watu wawili waliuawa na nyumba za nyasi makumi sita, makumi tano na sita ziliunguzwa hapa mjini Kinchasa. Mvua kali zilizonyesha siku ya posho usiku na jana siku ya Mungu zilisababisha vifo vya watu 12 na kuharibu nyumba na vifaa vingi. Kiongozi wa mtaa wa Masina na wasiwasi wasi wa magonjwa mbalimbali yasizitukize, tutasikiliza punde bwana Tussin kapuku Mafula na habari kutoka Matadi jimboni Bakongo hujulisha kwamba bea ya vyakula vya lazima ya kwanza inapanda sana upande wa mji mdogo wa Mwanda ni sababu ya hali mbovu ya usafirishaji kati ya boma na Mwanda. Wakaaji wanaomba msaada wa wakuu viongozi. Leo ni siku ya kwanza tarehe 10 Aprili mwaka wa elfu mbili na sita asenti kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga habari zenyewe wilayani Ituri kwa kufungua ukarasa huu wa habari za jioni. Presidenti wa kabila la Wando ni mwenye kuhakikisha kwamba kijiji chake kilishambuliwa siku ya posho usiku na Walendu, ni kwenye umbali wa kilometa makumi nane na Bunia, kando ya Pandroma. Bwana Cesar Chuma alieleza kwamba watu wawili waliuawa na nyumba za nyasi eh, makumi matano na mnane ziliunguzwa. Komisa kwa muda wa Itura anaeleza kwamba Monik na wanajeshi wa taifa pamoja walirudisha usalama Ikibaki tu masikilizano kati ya kabila hizo mbili yarudi. Na kwa upande mwingine, milio ya risasi ilisikika mara tena kati ya katika kata muungu mjini Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini, nikiisha siku chache za maandamano yenye kupinga hali ya ukosefu wa usalama. Watu wawili walitamani kupora nyumba ya mwananchi mmoja. Ujumbe kutoka Kinchasa uliwasili jijini humo kwa kutafuta suluhisho. Mafasiro mengi kutoka mji wa Bukavu Wakaaji wa kata mbalimbali za hapa Bukavu wameamuka katika wasiwasi wiki ilipita. Siku ya Mungu usiku, watu wakimiliki silaha wakivaa vazi za kijeshi walikusudia kushambulia mkaaji mmoja wa kata Mungu. Tukumbushe kwamba katika huo huo kata watu wawili waliuawa posho ilipita. Kwa hiyo sababu hii wiki waongozi wa ANR na mshauri mmoja wa Rais Marcelin Chishambo wamewasili Bukavu. Wamekuja na elfu ya mapolisie kusudi ya kuunga mkono majeshi katika operesheni za usalama usiku. Tumsikilize Marcelin Chishambo. Tulikuja na waskari polisi mia moja makumi mbili na wengine makumi mnane wanasubiriwa kuja katika siku zijazo. Tulikuja na hao kutoka Kinshasa sababu wao ndio walipewa mafunzo hapa karibuni. Mia moja walifunzwa na waangolas na wengine mia moja wakafunzwa na Wafaransa. Wapolisi walio mjini Bukavu hawana uwezo wa kufanya kazi ya namna sawa sababu hawana vifaa, lakini tunajitahidi ili nao wapewe vifaa vinavyostahili, lakini wanastahili kwanza wapewe mafunzo. Toka wiki ilipita doria za majeshi za FRDC, polisi, ANR, DGM na MONUC zimeanza kuzunguka katika kata za Bukavu. Toka Bukavu Didas na Mujimbo Radio Kapi. Taarifa ya mwandishi wa Bukavu Didas na Mujimbo kuhusu hali ya ukosefu wa usalama yenye kutawala jijini Bukavu. Hali hiyo ilishutumiwa na wakaaji sababu ilisababisha vifo vya wananchi. Upande