Habari zetu Jean Désiré Kanyama. Inatimu saa 11 za jioni hapa mjini Kinshasa, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora tukufu la Kiswahili. Ufuateni kwanza vichwa vya habari tunazo. Jimboni Kivu ya kaskazini, inapita majuma mawili, nyumba makumi manane na saba zimeunguzwa na moto na wanajeshi wa batalioni ya makumi matano na mbili katika kijiji cha Katwiguru mtaani Rutshuru. Habari hii ilitolewa na Monique pamoja na mashirika ya mpango wa umoja wa Mataifa. Jimboni Katanga, kiongozi wa chumba cha uchunguzi wa wanyama na wa vyakula vyenye kutoka nchini za kigeni anafadhaishwa na hali ya udanganyifu kunako mpaka wa Kasumbalesa. Kwa kuepuka hatari wakati huu wa kujitukiza barani Afrika kwa homa ya ndege, ni la muhimu kukomesha hali hiyo, aliarifu bwana Joseph Kainga. Tutamsikiliza punde kidogo na mjini Boma katika jimbo la, la Bakongo hakuna masikilizano kati ya Ojefrem na Onatra, viwanda viwili vya serikali kuhusu ujenzi na kiwanja cha Onatra mnamo bandari ya Ngabu. Shirika hizo zinaomba wizara zao zitatue shida yenyewe okay. na, na kabla ya kuwatolea maelezo zaidi, jueni kwamba mwami wa Moroko aliwasili hapa mjini Kinshasa leo siku ya kwanza nyuma ya mchana ziara yake ya kazi ya siku mbili katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndiyo huenda kukomesha msafara wa mwami Mohamed wa sita katika bara la Afrika, msafara ulioanzishwa nchini Gambia. Mwami wa Moroko alikaribishwa kunako uwanja wa kimataifa wa Njili na Rais Joseph Kabila, ameshindikizwa na mawaziri wengi wa serikali yake. Mikataba mingi zitasainiwa kwa kukamilisha hali ya uhusiano kati ya taifa hizi mbili, alijulisha Ilijulishwa na ubalozi wa Moroko mjini Kinchasa. Na sasa ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. nyumba makumi manane na saba zimeunguzwa moto na wanajeshi wa batalioni ya makumi matano na mbili katika kijiji cha Katugira Katwiguru, mtaani Ruchuru, karibu kilometa mia moja kaskazini mwa jiji la Goma. Msiba huo ulifanyika majuma mawili yaliyopita. Habari hii ilitolewa na Monik pamoja na mashirika ya mpango wa Umoja wa Mataifa. Ujumbe huo uliokuwa ukipita katika kijiji hicho uliambiwa habari hii na wakaaji ambao nyumba zao ziliunguzwa. Viongozi wa jimbo la nane la kijeshi wanasema kuwa mpaka sasa hawajaelezwa kuhusu habari hiyo. Mwandishi wetu wa Goma, Silvestre Kilolo, anatuarifu zaidi. Majivu na kimya popote, ndiyo hali iliyokutwa pahali paitwapo kilomita 26 Pakatiguru. tarehe 15, mwezi huu, nyumba 87 ziliunguzwa hapo. Katika nyumba moja, mzee muke mmoja aliunguzwa kutokana na kutoweza kujiokoa. Habari hii ilihakikishwa na shirika la msalaba mwekundu huko. Wakaaji wote waliripotiwa kuhama Pakisharu, kijiji jirani Pakatiguru. Waathiriwa wanawashtaki wa askari wa batalioni ya pili brigedi la tano wanaondoka huku kwa kujielekeza pakana nga kupitia Goma masaa machache kabla ya kuunguzwa kijiji hicho. Batalioni hilo lilikuwa limeshambuliwa na wanamgambo wa FDLR na wakaaji walishtakwa kuhusiana na FDLR. Tulipowahoji viongozi kwenye kanda la nane la kijeshi, wao walinena kutofahamu matata hayo. Goma, Silvestri Kilolo, Radio Okapi. Tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini, tujulishe kwamba kazi za upelelezi katika brigedi ya makumi manane na nane iliyotu, iliyo huko Bulambo Isale mashariki mwa jiji la Butembo imewakamata ime kundi kubwa la wezi waliokuwa wanashambulia watu katika barabara ya Butembo Kasindi. Kundi hilo lilikamatwa siku ya nne iliyopita. Hapo jana wezi hao walionyeshwa mbele ya waandishi wa habari kutoka Butembo. Mwandishi wetu Etienne Muhindo, aliyeshuhudia tukio hilo, ana maelezo zaidi. Majambazi kenda walionyeshwa kwa wapasha