Oh, eh, jimboni Bandundu, watu wapatao makumi mawili na wanane wamefariki katika kipindi cha siku mbili na ugonjwa wa utii wa mgongo, yani menenjit katika mji wa Tandombelo. Hadi mpaka sasa sababu za ugonjwa huo katika eneo hilo hazijajulikana. Ni idadi ya watu makumi matano na watatu ndio walihesabiwa mwishoni wa juma iliyopita katika eneo hilo wakiwa na virusi vya ugonjwa huo. Ni kugumu kufahamu jibu gani korti ya sheria itatolea kwa ombi la vyama vimoja vya kisiasa ya kukataa kandideti ya Joseph Kabila katika ugombeaji wa urais sababu ya hali yake ya, ya mwanajeshi. Gazeti ya serikali namba saba la tarehe 1 Aprili ilitangaza amri ya rais yenye kuitika kama Joseph Kabila ameondoka mwenyewe katika majeshi. Amri hiyo iliyosainiwa mnamo tarehe 15 Machi inajitokeza kisha kujiandikisha saa mpiga kura kwa Josefu Kabila mwaka jana. Tutaleta mafasilio mengi punde kidogo. Jimboni mashariki, diosesi ya Wamba itapata punde walimu wa kwanza wa Mbuti kwenye idadi ya somo 300 wa Mbuti 5 wanahudhuria 15, wakiwa katika kipindi cha mfupi cha sekondari. Hao wataimiza wenzao kwa kuendesha masomo. Asanti kwa kuwa wengi nasi njiani, mwanga habari zenyewe. Jimboni Bandundu, watu wapatao makumi mawili na wanane wamefariki katika kipindi cha siku mbili na ugonjwa wa utii wa mgongo, yaani meningitis, katika mji wa Tandombelo hadi mpaka sasa. Sababu za ugonjwa huo katika eneo hilo hazijajulikana, lakini daktari kiongozi wa hospitali ya Nyoki, mojawapo ya mitaa ya jimbo hilo, bwana Justin pia Bokelo, anasema kuwa watu makumi matano na watano walihesabiwa mwishoni wa juma iliyopita katika eneo la Tandombelo kuwa na virusi vya ugonjwa huo. Hivi sasa kikundi cha wajuzi kimetumwa katika eneo hilo kwa ajili ya ugonjwa huo. Huyo hapa daktari Justin pia akiojiwa na mwandishi wetu Dona Madimba. Kufuatana na hesabu yetu mpaka sasa kuna watu makumi matatu na watano na watu makumi mawili na wanane waliofariki. Tulielezea malalamiko yetu kwa viongozi wa jimbo pia kwa wale wa Kinshasa. Shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres wamejibu kwa sababu ujumbe wao umefika tayari hapa. Ujumbe huu utaenda Kanimbelo wakati tukingojelea madawa ya usaidizi ili ku kuangamiza ugonjwa huo. E basi, ugonjwa huo ambao haujulikani na watu wengi unaua sana. Mwandishi wetu Dona Madimba alipata maelezo mengi kuhusu ugonjwa huo. Taarifa yake inasoma mu studioni, nawe Joakim Kalumendo. Ugonjwa wa men meningitis, yaani uti wa mgongo unaitwa hivyo kwa sababu unaathiri katika maeneo ya ubongo. Na huku inaitwa ugonjwa huo kama meningitis, kama ugonjwa ucho mgongo, kwa sababu unaathiri katika maeneo ya kichwa, katika maeneo hayo yanaitwa menange. Kwa mjibu wa madaktari, wanasema kuwa ugonjwa huo ni katika tofauti mbili, huku Inasemekana kuwa kuna ugonjwa huo meningitis ama ucho mgongo wa ubongo pamoja na ule unaotokana na uchafu huko. Ugonjwa wa meningitis ama ucho mgongo huo ni huku ma ugonjwa ambao unaelekea katika maeneo yote na unaotatizika una na unaosababishwa na ugonjwa huo na virusi vya meningitis huku. Inasemekana kuwa hata hivyo ugonjwa huo ni hatari zaidi na ambao unasemekana kuwa umekuwa kupelekea vichwa kuweza kuumwa vya wale walioathirika na ugonjwa huo, na inasemekana kuwa wagonjwa wa ugonjwa huo wanapata moto mkali pamoja na shingo kuweza kusimama wima pamoja na kuweza kutapika. Ili kuweza kutibu ugonjwa huo, inahitajika kuwa wagonjwa wote wape, waende kunako daktari ambao wanaweza kuwaandikia ma, madawa yanayohitajika. Inahitajika