Habari zetu, Joakim Kalumendo. Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, tumekuandalia nini magharibi ya leo? Baraza la Muungano wa Ulaya limekubali kutuma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanajeshi kutoka bara la Ulaya kwa ajili ya kusaidia katika kulinda usalama wakati uchaguzi unaopangwa kufanyika mwezi Juni ujao wakaaji walio kando kando wa mji wa Kasenyi, kilomita makumi tano na tano kusini mashariki mwa Bunia, wamekuwa wakiyahama maeneo yao wakikimbia mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wanamgambo. Leo hii ni siku kuu ulimwenguni kuhusu kupiganisha kifua kikuu. Mjini Kinshasa kama Butembo, viongozi wa afya watatuelezea zaidi Oka. Ni matumaini yangu kuwa umeshinda salama salamini na kwamba wakati huu uko tayari kuungana nasi kwa kuifuata taarifa yetu ya habari. Na ikiwa ndiyo, taarifa yetu inayokamilisha juma hii na ifuatayo sasa ndiyo taarifa kamili ya habari. Baraza la Muungano wa Ulaya umekubali kutumwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa wanajeshi kutoka bara la Ulaya kwa ajili ya kulinda usalama wakati wa uchaguzi unaopangwa kufanyika nchini humu mnamo mwezi Juni. Habari ya kutumwa kwa vikosi hivyo ilitangazwa hapo jana na muungano huo. Wanajeshi hao watasaidia wale wa MONIC ikiwa matatizo yatajitokeza wakati wa uchaguzi. Ili kujua zaidi kuhusu mpango huo, mwandishi wetu Rene Kapita alihojiana na Cristina Gallach, msemaji wa mwakilishi mkuu siasa ya kigeni katika muungano wa Ulaya. Naye alikuwa na haya ya kusema: kundi hiyo itakuja sio kwa ajili ya kupigana, lakini kwa ajili ya kukopesha tu watu wenye nia ya, ya kuharibu mwenendo wa uchaguzi. Kuna kundi ya askari 400 hadi 415 yenye itatawanyishwa hapa mjini Kinshasa kuna kundi zengine za waskari wa Ulaya zenye zitatawanyishwa katika nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kundi hizo zitaongozwa na waskari wazaliwa wa Ujerumani, wa Ufaransa, wa Uswisi na nchi zengine za Ulaya. Na jeshi hiyo itatawanyishwa siku chache mbele ya kuendeshwa kwa uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mjini Kikwiti, wagombeaji walifurahishwa na kuongezwa kwa muda wa kujiandika kama wagombeaji. Mapema leo hii ofisi ya kuandika wagombeaji ilijaa na wagombeaji wengi. Hapo jana wagombeaji zaidi ya makumi mawili waliandikwa. Taarifa ya mwandishi wetu wa Kikwiti, Albert Gapinga, inasomwa studioni na Stefani Mukenditita. Leo tangu saa mbili asubuhi, vyumba vya kuchukua vikaratasi vya kandideti vyenye vilifungwa milango zao jana vilifunguliwa tena kulingana na ombi ya kuendesha muda hiyo ya kuja kujiandikisha kama wakandideti. Azimio ya kuongeza siku kumi kwa muda hiyo ya kuja kujiandikisha kama wakandideti wa kugombea viti vya wanabunge ilifurahisha sana raia wa Kikwit, hasa sana wale wanasiasa wenye kutamani kujitambulisha kama wakandideti kwa kipindi hicho. Mpaka siku ya jana ni vikartasi makumi mbili na moja vya wakandideti vyenye vilihesabiwa kunako chumba hicho cha CEO, kati yao mkiwa wanawake watatu na wanaume kumi na mnane na kati ya makandideti hizo kuna watu kumi na tatu wenye kutokea katika vyama vya siasa na tena kuna wakandideti wa kipekee tano na tena kuna wakandideti tatu wenye kutokea katika miungano za vyama nyingi vya kisiasa. Basi muda huyo wa kuandika wakandideti unaendelea, na inawezekana watu kuja wengi