari polisi hao wanasumua raia. Ushuhuda wa, wa shirika la raia la kamabanji ulitolewa na Ali Nur Lufu, mmoja kati ya viongozi wake. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Andre Kambala Mujinai d waongozi ya waaskari polisi hapa wanasumbua wakaaji sanasana sana sana, wanamke wenye kufunga mgereza ndoko wanawabaka na wakati tunawauliza wanatujibu ya kama mwanamke mwenye kufungwa hana haki hata neno, na nagiuka bibi yao au mwanamke wa komanda yao. Na tena tumeona ya kama waaskari polisi wanazoweza ya kufunga watu kwa bure ikuu masaa sita za magharibi au mnane za asubuhi, na wanafunga watu bila kartasi ya waongozi yao. Bwana Ali Nur Lufu, mmoja kati ya wakuu wa shirika la raia la Kamabanji, akiwa mbele ya maikrofoni ya Andre Kambala Muja Nai. Kwa upande mwingine, kamanda Mbuyu Katende wa polisi hapo Kamabanji alitupilia mbali mashtaka hayo. Na hapa Mbuji Mai nyiboni Kasai Mashariki, mpango wa kusafirisha bidhaa kwa njia ya treni, baadaye kwa barabara, ulizinduliwa mwanzoni wa juma hii vifaa vinasafirishwa na kiwanda SNCC tangu Mweneditu, umbali wa kilomita 113 kusini mwa Mbuji Mai. Wafanyabiashara wanafurahishwa na hatua hiyo ya SNCC ya kusafirisha bidhaa miji kwa miji. Maelezo mengi nawe, Ester Ndalafina, kutoka mji wa Mbuji Mai. Mfanyabiashara ambaye atapakiza mzigo lake Sakanya, kwenye mpaka wa Kongo ataichukua bila shaka Mbujimai, sokoni au nyumbani kwake. Ni hapo atalipa pesa la kampuni na kodi mbalimbali. Kumekuwa miaka nyingi biashara vilivyopakizwa Sakanya vilikuwa vinachukuliwa Mwenedito. Mfanyabiashara peke yake alikuwa na bebesha biashara vyake hadi Mbujimai. Leo kampuni SNCC inapendelea kubebea watu biashara kwenye gari la moshi hadi kwenye njia ndefu la barabara. mfanyabiashara anachagua kinachomfurahisha. Bwana Martengo Isusha, direkta wa mradi huu, hujulisha kwamba mpango huu utatengeneza hali ya ubebeshaji wa mizigo la wateja na itasaidia kuacha wago wazi wateja ambao watakuwa katika shida la kulipa pesa. Kampuni SNCC itajenga fasi inayo uwezo wa kulinda ton elfu kumi na mbili kwa ajili ya kazi ifanyike vizuri. Kampuni SNCC inapangilia kutumika mkono kwa mkono na ofisi la serikali ofidana na OCC itashirikiana tena na viwanda vya kipekee kwa lengo la kubebesha biashara vya wateja Mweneditu hadi Mbujimai. SNCC ina maoni la kutengeneza barabara Ntango p Mamayemadi Lukelenge kwa ajili ya gari kubwa ambayo itabeba mizigo tokea Mbujimai. Ester Mdalafina, Radio Okapi. Ah, jimboni Bakongo hakuna masikilizano kati ya wachuruzi wa gari zenye kutokea bara la Ulaya na shirika la bima yani SONAS. Kituo cha Sonas Matadi kinalipisha uchuru wa gari zenye kupitia Boma, ijapokuwa shirika hilo lina kituo kingine hapo Boma. Ni kawaida wafanyabiashara walipe fedha hizo za bima hapo Boma. Taarifa ya Dani Kinda Nzita tangu Matadi inatolewa na wezi wake Mkalumendo. Yote yalianza kufuatia tangazo lililotangazwa na redio za nyumbani, lililokuwa likisema gari lolote lililolipa ushuru wake wa foroza mjini Boma linaposha kulipa bima yake yaani Sonas mjini Matadi. Msimamo huo unawasumbua wafanyabiashara na vijana wa foroza ambao wanasema hawajui sababu ya hatua hiyo. Bwana Roger Bolingaba, kiongozi wa umoja wa vijana wanaorahisisha kuvukisha biashara forozani, anasema Sonasi ni mojawapo ya shirika lao na ingelipashwa