Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Hapa mjini Kinshasa watu tatu waliwawa kwa risasi na askari jeshi moja, wakati alijilinda mbele ya askari polisi na wakaaji, wakati alubudi mtaani Bandalungwa. Kabla ya hapo, askari huo aliumiza kwa risasi kondakta wa gari aliyemwomba alipe fedha kisha kusafirishwa, na baadaye askari huo alizuua mwenyewe Kando kando na hapo, katika barabara Bakongo, maiti ya mwanafunzi moja wa ESA Gombe ili kutanishwa bila kuumizwa. Mwakili wa kiwanda Meli Kongo anajulisha kwamba shirika hilo lilinunua kwa wakuu wa ONATRA vifaa vya ujenzi wa bandari ya Matadi katika njia halali. Mwanzoni wa juma hii, inspekta mkuu wa polisi ya ONATRA liagiza kwamba vifaa hivyo vilihuzishwa katika njia ya kimagendo. Katika jimbo la Kasai ya Mashariki, kijiji cha Benatitolo umbali wa kilometa makumi matano kaskazini na mbuji mai, wakaaji wanalipishwa kisasi. Inapita juma moja, mapambano yalipitika baina ya wanamemba wa jamaa moja na kusababisha kifo yani, vifo vya watu mbili. Katika mabishano ya juma jana, nyumba kumi na kupita zilivunjwa. Habari zenyewe hapa mjini Kinshasa, watu tatu waliumizwa, waliuawa kwa risasi na askari jeshi moja wakati alijilinda mbele ya askari polisi na wakaji wa kata Lubudu, m, Lubudi, mtaani Bandalungwa. Kabla ya hapo, askari huo aliumizwa kwa risasi kondakta wa gari aliyemwomba alipe fedha, kisha kusafirishwa, na baadaye alijiua mwenyewe. Kando kando na hapo, katika barabara Bakongo mtaani Bandalungwa tu maiti ya mwanafunzi mmoja wa ESE Gombe, ili ilikutanishwa bila kuumizwa. Tusikilize ushuhuda wa ofisa mmoja wa polisi yupo mbele ya microfone ya Therese Basubi du matin, ilikuwa yes. karibu saa kumi za asubuhi ndipo tuliambiwa na kazi zetu, na ilipofika saa kumi na moja mimi mwenyewe nilienda kujionea, na hapo tulitambua matukio mawili tofauti. Kwanza, tukio la kwanza kunako barabara Bakongo, ambako tulikuta mwili uliolazwa chini wa bwana Kaika Mutombo Tonto, mwanafunzi wa ISC katika somo la pili marketing. Ni hali ambayo hatuelewi kwa vile mwili wake hauna alama ya risasi wala ya kuumizwa. Ni vigumu kwetu kusema kama alifariki namna gani. Ni daktari pekee ndiye anaweza kutoa mwangaza kuhusu milio ya risasi. Mambo yote yalianza kunako Kambi Luka ambako mtu mmoja mwenye kuvaa mavazi ya kiraia na akiwa na silaha alipompiga risasi kondakta wa minibus kwa paja lake, na hapo raia ilianza kumfuata, naye akaanza kufyatua risasi ovyo ovyo, na baadaye alijuua mwenyewe. Leo tumehesabu watu wane waliofariki na mmoja aliyeumizwa. Na wilayani Ituri, wakati wa mazungumzo ya kijeshi leo siku ya nne, Jenerali Bob Ngoi, kamanda wa operesheni za FRDC katika eneo hilo aliomba askari jeshi wa aina ya komando wanaopatikana mjini Bunya waheshimu sheria na kanuni za kijeshi, kutokana na operesheni zinazotayarishwa katika eneo la Chei, kusini mwa Bunya. Temandari Bob Ngoi aliomba wakaaji wasihusiane na wapiganaji. Yupo mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami tuliwaomba mara nyingi waondoke mahali pale. Tulitumia lugha ya kwao Kiswahili na Kifaransa, tuliwaomba waachane na wanamgambo. Tulitawanya hata vikartasi vya matangazo haya hadi vijijini mwao. Wako huru kuchagua upande wetu na kuachana na wanamgambo. Ikiwa wanaogopa kuja upande wa majeshi ya