Habari zetu Jean Desire Kanyama. Swala la minembo litatatuliwa siku zizazo katika shirika za mpito. Hayo ni matamshi ya rais Joseph Kabila aliyoajulisha leo siku ya nne, wakati wa mkutano na wapasha habari akiwepo pia bwana Thabo Mbeki, rais wa Afrika ya Kusini, ni kisha mkutano wa tatu wa komisheni ya pamoja jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Afrika ya Kusini. Tutasikiliza punde kidogo rais Joseph Kabila. Waziri wa mipango ya serikali ameondoka katika chama cha kisiasa MLC. Bwana Alexi Tambwe Mwamba alieleza kwamba ni kwa sababu za kipekee. Lakini akitoa maoni kuhusu azimio hiyo, katibu mkuu wa MLC alieleza kwamba tangu 2003 Bwana Tambwe Mwamba anahusiana na chama kingine cha kisiasa ndiyo maana alilazimishwa kuondoka katika chama cha MLC. Kibarua kya waziri wa ulinzi kya tarehe 15 Mach kinapatia kinapati kanali ngizo siatilo si uwezo wa kuongoza kwa muda jimbo la sita la kijeshi kibarua hikyo. Akiseme lolote kuhusu kiongozi wa jimbo hilo la kijeshi jemadari wibidi vyoka alihakikisha kwa, kwa upande wake kwamba kupata kibarua hikyo okay. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote pale unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Swala la minembo litatatuliwa siku zijazo katika shirika za mpito. Hayo ni matamsi ya Rais Joseph Kabila aliyoyajulisha leo siku ya nne wakati wa mkutano na wapasha habari hapa mjini Kinshasa, akiwepo Bwana Tabombeki, rais wa Afrika Kusini kusini. Nikiisha mkutano wa tatu wa Komisheni ya Pamoja wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Afrika ya Kusini, Rais Joseph Kabila tumsikilize. Masehemu yake yalichukuliwa na Rene Kapita. Kuhusu Minembwe au kutokuwapo kwa raisi makamo Ruberwa, sitasema kama hakuna kusikilizana, kuko shaka, lakini shaka kidogo tu, na ni shida yenye tutatatua kama serikali au katika ma institution ya mpito. Kia lazima kwangu ni kama nchi na wakongomani sisi wote tujielekeze katika uchaguzi ile njo lazima, lakini haiko shida kuhusu Minembo njo itatukataza kuenda katika uchaguzi. Na katika juma ijayo, tutakuwa na mikutano za eneo za maraisi, kamiti kuu ya ulinzi wa nchi na wengine, kwa kupima kutatua kashaka aka kwa ajili ya kujielekeza katika uchaguzi kama iliyotayarishwa. Huyo ni Rais Joseph Kabila masehemu yake yakichukuliwa na rene kapita wakati alieleza kwamba suala la minembo litatatuliwa siku zijazo katika shirika za mpito kisha mkutano wa tatu wa komisheni ya pamoja ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo afrika ya kusini mkutano huo ulichungua maendeleo katika sekta nyingi mikataba makumi mawili na sita zilisainiwa kati ya taifa hizo mbili mafasirio ya waziri ramazani baya anayehusika na mambo ya kigeni masehemu yake yakichukuliwa pia na rene kapita tulisaii tatu leo, tulisaii zingine na kamata mfano ya diplomasia. Tulipata wenye diplomasia kumi na tano au kumi na saba wenye walimizwa inchini Afrika ya Kusini. Pia katika mpango huu ukijelekeze kunako wizara ya mambo ya kigeni utaona kama kazi ya kutengeneza manyumba ya akademia ya diplomasia ijayo inaendelea mbele sana hapa, na mwisho wa April na mwanzo wa mwezi ya tano tutaanza mafunzo katika akademia ya diplomasia na hiyo na msaada