habari jana Jumapili, wote ni maskari wa brigedi la themanini na nane lililotumwa Bulambo Isale, mashariki mwa mji wa Butembo, mwishoni mwa mwezi wa Desemba elfu mbili na tano kwa kupigana na waasi wa ADF NALU. Miongoni mwa hawa maaskari kuna nusu luteni moja. Kamanda wa brigedi la themanini na nane Meja Stashe Mchando alieleza kwamba hawa maskari walienda kinyume ya kanuni ya kazi yao na walichafua wa sura ya jeshi la Congo. Bahali pa kuchunga eneo yao walienda kuiba mali ya wasafiri na kupora bidhaa ya wafanyabiashara barabarani Utembo Kasindi. Kwa ujumla, maskari hawa walifanya shambulio tatu na kupora dola elfu hamsini na nne mia mbili arobaini pia simu za mkono kumi na sita askari hawa wamewekwa korokoroni wakingojewa kufikishwa mbele ya mwamuzi. Nikiripoti toka Butembo, mimi Yatia Mwindo, Redio Kati. Na jimboni mashariki, misiba miwili ya gari zilitokea mwishoni wa juma iliyopita mjini Kisangani. Mtoto mchanga wa miezi sita kauawa na mtu mwingine aliyetembeza kinga alikatwa mguu. Sababu ya misiba hizo za gari ni za kutembeza haraka. Jimboni Katanga kiongozi wa chumba cha uchunguzi wa wanyama na vyakula vyenye kuingia nchini anafadhaishwa na hali ya udanganyifu kunako mpaka wa Kasumbalesa. Kwa kuepuka hatari wakati huu wenye ugonjwa wa homa ya ndege unachotokeza barani Afrika, ni la muhimu kukomesha hali ya kuingiza katika njia ya kimagendo vifaa vingi kunako mpaka wa Kasumbalesa. Ndivyo aliarifu bwana Joseph Kainga. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Paul Kaboba. Vifugo vya aina ya ndege mara moja Kite moja parfoy, vinasafirishwa mara mimi natua, mimi vifugo kuondoshwa sehemu hiyo na wafanyakazi wetu wanaokuwepo hawajui lolote. Kama jane, kuna habari ya grippe aviaire, yaani ugonjwa unayokamata vifugo vya aina ya ndege. Ugonjwa huyo upo sasa pale nchi ya Nigeria. Kufatana hali ya kuhamishwa vifugo vya ndege kutokea nchi na kwenda nchi zingine, ugonjwa huu unawezekana kufika huku kwetu. Ni Kongo kupitia nchi ya Zambia. Sasa hatua ya kuchugua ni gani? Mimi kama vile mtaalamu tujue kama ugonjwa huyo uitwayo Homa avier ni ugonjwa usio na uchunguzi mwepesi nchini mwetu hapa. Ni sharti kwanza kujikinga, hii ni pendekezo letu, lakini tunashindwa sasa kufanya hivyo kufatana na ukorofi unayokuwa mipakani nchini Kongo. Hapa mjini Kinshasa ina timu saa 11 za jioni kupita dakika saba. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio Kapi ikiwatangazia kutoka mjini Kinshasa. Shirika la walimaji wafuga wanyama na wavuvi lilianza leo siku ya kwanza mkutano wa siku mbili hapa mjini Kinshasa. Wauzuriaji kutoka jimboni Bandundu, Bakongo, Kasaya Mashariki na wa jiji la Kinshasa wana nia ya kuunda ushirikiano wa kutetea haki zao. Kusikiliza mafasiri ya Bwana Pierre Bukasa Katambai akiwa mbele ya mikrofoni ya Nazer Nkoko. u kama beko na bintu ya kutupatie kusema basane kusemekebaonatupatia mabitu hivi sinasi tukontrole ile bintu vile kuna kuya unasikia kuna ndekeetukunatofuta pale tu yue mbele vile mambo ile iko nini. Mjini Boma katika jimbo la Bakongo, hakuna masikilizano kati ya viwanda viwili vya serikali yaani Ojefrem na Onatra kuhusu ujenzi na shirika la kwanza wa nafasi ya kutumia mbao ya kutumikia mbao kubwa katika kiwanja cha Onatra mnamo bandari ya Ngabu. Ojefrem ina vibarua vya shirika linalohusika na udongo, na shirika hizo mbili zinaomba wizara zitatue shida hiyo. Mafasilio mengi nawe Giroje Nyampala, kutoka mji wa Matadi. Kiwanja yenye walibishana juu yayo ni ya Unatra, basi Ojefrem aliuza ile kiwanja kumikono ya wenye shughulika mambo ya viwanja ya boma juu ya matayarisho ya kuweka kiwanja kubwa, kimeandiliwa kupokea miti yenye itauzishwa