FRDC, tunawaomba basi waende sehemu panapatikana waaskari wa MONUC wako kando kando ya chei. Hata wanamgambo nao wanahusika na mwito huu, wanaweza kujiripoti kwa waskari wa MONUC na kisha tutawachukua hadi hapa mjini Bunia. Na jimboni Maniema, wakiwa na silaha wanajeshi 100 walitoka Punia jana siku ya tatu, na kujielekeza mjini Kindu. Meja Serge Mutagaza komanda wa brigedi ya makumi matatu na makumi saba na tatu inayopatikana popunia na Lubutu anatoa hatua zimoya kwa askari jeshi hao, tumsikilize. Oui, ni askari wa brigedi wenye kwenda bakampi kampi lama kusudi ya kuweza kungoja safari yao ya brassage. Tumejuisha kama tulikamata mipango mbalimbali kusudi waskari wa yao wasiweze kunyanyasa raia njiani wameenda pamoja na viongozi wao. Tuliomba kama watu wafanye kazi yao na askari ya pite yake njia kwenda. Itafanyika mara mbili kwanza, leo ni kikundi yenye kutoka Punya na baadaye kutatoka kiguni ingine pale Mungele, itakuwa jisha juma moja. No, na jimboni Kivu ya kaskazini wanajeshi wa jimbo lanane, la nane la kijeshi wafurahishwa na mshahara wa mwezi wa Januari. Kwa mujibu wa wanajeshi hao, mshahara wa mwezi wa Januari ulipunguzwa. Wenye kusikitika ni wanajeshi wa ulinzi mmoja walikataa malipo hayo. Inapeleleza kwamba mshahara huo ulipunguzwa tangu hapa mjini Kinshasa na wakuu wa ngazi za, za juu za kijeshi. Mafasirio mengi nawe Silvester Kilolo kutoka mji wa Goba. Waskari wa kanda la nane la kijeshi walipokea kwa mshangao malipo isiyo waliotarajia kwa mwezi wa kwanza. Kwa mujibu wa viongozi kijeshi, malipo ya waskari yalipunguzwa huko Kishasa. Duru hiyo hiyo inanena waziri wa ulinzi akisaidiwa na Benki Kuu ya Kimataifa walipunguza idadi ya waskari wa kanda la nane la kijeshi kutokana na kwamba wengi wao walichagua maisha ya kiraia, ndipo fungu la mshahara pia nalo lilipunguzwa. Zaidi ya majina elfu nne yaliondoshwa. Kwa maoni ya maafisa wa kanda la nani la kijeshi, hiyo sio halali kwa masemi yao idadi ya walioingia maisha ya kiraia hawapo hata mia sita na wengine waaskari toka jimbo zingine walijitambulisha kwenye CONADER kuwa wakanda la nane la kijeshi. Francois Mulawa ni coordinata wa CONADER jimboni Kivu ya Kaskazini. Kabla waaskari wafike kwenye kituo, kila mmoja anakuwa ametoa silaha yake na kupewa kibali cha kupokonywa silaha. Harakati ilipangwa hivyo ni kwa kuwaruhusu CONADER kutokamata kila mtu, ni kusema wote walichunguzwa na viongozi kiaskari na kila mmoja anatambulikana kwa kupigwa picha na pia kwa kundi lake. Tulipendelea kuhojiana na uwaziri wa ulinzi ila haikufaulu, ila duru kijeshi zinanena kwamba popote katika majimbo zingine mfungo la mshahara zilipunguzwa kwa kila jimbo. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi. Kama vile tulisema mwanzo wa kipindi hiki, mwakili wa kiwanda cha meli Congo anajulisha kwamba shirika hilo lilinunua kwa wakuu wa kiwanda Onatra vifaa vya ujenzi wa bandari ya Matadi na njia ya treni katika njia iliyokuwa halali. Mwanzoni wa juma hii, inspekta mkuu wa polisi ya Onatra aliagiza kwamba vifaa hivyo vilihuzishwa katika njia ya kimagendo. Sivyo, anahakikisha mwakili David Chomba akiwa mbele ya mikrofone a Rene Kapita. Tulinunua katika njia ya bora vyuma hivyo kwa shirika ONATRA, Melicongo ilipana kwa Tonimetal na tonimetal metal ilitoa kwa Hidrometal na