Habari zetu. Jean Desire Kanyama ina timu saa 11 za zioni hapa mjini Kinshasa. Ni wakati wa <t> kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Fuateni kwanza muhtasari wa habari. Asubuhi ya leo, hali ilikuwa ya mvurugo kunako makao ya bunge la taifa. Bwana Toma Luwaka, katibu mtendaji wa chama cha kisiasa MLC, alijipeleka huko kwa ajili ya kuchukua madaraka ya Bwana Olivika Mitatu, presidenti wa bunge la serikali ya mpito. Wilayani Ituri, hali ni mbovu katika eneo la Aveba, umbali wa kilometa makumi saba kusini na Bunia, ambako operesheni za kijeshi zinaendeshwa tangu siku ya kwanza na wanajeshi wa FRDC pamoja na Wamonik. Hali imeharibika kutokana na kukasirika kwa wanajeshi wa moja wa FRDC na jimboni mashariki, mwanafunzi mmoja wa univesiti ya Kisangani aliuawa katika msiba wa gari ya mapadri wa Sacrecoeur. Warafula wenzake walishambulia makao ya mapadri hao na kuharibu moja kwa moja mambo kadhaa kunako mahali hapo. Karibuni mara tena, mpendo wa msikilizaji, popote pale unapopatikana kwa kufata matangazo yetu ya jioni ya leo, siku ya nee, tarehe 2 Machi mwaka wa elfu mbili na sita. Habari zenyewe jioni ya leo hii, ni habari ya sura mpya inayokamata mgogoro kati ya Jean Pierre Bemba na Olivier Kamitatu ndio yenye kufungua taarifa hii, kama vile tumesema mwanzoni wa kipindi hiki cha habari. Asubuhi ya leo hali ilikuwa ya mvurugo kunako makao ya bunge la taifa. Bwana Toma Luwaka, katibu mtendaji wa chama cha kisiasa MLC, alijipeleka kunako makao ya bunge kwa ajili ya kuchukua madaraka ya presidenti wa bunge bwana Olivier Kamitatu. Hata hivyo utumiaji nguvu wa Thomas Luhaka au kufaulu. Taarifa ya mwandishi tunazea Nkoko inayotolewa studioni humu nawe Joakim Kalumendo. Mazungumzo kati ya bi Felomen Omatuku pamoja na bwana Thomas Luhaka ilidumu dakika kumi. Katibu mtendaji wa MLC alitoka katika ofisi hiyo pamoja na ujumbe wake na kuelekea kunako ofisi ya Olivier Kamitatu. Akagusa mlango, akakuta umefungwa kwa waandishi wa habari bwana Luhaka alisema kuwa alikuja kuchukua madaraka yake, lakini kwa bahati mbaya alikuta ofisi imefungwa. Na kwa hivyo, aliongeza kuwa anarudi kutoa ripoti kwa uongozi ili wachukue hatua yao ili aingie madarakani kwa haraka. Na kwa upande wake, makamu kiongozi wa kwanza wa bunge alisema kuwa ambayo yalitoka kutendeka ni kinyume na sheria ya inchi pamoja na mwenendo wa ndani wa bunge kuhusu kubadilisha mwanabunge, Bwana Emil Ilunga alisema pia alisikitishwa pia na kuona uwingi wa polisi wengi mbele ya uwanja wa bunge. Tangu asubuhi mapema, polisi wengi wa mchango walizuia pande zote nne za kuingia kwenye majengo ya bunge. Mtu yeyote aliyekuwa akipita hapo aliombwa kitambulisho chake. Inaripotiwa kwa sasa habari inaripotiwa kuwa shwari katika maeneo hayo, na huku imesemekana kuwa idadi ya vyombo vya usalama imepunguka. Na upande wa chama cha kisiasa cha MLC, bwana Yves Kisombe, katibu mkuu wa taifa anayehusika na swali kuhusu sheria, amehakikisha kwamba bwana Toma Luwaka ameteuliwa na chama chake kwa kuchukua madaraka ya bwana Olivier Kamitatu kufuatana na azimio ya korti kuu ya