kwa muda hiyo wa siku kumi. Mjini Lubumbashi, wagombeaji wengine wanasema kuwa muda wa siku kumi ulioongeza utawasaidia kukusanya vikaratasi vilivyoombwa na kuandikwa kwa wakati unaofaa. Mpaka jana, ofisi ya Lubumbashi iliwaandika wagombeaji makumane na mmoja wanaogombea ubunge. Neli Kabena anaarifu zaidi kutoka Lubumbashi. Ilikuwa wazi asubuhi hii ofisi ya kupokea makaratasi ya wenye kuhitaji kuchaguliwa kwa hapa Lubumbashi wagombea viti pamoja na wawakilishi wa vikundi vya kisiasa walikaribia hapo ofisi ya BRTC moja kwa moja, vikaratasi vyao mikononi. Walitamani wote kupeleka makaratasi ya wagombea kiti. Wengine nao wanajitayarisha kwa kutengeneza makaratasi yao. Tulipowaji wagombea viti husema kwamba kuongozewa kwa, kwa siku kutawasaidia ili kuwa tayari. Koordinata Jimboni wa CEI kwa upande wake anawaomba wote wanayohitaji kuchaguliwa ya kwamba ni lazima wasisubiri siku ya mwisho. Okay, so uh, isiwe kusudi kwa wagombea viti kufika hapa siku ya mwisho, kama sivyo wana nia mbaya. Tena wasiseme ya kwamba watu wachache kwa kuwapokea habari ya kweli, ni kusema mutare mbili tutayafunga milango. Le 2 avril à 16 heures, on ferme les portes. Jana ofisi ya CEI ilikuwa wazi mpaka saa tatu ya usiku wagombea viti walikuwa wengi ijapo moto ya umeme umekesekana wafanyakazi wa BRTC walitumia mshumaa ofisi ya kupokea makaratasi ilikusudia kuwapa makaratasi madogo itakao wasaidia kurudia asubuhi ya leo mpaka jana usiku watu makumi ine walijiandikisha tangu hapo jana wakaaji wanaoishi kando kando ya mji wa Kasenyi, karibu kilomita makumi tano na tano na kusini mashariki mwa mji wa Bunia, wamekuwa wakiyakimbia maeneo yao ya kawaida. Kwa mjibu wa mwenyekiti wa eneo la Wahemasid, bwana Abayingi Deo Gracias, wakaaji hao waishio katika vijiji vya Tagbo, Buguma pamoja na Nyamaki wanakimbia mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea kati ya vikosi vya serikali na wanamgambo. Chifu huyu anasema kuwa wanamgambo hao wamechoma mo Vijiji vingi katika eneo hilo. Kwa upande wake msemaji wa jeshi la FARDC wilayani Ituri, Captain Shale Buheka, anasema kuhama kwa wakaaji hao ni mojawapo ya mbinu za jeshi la serikali kutoka. buni ya Paul Kaboba ana maelezo zaidi. Bwana Baingi Deogracias husema kama wapiganaji huunguza nyumba nyingi za kandokando kando za Kasenyi. Bwana Deogracias husema tena kama mapambano inayofanyika kando kando na mji wake uleta hofu kwa wakaji. Ni watu wote waliokimbia na wengine mpaka sasa bado kuonekana. Katika mji wa Kasenyi kuna hofu kubwa, wapiganaji wanaopatikana katika mwitu waliunguza nyumba nyingi. Yote hii ilitukia wakati wapiganaji walioshambulia miji ya Buguma, Kanjoka, Kapuru na pengine kapteni Charles. Upande wake msemaji wa FRDC Bunia usema kama ni jeshi iliyoomba kwa wakaji kuondoka vijijini kunayo fanika mapambano Sela kufu raia nisi ye tuliowaomba kuondoka mahali panayofanika mapambano, yote hii ni kwa ajili raia asionekane kama mpiganaji na mpiganaji asionekane kama raia, kufatana tuna masemi ya kapteni Charles Bweka mapambano yanayoendelea mpaka leo Bunia. Paul Kaboba, Radio Okapi. Kumetokea na mashambulizi mapya katika eneo la Ninja kilomita makumi manane magharibi mwa mji wa Bukavu. Habari zinasema kuwa katika usiku wa siku ya tatu kuamkia siku ya nne, watu waliokuwa na silaha walishambulia kijiji cha Kabona. Watu hao wanazaniwa