ya Afrika ya Kusini na kazi ya mwaka ya kwanza itasaidiwa pia na nchi hiyo. Katika sekta ya afya, Afrika ya Kusini ilishatoa lawa nyingi tokea mwaka jana. Tuna polisi wetu nyingi wenye walipata mafunzo katika nchi ya Afrika ya Kusini. Idadi ya wafanyakazi wa serikali yenye ilifanyika hapa mjini Kinshasa na Jimboni Ilifanyika pia na msaada wa Afrika ya Kusini, lakini kuna shida ya franka. Afrika ya Kusini iko na toa franka, lakini haitaenea kwa kazi zote tunazo. Waziri wa mpango wa serikali ameondoka katika chama cha kisiasa MLC. Bwana Alexi Tambwe Mwamba alieleza kwamba ni kwa sababu za kipekee. Alijulisha pia kwamba kinyume azimio hiyo ameondoka katika serikali ya mpito kunako waziri huo ukiwa wa chama cha kisiasa MLC kinachoongozwa na Bwana Jean Pierre Bemba Gombo. Tusikilize mafasiri hu ya Bwana Alexita Mwemwamba mbele ya wapasha habari leo hii hapa mjini Kinshasa. Masemu yake yalichukuliwa kwa niaba ya Radio Okapi na Belinda Bosuma. J'avais deja pris cette décision, nilikuwa nisha kamata azimio hiyo tangu zamani, lakini sikupenda kuitimiza mara moja sababu nilikuwa na kazi kubwa yenye nilipashwa kumaliza. Kazi kubwa ilikuwa ya kutayarisha dokumenti ya DSRP na acha pia kazi yangu sababu nilikataa kuenda katika uchaguzi wa wanabunge katika daftari ya siasa ya MLC. Ndio maana niliazimia kujigombania kama kandidati wa kipekee katika eneo yangu ya uchaguzi. Iko kawaida nirudishe madaraka yangu kama waziri wa MLC sababu ni kiti cha siasa hiyo na akitoa maoni ya haraka kuhusu azimio hiyo, katibu mkuu wa MLC alieleza kwamba tangu mwaka wa 2003 bwana Tambwe Mwamba anahusiana na chama kingine cha siasa, ni sababu akukataa jambo hilo kwa kuonesha utii wake mbele ya chama cha MLC, ndiyo alilazimishwa kuondoka. Bwana Francois Mwamba, katibu mkuu wa MLC, yupo pia mbele ya mikrofoni ya Belinda Bosuma. Watu wote wenye walihusiana na wengine bila ruhusa ya siasa wanapaswa kujieleza mzuri, sababu wakati imekuja, hawafaa kujifisha, waoneshe sura yao ya kweli. Tunapendaka kutumika katika usafi na ukweli, sababu sasa hii tuko naingia katika ugomvi wa kisiasa. Tunapenda katika siasa yetu kuchanga watu wote wenye wanaichika mambo zenye tutashauria inchi na wale watu sisi wote tukipange nyuma ya kandidati wetu, kama muliofuata mwenye alichakuliwa katika mkutano mkuu ya MLC, atuone shaka hata kidogo kwa kuchanga na kupata yenye tutapenda juu ya nchi yetu. Ni kusema kuina uchaguzi, na kwa mjibu wa bwana François Mwamba mwenye atagomboa bwana Alexis Tambwe Mwamba atajulikana punde. Chama cha kisiasa MLC kitaandikia rais wa taifa kwa kujulisha jina ya mwenye madaraka kunako waziri wa mpango ya serikali. Tukijielekeza moja kwa moja jimboni Kivu ya Kusini, tujulishe kwamba mkutano mkuu wa chama PRM cha wamaimai ulifunguliwa jana siku ya tatu mjini Bukavu katika hali ya ugomvi. Mkutano huo unaongozwa na bwana Pardon Kaliba Mulanga, waziri wa serikali anayehusika na maendeleo vijijini, lakini wakilishi wa waziri Anselm Enerunga wa mazingira waliomba wanamemba wa upande wake wapinge mkutano huo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Didas na Mujimbo wanaarifu, taarifa ifuatayo. Imefunguliwa siku ya tatu hapa Bukavu mkusanyo