wa mji wa Kinshasa, mvua kali zilizoonyesha siku ya posho usiku na jana siku ya Mungu zilisababisha vifo vya watu kumi na mbili na kuharibu nyumba na vitu vingi kadhaa. Watu saba waliuawa katika mtaa wa Kisenso, mbili mtaani Ngalima, moja katika mitaa Limetee na Kitambo na Kalamu. mafasilio mengi nawe Joakim Kalumendo. Watu wote waliofariki hawakufariki katika mazingira ya kufanana. Wale saba waliofariki Kinseso, wakiwemo watoto wa watano na watu wakubwa wawili, walifariki baada ya udongo ulimomonyoka kuangukia. Yule aliyefariki Limetea akiwa mwanamke, ukuta nyumba ulimwangukia, na huku mme aliyefariki huo Kalamu huku aliweza yeye kuzama maji. Na wale waliofariki Kitambo Ngaliema waliweza kufariki baada ya uguza ushinga ya umeme. Matokeo hayo mpaka sasa yangali ya mwanzo. Mbali na matokeo hayo, uharibifu ulikuwa mkubwa katika mtaa wa Kinshasa. Wanafunzi ambao walikuwa wakitarajia kufanya mashindano yao ya utungo kunako masomo Dima waliweza kuhamishwa hadi huko Kabambare na huku habari ikiharifu kuwa dima iliweza kuharibika na mafuriko ya maji ya mvua. Mito minne ambayo inapita mtaa wa Masina uliweza kujaa na huku mafuriko mengi yakakuwa katika kata hizo zote. Mafuriko hayo yaliweza kuonekana pia katika mtaa wa Kimbanseke lingwa la Selembao ambako watu walibaki katika matatizo makubwa. Hiyo ni taarifa ya mwandishi wetu Inosa Olenga ikitolewa studioni na Joakim Kalumendo. Na kuhusu mvua hizo za wikendi, kiongozi wa mtaa wa Masina ana wasiwasi wa magonjwa mbalimbali, sababu kwa mjibu wake huo ni msiba kwa mtaa wa Masina. Bwana tusen kapuku mafula njiani mwa simu na Innocent Olenga la komune de Masina mtaani Masina, watu waliasirika katika kata la Kimbangu Boba na hasa sana kata Ntuzi wa Mbombo. Wakaaji wengi wa kata hizo wamo katika hali ya kuzama kinachoelekea makao hapa. Kuna uharibifu mwingi. Inafaa kusema kuwa raia wamo katika hali ya matatizo kwa vile wamekimbilia juu ya mabati ya nyumba zao hadi wakati huu kuna watu ambao wamekaa juu ya mabati ya nyumba zao. Hali ni mbaya, inafaa kungoja tena siku mbili ili maji yatelemke sehemu ya pool malebo katika mto Kongo. Vyoo pia vimejaa na vimezama. Kuna uoga wa kuona kuwa magonjwa ya kuambukiza yanaweza kushambulia wakaaji. Inaombwa kumwanga maji katika maeneo hayo pale maji yatakapokauka. Habari kutoka Matadi jimboni Bakongo hujulisha kwamba bei ya vyakula vya lazima ya kwanza inapanda sana upande wa mji mdogo wa Mwanda sababu ya hali mbovu ya usafirishaji kati ya boma na Mwanda. Wakaaji wanaomba msaada ya ya wa wakuu viongozi. Taarifa ya mwandishi wetu Dani Kinde anatolewa na nao Wakim Kalumendo. Mazao ya kilimo ambayo yamepandishwa bei ni yale ya muhogo. Habari zinaarifu kuwa tangu yenga moja sasa, gunia moja ya muhogo imetoka kwa bei ya elfu tisa hadi elfu kumi na nane yani, yaani ikiwa ni asilimia mia moja. Ehe, wa, wa, watumiaji unga huo wa mwogo wamekuwa wakilalamika kwa vile faranga za kikungumani thamani yake mbele ya dola za Kimarekani bado imesalia