kuona daktari na kwamba kuna matatizo makubwa sana endapo hautatibiwa. hauta itafahamika kuwa ugonjwa huo umekuwa tangu zamani, na kwamba dawa inayohitajika ni kuenda kunako daktari kwa kupata maelezo zaidi, na amba ni kwamba ni ugonjwa wa hatari. Hapa mjini Kinshasa inatimu saa kumi na moja jioni kupita dakika tano. Ni jibu gani korti kuu ya sheria itatolea kwa ombi la kukataa kandidati ya Joseph Rais Kabila katika ugombeaji wa urais sababu ya hali yake ya mwanajeshi? kwa sasa ni kugumu kufahamu jibu kwa swali hilo. Tangu kutangazwa na tume la uchaguzi kwa wagombeaji wa urais, vyama vimoja vya siasa sawa vile Convention Chretienne pour la Démocratie, Front Patriotique na Mouvement de Solidarité pour le Développement. Vyama hivyo vya kisiasa vilishutumu hali ya kijeshi ya Joseph Kabila. Kwa wakati huo huo gazeti ya serikali namba saba ya tarehe 1 April iliyopita imetangaza amri ya rais yenye kuitika kama Joseph Kabila ameondoka mwenyewe katika majeshi. Amri hiyo iliyosainiwa mnamo tarehe 15 Machi inajitukiza kisha kujiandikisha sawa mpiga kura kwa Joseph Kabila, inapita sasa mwaka moja, sio hali ya mvurugo, alieleza mwakili Nkulu Kilembo, kiongozi makamu wa chumba cha kazi cha rais Joseph Kabila anahusika na swali za kisheria. Tumsikilize akiwa njiani mwa simu na Inosa Ulenga. Tarehe kumi na tano Machi rais alisaini dekri ya kukubali kujiuzulu kwa ofisa mkuu wa jeshi. Sheria inasema nini kujiandika kama mpiga kura? Kipengee cha tisa kinasema kuwa wasiopashwa kujiandikwa kama wapigaji kura ni wanajeshi pamoja na polisi wanaoendelea kutenda kazi wakati wa kujiandika kama wapiga kura. Ni mwanajeshi lakini haongozi kazi ya jeshi. Kwa upande wake, komisheni ya uchaguzi hu imehakikisha kwamba iliheshimu na kufuata sheria sababu ilifuata iliyotayarishwa na uwaziri wa ulinzi pamoja na uongozi wa majeshi. Ni vituo hivyo viwili ndio vilituma kwenye sei daftari ya maofisa wanaotumika alisema, padri Apoliner Malumalu, presidenti wa tume la uchaguzi huru, yupo mbele ya mikrofoni ya innocent Olenga. Wakati walipojiandika wapigaji kura, kumbukeni sheria ilisema nini? Sheria ilisema juu ya wanajeshi walioendelea kutumika. Kwangu kama ofisi ya si, nilipashwa tu kujielekeza kwa waziri wa ulinzi na kwa kiongozi wa jeshi la Kongo. Viongozi hao wawili wana uwezo wa kusema kama mtu bado angali mwanajeshi au la. Viongozi hao walitoa orodha ya maofisa wakuu wanaoendelea kutenda kazi Procedure hapo ni mwisho wa kazi ya sei. Kujiuzulu kwa katika jeshi ni mpango ambao hautuelekei huo, ni mpango wa jeshi unaelezea dikrii hii hainyelekei mimi. Nakuelezea kuhusu wakati sei ilikubali kumwandika kama mgombeaji. Usiniulize kama mtu ni mwanajeshi, bali uulize wizara ya ulinzi, uulize pia amri jeshi wa jeshi la Kongo, uulize pia kuna na kwa baraza la ushauri wa ulinzi. na mjini Butembo, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shirika Alfa Ujuvi inatayarisha wanamemba wake kwa uchaguzi ujao. Kwa muda wa siku tatu shirika Alfa Ujuvi ikihusiana na tume la uchaguzi huru pamoja na PNUD ilielemusha watu makumi matatu na tano kati yao wambuti mnane Etienne mwingi wanaleta mengi kutoka Butembo ni kupitia sanamu juu ya karatasi ndiyo walimu wanafunza watu wazima kusoma, kuandika na kuhesabu, kwa matamshi ya Mama Siauswa Nzuri, anayehusika na mafunzo ya watu wazima mtaani Beni na Lubero. Senta mia moja arobaini na tano zimefunguliwa tangu mwezi wa Januari mwaka huu katika mitaa ya Beni na Lubero. kufunza watu wazima ni rahisi, alisema