Hidrometal ikahusisha baadaye kwa Rejidezo. Mbele yangu hapa ninavyo vikaratasi vinavyoonyesha jinsi tulinunua katika njia halali. Hatukununua kupitia mtu binafsi, lakini tulizungumza na viongozi katika tawi lenye madaraka la Unatra, walitupata resiti ya kuhakikisha kama tumenunua Yaani, ni kwa ukosefu tu ndio wanasema Meli Kongo ilinunua vyuma vilivyoiba. Tuna vikaratasi vinavyoonyesha jinsi pesa tulizolipa zimeingia katika kasha la Onatra na si kwa mtu fulani, ndiyo Meli Kongo ilipana pesa hizo. na Jimboni Katanga ni kiwanda Shalina cha jamhuri ya India ndiyo kitatengeneza na kuongoza hoteli Karavya mjini Lubumbashi. Mabadiliko ya kazi yalifanyika jana siku ya tatu, mbele ya waziri wa utalii, yani tourism. Kazi hizo zinaomba milioni kumi na moja za dola za Kimarekani. Waziri wa utalii alichukua hatua nyingi kwa kuepuka hali ya uongozi wa hoteli siwe mbaya. Shirika za serikali zinaomba kulipa wakati watumishi wake wanapangishwa kunako hoteli Karavya. Waziri Jose Ngwanda ana hakikisha mbele ya mikrofoni ya Jean Gandu: tunakomesha mapatano yoyote na tumepasha waziri wa mambo ya ndani na yule anayehusika na ukingo wa nchi. Hawa watatuma askari polisi na askari jeshi kwa ajili ya kuboresha usimamizi hapa. Tunapashwa kukomesha matumizi kiolile ya nyumba ya mapokeo Karavia tujue kama matengenezo ya hotel Karavia yatachugua ila mapatano yenyewe yanaweza kuchugua miaka kumi. Hii ni kwa lengo la kumwezesha yule aliyeleta pesa yake. <coughs> Kwa kifupi, jamaa zilizopata matatizo ya mvua kali Pakisantu katika jimbo la Bakongo zina lazima ya msaada kutoka shirika za hapa nyumbani na za kimataifa. Mwite huo ulitolewa leo siku ya nne na bwana Antoine Gonda, balozi wa kipekee wa rais Joseph Kabila pamoja na liwali makamu anayehusika na fedha na uchumi wa jimbo la Bakongo bwana Deon Kusu waliwasili leo hii mjini Kisantu kwa kupokeza jamaa hizo msaada wa vifaa vya kutumia siku kwa siku. Ni jamaa mia moja makumi matano ndio zilitatizwa na mvua kali zile zilisababisha mafuriko ya mto Inkishi. Na katika jimbo la Kasai ya mashariki, kijiji cha Benachitolo umbali wa kilometa makumi matano kaskazini na Mbujimai katika mtaa wa Katanda wilayani Chilenge wakaaji wanalipishwa wana kisasi. Inapita sasa Jumatatu, mapambano yalipitika baina ya wanamemba wa jamaa moja waliovumbua shimo ya madini za almasi. Watu mbili wali waliuawa na wengine kaumizwa. Katika mabishano ya jumajana, nyumba kumi na kupita zilivunjwa. Tusikilize ushuhuda wa komisa msaidizi anayehusika na fedha wa wilaya la Chilenge, bwana Alexandre Biaya Mutoke yupo mbele ya mikrofoni ya Esther Ndalafina. La nuit Usiku wa kucha siku ya tano na wa kucha siku ya Jumapili kuliunguzwa nyumba makumi sita na tano. Siku ya Jumapili wakati tulikuwa tukifanya ripoti, wakatuambia kwamba zaidi ya nyumba makumi mawili imelunguzwa. Kwa jumla kumelunguzwa nyumba makumi munane na tano. Muda wa siku mbili na katika usiku mbili. Mpaka askari polisi ndio wataleta mwanga. Sasa tuliomba wanasheria na askari polisi waende tuendelee na kazi, wanase waliohudhuria kuvitendo vya ukatili. Tunaomba watume ndani ya kijiji cha Chitolo askari polisi makumi mbili au makumi tatu kwa kulinda watu ni nguvu kwetu, sababu tuna watu wenye kufanya vitendo vya ukatili kwa kumaliza mzozo. Na jimboni