sawasawa. Wafanyabiashara kwa upande wao wamesema kuwa kupandishwa kwa bei kunatokana na kwamba barabara ya kutoka Boma hadi Muanda imekuwa ikiharibika siku za hivi karibuni. Wao wamesema ili kuweza kufika katika mji huo inafaa siku nne, na huku wameelezea pia kuwa meli ndogo ya Onatra am, ambayo ilikuwa ikitembea kila siku inapita sasa siku mbili kwa juma moja. Nao wamesema kuwa ni vigumu kwa kuweza kusafiri na bidhaa ambavyo si vingi zaidi. Alipohojiwa na radio Okapi kupitia njia ya simu, kiongozi wa mji wa Mwanda ameweza kuelezea kuwa hali hiyo imejulikana na viongozi wote wa serikali, lakini hakuweza kutoa suluhisho yoyote ile. Hata hivyo Bwana Kualo Selo ameweza kuelezea na kutaka raia wao watulivu kwa vile hivi karibuni barabara hiyo itaweza kutengenezwa. Na huku wiki iliyopita kikundi ambacho changanyiko -chang cha shirika la barabara ofisi de rut malata forest ya kwanza waliweza akutembelea katika eneo hili ili kukadiria namna gani wataweza kurekebisha barabara hiyo ha, wakati huo raia wameendelea kutatizika. Na jimboni kivu ya kaskazini, mabishano kuhusu uchumi yanaendeshwa huko Walikale shirika za serikali na wanajeshi wanapokea uchumi wenye kupingwa na wakaaji. Taarifa kutoka mji wa Goma, uwanja huu wa ndege wa Kilambo umekuwa kwenye umbali wa kilometa ishirini na mji wa Walikale, imekuwa njia ya barabara yenye imegeuzwa uwanja wa ndege mtaani Walikale kwa siku umepokea ndege zaidi ya mara kumi. Kwa kusafisha mahali hiyo, wakaaji wamejitoa kwa kukata majani kando ya barabara hiyo, ila ushuru wote umechukuliwa na ofisi za serikali, hususa DGM, chumba cha usafirishaji pia wa askari. Hali hii imenung'unisha wakaaji wa Kilambo. Kwa wakati yote si wa population tunaona tu, lakini kwa kutusaidia sawa vile wengine wanapata msaada kukiwanja hatupati tunaona minere inaingia na, na bunga zinatoka zinashuka na njonye tunaona, lakini kwa kupata msaada ya kusema kitu fulani inasaidia population misi juu, wakataji wa majani ni wengine, lakini vagulai ya pesa ni wakubwa hapo kwa upande wa shirika isikayo na mambo ya usafirishaji wa ndege haijui jambo hili. Hata chumba cha usafirishaji kimenena kwamba uwanja huo si bora kufuatana na kanuni ulimwenguni za viwanja vya ndege. Imeomba tu wakaaji hao kuomba haki yao kwa wanaohusika na jambo hilo. Kanda la nane la jeshi kwa upande wake, limehakikisha kwamba kimekwisha kataza askari kuchukua ushuru wowote pa Kilambo. Ni vema kutuwafahamisha kwamba Kilambo ndiyo mahali moja tu penye kusaidia ya ndege kutua. Walikale, wanabiashara wameona ni bora, kwani imesaidia kuleta bidhaa mtaani humo. Moise Mtunga Lukube, kwa niaba ya Redio Okapi, Goma. Na president wa shirika ya kutetea haki za watumishi wa SNEL anaomba serikali ya mpito okomesha hali ya kupunguza bei ya moto umeme kwa shirika kumi na sita zilikutumika hapa nchini. Bwana Palata Wingi alieleza hivyo wakati wa maandamano ya kusimamisha kazi juma jana. Sababu ya hali hiyo ni gani? Nigani mwandishi Tugirojet. Taarifa yake imetolewa