kutoka katika milima iliyo kando kando na kijiji hicho. Wakaaji ambao wamekuwa wakilalamika kutokana na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama, wanasema kuwa watu hao walikuwa ni wanamgambo wa kiutu kutoka Rwanda. Kutoka Bukavu, ifuatayo ni ripoti ya Didas na Mujimbo kwa kujielekeza upande wa Kanyola kwenye kilometa kumi na Ninja, inabidi wakaaji wasindikizwe na majeshi za FARDC makusudi usalama ni mbovu. Kila kurudi sokoni, wanalazimishwa kulipa kiasi cha franka mia moja na makumi tano usiku. Wakaaji wengi wa Ninja wanalazimishwa kuondoka makao zao kusudi ya kulala kando ya pozisheni za majeshi za FARDC. Tusikilize ushuhuda wa huyu mkaaji mwa Baroni. Sisi huko Ninja tuwezi sema kama kuna usalama juu, hakuna kwetu. Tuko naenda kutembea, kuna kulala mnyumba, hakuna. Hatuna amani huko kwetu Ninja, hatulali mnyumba. Wengi wako nalala karibu na wasoda ya faders, pakuokopa mashambulizi Usalama mdogo linapoozesha kazi zote huko Ninja. Hata wakantonie wanaogopa kutumika peke yao. Tumsikilize mwongozi wao Felix Nkunzi. Hali hii tunaotumika ngumu sana kantonia, ataingia mpori kutumika niiko, anaogopa samoja, nderehmu amshukie pale, amkamata au mpige risasi. Hakuna gisi mtu anaweza fanya kazi naiko, anaogopa kila wakati kusudi kantonia aingie mpori. Alors hatutakuwa na gisi ya kusema kazi kazi yetu ya kantonaje, sisi, yetu sisi, tuna kazi, askari wana kazi yao, wakaaji Waninja wameona hofu kufatana na uchaguzi umepangwa karibuni. toka Bukavu, Didas na mujimbo radio Kapi. na mtaani Lubero katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, watu wasiojulikana walishambulia kijiji cha Kateri katika usiku wa siku ya tatu kuamkia siku ya nne. Washambuliaji hao ambao wanakadiriwa kuwa zaidi ya kumi wote walikuwa na silaha. Mwandishi wetu wa Butembo Bwana Ten Muhindu Muhole anasema kuwa wajambazi hao walipora mali nyingi pamoja na kumnajishi msichana mdogo mwenye umri wa miaka kumi na miwili. Hadi wakati huu waharibifu hao hawajashikwa. Kiongozi wa mtaa wa Walikale Jimboni Kivu ya Kaskazini aliyeanza kazi katika mtaa huo tangu tarehe kumi na moja Machi Bwana chin... Chinsuku Mutole anasema kuwa anasikitika sana kuona tangu aheshimikwe mtaani humo majuma mawili yaliyopita, hakuna pesa zinazoingia katika kasha ya serikali. Huku anaelezea katika, katika mtaa huo ulioko kwenye umbali wa kilometa mia tatu magharibi mwa Goma, wanajeshi pamoja na watu wa, wa idara ya upelelezi na uhamiaji na wamekuwa wakiomba kodi ya serikali kwa matumizi yao wenyewe huko waliotajwa ni wanajeshi wa brigedi ya makumu manane na nne ambao wanajifanya kama watoza kodi katika maeneo ya kuchimba madini. Kodi zote zilizolipwa kwa ajili ya machimbo ya madini ya hombo pinga na bisi zinaingia mifukoni mwao. Huyu hapa akielezea. Katika migoti za madini ni watu wenye silaha ndio wanaotumika pamoja na wachimba madini. Pahali pa hawa kupita kwa kazi za serikali, wanashiriki na watu hao, na hao wanachukua fedha na hawapani hata kikaratasi kinachoshuhudia kuwa wahusika wanakuwa kwa mustari na serikali. Maeneo kwa mfano ya Kilambo, tunalipisha madini kulingana na bageti ya mtaa wa Likale, kwa kilograma moja Tiriti, wanalipa franka hamsini kwenye mtaa sehemu hizo. Kwa bahati mbaya, kulipipishwa na watu wa FRDC ANER na DGM, kisha ki kuonana na viongozi wao, hali ilirudi kuwa nzuri, ila maeneo mengine hali mbaya yaendelea. Leo ni siku kuu ya kupiganisha ugonjwa wa kifua kikuu ulimwenguni kote. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasemekana sasa kuwa ugonjwa huo umeanja tena kuwashambulia watu. Habari hiyo ilitangazwa na shirika la Kongo linalohusika na kupiganisha ugonjwa wa kifua kikuu pamoja na ukoma. Inaarifiwa kuwa kwa sasa kuna wagonjwa wasiopungua elfu makumi tisa na sita waliohesabiwa. Miaka michache iliyopita ugonjwa huo ulikuwa umekosekana kabisa. Kushimikwa kwa mitaa mingi ya afya nchini kumekuwa kukisaidia e piganisha ugonjwa huo. Hata hivyo, kiongozi wa miradi katika shirika la kupiganisha kifua kikuu na ukoma injini anaelezea kuwa mtu akikohoa kwa zaidi ya siku kumi na tano inafaa apeleke hospitalini, kwani hiyo ndiyo njia pekee ngumu inayohitajika kupiganisha ugonjwa huo. Na mjini Butembo, waongozi jimboni wanaopiganisha ugonjwa wa kifua kikuu pamoja na ukoma katika ushirikiano na viongozi wa wilaya ya kiafya ya Butembo waliongea na waandishi wa habari ukuelezea kuhusu ugonjwa huo na namna ya kutibu. Kutoka Butembo, Etieni Muindo ametukusanyia taarifa ifuatayo. Kifua kikuu ni tatizo kubwa ya afya hapa mjini Butembo na kandokando kando shida hiyo inaongezeka kwani mara nyingi na ma wagonjwa wa kifua kikuu wanaugua pia maradhi ya ukimwi. Hapa nyumbani Butembo, mtu mmoja juu ya elfu moja anaugua kifua kikuu, na inaonekana kifua kikuu pamoja na ukimwi ndiyo sababu ya pili ya kifo hapa nyumbani Butembo, nyuma ya malaria, alieleza daktari Jean Paul Mundama, mganga mkuu wa district ya afya hapa mjini Butembo. Naye Daktari Ferdinand Bahindirana, kiongozi wa coordination yenye kupiganisha magonjwa ya ukoma na kifua kikuu jimboni Kivu ya kaskazini anasema ugonjwa wa kifua kikuu ni ugonjwa kama magonjwa mengine, na anaomba kila mtu mwenye kukohoa zaidi ya siku kumi na tano ajielekeze kwenye kituo cha afya, huko atapata dawa ya bure na ataweza kupona. Kiripoti toka Butembo, mimi Ethel Mwindo, Radio Kati. Na kwa mwisho nchini Kongo Brazzaville, watoto mia moja kumi na watano walioshiriki katika makundi yaliyo na silaha wameanza kupata mafunzo ya kujifunza kazi mbalimbali mbali, pamoja na kurudi katika maisha ya kijamii. Mafunzo hayo yanafadhiliwa na Marekani kwa zaidi ya dola za kimarekani laki tatu. Taarifa ya mwandishi wetu wa Brazzaville Arsene Severe inasomwa humu studioni na Fabie Kambinzi. Mafunzo itapewa na kiongozi usikaye na ofisi ya kutoa jeshini watoto kwenye kwenyi DDR, mama Madeleine, bila itadumu miezi moja, itangalia zaidi watoto wana mungambo mia moja na makumi tano watapewa madibisho ama namna ya kuishi kwenye majama pamoja na musaada ya ofisi nchini usikaye na watumishi na ya kupewa makazi, watoto hawa kati ya umri kumi na tano na makumi mawili na tano watajifunza makazi mbalimbali mbali kufatana na ombi yao, na watapewa tena madibisho ya kuepuka sida. Serikali ya Amerika njo inapana musaada ya maelfu mia tatu na makumi mbili ya dola amerikani juu ya mafunzo hawa watoto hawa mia moja na kumi na tano watawaweka ndani ya masenta tanu ya muji la Brazaville, Gaboma pia na Owanda kaskazini la nchi Brazaville. Wao pia watapewa misaada sawa vile wakubwa wao. Na ndugu msikilizaji, na ni kwa taarifa hiyo ya Brazaville ndiyo tunakamilisha taarifa yetu hii ya habari. Nasema kwa heri, tukutane wiki ijayo.