kwa ngambo yake Bwana Paul Mahamba, akiwa mwalimu kwenye shirika Alfa Ujuvi. Kila senta inafunza watu arobaini kwa siku hamsini. Kupitia ulizo ndogo ndogo, wanafunzi wanavumbua kichwa cha somo, kwa mfano demokrasia, uchaguzi, katiba ya nji na uhuru. Mafunzo yanafanyika katika lugha la Kiswahili, lakini kwa mafasirio zaidi mwalimu anaweza kutafsiri kwa lugha la Kinane, kwa matamshi ya mbilikimo Msailia Anre aliyealikwa kwa semina ya juma iliyopita, wa Mbuti wa mtaa wa Beni wanafuata mafunzo na juhudi sana, na wameamua kushiriki kwa uchaguzi ujao kama wapigaji kura, pia kama wachaguliwa. Nikiripoti toka Butembo, mimi Eteri Mwindo, Redio Kapi. Kwa kifupi, jimboni mashariki, diosesi ya Wamba itapata punde walimu wa kwanza wa Mbuti. Kwenye idadi ya somo mia tatu wa Mbuti elfu tano wanahudhuria kumi na tano wakiwa katika kipindi cha mfupi cha sekondari, kwa mjibu wa Padri Franco Laudani, kiongozi wa komisheni ya Injili kwa ajili ya Wambuti wa diosezi ya Wamba. Wambuti hao watakuwa walimu kwa kuhimiza wenzao ili waendeshe masomo. Tukibaki jimoni mashariki, tujulishe kwamba soko ya mji wa Kisangani inapokea siku hizi ng'ombe nyingi kutoka nchi jirani. Wanyama mia na kupita walifikishwa mjini humo kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati, kwenye umbali wa kilomita mia tano na kupita kaskazini mwa Kisangani. Lakini kwa sasa hali hiyo huenda kusababisha ukosefu wa usalama kwa wachuruzi wa ng'ombe nyingi. Jimboni Maniema, shirika la raia la Kibombo kwenye kilometa 117 na Kindu inalaumu hali ya usumbufu kutoka watumishi wa shirika la upelelezi wenye kulilipisha kodi ya mawasiliano. Tusikilize mafasiri ya Bwana Onda Kasile, kiongozi wa shirika la raia la Kibombo, akiwa mbele ya maikrofoni ya Gabriel Wamenya. Sababu wanaomba malipo kila mara, wananiomba nilipe kodi bila kunijulisha kiasi. Wanasema kwamba wao wanaruhusiwa na viongozi wa jimbo na liwali. Wa jimbo la Equater alizindua kazi za ujenzi wa barabara Bobala, Bompama na Sekli Benonga kusini mwa Mbandaka. Kazi hizo zinasaidiwa kifedha na FAO ikisaidiwa pia na PAM. Wakaaji wa eneo hizo wanafurahishwa uh, na ujenzi wa barabara hizo uh, zenye kusaidia kwa kusafirisha mazao ya kilimo. Tuwasikiliza mbele ya maikrofoni ya Paul Richard Malengela. Tunashukuru sana kwa kutengeneza barabara hii, kwa sababu tuliteseka sana. Wakati tulipoanza kulima mashamba haya, tulikuwa na matatizo ya kuondoa mazao yetu porini. Kwa kubeba mazao yetu, wachukuzi walikuwa wakituomba nusu ya mazao yao. Hata kama mmepakiza mazao yenu katika gari, mnafika siku mbili mbele ya gari kwa eneo la urefu wa kilomita 4. Katika mwaka 2003 tulijaribu kutengeneza barabara hiyo kwa Konu, lakini hatukuweza. Tulipotoa mchele kwa wingi, tuliomba mashirika ya misaada kwa ajili ya kupata usaidizi, ndipo FAO ilituma wafundi wake kwa kutusaidia na kutupakizia mpunga wetu. Kwa sasa mazao yetu yatakuwa yakiondoka porini bila matatizo. Tulikuwa na shida ya kupeleka mazao yetu mpaka Mbandaka. Tumefurahishwa kabisa na kukarabatishwa kwa barabara yetu hii kuendelea Mbandaka kandaka. Ndiyo itakomesha kipindi cha jioni kabla ya kuagana nanyi na wakumbusha mutasari wa habari jimboni Bandundu. Watu wapatao makumi mawili na wanane wamefariki katika kipindi cha siku mbili na ugonjwa wa uti wa mgongo, yani menenjit, katika mji wa Tandombelo. Hadi mpaka sasa sababu za ugonjwa huo katika eneo hilo hazijazulikana. Ni idadi ya watu makumi matano na watano ndio waliohesabiwa mwishoni mwa juma iliyopita.