waarifu kwa barua. Pia anasema kodi zote zinapashwa kulipwa ambako operesheni yote ilitendeka. Kiongozi wa Sonasi Bakongo, bwana Charles, alisema kuwa hatua hiyo hailazimishwi kwa watu. Mfanyabiashara yuko huru kulipa Sonasi mahali anapopenda. Mpaka sasa hali ni ya tofauti. Mjini Matadi, mjini Lisala katika jimbo la Equater, ijapokuwa matokeo ya mitihani ya mwisho wa masomo ya kisekondari yametangazwa, wanafunzi wa masomo tatu hawafahamu wa hadi wakati huu hali yao. Masomo hizo zinajulikana sababu ya alama nzuri wa za watoto, lakini kwa mwaka uliopita hakuna mwanafunzi mwenye alishinda kuna mitihani ya mwisho wa kipindi cha sekondari. Hali hiyo inasababisha mzozo hapo Lisala, wanafunzi wakidai kwa mainspekta wakuu waonyeshe gazeti ambamo alama zimetangazwa. Beatrice na Bini Mboyo anaarifu mengi kutoka Mbandaka. Ni wanafunzi wa shule Mika na Moboko Linjo wenye walifanya mashindano ya kiserikali mkomersial na wengine wa shule ya Moyekoli kupedagoji. Kufatana na masemi yao walilipa makuta yote mbele ya kufanya mashindano ya kiserikali. Ijapo majibu za mashindano ya kiserikali zote zilitangazwa mpaka sasa hawayapata majibu zao. Jambo hii haifurahishi watu mjini Lisala. Kamisa wa wilaya ule aliongoza mkusanyo asubuhi pamoja na kamati ya security ya Lisala na kamati ya wazazi wakilishi ya wanafunzi pia na viongozi wa pikasio wote, hawakujua gisi ya kufasiria neno ile, lakini waliuliza inspekteur general mjini Kinchasa akajibu kama watoto wa shule ya Mika waliweza mbili julu ya makumi sita, lakini mushule ya Mobokoli na Baekoli wanafunzi hata moja hakuweza lakini wanafunzi hawakukubali na jibu ya inspekta. Walipenda kuona na macho, walitafuta majina zao mugazeti, lakini hawakuziona. Ndio maana wanatafuta suluhisho kwa namna yao. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice na Bindi, Radio Okapi. Na kalenda ya muda ya uchaguzi tayari inajulikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Presidenti makamu wa kwanza wa tume la uchaguzi huu alitangaza kalenda yenyewe jana siku ya pili mbele ya wanabunge. Joakim Kalumendo hutueleze mengi. Kama ilivyoonyeshwa na makamu kiongozi wa sevi, kalenda ya muda ina duru mbili. Duru ya kwanza inaelekea uchaguzi wa rais na wabunge na itachukua siku mia moja kumi na sita siku makumi matatu na sita kwa ajili ya kuandika wagombeaji na kuchunguza wagombeaji wao, kutangazwa na sei kwa orodha ya muda ya wagombeaji, na baadaye kuchunguza waliopeleka malalamiko kwenye mahakama makuu ya kisheria, na baadaye kutangazwa kwa orodha ya mwisho ya wagombeaji wa kiti cha urais pamoja na wale wanaowania kiti cha ubunge majuma mawili ikiwa ni sawa na siku makumi manne na mbili kuandika kwa, na kutoa vyeti vya uchaguzi. Vyeti hivyo vitakuwa na utofauti katika kila kituo cha kupigia kura. Kwa mwisho, siku makumi matatu na sita imeandaliwa kwa kufikia kwa vifaa mjini Kinshasa pamoja na kusukumwa katika vituo vya kupigia kura elfu makumi matano vilivyo nchini nzima. Duru ya pili inayo siku makumi mane na tatu inahusu uchaguzi wa majimbo pamoja na duru ya pili ya uchaguzi wa urais, ikiwa hakuwa na mgombeaji wa kiti cha urais aliyepata asilimia makumi matano ya kura. Bwana Mashengezi alisema kalenda hii itathibitishwa baada ya kutangazwa kwa sheria ya uchaguzi na rais wa jamhuri. Okay.