mkuu ya chama PRM, patriote resistant maimai. Mkusanyo huo imeanza baada ya vurugo, ikiwa kati ya chama hicho. Chama PRM ikiwa na waongozi wawili Anselme Enerunga na Pardon Kaliba, wote wakiwa waziri katika serikali ya mpito. Siku ya pili na ya tatu wafuasi wa Anselme Enerunga hapa Bukavu walijulisha kama watavuruga mkusanyo ya wafuasi wa Pardon Kaliba. waliondoa hiyo kitisho baada ya meya wa Bukavu kuruhusu kongre ifanyike kwenye mkusanyo ya Bukavu. Wanamemba wa PRM toka Kongo nzima wanapanga daftari za wakandideti zao wanaongea pia namna gani ya kuungana na chama fulani fulani, lakini kuhusu kiti cha rais wa nchi, PRM ya pardon Kaliba inajulisha kama kandideti wao ni bwana Joseph Kabila Kabange. Mkusanyo wa wa Patriot Resistant Maimai itafunga milango zake siku ya tano asubuhi kwenye Sal Fiesta toka Bukavu. Didas na Mujimbo, radio Kapi. tukibaki jimboni Kivu ya kusini, tujulishe kwamba wakaaji wa eneo la Minembwe wanafadhaishwa na mwenendo wa uchaguzi ujao katika eneo lao. Wanataja hali ya mzozo wa kila siku kati ya wanajeshi wa FRDC na kundi za waasi. Kwa mjibu wa kiongozi msaidizi anayehusika na fedha bwana Matthias Mutima Rugira, kundi za waasi na wanajeshi waliojiondosha jeshini wanatawala eneo tatu zenye uongozi wa serikali unashindwa kuongoza mafasilio mengi. Nawe Fiston Ngoma Mayabala kutoka mji wa Uvira. Hata mkuu wa muda wa komisheni wa uchaguzi uhuru pa Minembwe amepatwa na wasiwasi huo. Kwa niaba ya Fataki Kibitakirwa, harakati za uchaguzi iliendelea vizuri hapo mwanzo, wakati zaidi ya elfu makumi hine ya, ya watakaochagua walijiorozesha hapo Minembwe. Kungambo yake hatari ni kwamba wale wajeshi waliosaliki wanakutanana kila wakati na raia na wanaweza kubadili hali ya uchaguzi. Ngambo lingine, kapteni Kabazi na balugu balugu wa brigedi wa mia moja na kumi na mbili pa Minembwe alionyesha kwamba hakuna wasiwasi yoyote kungambo ya wajeshi wa kiserikali wakiwa hapo Minembwe. Tumsikilize. ile ni problem ambayo munike e, inapaswa kujangaje, baangalie namna gisi tunaweza pata security na election pite mu niveau ya mzuri, kwani wale ba, ba infiltrate na wale ba exilisha bauze tuma election ifanyike. Huo alikuwa Captain Kabazi na balugu pa Minembwe. Toka Uvira mimi Fistongo mama ya bala Radio Kapi. Kwa upande mwingine, jimboni Kivu ya Kaskazini, baraza la wazee lina kiongozi mpya Bwana Caron de Telesfort, president wa kundi hilo la kiasili, ana nia ya kupatanisha makabila yote za jimbo ya Kivu ya kaskazini na makabila zingine za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni Abru Munganga. kusudi tutumike tusianguke tena mwile ma, ma mizozo ya mbele, inafaa kwanza turenetre nini tufanya sote, confiance e confiance irenetre entre le communauté. Tusemane ukweli, tuwache unafiki, tusukue mgulu moya ndani na mgulu moya inje. Tudefendre ma maintere ya Congo. Tutafanya pacte, cetadire tutakamata mbuzi au ngombe tunaichinja, tunamwanga damu chini na tunasema maneno uturu ya pembini pembeni ya ile damu. Sasa mwenyatenda mbalimbali ya ile damu yenye tunaangusha chini alo atakuwa ameenda mbalimbali ya kanuni yetu ya pacte, yenye Bwana Karon de Telesport, kiongozi wa baraza la wazee la Kivu ya