sheria, akisindikizwa na wanamemba wa wanamemba, pamoja na wanabunge wa chama cha kisiasa MLC, bwana Tomaluak alijionea binafsi kwamba chumba cha kazi cha president wa bunge la taifa kilikuwa kenye kufungwa. Tusikilize bwana Eve Kisombe, katibu mkuu wa taifa anayehusika na swali za kisheria kunako chama cha kisiasa MLC. Samahani, tutarudilia habari hiyo baadaye, lakini kwa upande wengine, akitoa maoni yake kuhusu swali hilo, bwana Toma Loaka mwandikaji mkuu wa bunge la serikali ya mpito alieleza kwamba ni la muhimu wanachama wa MLC wafate kanuni pamoja na sheria, maana yake watume, wat, manake watume kibarua kwa chumba cha, cha bunge ili kichunguzwe na komisheni ya kisiasa. Afuataye ndiye bwana Rafael Luulu. Mwandikaji mkuu wa bunge la serikali ya mpito yupo mbele ya microphone ya Pele Kipela Mondo. Basi tulisema kama upande wa chama cha kisiasa cha MLC, bwana Iv Kisombe, katibu mkuu wa taifa anayehusika na swali kuhusu sheria, amehakikisha kwamba bwana Toma Luaka ameteuliwa na chama chake kwa kuchukua madaraka ya bwana Olivie Kamitatu kutokana na azimio ya korti kuu ya sheria, akisindikizwa na wanamemba na wanabunge wa chama cha kisiasa MLC. Bwana Tomas Loaka alijionea binafsi kwamba chumba cha kazi za presidenti wa bunge kilikuwa kenye kufungwa. Tusikilize mafasiri ya Bwana Eve Kisombe, katibu mkuu wa taifa anayehusika na swali za sheria kunako chama cha kisiasa MLC. Le de la... leo hii presidenti mpya ya baraza la bunge bwana Tomaluhaka mwenye alichaguliwa na chama cha siasa MLC alijelekeza pasa kumi na mbili kunako baraza la bunge, na alipokelewa na presidenti makamu ya baraza hii bibi Filomeno Matuku pamoja na mawana memba chache ya ofisi. Walizungumza nao pamoja, kisha aliona kwamba mlango ya chumba cha presidenti ilifungwa. Alikuwa na wanabunge wa MLC yapata makumi tatu wenye iona kufungwa kwa mlango ya ofisi japo kuwa bwana Olivier Kamitatu anafahamu kwamba hatua ya chumba kuu cha sheria inapasha kuheshimiwa na inafaa haondoke madarakani, inafaa baraza ya bunge imwondoshe madarakani, mbele ya faa ofisi ikusanyike na kufanya kazi yake. Na akitoa maoni yake kuhusu swali hilo bwana Rafael Ulu, mwandikaji mkuu wa bunge la serikali ya mpito ameeleza kwamba ni la muhimu wanachama wa MLT wafuate kanuni pamoja na sheria, maana yake, maana yake waandike kibarua kwa chumba cha bunge ili kichunguzwa na komisheni ya kisiasa. Afuataye ndiye bwana Rafael Luulu, mwandikaji mkuu wa bunge la serikali ya mpito. Yupo mbele ya mikrofoni. Apele Kipela Mondo Somaluaka anakuja leo na waaskari na watu wengi kumsindikiza kwa kukamata madaraka yake kwa kiti cha bunge. Na sisi tunasema hatukatali kamwe, akamate kiti chake ama asikamate hacho. Sisi tunasema ni kufata sheria namna inasema, kwa sababu unajua ikawa kama chama moja inatafuta kugomboa manamemba wao katika bunge ndio wanaandika kibarua kwa ofisi ya bunge ya Assemble National, na hapa ofisi ya bunge itatuma barua hicho kwa commission inaangalia mambo ya siasa, na hapo commission ni ile ikimaliza kazi inatuletea ripoti ya. Tunaomba kwa wandugu wa chama cha MLC waweze kufata