ndani ya nchi zingine. Basi Unatra amekataa Ojefrem ajenge ndani ya hii kiwanja, kwani ni yao kutoka mbele, tupate uru ndani ya nchi yetu. Basi kulikuwa mutumwa moja wa kamati mkuu nayeshughulika na, na mambo ya transporti ndani ya nchi yetu ili hapate kufuatilia yale mambo kwa kuleta jibu kwa kimya. Juu pesa zenye zitapatwa kwa hii kazi zitawekwa ndani ya akiba ya nchi yetu. Basi kwa muda huu Ojefrem anaendelea majengo kutoka Matadi. Mimi ni Giroje Nyampala, Radio Kapi kwa kifupi, mjini Kalemia. Senta ya afya ya Mbulula kwenye kilomita makumi sita na nne mashariki mwa Kongolo iligeuza kuwa hospitali kuu na kuzinduliwa kiserikali jumajana mbele ya wakuu wa kisiasa wa kidini na wa kijeshi. Ni kisha masikilizano kati ya kanisa la Kikatolika Karitas na wizara la afya ndiyo azimia hiyo ilichukuliwa. Hospitali hiyo ina vitanda makumi sita na vifaa mbalimbali itasaidia kwa yote wakaaji elfu mia moja makumi mawili na mnane kwa kifupi, pia wafanyakazi wa Sei mtani Gungu jimboni Bandundu wamekuwa wakilalamika kuhusu malipo yao. Wafanyakazi hao wanasema kuwa hawajalipwa tangu muda wa kuandika wapiga kura katika ofisi za Idiofa. Wanasema kuwa hakuna ahadi iliyotolewa, hakuna ahadi iliyotolewa kwao, wala hakuna juhudi yoyote inayofanywa kwa ajili yao. Waliolipwa ni wale waliotumika wakati wa kura ya maoni, na kukomesha kipindi hiki Tutatoa ukurasa wa habari za kimataifa na Wejiakim Kalumendunam. Um, zaidi ya wafungwa mia nne walitoroka siku ya sita iliyopita katika gereza la Arua, karibu kilometa mia sita kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Kampala. Wafungwa hao walitoroka wakati walinzi wa gereza walikuwa wakisherekea ushindi wa rais Museveni katika uchaguzi wa urais uliofanyika hivi majuzi nchini Uganda. Mpango wa kuwakamatwa wafungwa hao ulioanzishwa leo hii umegonga mwamba kwani hakuna hata mfungwa aliyekamatwa. Hii ni mara ya tatu wafungwa watoroke kwa kundi kubwa katika kipindi cha ja siku tatu nchini humo. Siku ya nne iliyopita, wakati uchaguzi wa urais na wabunge ulikuwa ukiendelea, wafungwa wengine makumi manane walitoroka walipokuwa wakienda chota maji. Walinzi wao walikuwa wamezubaa kutokana na siku hiyo ya upekee. Hivi sasa inasemekana kuwa kumi na watano kati yao wamekamatwa mara tena. Itakumbuka kuwa Rais Yoweri Kaguta Museveni ambaye ana umri wa miaka makumi sita na mbili na ambaye ameongoza Uganda kwa miaka makumi mawili alichaguliwa mara tena kama rais akipata kura asilimia makumi tano na tisa nukta tatu. E, basi huo utakomesha matangazo tu ya jioni ya leo. Siku ya kwanza, kwanza, kwa niaba ya fundi mitambo wa lengo ina ya mwenzangu na wenzangu Joakim Kalumendo na Alan Erung. Nasema asante kwa wote waliojiunga na nasi mitamboni na kabla ya kuachana nanyi na wakumbusha tena mustashari wa habari: Jimboni Kivu ya Kaskazini, inapita majuma mawili nyumba makumi nane na saba zimeunguzwa moto na wanajeshi wa batalioni ya makumi matano na mbili katika kijiji cha Katuguru mtaani Rochuru. Habari hii ilitolewa na Monique pamoja na mashirika ya mpango wa Umoja wa Mataifa. Jimboni Katanga, kiongozi wa chumba cha uchunguzi wa wanyama na wa vyakula vyenye kutoka nchi za kigeni amefadhaishwa na hali ya udanganyifu kunako mpaka wa Kasumbalesa. Kwa kuepuka hatari wakati huu wa kujitokeza barani Afrika kwa homa ya ndege, ni la muhimu kukomesha hali hiyo, aliarifu bwana Joseph Kahinga. Na mjini Boma katika jimbo la Bakongo hakuna masikilizano kati ya OGEFREM na ONATRA, viwanda viwili vya serikali kuhusu ujenzi na OGEFREM nafasi ya kutumika ambao kubwa katika kiwanja cha ONATRA mnamo bandari ya Ngabu. Shirika hizo mbili zinaomba wizara zao zitatue shida yenyewe.