Kaskazini, aliyeteuliwa jana siku ya tatu chini ya uongozi wa commission ya ukweli na upatanishi baraza hilo linagomboa la zamani lililovunjwa mnamo Disemba mwaka wa elfu mbili na nne. Na jimboni Katanga, kibarua kimoja kya waziri wa ulinzi kya tarehe 15 Machi kinapatia kanali Ngizo Siatilo uwezo wa kuongoza kwa muda jimbo la sita la kijeshi. Kibarua hikyo akisema lolote kuhusu kiongozi wa jimbo hilo la kijeshi. Jemadari Widi Divyoka alihakikisha kwa upande wake kwamba kupata kibarua chenyewe, tufate taarifa kutoka mji wa Lubumbashi. Tulipo moji Jemadari Divyoka Widi yeye usema kwamba alipokea habari hii kwa njia ya simu bila maelezo yoyote, naye ni kamanda wa jeshi Sylvain Buki aliyempasha kuwa amesimikwa kazi kwa muda wote wa uchunguzi. Kanali Ngizo Statilo amehakikisha kuwa ni yeye anayeongoza kwa muda jimbo la sita la kijeshi, akisubiri kurejea hapa Lubumbashi kwa jemadari Claude Chibumbu anayeongoza sasa operation maeneo ya Mitwaba, Pweto na Manono. Kanali Ngizo alisema pia hajui lolote kuhusu hatua hii ya viongozi wa jeshi. Tukumbushe kuwa wiki iliyopita mahakama ya kijeshi ya Lubumbashi imehakikisha kuwa Jemadari Divyoka alimpiga kamanda wa mahakama ya kijeshi ya pale Kamina, kufuatana pia na masemi ya ofisi ya gavana wa Jimbo, pia ya viongozi wa SNCC. Kamanda huyo wa Kamina alikuwa akiongoza uchunguzi kuhusu mawagon iliyoombwa kwa kusafirisha chakula ya waaskari jeshi mawagon hayo yalitumiwa kwa kusafirisha biashara vya wachuuzi wa Kamina, Kabalo, Kongolo na Kindu toka Lubumbashi. Denis Mayori, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Lubero, watu kumi na nne walifariki kisha kuzama katika bahari Edward usiku wa siku ya kwanza iliyopita kwa mkia juzi siku ya pili kwa mujibu wa kiongozi wa mtaa, ni wavuvi waliozama sababu ya pepo kali. Na jimboni Kasa Mashariki, kwa kukomesha taarifa hii ya habari, merkebu ya aina ya bak yenye kusaidia kwa kuvuka mto wa Lokenyi umbali wa kilometa makumi mane na mji mdogo wa Loja haitumike kutokana na sababu za kiufundi. Msafara kati ya kaskazini na kusini aufanyike. Wakati huu wafanyabiashara na wakuu wa kiserikali wanahuzunishwa na hali hiyo mafasiro mingi nawe Chris Mukan kutoka mji wa Mbuji Mai. Tangu siku ya posho, chombo kimesimamishwa ngambo moja ya mtolukeni, hakiwezi kutembea kwani mtumbi moja umetoboka kuna kuwa shida ni tabu kwa gari kufika teritori za Lubefu pia katako kombe gari zinastahili kupitia chumbe kunjia mbaya wa urefu kilomita elfu tatu na makumi tano. Wakaji wa Loja wameona ya kama hakutakuwa ngisi za kuhubiri habari za wagombea kiti kama chombo hicho hakitengenezwa kwa haraka. Kwa zinazotazama biashara, ni tabu kwa kuweza kufikisha bidhaa ku teritori za Loja pia Katakokombe toka Goma au Kinshasa, lakini sokoni vitu vya lazima havija ongezwa bei. Watajiri wa almasi wa pale Loja wamesema ya kama ni taabu kwa kufika pale Chumbe. Tujue ya kama almasi ama diamond nyingi zimetoka kuna mji huo, wanaogopa kuvuka maji za mto Lukeni kumtumbwi, wakisema kuna hatarishwa. Kiongozi wa teritori za Loja ameleta hadi, akisema anatafuta njia ya kuzungumza na wakuu wa Office de Route ili chombo hicho kitengenezwe. Toka Mbujimayi, Chris Mukand, Radio Okapi.