sheria na kanuni kama vile inavyosema wilayani Turiali ni mbovu katika eneo la Aveba, umbali wa kilometa makumi saba na Bunia ambako operesheni like za kijeshi zinaendeshwa tangu siku ya kwanza na wanajeshi wa FRDC pamoja na Wamonik. Hali imeharibika kutokana na kukasirika kwa wanajeshi wa moja wa FRDC kutoka Bunia. Mwandishi wetu Jean Kasami anaarifu taarifa ifuatayo hii siku ya narifu, nne, ndege moja ya Monik aina helikopta iliguswa na risasi wakati ilitaka kudema hapo Aveba. Kamanda wa brigedi ya kenda Jemedari Padiri Bulenda alikuwa ndani, lakini hakuna yule aliyepatwa na risasi, hata ndege haikupata matata. Monike usema kuwa risasi ilirushwa kutoka upande ulio chini ya ulinzi wa FRDC. Kwa ukumbusho, mizozo hiyo ilianza siku ya tatu majira ya saa sita mchana wakati wa mapambano ya pamoja FRDC Monique dhidi ya wanamgambo wa FRPI Chini ya sababu zisizoeleweka bado maskari fulani wa jeshi la taifa walijiuzulu kwa mstari wa mapambano. Monike husema wakati ule kikundi kingine kilitomboka na kuanza kushambulia jemedari Bobi Ngoy akiwa kamanda operesheni aki za kivita katika Ituri. Huyo alikuja kujificha ndani ya kituo cha Monike hapo Aveba. Wakati hali ilikuwa ya vurugiko mkali, makomando pamoja na askari wenzao wakaanza uporaji wa vitu ndani ya kampi ya Monike Aveba. Waaskari wa Monique walituliza vurugu bila ya kutumia nguvu za silaha. Ni vyema kufahamisha kuwa habari kutoka Monique husema kwamba askari wa jeshi la taifa waliotumwa kwenye uwanja wa mapambano huko Chei hawana msaada wa dawa wala chakula upande wa kijeshi. Jemedari Padiri Bulenda alisema, jambo hili haliwezi kubaliwa. Aliahidia kutuliza hali ya mambo akisaidiwa na Monique. Bunia, Jean Kasami, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Mashariki, mwanafunzi mmoja wa universiti ya Kisangani aliuawa kwa msiba wa gari ya mapadi wa Sacre Coeur. Kwa ghafula, wanafunzi wengine walishambulia makao ya mapadi hao na kuyaharibu moja kwa moja. Polis walijielekeza mahali hapo kwa kukomesha mzozo huo. Na jimboni Kasai ya Mashariki, mpango wa kupinga ugonjwa wa shurua yenye kuleta matatizo mjini Bujimai tangu mwezi wa Disemba tayari ulishimikwa na chumba cha kiongozi jimboni anayehusika na afya, kisha kukutana siku kumi. Chumba cha kiongozi wa afya jimboni, shirika la afya ulimwenguni pamoja na kituo cha Medecins Sans Frontieres vilisikilizana kwa kuchanja watoto na kuwasaidia kiafya. Sikilizeni Hilaire, daktari Hilaire Uvoya, kiongozi jimboni anayehusika na afya, mbele ya mikrofoni ya Julien Nyamwenyi. Tuna vipindi tatu vya mpango ya kazi. Kwanza tuna kazi za kuchungulia, sababu inafaa kufahamu kila wakati ni wagonja ngapi wa shuhua wenye wanapatikana mjini bujimai na kandokando pia ni ngapi wanafariki. Kazi la pili ni kuhusu kusaidia watoto wenye wanagonja shurua. Shirika UNICEF na Medecins Sans Frontieres wenye walisaidia wakaji na dawa kwa kutunzwa bila kulipa fedha, na kwa hayo yote kuna senta tatu zenye zinafunguliwa na kusaidiwa na MSF: ni senta la kutunza ugonjwa ya shurua katika eneo la Muya, senta la eneo ya Bipemba na senta katika hospitali