Kasai ya magharibi, ujumbe wa wachunguzi wa watumishi wa serikali ulijionea binafsi kwamba sababu ya ukosefu wa habari, watumishi wanajitambulisha na daraja zao za zamani ni kugumu kuwafaidisha kijamii na kuwaongezea mishahara kutokana na daraja walizopokezwa na rais wa taifa. Kwa mjibu wa bwana Anselme Mufwek Kapai, mwanamemba wa ujumbe wa wachunguzi, ni zaidi katika sekta ya masomo ya kiprimari na sekondari ndiyo inaonekana hivyo. Anaomba watumishi wa sekta hilo watazame vizuri daraja zao. zamani hawatapata faida ya cheo yao ya mpya. Ndio maana tunawalomba waende mbele kuuliza waongozi wao, macheo yao mbele ya kukuja kujandikisha. uh, uh. na Moroko haitashiriki katika muungano wa nchi za Afrika ikiwa Sahara ya Magharibi inaendelea kushiriki katika muungano huo sawa memba kamili Maseme hayo yalitamkwa mjini Brazaville na waziri wa Moroko anayehusika na mambo ya kigeni na uhusiano wa kimataifa. Tukumbushe kwamba tangu jana mwami wa Moroko anapatikana katika ziara ya kazi nchini Kongo Braza, nchi lenye rais wake anaongoza muungano wa Afrika. Taarifa ya Arsen Severi inatolewa na Wesoakim wa Kalumendo. Ni tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi manane na tatu ndiyo nji ya Moroko ilijiondoa katika umoja wa nji huru za Afrika, kwa sasa muungano wa Afrika. Kujiondoa kwake kulitokana na kuungwa mkono kwa Sahara ya magharibi na umoja huo. Waziri wa masuala ya kigeni pamoja na ushirikiano wa Moroko, Bwana Mohamed Ben Aisa, alisema kuwa endapo Sahara ya magharibi itaendelea kukaa katika vikao vya Muungano wa Afrika, Moroko haiwezi kuingia kamwe katika muungano huo. Itakumbukwa kuwa kabla mkutano huo wa waandishi wa habari ufanyike, Moroko pamoja na Kongo Brazzaville zilisaini mikataba ya ushirikiano katika sekta ya kilimo, mfugo na uvuvi habari njema ni kwamba shirika Royal Air Maroc litasaidia kwa kuundwa kwa shirika lipya la ndege nchini Brazzaville. Waziri huyo alisema kuwa ni kwa lengo la kutamani ubadilishanaji wa ujuzi na nchi zingine, ndio mfalme Mohamed wa sita alianjisha safari hiyo. E, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jona leo hii. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi, na kabla ya kuangana nanyi nawakumbusha kwamba hapa mjini Kinshasa Watu tatu waliuawa kwa risasi na askari jeshi moja wakati alishilinda mbele ya askari polisi na wakaji wa kata Lubudi mtaani Bandalungwa. Kabla ya hapo, askari huo aliumiza kwa risasi kondakta wa gari aliyemwomba alipe fedha kisha kusafirishwa, na baadaye askari alijiua mwenyewe. Kando kando na hapo katika barabara Bakongo mtaani Bandalungwa tu maiti ya mwanafunzi mmoja wa ISE Gombe ili kutanishwa bila kuumizwa. Mwakili wa kiwanda meli Kongo alijulisha kwamba shirika hilo lilinunua kwa wakuu wa ONATRA vifaa vya ujenzi wa bandari ya Matadi na wa njia ya treni katika njia ya halali. Mwanzoni wa juma hii, inspekta mkuu wa polisi ya ONATRA aliagiza kwamba vifaa hivyo vilihuzishwa katika njia ya kimagendo. Na kwa misho, jimboni Kasai ya Mashariki, kijiji cha Bena Chitolo, umbali wa kilometa makumi matano kaskazini na Bujimai, wakaaji wanalipishwa kisasi. Inapita Jumatatu mapambano yalipitika baina ya wanamemba wa jamaa moja na kusababisha vifo vya watu mbili. Katika mabishano ya Jumajana nyumba kumi na kupita zilivunjwa.