na Joakim Kalumendo. O kwa mjibu wa palata Wingi, kwa majimbo matatu hasa Kinshasa na Bakongo pamoja na Katanga, mashirika 16 yameweza kupunguziwa bei na hapa ni kwa zaidi ya dola milioni 15 za Kimarekani katika kipindi cha kutokea mwaka 2001 hadi 2006. Bwana Wingi anasema kuwa mashirika mengi alioteremshiwa bei ni pamoja na mashirika ya kutengeneza bia, hoteli na kadhalika. Na huku alisema kuwa mbele ya kuweza kuteremshwa kwa bei shirika linaposha kufuatilia ya kanuni zinazofaa hapa. Aliweza kuelezea kuwa msemaji huyo kuwa shirika la umeme SNEL pamoja na wizara ya uchumi wameweza kutumika katika hali ya wizi. Presidenti wa shirika la kutetea haki za watumishi wa SNEL ameeleza kwamba hiyo ni hali ya wakuu wa shirika lake, waziri wa nguvu na uchumi, wa kuharibu uchumi wa taifa na tukibaki hapa mjini Kinchasa, tujulishe kwamba kumeendeshwa tangu leo hii hadi siku ya tano ijayo mafunzo ya kuhimiza raia kuhusu uchaguzi. Wanashiriki wanamemba wa shirika za maendeleo za hapa nyumbani. Tusikilize mafasilio ya bwana Patrik Janga akiwa kwenye mikrofoni ya Dona Madimba. Mwanzo watajisaidia na maandishi yaliyoandikwa na wakuu wa sheria pamoja na CEI. Hapa anataja katiba ya Jamhuri ya Tatu, sheria ya uchaguzi, na hatua ya kuheshimisha sheria ya uchaguzi. Mbali na hayo, washiriki wataunda kile wanachokiita trus electoral ambayo itafanyika kwa mara ya kwanza nchini mwetu. Tulifuata mfano wa Kanada. Hapo tutapendekeza kwa mgombeaji mambo ya muhimu inayopashwa kufanyika kwa haraka, kwa sababu nchini mwetu mgombeaji anapofika anaelezea kuhusu maisha yake, masomo yake na diploma ambazo anazo bila ya kuelezea kuhusu matatizo ya mwananchi hapa ni suala la kukadiria matakwa ya, ya wananchi na kufahamu kama kila mgombeaji anawaza je kuhusu matatizo hayo. Basi tutakuomesha taarifa hii na muhtasari wa habari. Prezidenti wa kabila la Wando katika wilaya la Ituri amehakikisha kwamba kijiji chake kenye kupatikana pembeni ya Pandro maumbali na na wa kilometa makumi na nane na Buni akilishambuliwa siku ya posho usiku na Walendu. Watu wawili waliuawa, na nyumba za nyasi makumi matano na mnane ziliunguzwa hapa mjini Kinchasa, mvua kali zilizoonyesha siku ya posho usiku na jana siku ya Mungu zilisababisha vifo vya watu kumi na mbili na kuharibu nyumba na vifaa vingi. Kiongozi wa mtaa wa Masina ana wasiwasi magonjwa mbalimbali asijitukize mara tena. Tulimsikiliza Bwana Tusin Kapuku Mafuta katika taarifa hii na habari kutoka Matadi nyimboni Bakongo, hujulisha kwamba bei ya vyakula vya lazima ya kwanza inapanda sana upande wa mji mdogo wa Mwanda ni sababu ya hali mbovu ya usafirishaji kati ya mji mdogo wa Boma na wa Mwanda. Wakaaji wanaomba msaada wa wakuu viongozi. Huo utakomesha matangazo ya jioni ya leo, inasema shukran kwa wote waliojiunga nasi. Taarifa nyingine katika lugha bao na tukufu la Kiswahili itatolewa kesho asubuhi na Stefan Mukendi Nkita. Mimi zamu langu ni kesho magharibi kwa wakati huu huu na katika masafa haya, kwa yarini <laughs>