ya Dipumba fatana na senta tatu ya afya zenye zinasaidiwa na shirika MSF. matunzo ni ya bure. Tujulishe kwamba kiongozi jimboni anayehusika na afya anangoja watoto 1316, wenye umri wa miezi sita hadi makumi matano na kenda. Ugonjwa wa shurua uliua watoto makumi nane mjini mbuji mai tangu Januari ana siku tano kabla ya kukomesha ya kukomesha operesheni ya kuhesabu watumishi wa serikali jimboni kivu ya kusini elfu moja mia tatu hawayahesabiwa mjini Bukavu. Operesheni ya kuhesabu watumishi wa serikali ilianzishwa tangu tarehe makumi mawili na kenda Januari iliyopita katika jimbo hilo, lakini wengi kati ya watumishi hao hawahesabiwa. Tusikilize mafasiri ya bwana Desire Masirika anayehusika na kuhesabu watumishi wa serikali jimboni Kivu ya kusini, yupo mbele ya microphone ya Adolfine Ngoi. Wafanyakazi wa serikali walituonyeshwa na waongozi wa makazi mbalimbali mbali za hapa, wafanyakazi elfu sita upande wote, kuchanga siku ya posho inapita, tulipata tu wafanyakazi elfu nne na mia saba wenye kuwa sustatu, ni kusema waliokuwa na namba za serikali. Haiwezekani ku watu elfu sita kupatikane elfu nne peke yake. Ndiyo maana tulituma tangazo ya kuita wale bado hawayapita kuhesabu waifanye haraka, na kwa leo inafanyika Ndiyo, en train d'être faite e jimbo ni Katanga. Wenye kutumika siku kwa siku kazi za kuondosha na ku, kukausha maji ya bahari chombe maji ya bahari chombe walisimamisha kazi tangu jana, siku ya tatu, wanadai kwa kiongozi wa shirika lao lenye kujulikana kwa jina la shirika Kibwe Sakina, Kibwe Sakina Transport, awalipe franka za juma mbili zilizopita. Chumba cha liwali kilijulisha kwamba tayari kimetoa kipande cha fedha. Mafasiliyo mengi na mwandishi wetu kwa leo, juma musompo wa Lubumbashi elfu mbili ya franga ya Kikongomani. Haya ni hesabu ya kipesa ambayo kila mfanyakazi amehitaji kupokea kwa kipindi cha kazi anayefanya kwa siku. Makubaliano waliokuwa na mkuu kiongozi wa kampuni hiyo humaanisha kwamba kila mfanyakazi amehitaji kupewa pesa hiyo siku tatu kwa wiki, bali wiki mbili inapita sasa, hawapokea hata kitu kimoja. Kwa upande wake, Delfe Nyembo, mwenyekiti kwenye kampuni hiyo, katulia mambo haya upande wa ofisi wali wali wa jimbo, ingawaji kampuni lake ipo katika hali ya fifu watu hao watalipiwa sasa hivi, gubernora atulipe franga ni specie, anatulipa franga kwa hali ya kibarua. Sheke ni ile, wakati sheke itakuja itaingia mkonto ya mesinizar na mesinizar, wakati atarudia kule alienda ni akiujiwa kuhusu jambo hilo liwali makamo usikae na uchumi pia na kipesa chikes jemo kahakikisha kwamba tayari ofisi ya liwali wa jimbo lilitoa kiwango cha kipesa kiliyohitajika kwa kuandaa kazi hiyo. Kamisheni liusikae na jambo hilo liliweza kumtolea kiwango cha kipesa kwa kuandaa kazi yote, hata kama hatukuweza kwa upande wetu kumpa pesa zote ziliyohitajika, ila inayojulikana ni kwamba sisi kazi letu ni kutoa tu pesa ni hapo tu. Alhamisi hii wamoja wa wafanyakazi walifika hapo kwenye ziwa Chombe bali hawakupata mshahara na wao wakatupilia mbali kazi. Mumbashi, mimi ni Kola Juma Musompo, Redio Okapi, Okapi. Okapi.